Uongozi Chuo Kikuu Dar Es Salaam una matatizo

Uongozi Chuo Kikuu Dar Es Salaam una matatizo

Kitu pekee ninachokipata kutoka katika bandiko lako ni kuwa mfumo mzima wa elimu yetu ni hohehahe, uko taabani na haujielewi. Umekitaja UDSM lakini tatizo lipo vyuo vyote vya umma (nataja umma maana sina uzoefu na vyuo binafsi).

Wanafunzi wanaomaliza katika vyuo vyetu (kadiri miaka inavyozidi kwenda) wanazidi kuwa watupu vichwani.

Wacha niweke mambo machache ya kuonesha tulipo sasa (kwa uzoefu wa vyuo vinne; UDSM, UDOM, SUA na Mzumbe).

1. Mhadhiri asipoingia darasani wanafunzi hufurahi
2. Mhadhiri akikazia wanafunzi waelewe (mfano mhadhiri akitumia seminar classes vilivyo huwa anachukiwa na wanafunzi. Na inaweza kwenda mbali kwa wanafunzi wa sasa wakakutengenezea zengwe. Ikumbukwe lecture classes mhadhiri huzitumia kutoa mhadhara wa somo, na seminars kama kupata mrejesho kutoka kwa mwanafunzi).

3. Mhadhiri anayerahisisha mambo "laissez-faire", yaani hatoi kazi kwa wanafunzi, anagawa marks hata pasipo usahihi, ndiye hupendwa na wanafunzi.
4. Ni kosa mwanafunzi kupata marks kidogo hata kama mhadhiri katumia vipindi vyote kwa usahihi. Wanafunzi wa sasa "usiingie darasani lakini toa marks"
Kiufupi elimu ya sasa ni ya marks zaidi kuliko uelewa/maarifa. Nina mifano mingi ya wahadhiri katika vyuo tofauti kuingizwa vikaangoni kutokana na zengwe zinazotengenezwa na wanafunzi.
Nimalizie kwa kusema, elimu ya dunia ya sasa ni maarifa. Inatakiwa hadi mwanafunzi anafika chuoni awe amekwishajua anachotaka kufanya maishani, ajue ni nini anadhani anakikosa (atakapoenda kuanza kukifanya hicho anachotaka) na anadhani kwenda chuo kitasaidia yeye kukipata.

Elimu ya msingi na sekondari inatakiwa iwaandae wanafunzi kwenye hili (tubadili mitaala, na sio kuikumbatia mitaala ya zamani wakati Dunia inazunguuka). Inatia ukakasi sana, hata humu JF huwa naona, mtu kamaliza sekondari anaomba ushauri akasome nini chuoni.
 
Kitu pekee ninachokipata kutoka katika bandiko lako ni kuwa mfumo mzima wa elimu yetu ni hohehahe, uko taabani na haujielewi. Umekitaja UDSM lakini tatizo lipo vyuo vyote vya umma (nataja umma maana sina uzoefu na vyuo binafsi). Wanafunzi wanaomaliza katika vyuo vyetu (kadiri miaka inavyozidi kwenda) wanazidi kuwa watupu vichwani.
Wacha niweke mambo machache ya kuonesha tulipo sasa (kwa uzoefu wa vyuo vinne; UDSM, UDOM, SUA na Mzumbe).
1. Mhadhiri asipoingia darasani wanafunzi hufurahi
2. Mhadhiri akikazia wanafunzi waelewe (mfano mhadhiri akitumia seminar classes vilivyo huwa anachukiwa na wanafunzi. Na inaweza kwenda mbali kwa wanafunzi wa sasa wakakutengenezea zengwe. Ikumbukwe lecture classes mhadhiri huzitumia kutoa mhadhara wa somo, na seminars kama kupata mrejesho kutoka kwa mwanafunzi).
3. Mhadhiri anayerahisisha mambo "laissez-faire", yaani hatoi kazi kwa wanafunzi, anagawa marks hata pasipo usahihi, ndiye hupendwa na wanafunzi.
4. Ni kosa mwanafunzi kupata marks kidogo hata kama mhadhiri katumia vipindi vyote kwa usahihi. Wanafunzi wa sasa "usiingie darasani lakini toa marks"
Kiufupi elimu ya sasa ni ya marks zaidi kuliko uelewa/maarifa. Nina mifano mingi ya wahadhiri katika vyuo tofauti kuingizwa vikaangoni kutokana na zengwe zinazotengenezwa na wanafunzi.
Nimalizie kwa kusema, elimu ya dunia ya sasa ni maarifa. Inatakiwa hadi mwanafunzi anafika chuoni awe amekwishajua anachotaka kufanya maishani, ajue ni nini anadhani anakikosa (atakapoenda kuanza kukifanya hicho anachotaka) na anadhani kwenda chuo kitasaidia yeye kukipata. Elimu ya msingi na sekondari inatakiwa iwaandae wanafunzi kwenye hili (tubadili mitaala, na sio kuikumbatia mitaala ya zamani wakati Dunia inazunguuka). Inatia ukakasi sana, hata humu JF huwa naona, mtu kamaliza sekondari anaomba ushauri akasome nini chuoni.
You have nailed it

Sent using Jamii Forums mobile app
 
We paka course gani usijute?

Hapa nikuchukua watu waliofanikiwa kimaisha na kutoa ajira kwa kupitia hustling zao binafsi ili wawe wakufunzi hivi vyuo baadhi ya course

Mfano najua wapo wengi ila
Msukuma- mbunge
Nasib- mwanamuziki
Mludego-muhamasishaji


Nk
 
Mkuu kabla ya yote napenda kujua umesoma chuo ganj Kwanza!??

Typed Using KIDOLE
 
Uongozi Chuo Kikuu Dar Es Salaam una matatizo
Mnapojadili haya, zingatieni title ya mada ya mleta uzi. Yeye amesema UONGOZI, pili amesema UDSM. Hajasema wanafunzi wala walimu, na wala hajasema TEKU au IFM. Swali la kujiuliza, Je, hayo anayoyashutumu yana hoja?
 
Kitu pekee ninachokipata kutoka katika bandiko lako ni kuwa mfumo mzima wa elimu yetu ni hohehahe, uko taabani na haujielewi. Umekitaja UDSM lakini tatizo lipo vyuo vyote vya umma (nataja umma maana sina uzoefu na vyuo binafsi). Wanafunzi wanaomaliza katika vyuo vyetu (kadiri miaka inavyozidi kwenda) wanazidi kuwa watupu vichwani.
Wacha niweke mambo machache ya kuonesha tulipo sasa (kwa uzoefu wa vyuo vinne; UDSM, UDOM, SUA na Mzumbe).
1. Mhadhiri asipoingia darasani wanafunzi hufurahi
2. Mhadhiri akikazia wanafunzi waelewe (mfano mhadhiri akitumia seminar classes vilivyo huwa anachukiwa na wanafunzi. Na inaweza kwenda mbali kwa wanafunzi wa sasa wakakutengenezea zengwe. Ikumbukwe lecture classes mhadhiri huzitumia kutoa mhadhara wa somo, na seminars kama kupata mrejesho kutoka kwa mwanafunzi).
3. Mhadhiri anayerahisisha mambo "laissez-faire", yaani hatoi kazi kwa wanafunzi, anagawa marks hata pasipo usahihi, ndiye hupendwa na wanafunzi.
4. Ni kosa mwanafunzi kupata marks kidogo hata kama mhadhiri katumia vipindi vyote kwa usahihi. Wanafunzi wa sasa "usiingie darasani lakini toa marks"
Kiufupi elimu ya sasa ni ya marks zaidi kuliko uelewa/maarifa. Nina mifano mingi ya wahadhiri katika vyuo tofauti kuingizwa vikaangoni kutokana na zengwe zinazotengenezwa na wanafunzi.
Nimalizie kwa kusema, elimu ya dunia ya sasa ni maarifa. Inatakiwa hadi mwanafunzi anafika chuoni awe amekwishajua anachotaka kufanya maishani, ajue ni nini anadhani anakikosa (atakapoenda kuanza kukifanya hicho anachotaka) na anadhani kwenda chuo kitasaidia yeye kukipata. Elimu ya msingi na sekondari inatakiwa iwaandae wanafunzi kwenye hili (tubadili mitaala, na sio kuikumbatia mitaala ya zamani wakati Dunia inazunguuka). Inatia ukakasi sana, hata humu JF huwa naona, mtu kamaliza sekondari anaomba ushauri akasome nini chuoni.
You've said it all. Mimi mwalimu wangu wa Survey chuo X alikuwa anaingia class ana display notes, then anauliza mmeelewa? Tunajibu hapana. Anasema basi kama hamuelewi me siwezi kuwaelezea, mimi ni technical surveyor sio mwalimu wa survey mkitaka ombeni excursion twende field.

Ukija wakati wa tests anatoa pepa imekunjwa balaa, halafu majibu sijui yeye alikuwa anayatoa wapi, maana ukienda for correction ujue ulikosea wapi anakuwekea marking skim juu ya meza. Hapo ndiyo uanze kusoma majibu ya marking skim uyaelewe, ulinganishe na yako then uanze kumuelewesha jinsi ulivofanya swali ndo akupe marks.

Yupo mwalimu mwingine wa GIS semester nzima kaingia twice for practical na hilo somo lilikuwa tunasoma hiyo software so called Arc GIS.

Huyu mwalimu alitoaga test 1 na assignment moja alafu akaja aka times by two ili kupata coursework. Zaidi ya nusu darasa C.A hazisomi.

Watu wakawa wanaenda anawapa Mark's and so forth. Personally sikwenda maana ilikuwa ni foleni ndefu, I couldn't waste my time twice. Ambao hatukumfata akatuwekea C.A 18, tukaingia kufanya end. Nikawaza mwalimu kama huyu ni kumuonesha maajabu, nilisoma kwa nguvu yote in and out GIS out of 60 marks nikapata 58 ukiongeza na zile 18, mambo sio mabaya sana.

For the few mentioned, mazingira kama haya kweli tuje tutoe wasomi wenye Tija bado sasa.

Walimu wa vyuo waangaliwe kwa jicho la tofauti. Kauli ya kutuambia chuo sio secondary waitafakari sana, Elimu haina mwisho.

Sent using Jamii Forums mobile app
 
You've said it all. Mimi mwalimu wangu wa Survey chuo X alikuwa anaingia class ana display notes, then anauliza mmeelewa? Tunajibu hapana. Anasema basi kama hamuelewi me siwezi kuwaelezea, mimi ni technical surveyor sio mwalimu wa survey mkitaka ombeni excursion twende field.

Ukija wakati wa tests anatoa pepa imekunjwa balaa, halafu majibu sijui yeye alikuwa anayatoa wapi, maana ukienda for correction ujue ulikosea wapi anakuwekea marking skim juu ya meza. Hapo ndiyo uanze kusoma majibu ya marking skim uyaelewe, ulinganishe na yako then uanze kumuelewesha jinsi ulivofanya swali ndo akupe marks.

Yupo mwalimu mwingine wa GIS semester nzima kaingia twice for practical na hilo somo lilikuwa tunasoma hiyo software so called Arc GIS.

Huyu mwalimu alitoaga test 1 na assignment moja alafu akaja aka times by two ili kupata coursework. Zaidi ya nusu darasa C.A hazisomi.

Watu wakawa wanaenda anawapa Mark's and so forth. Personally sikwenda maana ilikuwa ni foleni ndefu, I couldn't waste my time twice. Ambao hatukumfata akatuwekea C.A 18, tukaingia kufanya end. Nikawaza mwalimu kama huyu ni kumuonesha maajabu, nilisoma kwa nguvu yote in and out GIS out of 60 marks nikapata 58 ukiongeza na zile 18, mambo sio mabaya sana.

For the few mentioned, mazingira kama haya kweli tuje tutoe wasomi wenye Tija bado sasa.

Walimu wa vyuo waangaliwe kwa jicho la tofauti. Kauli ya kutuambia chuo sio secondary waitafakari sana, Elimu haina mwisho.

Sent using Jamii Forums mobile app
Umenikumbusha Arc GIS na digitization.
Yule mwalimu alkuwa na nyodo na kuongea harakaharaka sana. Kukupa program yake ilkuwa ananata sana.
All in all alkuwa mtaalamu mzuri ila jinsi ya kuhamisha maarifa sasa ni kimbembe.

Sent using Jamii Forums mobile app
 
Elimu ya Chuo ni uchuro tu
Unakuta lecturer anakuuzia kidesa cha page 3 anakuomba labda 5000 ili usitoe akupe supp. Jamani tunapitia mengi mno na siyo UDSM tu mi nipo chuo cha private lkn ninayopitia mpaka huwa natamani niende Board ya Mikopo ili nisitishe kupewa mkopo ili niache chuo tu.

Kweli mpaka saiv nipo mwaka wa 3 lkn sioni ninachokifanya zaidi ya kupoteza muda tu. Kila siku malecturer n sifa tu
 
Elimu ya Chuo ni uchuro tu
Unakuta lecturer anakuuzia kidesa cha page 3 anakuomba labda 5000 ili usitoe akupe supp. Jamani tunapitia mengi mno na siyo UDSM tu mi nipo chuo cha private lkn ninayopitia mpaka huwa natamani niende Board ya Mikopo ili nisitishe kupewa mkopo ili niache chuo tu.

Kweli mpaka saiv nipo mwaka wa 3 lkn sioni ninachokifanya zaidi ya kupoteza muda tu. Kila siku malecturer n sifa tu
Chukua Boom la mwisho, soma
Hata udreva BAED, haiwezi
kukutoa

Sent using Jamii Forums mobile app
 
- Miaka inaenda tu na kila mwaka wanachukua vijana wetu wanaojiweza sekondari lakini wanaturudishia uozo. Unakuta mtoto alikua ana akili kweli lakini akimaliza chuo anaanza kuongea pumba, ooh mara " nataka nianzishe kampuni yangu ya software" " nataka nitoe semina ya madini", " nataka niandae semina ya ujasiriamali", ushenzi na uzuzu tu.

- Wakati sisi tunawapeleka watoto pale tunasema mtoto anaenda mlimani, atatoka na kitu pale, kumbe anaenda kutoka na maongezi. Ndio maana hata watu wa taaluma kubwa za sayansi kutoka UDSM wanaishia kuwa wanasiasa. Chuo kimejaa porojo mno.

- Hivi unajua Mwijaku alikua mwanafunzi wa UDSM? that fat fuk should've been the one helping our film industry but he is dying with it. Yani chuo kinachoaminiwa na watanzania wote kinashindwa kuzalisha hata waigizaji wazuri. UDSM ndipo walipotakiwa kutoka first grade Creative writers lakini asilimia 98 ya vitabu vyote vipya Tanzania vinahusu ujasiriamali au ni catalogue za bidhaa mbalimbali. Upumbavu juu ya upumbavu.

- Wazazi hatupendi vijana wetu wawe wanasiasa, tunapenda vijana wetu wawe na taaluma zinazoeleweka.

- UDSM imejaa misifa tu na hamna la maana linalofanyika.

- Chuo kikuu kikubwa kama kile hamna independent course ya Robotics, huwezi kutengeneza lolote miaka hii ya sasa hivi bila kuwa na elimu ya Robotics. Lakini UDSM hamna.

- Kwanini tusichukue waalimu wa nchi za nje walioendelea kielimu kuja kutusaidia kufundisha? ( nchi kama Ujerumani, Uingereza, Norway na Marekani). Tumejaza wasakatonge kama wakufunzi pale badala ya wataalamu. Mtoto anatoka CoICT hata basic commands za Linux hajui.

- Muda umefika wa serikali ya wanafunzi kukomalia taaluma inayotolewa pale, sio kila siku wanafunzi wanagombana na serikali kuu, tafuteni elimu inayoeleweka. Ukiwa na Cheti cha Geology kutoka UDSM halafu huna ajira wewe maisha yako ndio yameisha hivyo lakini haitakiwi kuwa hivyo. Wanafunzi lilieni elimu, mnatoka pale na uwezo mdogo tofauti na matarajio.

Mpaka leo hatuna kampuni binafsi ya mtandao wa simu ya kitanzania, zote zilizopo ni subsidiary ya kampuni za nje, na UDSM ipo tu miaka inaenda. Amkeni serikali ya wanafunzi, chuo kutafute waalimu competent na mazingira yawe wezeshi kusaidia kua na utaalamu wa hali ya juu kabisa kwa kozi husika.

Mkuu Mtyela Kasanda hongera kwa bandiko lenye hoja fikirishi sana. Hivi mkuu Mtyela Kasanda umeshawahi kufuatilia katika miaka ya hivi karibuni jinsi vijana wetu wanavyotahiniwa (Coursework + UE). Kutokana na Idadi kubwa ya wanafunzi katika vyuo vikuu vya umma ( hata katika course za Kitabibu & Technologia) muundo wa maswali ya Tests + UE ni Multiple choice, True/ False na matching items. Je tutarajie end products za aina gani.

Nashauri kile kitengo cha M&E pale TCU kiongeze bidii zaidi kuvifuatitia vyuo vikuu hasa vile vya umma.

Ahsante
 
Mimi napenda kuchangia kidogo mtoa uzi.Mimi ni mwlm tena wa shule ya msingi.Nilianza na ngazi ya chert ila Leo natafuta shahada ya pili.Nimeingia kazini 2010.

Vyuo vikuu tusivilaumu sana kwakuwa vinapata product ambayo imetoka hapa chini.Msingi ambao ndoo elimu ya msingi ni mbovu kupitiliza .Siku hizi wanafunzi wakishafika darasa la saba wanafundishwa past pepers tu mpaka wanafanya mtihani lengo afaulu la saba.

Leo hii mwlm anaingia darasani na kitabu anafundisha kwa kuongea yeye mwanzo mwisho.Akimaliza natoa maswali mwanafunzi anafanya ,atakae kosa atamfnyia masahihisho na kuendelea na mada nyingne.Hakuna kumtengenezea mwanafunzi udadisi,uchunguzi wala ubunifu wowote.

Siku hizi waalimu ndoo wamechoka kabisaa wanawavanyia hadi mtihani wanafunzi ili mradi limtoke asije sumhuliwa kwann hawajafaulu ,mara uandike barua.Ndivyo wakubwa wa ngazi za juu wanavyo taka ,ufaulishe asilimia mia haijalishi umepatikanaje.

Hivyo hivyo shule za English midium,nao wanawakaririsha watoto.Hawana mbinu za kuwafanya watoto wadadisi,wawe wabunifu wala wawe wavumbuzi.Kinacho wasaidia hapo ni lugha na kukrishwa kwa wingi.

Wakitoka hapo wanaenda sekondary huko lugha kingereza na kwakuwa wanamsingi wa ligha wataweza kukariirishwa na kufaulu na jatimae watafika chuo kikuu na hizo one au two.

Tanzania mwanafunzi anae faulu vizuri kidato cha nne na sita akaenda UDSM anacho mzidi mwenzake aliepata 3 au 2 ni kuwa yeye ana uwezo mzuri wa kukariri na kukumbuka kuviandika kwenye karatasi tu ,hana kingine chochote zaidi ya hapo.

Tutazidi kupiga kelele na kuongea sana but mkombozi hayupo.Serikali lazima ikubali ije na mfumo mzima wa utoaji wa elimu utakao tusogeza miaka angalau thelathini mbele sio huu mfumo tulio nao.

Wanachosema serikali wanasema hawana pesa lakini najiuliza si bora wasigharamikie hiyo miradi mikibwa baadala yake wagharamikie elimu iwe bora?

Nisamehe nimeandika marefu sana ila natamani watanzania wajue na waungane kwa pamoja kuishinikiza serikali ibadili huufumo ili watoto wao wapate elimu bora.

Mimi na babaangu mdogo watoto wake wote watatu wamesoma kuanzia nasury mpaka kidato cha sita Tusiime. Chuo kikuu UDSM wote wapo kwake ,alifikiria gharama alioitumia ni kubwa sana na pesa ya kuwa pa mitaji hana.

Kwamba wewe ni Mwalimu wa shule ya msingi, ulianza na ‘chert’ ila sasa unatafuta ‘shahada’ ya pili... je bado unafundisha shule ya msingi..?

Mkuu wangu nimevumilia sana mwandiko wako mbovu kwa kuheshimu taaluma yako, ila ulivyoandika humo kama kweli wewe ni Mwalimu basi ni wa hovyo sana... ujumbe uliokusudia ni dhahiri ila umeunajisi kwa kujipa sifa za Kihaya mwanzoni kabisa.

Good Friday.
 
Kwamba wewe ni Mwalimu wa shule ya msingi, ulianza na ‘chert’ ila sasa unatafuta ‘shahada’ ya pili... je bado unafundisha shule ya msingi..?

Mkuu wangu nimevumilia sana mwandiko wako mbovu kwa kuheshimu taaluma yako, ila ulivyoandika humo kama kweli wewe ni Mwalimu basi ni wa hovyo sana... ujumbe uliokusudia ni dhahiri ila umeunajisi kwa kujipa sifa za Kihaya mwanzoni kabisa.

Good Friday.
Hahahaha hatari sana

Sent using Jamii Forums mobile app
 
Umenikumbusha Arc GIS na digitization.
Yule mwalimu alkuwa na nyodo na kuongea harakaharaka sana. Kukupa program yake ilkuwa ananata sana.
All in all alkuwa mtaalamu mzuri ila jinsi ya kuhamisha maarifa sasa ni kimbembe.

Sent using Jamii Forums mobile app
Umenikumbusha Arc GIS na digitization.
Yule mwalimu alkuwa na nyodo na kuongea harakaharaka sana. Kukupa program yake ilkuwa ananata sana.
All in all alkuwa mtaalamu mzuri ila jinsi ya kuhamisha maarifa sasa ni kimbembe.

Sent using Jamii Forums mobile app
hapo hajaanza kuzunguka na kichupa cha maji ya kunywa class, afungue afunge shwain man, ana utoto mwingi sana
 
hapo hajaanza kuzunguka na kichupa cha maji ya kunywa class, afungue afunge shwain man, ana utoto mwingi sana
Wanakuwaga na mbwembwe, mabwenyenye sana, walimu wa Vyuo.

Mwalimu hajaingia vipindi vyote kufundisha, au ameingia vipindi viwili, at the end anagawa course work nzuri ili kuwaziba midomo wanafunzi.

Na hashiki mtu, hata mkilalamika uongozi hauwezi kuwasikiliza. Utaamua kimaamuma.

Waliosoma Vyuo vya nchi zilizoendelea huwa wanaadmit utofauti uliopo kwetu na ughaibuni.

Sent using Jamii Forums mobile app
 
Back
Top Bottom