Baadhi ya Vyuo Vikuu vinazalisha Wasomi bomu

Baadhi ya Vyuo Vikuu vinazalisha Wasomi bomu

Hata waliobaki hawana Genuine Publications wamebaki na slides za miaka ya 90s. Hakuna chuo cha Gvt kilicho na wahadhiri timilifu, ikiwa ni Pamoja na UDOM, MZUMBE, SUA, TIA, IAA, nk hadi Masters wanafundishwa na wahadhiri wasaidizi wenye masterz kama wanafunzi. UDSM wazee wana zeeka na wanakufa wakati no new Profs are generated!!

Japo nao ni walewale tu wa NOTES, si Practical.
kweli mkuu! nimefanya MBA waalimu wangu wengi walikuwa na Masters!.kwenye Reserch wote jasho linatutoka leo anakwambia kafanye hiki.kesho kile! Waalimu vyuo vikuu wachache na walioko wengi wanatafuta mpenyo wa kuchomoka kuja serikalini/NGO/SIASA.
 
Tatizo la elimu yetu ni kubwa kuliko tunavyo fikiri ,kizazi cha wanafunzi waliopita Ilboru,Mzumbe,Tabora boys,Tabora girls,Msalato,Kilakala,Kibaha,Moshi tech,Tanga tech ,Ifunda ,Old Moshi ,Pugu Nk ndio hivyo kinaisha na walau wao walipata elimu nzuri hasa japo kutumia elimu nzuri ni jambo lingine kabisa ,kizazi chetu cha kuwafaulisha wasiojua kusoma na kuandika ndio kinashika hatamu sasa sijui tatafanyaje maana hao wasiojua kusoma na kuandika ndio wanao tegemewa kuwa madaktari,Mainjinia ,Wanasheria ,Walimu nk ,naona ufanywe mpango wa kurudisha zile shule maalumu ikiwa pamoja na za ufundi na kilimo ,
Natamani Sana elimu walio pata wazee wangu,babangu alisoma bank and finance lakini alikuwa ni mtaalam wa electricity na electronics,uselemala vitu vidogo hamuiti fundi,mamangu kwenye home economy humwambii kitu japo ni form four leaver alikuwa Ana catering ya kwake mwenyewe birthday or wedding aliwatengenezea cake.mtaani alikuwa anawasaidia wengi tena alifanya locally tu!!lakini Leo kijana was form kamasio utundu wake hata tofali hajui stage sake za utengenezaji japo kwenye vitabu vyao hayo mambo yapo
 
kama elimu tatizo ni mfumo mzima kutoka ngazi za chini had ngazi za juu. Elimu yetu ipo ki natharia zaidi. Lakini maisha siyo elimu ya darasani pekee ujuzi binafsi pia unachangia, kama umekosa ubunifu hata ungeenda kusoma Harvard utabaki kilaza kimaendeleo, wangapi hawajasoma na wameendelea?
 
kweli mkuu! nimefanya MBA waalimu wangu wengi walikuwa na Masters!.kwenye Reserch wote jasho linatutoka leo anakwambia kafanye hiki.kesho kile! Waalimu vyuo vikuu wachache na walioko wengi wanatafuta mpenyo wa kuchomoka kuja serikalini/NGO/SIASA.
Jamaa wanapiga hapa blah blah kwa wasicho kifahamu IN and OUT!!
Tangia nazaliwa naskia JWTZ wanatengeneza Magari ya NYUMBU na matangazo ya kazi hata mwaka jana nimeyaona Magazetini. Cha kujiuliza Je DIT na the so Called UDSM wamechangia kipi ktk gari hili? Kulikoni hadi leo halipo mitaani, raia wakiyanunua?
US Army Products zinakuwa World Products, Why NOT Tanzania?
 
Natamani Sana elimu walio pata wazee wangu,babangu alisoma bank and finance lakini alikuwa ni mtaalam wa electricity na electronics,uselemala vitu vidogo hamuiti funding,mamangu kwenye home economy humwambii kitu japo ni form four leaver alikuwa Ana catering ya kwake mwenyewe birthday cake or wedding cake mtaani alikuwa anawasaidia wengi tena alifanya locally tu!!lakini Leo kijana was form kamasio utundu wake hata tofali hajui stage sake za utengenezaji japo kwenye vitabu vyao hayo mambo yapo
Mkuu Elimu waliopata wazee wetu kwa hakika ilikua elimu ,tatizo ni hii ya kutokua na mfumo wa elimu ambao hauwezi kuchezewa na kila waziri anayekuja madarakani , Mungai anakurupuka anakuja kufanya Physicis na chemistry kuwa somo moja kweli ?? Mwingine akaona haitoshi tufute shule za vipaji maalumu ,mara mwingine Division sio nzuri twende na mfumo wa GPA ,mwingine GPA sio nzuri turudi kwenye division ,mabadiliko yote hayo wanafanya na kuna madaktari wa falsafa na ma profesa ambao wangekaa chini kuja na reserch zinazo suport kwanini tubadili mfumo au kwanini tusibadili kwa vyovyote vile kabla ya waziri kukurupuka kubadili mfumo wa elimu ambao madhara yake ndio hayo ya kufaulisha wasiojua kusoma na kwa aibu kabisa wasomi wetu wanatumika na wanasiasa eti wanaweka sijui division 5 ili kuhalalisha walio feli kuwa wamefaulu kwa malengo yao ya kisiasa
Tunawalaumu Taifa stars wakati tumefuta umiseta na umitashumta hivyo vipaji tutavionea wapi ??
 
Nafuatilia mijadala na maoni ya wahitimu wa vyuo vikuu hapa nchini baadhi yao ni sheedah! wanadhalilisha vyeti vya degree! hata humu jf unakuta mtu anajinasibu anasoma/amemaliza.degree lakini anaomba ushauri wa jambo analopaswa kulipatia ufumbuzi bila kuomba ushauri.

Nailewa takwimu zinathibitisha kuwa asilimia 60 ya wenye degree hawaajiriki/not competent for jobs.pia nawaelewa wale vijana wa chuo kikuu kilichofunga compus ya Songea na Arusha.Wakaomba na Dar compus pia ifungwe ili wahamie vyuo vikuu ambavyo angalau taaluma yake inasifa na vigezo.

Naona wanasiasa wame focus sana huko shule za msingi na shule upili wamesahau advanced na university product zao.wamejikita kwenye quantity kuliko quality.ukiuliza jibu jepesi wanafunzi wakimaliza vyuo wafikirie kujiajiri! kisa kuna katopic ka entrepreneur kapo kwenye hiyo programme.kwanini huko kujiajiri kusifanyike kwa vitendo japo miezi sita/mwaka ndio degree zitolewe kwa atakayefuzu.

wenye masikio wasikie baadhi ya wenye degree hazina msaada kwao.
"Ulegevu wa taluma ya vyuo ni sawa na makaburi yaliyofukuliwa naona kuna umuhimu wa kuyafukia upya"
 
Huwa nashangaa sana waswahili sisi tuna malumbano ya kipuuzi sana utaskia "VYUO VILIKUWA ZAMANI BHANA" hivi ninyi wa zamani si ndio mmelifikisha taifa hapa lilipo? Mmelifanyia nini taifa kwa kutumia hiyo elimu bora mliyopata zamani? Mmegeuka wezi wezi tu mpaka maprofesa ni majizi, huko chuoni zamani kulikuwa module za WİZİ, niweke waz tu kuwa nyie wa zamanı mnajioverrate ila ukweli hamna kitu kichwani na kama mnacho basi mmeshindwa kugeuza hayo matheory mliyodeseshwa na maprofesa wenye roho za wizi (yes wengi wana scandal Za kijingajinga wiziwizi), ukitaka kufanya evaluation nzuuri, jichunguze wewe umelifanyia nini taifa personally kwa kutumia hiyo elimu uliyopata zamanı au uliyopata toka chuo unachokiita bora, utajishtukia mwenyewe kiukweli katika watu VILAZA ni WA ZAMANI haya yote machafu yaliyopo HAO WA ZAMANI NDO WAMETUFIKISHA HAPA yanafurahia mavyeti tu eti ONE ya 7 practically hujui lolote zaidi ya ulilofundishwa
na hao maprofesor wezi na vilaza wa zamani wamesoma UDSM...hiki chuo ndio kinaongoza kwa kutoa maprofesor feki na vilaza waliosaini mikataba ya kipuuzi iliyoitia hasara Taifa
 
Mkuu Elimu waliopata wazee wetu kwa hakika ilikua elimu ,tatizo ni hii ya kutokua na mfumo wa elimu ambao hauwezi kuchezewa na kila waziri anayekuja madarakani , Mungai anakurupuka anakuja kufanya Physicis na chemistry kuwa somo moja kweli ?? Mwingine akaona haitoshi tufute shule za vipaji maalumu ,mara mwingine Division sio nzuri twende na mfumo wa GPA ,mwingine GPA sio nzuri turudi kwenye division ,mabadiliko yote hayo wanafanya na kuna madaktari wa falsafa na ma profesa ambao wangekaa chini kuja na reserch zinazo suport kwanini tubadili mfumo au kwanini tusibadili kwa vyovyote vile kabla ya waziri kukurupuka kubadili mfumo wa elimu ambao madhara yake ndio hayo ya kufaulisha wasiojua kusoma na kwa aibu kabisa wasomi wetu wanatumika na wanasiasa eti wanaweka sijui division 5 ili kuhalalisha walio feli kuwa wamefaulu kwa malengo yao ya kisiasa
Tunawalaumu Taifa stars wakati tumefuta umiseta na umitashumta hivyo vipaji tutavionea wapi ??
Mbaya zaidi wasimamizi wa hizi Sera hawashauriki,uki hoji utaambiwa yeye ni profesa amesoma Sana wewe kabwela hujui kitu,hebu tazama issue ya gas tuanaambiwa kunavijana wamepelekwa kusoma lakini kiuhalisia wanaokwenda huko niwatu wanao rudi nakubaki maofisini kwenye viti vya kuzunguka,Leo hii form 4,cheti na diploma simalikitu wakati kwa taifa changa Kama hili mafundi mchundo ndio bidhaa ya thamani, kama tunge kuwa na technicians wakutosha Leo Hi barabara tungenjenga wenyewe,Leo tunavyo ishi utadhani mkoloni aliondoka na elimu yake yote.,Nyerere alikufa na visions zake hakuacha urithi kwa vijana wake alio wasomesha bure,Leo kila kijana ni mwanasiasa ujuzi wetu umefifishwa na watawala
 
Mbaya zaidi wasimamizi wa hizi Sera hawashauriki,uki hoji utaambiwa yeye ni profesa amesoma Sana wewe kabwela hujui kitu,hebu tazama issue ya gas tuanaambiwa kunavijana wamepelekwa kusoma lakini kiuhalisia wanaokwenda huko niwatu wanao rudi nakubaki maofisini kwenye viti vya kuzunguka,Leo hii form 4,cheti na diploma simalikitu wakati kwa taifa changa Kama hili mafundi mchundo ndio bidhaa ya thamani, kama tunge kuwa na technicians wakutosha Leo Hi barabara tungenjenga wenyewe,Leo tunavyo ishi utadhani mkoloni aliondoka na elimu yake yote.,Nyerere alikufa na visions zake hakuacha urithi kwa vijana wake alio wasomesha bure,Leo kila kijana ni mwanasiasa ujuzi wetu umefifishwa na watawala
Hapa ndio penye tatizo kubwa sana mkuu ni kweli tuna ma technians wachache sana kulinganisha na watu wanaosoma vyuo vikuu kuja kukaa maofisini ama kusimamia miradi ,tukiweza kidogo kuzalisha technians wakutosha japo kwa level ya diploma basi tutapiga hatua sana ,Hawa wasomi walio achwa na Nyerere sijui wamekuaje ndio maana mwanzoni nilisema wazee wetu walipata elimu nzuri sana ,japo kuitumia elimu hiyo vizuri ni jambo lingine,Mwangalie Prof Lipumba na ubobezi wake wa uchumi baada ya kutumika kidogo na Mwinyi taifa hili amelifanyia nini miaka karibu 20 ya kuangaika na polisi ??
 
Mbaya zaidi wasimamizi wa hizi Sera hawashauriki,uki hoji utaambiwa yeye ni profesa amesoma Sana wewe kabwela hujui kitu,hebu tazama issue ya gas tuanaambiwa kunavijana wamepelekwa kusoma lakini kiuhalisia wanaokwenda huko niwatu wanao rudi nakubaki maofisini kwenye viti vya kuzunguka,Leo hii form 4,cheti na diploma simalikitu wakati kwa taifa changa Kama hili mafundi mchundo ndio bidhaa ya thamani, kama tunge kuwa na technicians wakutosha Leo Hi barabara tungenjenga wenyewe,Leo tunavyo ishi utadhani mkoloni aliondoka na elimu yake yote.,Nyerere alikufa na visions zake hakuacha urithi kwa vijana wake alio wasomesha bure,Leo kila kijana ni mwanasiasa ujuzi wetu umefifishwa na watawala
Mkuu wasomi wamemsaliti sana Nyerere.unakuta mtu amesoma ni engineer lakini kazi anaelekezwa na fundi mchundo! kisa degree ameandaliwa kukalia kiti cha kuzunguka!
 
Ndiyo kwanza leo uyajuwe hayo?

Ni muda mrefu sasa hufikisha ujumbe huo kupitia kauli yangu maarufu hapa JF, kuwa wengi huenda kusomea ujinga. Ndiyo hao ambao mleta mada umewaita vilaza.

"Jee, hizo shule mlienda kusomea ujinga? "
 
Mhhh!! wamekatwa na nani tena huko o level? na necta? hapana kwa kweli! mnyonge mnyongeni haki yake mpeni. Nakubaliana na mtoa mada ya kuwa elimu yetu inahitaji mabadiliko ya kwenda na wakati na pia maendeleo ya sayansi na teknolojia.
Mnnyonge msimnyonge Bali mumpe haki yake maana mkimnyonga hatoipata haki take.
 
Asilimia kubwa ya vyuo hapa Tz wanazalisha vilaza, utaona tu watu walivyo bize kuajiriwa! Ukimwambia fanya mpango tumia elimu yako kujiajiri atasema hana mtaji, ukimuuliza endapo utapewa mtaji utajiajiri?? NDIO. Unataka ujiajiri kufanya shughuli gani?? HAJUI.
Ukijiajiri hupati nafasi za uteuzi katika siasa maana wanasema huna uzoefu
 
Wazee wa zamanı waliopata elimu wanayoiita bora ndo MAJINGAMAJINGA haya yanayoiba hovyo, AİBU YENU WAPUUZI WOTE MLIOSOMA ZAMANİ empty minded kabisa
 
Vyuo vyote hapa bongo ni feki vinatofautiana kiwango cha ufeki tu. Hakuna la maana wanalofanya graduates wa vyuo vyoote likaonekana, wengine wakipata GPA ndogo eti ndo wamepata elimu bora hahaha hahahaha yaani ni vichekesho ukimuona graduate unamuonea huruma, nashangaa wahindi wanawaletea vyuo mnaandamana afu mkiumwa mnaenda tibiwa india kwa Doctors waliozalishwa na mitaala ileile ambayo muhindi kawaletea kwenu project zote mnagoogle kuanzia tittle mpaka circuit Za wahindi hahahahaha, WIZARA YA ELIMU NA TCU ndo shida chuo chochote unapata maarifa
 
Daah nmecheka sana wakati nasoma hizi comment za watu,nmegundua kuna ambao wanasema wakiongozwa na wanayoyaamini,pia wapo wanaosema wakiongozwa na hasira/chuki juu ya chuo flan lakini nmeshangaa sana pia kuona hao wanaojihita waliosoma wa zamani wanaponda wanaosoma sasa kwamba hivi mara vile hivi haya madudu yoooote ya taifa hili la leo ni matokeo ya akina nani!?kuna MIJITU MIJIZI kama hiyo ilosoma zamani!?wewe zee unayemshangaa kijana alemaliza chuo anawaza kuajiliwa wakati wewe umri wako wa kustaafu umefika na bado hutaki kuachia ofisi nani anapaswa kuwekewa mshangao hapo!?maana wewe ujuzi unao,unalielewa soko lakini bado uko tu unakomalia ofisini halafu bila aibu eti unakuja unasema vijana wa kileo vile mara hivi.Pili mfumo wa elimu wa nchi zetu unamjenga mwanafunzi kulingana na mahitaji ya hapo halipo,hakuna chuo kinachofundisha kazi hivyo palipaswa kuwa na namna ya kumfanya mwanafunzi huyu anapomaliza chuo chake ama kunakuwa na mwaka mwingine wa kimasomo katika chuo chake au kunakuwa na taasisi nyingine ambazo zitawafundisha watu hawa kazi na mahitaji ya kazi husika then ndo watu waingie kwenye soko la ajira na katika hali hiyo ukimlaumu mtu kwamba hana ubunifu cjui ni kilaza utakuwa uko sahihi kwa asilimia zoote lakini si hivi tu manenomaneno.Na cha ajabu zaidi hao wanaojiita wasomi wazamani wasio vilaza na wabunifu nao wanaona tatizo lakini wanaishia kulalamika hahaha unashanga sasa hizo akili zako na ubunifu wako wa nini kama hausaidii wengine!?bila shaka na wewe ni ZUZU TU.
 
Daah nmecheka sana wakati nasoma hizi comment za watu,nmegundua kuna ambao wanasema wakiongozwa na wanayoyaamini,pia wapo wanaosema wakiongozwa na hasira/chuki juu ya chuo flan lakini nmeshangaa sana pia kuona hao wanaojihita waliosoma wa zamani wanaponda wanaosoma sasa kwamba hivi mara vile hivi haya madudu yoooote ya taifa hili la leo ni matokeo ya akina nani!?kuna MIJITU MIJIZI kama hiyo ilosoma zamani!?wewe zee unayemshangaa kijana alemaliza chuo anawaza kuajiliwa wakati wewe umri wako wa kustaafu umefika na bado hutaki kuachia ofisi nani anapaswa kuwekewa mshangao hapo!?maana wewe ujuzi unao,unalielewa soko lakini bado uko tu unakomalia ofisini halafu bila aibu eti unakuja unasema vijana wa kileo vile mara hivi.Pili mfumo wa elimu wa nchi zetu unamjenga mwanafunzi kulingana na mahitaji ya hapo halipo,hakuna chuo kinachofundisha kazi hivyo palipaswa kuwa na namna ya kumfanya mwanafunzi huyu anapomaliza chuo chake ama kunakuwa na mwaka mwingine wa kimasomo katika chuo chake au kunakuwa na taasisi nyingine ambazo zitawafundisha watu hawa kazi na mahitaji ya kazi husika then ndo watu waingie kwenye soko la ajira na katika hali hiyo ukimlaumu mtu kwamba hana ubunifu cjui ni kilaza utakuwa uko sahihi kwa asilimia zoote lakini si hivi tu manenomaneno.Na cha ajabu zaidi hao wanaojiita wasomi wazamani wasio vilaza na wabunifu nao wanaona tatizo lakini wanaishia kulalamika hahaha unashanga sasa hizo akili zako na ubunifu wako wa nini kama hausaidii wengine!?bila shaka na wewe ni ZUZU TU.
Mkuu hukupigwa bakora std 2 Mwandiko?
 
Asilimia kubwa ya vyuo hapa Tz wanazalisha vilaza, utaona tu watu walivyo bize kuajiriwa! Ukimwambia fanya mpango tumia elimu yako kujiajiri atasema hana mtaji, ukimuuliza endapo utapewa mtaji utajiajiri?? NDIO. Unataka ujiajiri kufanya shughuli gani?? HAJUI.

You are 100% true.
 
Back
Top Bottom