Ushoga Afrika: Tamaduni zinahifadhiwa wapi?

Ushoga Afrika: Tamaduni zinahifadhiwa wapi?

Hizo "desturi za watanzania" zimehifadhiwa wapi?

Maana kuna hatari tukawa tunazungumza vitu vya KUFIKIRIKA TU.

Kulikuwa na AZIMIO la kupitisha hizo DESTURI ZA WATANZANIA? Kwa utaratibu upi? wa kidemokrasia au wa kisultani?


Was there a democratic consensus or traditional RESOLUTION or
a MEMORANDUM or a similar instrument of the sort that effectuated the so called "DESTURI ZA WATANZANIA"?

Au ni mambo ya kufikirika fikirika tu yaliyojengwa kipropaganda kuliko kiuhalisia?
sasa kama kulikuwa na tawala za kijadi/makabila kuwa na viongozi wao kama watemi na machifu, once tawala zao zipofutiliwa mbali baada ya uhuru wa tanganyika automatically mila/desturi na tamaduni zao nazo zilifutika miongoni mwa jamii. Hakukuwa na maandika bali ni mazoea tu yaani law of nature. Zipo sheria/kanuni za maisha ambazo kamwe hazitaandikwa au kuwa MU bali ni matokeo tu ya jamii kukubaliana na mukhtadha wa hali ya mambo kiasilia. Taifa lina maadili yake
 
sasa kama kulikuwa na tawala za kijadi/makabila kuwa na viongozi wao kama watemi na machifu, once tawala zao zipofutiliwa mbali baada ya uhuru wa tanganyika automatically mila/desturi na tamaduni zao nazo zilifutika miongoni mwa jamii. Hakukuwa na maandika bali ni mazoea tu yaani law of nature. Zipo sheria/kanuni za maisha ambazo kamwe hazitaandikwa au kuwa MU bali ni matokeo tu ya jamii kukubaliana na mukhtadha wa hali ya mambo kiasilia. Taifa lina maadili yake
Mkuu, mambo ya ushoga na usagaji yapo tangu enzi kwenye jamii yetu lakini yalikemewa kwa nguvu zote na adhabu juu kwa watakao bainika.

Kwa wanyakyusa ukisoma kwenye kitabu chao (Good company) miaka hiyo ya 1930s kosa la ushoga mtuhumiwa alilipishwa ng'ombe dume. Kama ni watoto fimbo ziliwaangukia hadharani.
IMG_20230411_211331.jpg
IMG_20230411_211424.jpg
 
Naona hizi tamaduni nyingi zimekaa kikatili katili.

Na kama hazikuandikwa, tutajuaje kama kweli ni "tamaduni" au ni mawazo ya mtu tu?

Mtu akiamka tu siku hiyo akasema mila ya kitanzania ni kujamba hadharani, basi wote tuitike amina!
Nimeamini wewe ni SHOGA.
 
Kwa wanyakyusa ukisoma kwenye kitabu chao (Good company) miaka hiyo ya 1930s kosa la ushoga mtuhumiwa alilipishwa ng'ombe dume.

Sasa mbona tunaambiwa kwamba USHOGA ni UTAMADUNI WA MABEBERU wakati kumbe kuna WANYAKYUSA walishaanza KUPUMULIANA toka enzi za Yesu?
 
.
Hili ni Jambo la kiroho zaidi linapaswa kujibiwa hivyo kuwa ni dhambi.
likikuwepo duniani lipo na litakiwepo mpaka Mwisho wà Ukimwengu
Kwa maoni yàngu viongozi wasilikemea Jambo hili la kishetani Kwa kuzungukazunguka!
m
 
Mkuu, mambo ya ushoga na usagaji yapo tangu enzi kwenye jamii yetu lakini yalikemewa kwa nguvu zote na adhabu juu kwa watakao bainika.

Kwa wanyakyusa ukisoma kwenye kitabu chao (Good company) miaka hiyo ya 1930s kosa la ushoga mtuhumiwa alilipishwa ng'ombe dume. Kama ni watoto fimbo ziliwaangukia hadharani.View attachment 2584756View attachment 2584758
kuna jamii hazikuandika maandiko ya mila na tamaduni zao kutokana na kutofikiwa na teknolojia ya uchapaji
 
Mkuu, mambo ya ushoga na usagaji yapo tangu enzi kwenye jamii yetu lakini yalikemewa kwa nguvu zote na adhabu juu kwa watakao bainika.

Kwa wanyakyusa ukisoma kwenye kitabu chao (Good company) miaka hiyo ya 1930s kosa la ushoga mtuhumiwa alilipishwa ng'ombe dume. Kama ni watoto fimbo ziliwaangukia hadharani.View attachment 2584756View attachment 2584758
kuna jamii hazikuandika maandiko ya mila na tamaduni zao kutokana na kutofikiwa na teknolojia ya uchapaji
 
Sasa mbona tunaambiwa kwamba USHOGA ni UTAMADUNI WA MABEBERU wakati kumbe kuna WANYAKYUSA walishaanza KUPUMULIANA toka enzi za Yesu?
Wapumuliwaji hawakuchekewa, walihukumiwa kwa makosa yao.
Sheria zile zile zinaendelea hadi kizazi hiki kwa lengo la kudhibiti hiyo hali isitamalaki.
Soma vizuri vipande nilivyo ambatanisha na hoja ya mada yako
 
MASHULENI?

SHIDA inakuja katika kutafuta ITHIBATI na UHALALI wa TAMADUNI YA KITANZANIA.

Hakuna mfumo unaodhibiti uhalali au uharamu wa tamaduni.

Na zaidi sana, hakuna kigezo kinachotumika katika KUELEWA kama kweli jambo fulani ni UTAMADUNI WA KITANZANIA au mawazo tu ya mtu au kakikundi cha watu.

Na mwisho, hakuna MAKUBALIANO ya wanajamii wote kwa ujumla katika kuridhia kwa pamoja kwamba jambo fulani ni UTAMADUNI WA KITANZANIA. Ni mambo ya kufikirika zaidi.

Kwa mfano, siku mtu akiamka akatuambia kwamba KUJAMBA HADHARANI ni UTAMADUNI WA KITANZANIA, nani atambishia? Unaanzaje kubisha? Kwa kutumia nyaraka gani?
Kabla ya ugunduzi wa nyaraka, mababu zetu walikuwa wanatumia kichwa kuhifadhi utamaduni, na kurithisha kutoka kizazi kimoja kwenda kingine kwa kutumia vitendo.

Utamaduni hutofautiana kutoka jamii moja kwenda nyingine. Utamaduni fulani unaweza kuwa sawa katika jamii A na si sawa katika jamii B.

Utamaduni ni jumla ya maisha wanayoishi watu wa jamii fulani. Kwahiyo siyo lazima mpaka kuwe na nyaraka fulani ambayo imeandikwa kuhusu tamaduni, bali namna watu wanavyoamua kuishi.

Hakuna kikao maalumu kitakaa kwa ajili ya kubadllilidha tamaduni fulani, bali utamaduni hubadilika automatikale (Dynamic). Mambo kadhaa hupelekea utamaduni kubadilika mfano maingiliano ya watu (utandawazi), elimu ya magharibi, nk.

Ukiona utamaduni fulani umekubaliwa na jamii fulani, basi ujue kuna mambo yaliyopelekea wanajamii kuukubali utamaduni huo Pia, siyo kosa kwa wanajamii kuukataa tamaduni fulani kama ambavyo Watanzania wengi wanaukataa ushoga.

Kwa hiyo, ushoga haukubaliki na wanajamii wengi wa Watanzania kwa sababu haungiii katika akili za Watanzania kwa sababu miaka nenda rudi hawajarithishwa mambo ya ushoga.
 
Naona hizi tamaduni nyingi zimekaa kikatili katili.

Na kama hazikuandikwa, tutajuaje kama kweli ni "tamaduni" au ni mawazo ya mtu tu?

Mtu akiamka tu siku hiyo akasema mila ya kitanzania ni kujamba hadharani, basi wote tuitike amina!
[emoji23][emoji23][emoji23][emoji23][emoji23]
 
Hizi ni porojo, bado haujajibu swali:

1. "Tamaduni za kitanzania" ni nini na zimehifadhiwa wapi? Orodha yake ni ngapi?

2. "Tamaduni za kitanzania" zilipitishwa kwa azimio la aina gani? Kwa utaratibu upi?

3. "Tamaduni za kitanzania" zina nguvu gani ya kisheria?
Heh!! Aisee...

Afu usikute na ww ni MTU kabisa..

Aisee unapaswa kuwa NG'OMBE.
 
Mtoa mada me kabla ya kufafanua hapo nataka nijue kwanza unaunga mkono vitendo ushoga au unapinga?
 
Hapa chini nimenukuu na kufanyia tafsiri Waraka kuhusu Ushoga, kutoka kiingereza to kiswahili....hususani baadhi ya sehemu zilizozungumzia Tamaduni. Mniwie radhi nimenukuu vipande vipande.

Ameandika Obadia Kajungu.....kwa taarifa na maelezo kamili fuatilia linki hapo chini kuupata Waraka huo...

Serikali zinazokumbatia ndoa za jinsia moja zinatumia vibaya sheria ya kimataifa ya haki za binadamu.
https://www.jamiiforums.com/threads...ional-human-rights-law.2082175/#post-45899384
Swali la haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni Kwa Obadia Kajungu, Esq. (WAKILI)


Utangulizi:

Kila mtu duniani kote atakuwa shahidi katika kizazi hiki cha nyakati zetu kuhusu kuongezeka kwa masuala tata ya kijamii ya kimataifa ya ushoga na ndoa za jinsia moja kulindwa au kuendelezwa na mataifa chini ya ushawishi wa wanaharakati, wanasheria, waandishi wa habari na lakini sio tu kwa wanasiasa wanaowania kubadilisha jamii nzima ya binadamu duniani kukubali tabia iliyokatazwa ya ushoga na sodoma. Tabia hiyo inaungwa mkono na mtandao wa kimataifa wa kundi la watu wanaojulikana kama Wasagaji, Mashoga, Bisexual na Transgender (LGBTQ movement), hapa baada ya harakati. Vuguvugu hilo linasumbua akili za jamii nzima ya binadamu duniani kote kwa kuongezeka kwa mitazamo yake ya kijamii na kukubalika na jamii mbalimbali duniani. Harakati hizo zinatafuta kutetea haki ya jinsia moja kufurahia maarifa ya kimwili au kwa maneno mengine, tendo la ndoa hata kwenda zaidi ya kutetea muungano wa ndoa wa watu wa jinsia moja!

Wanaharakati hao na watetezi wengine wa vuguvugu hilo wanawania kushawishi serikali ambazo mabunge yake yanakataza tabia za mapenzi ya jinsia moja ili kutotumia sheria hizo na badala yake, kupitisha sheria mpya za kuidhinisha mapenzi ya jinsia moja na ndoa za jinsia moja kijamii na kisheria kwa kisingizio cha haki za binadamu.
Ulinzi wa Ushoga na Ndoa za Jinsia Moja kama Makosa dhidi ya sheria ya kimataifa ya haki za binadamu

Vitendo vya kuunga mkono au kuendeleza au kuhuisha ushoga na ndoa za jinsia moja kimsingi ni ukiukaji mkubwa wa mikataba ya kimataifa ya haki za binadamu na kwa sababu hiyo, mataifa, serikali, wanaharakati na mtu mwingine yeyote au kikundi cha watu wanaounga mkono kwa njia yoyote ile harakati hizo zinakiuka haki za msingi za binadamu, hiyo ni haki ya urithi wa kitamaduni na haki ya utambulisho wa kitamaduni na vitendo vyao vinavyoendelea huvutia lawama za pamoja na jumuiya ya kimataifa ya binadamu.

Neno utamaduni lingemaanisha kujumuisha sanaa na maonyesho mengine ya mafanikio ya kiakili ya binadamu yanayozingatiwa kwa pamoja, mawazo, desturi, dini, mila, maadili na tabia ya kijamii ya watu au jamii fulani. Au utamaduni ni seti ya sifa tofauti za kiroho, kimwili, kiakili na kihisia za jamii au kikundi cha kijamii kinachohusisha si tu sanaa na fasihi, bali mitindo ya maisha, njia za kuishi pamoja, mifumo ya thamani, mila na imani (UNESCO, 2001).

Baada ya kupitishwa na Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa wa Tamko la Kimataifa la Haki za Binadamu (UDHR) mnamo tarehe 10 Desemba 1949, Tume ya Umoja wa Mataifa ya Haki za Binadamu iligawanya haki zilizomo ndani ya UDHR katika maagano mawili tofauti ya kimataifa, moja ikiwa haki za kiraia na kisiasa kama ilivyoainishwa katika Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR) na nyingine ikiwa ya kiuchumi, haki za kijamii na kitamaduni kama zilivyoainishwa katika Mkataba wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kitamaduni (CESCR) na hivyo kuwa jambo la kawaida miongoni mwa wanasheria na wadau wengine wa haki za binadamu kuzingatia Muswada wa Kimataifa wa Haki za Binadamu kama unaojumuisha makundi mawili tofauti ya haki za binadamu.

Vuguvugu hili tayari limeweka chini ya mzingiro, serikali za nchi za magharibi hasa Ulaya Magharibi na Amerika ya Kaskazini, na serikali kama hizo, kwa kuendeleza tamaa za mashoga, zimepitisha sheria za kupanua ufafanuzi wa maneno yasiyo ya ubaguzi ili kujumuisha "kutobaguliwa kwa mwelekeo wa kijinsia." Ufafanuzi huu wa neno ubaguzi umepanuka na serikali ambazo tayari zinakubali ushoga zaidi ya makaburu ya UDHR ambayo hadi leo, kifungu cha 2 bado kinaeleza kuwa 'kila mtu ana haki zote bila kutofautisha aina yoyote kama vile rangi, rangi, ngono, lugha, dini, kisiasa au maoni mengine, asili ya kitaifa au kijamii, mali, kuzaliwa au hadhi nyingine."
Barani Afrika, watu wa magharibi wanazitesa vikali serikali zinazopinga ushoga kufuata dira(compass needle) kwa kubadilisha mtazamo wa jamii za kikabila za Kiafrika dhidi ya ushoga kupitia sheria hata kwenda mbali na kutishia vikwazo vya kiuchumi dhidi ya serikali kama hizo zinazopinga ushoga.


Ushoga sio jambo geni katika historia ya binadamu kwani tabia hiyo inafuatiliwa hata katika jamii za awali na Ugiriki ya kale na Israeli, lakini imetangazwa kuwa tabia iliyokatazwa, sio tu kwa sababu ya Biblia lakini pia dhamiri ya binadamu. Hata barani Afrika ambako Biblia ilikuwa bado haijahubiriwa na wakoloni imekuwa ni msimamo wa kimaadili wa Kiafrika hadi leo kwamba "mwanaume huyo hawezi kujamiiana." Au ni haki ya Wakatoliki au Waislamu au mwanachama wa jumuiya za kikabila za Kiafrika kuamini, kuendelea kuamini na kuona kuwa ndoa ni kati ya wanaume na wanawake.


Utamaduni, desturi, dini, mila, maadili, lugha za kikabila na sawa na jamii za ulimwengu hutofautiana kutoka jamii moja hadi nyingine. Kuna baadhi ya jamii kama Ulaya na Amerika ya Kaskazini ambazo hazina utofauti wa kitamaduni kwa sababu ya kutokuwa na makabila au makabila labda kwa sababu ya sehemu kuwa nchi za uhamiaji au kutokana na mapinduzi ya kijamii au kwa sababu yoyote ile hivyo kuwa na kiwango kikubwa cha uvumilivu wa kitabia tofauti na zile kaunti ambazo makabila, dini na makabila yapo kama afrika, Amerika ya Kusini na Asia. Makabila na makabila haya yana dini zao, maadili, lugha za maneno, mila, tamaduni na kadhalika ambazo hazikubali ushoga na mapenzi ya jinsia moja au ndoa.

Chini ya sheria za kimataifa dini hizi, maadili, lugha za kawaida, desturi, yaani tamaduni zote zinalindwa ili zisipotee

Ndiyo maana katika shule za Kiafrika tuna adhabu kidogo kwa watoto wanapokuwa na tabia isiyokubalika tofauti na shule za Ulaya. Adhabu za viboko kwa watoto wa shule katika shule za Kiafrika zinataka kuwakatisha tamaa watoto wakiwa katika umri mdogo kutokana na kukua na kuwa tabia ambazo hazifai ikilinganishwa na viwango vinavyokubalika vya maadili ya kijamii ya Kiafrika. Kwa hiyo elimu ya Kiafrika ni trafiki mbili kwa maana ya kwamba inakwenda na wasomi pamoja na maadili wakati elimu ya Ulaya ni trafiki moja kwa maana kwamba inakwenda na wasomi tu na kuiacha iende peke yake au kwa maneno mengine "wanadamu wasio na sifa".

....Kwa vyovyote vile, mtu anaweza kutarajia jamii kutoka nchi hizo za uhamiaji kama Ulaya na Amerika ya Kaskazini kuwa na mila na desturi sawa na zile zinazopatikana katika jamii za asili au za kikabila kama afrika, Amerika Kusini na Asia....


Kifungu cha 2 cha CESCR kinafurahia majimbo kupitisha sheria kwa lengo la kulinda utamaduni, dini, lugha, na maadili na sawa na jamii fulani au makabila yao ili kutowaacha kuangamia./potea.

https://www.jamiiforums.com/threads...ional-human-rights-law.2082175/#post-45899384
Kifungu cha 3 cha Shirika la Kazi Duniani (ILO), katika tafsiri yake ya "Aina Mbaya zaidi za Ajira kwa Watoto Na. 182 ya 1999" kinaeleza hivyo.

".........Kwa kulazimisha serikali za Kiafrika na serikali nyingine zinazopinga mapenzi ya jinsia moja duniani kukubali ushoga na ndoa za jinsia moja katika jamii zao ni kosa la kuweka utamaduni wa wageni katika jamii hizo....."

Kifungu cha 2 cha Mkataba wa Mauaji ya Kimbari, 1948 ambacho kilianza kutumika mwaka 1951 kinaeleza pamoja na mambo mengine ambayo, kuweka katika jamii yoyote utamaduni au tabia ambayo inaweza kusababisha kutoweka kwa utamaduni, dini na maadili ya jamii hiyo ni sawa na vitendo vya mauaji ya kimbari na hivyo ni uhalifu wa kimataifa.

Vifungu vya 17, 22 na 29 vya Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu (AfCHPR) vinaeleza wazi kwamba mataifa ya Afrika yatakuwa na wajibu wa kupitisha sheria kwa lengo la kulinda utamaduni, desturi, dini, maadili na mila za Mwafrika. Msisitizo wa AfCHPR kimsingi ni juu ya kuhifadhi mila za Kiafrika na haki ya Mwafrika kwa utambulisho wa kitamaduni. Zaidi ya hayo, Ibara za 2 na 15 za Azimio la Algiers zinasisitiza juu ya haki ya kuheshimu utambulisho wa kitamaduni na haki ya watu kutokuwa na utamaduni wa kigeni uliowekwa juu yake.

Kwa kulazimisha serikali za Kiafrika na serikali nyingine zinazopinga mapenzi ya jinsia moja duniani kukubali ushoga na ndoa za jinsia moja katika jamii zao ni kosa la kuweka utamaduni wa wageni katika jamii hizo.

.....itaendelea chini
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom