Uliza swali lolote kuhusu umeme

Uliza swali lolote kuhusu umeme

1. Kwanini umeme wa DC unaposafirisha toka sehemu moja kwenda nyinyinge voltage hupungua tofauti na AC?
2. Kwanini tunasafirisha umeme wa AC lakini vyombo vingi vya nyumbani vinaubadilisha kwenda kwenye DC ili uweze kutumika kwenye vyombo hivyo?
Umeme wa DC ngumu sana ku control, ndio maana Ac husafirishwa sana....

Kweny matumizi Ac inatabia ya kubadlisha value from zero to peak ,pia kuchange porality HIZI TABIA HUFANYA DEVICE HIWAKE NA KUZIMA. So ni majanga ,
 
Nina betri N40,je ninunue solar pannel ya watts ngapi?.Iniveter ya watts ngapi ili iwashe tv?
 
Umeme wa DC ngumu sana ku control, ndio maana Ac husafirishwa sana....

Kweny matumizi Ac inatabia ya kubadlisha value from zero to peak ,pia kuchange porality HIZI TABIA HUFANYA DEVICE HIWAKE NA KUZIMA. So ni majanga ,
Sio kwa jibu hili
 
Nina betri N40,je ninunue solar pannel ya watts ngapi?.Iniveter ya watts ngapi ili iwashe tv?
Kwa betri hilo linahitaji solar panel yenye uwezo wa kutoa 4Amps lakini jua kuwa kuna losses njiani mpaka umeme unapofika kutoka kwenye solar kuja kwenye battery pia kwa battery huwa kuna losses ambazo kitaalamu tunazi consider kuwa ni 40% so ili kupata panel itakayo weza kuchaji battery lako la N40 unatakiwa uzidishe hiyo N40 kwa 1.40 jibu utakalopata ndio battery lako hilo likiwa na losses zake maana ile 4Amps niloandika hapo juu ni kwamba we assure the battery has no losses(ideal case) but practically losses are there and they are taken to be 40%
So ukisha pata jibu lako tafuta 10%/yake ndio kiwango cha current kitakacho hitajika kucharge battery lako then baada ya hapo utaweza kuangalia hiyo tv yako kwa muda fulani kutokana na load yako(watts) za hiyo tv yako pia ili kujua size ya inverter inayokufaa inabidi ujua watts za hiyo tv yako then uzidishe kwa 1.25 jibu utakalo lipata ndio size ya inverter utakayotakiwa kuinunua.
 
Kwa betri hilo linahitaji solar panel yenye uwezo wa kutoa 4Amps lakini jua kuwa kuna losses njiani mpaka umeme unapofika kutoka kwenye solar kuja kwenye battery pia kwa battery huwa kuna losses ambazo kitaalamu tunazi consider kuwa ni 40% so ili kupata panel itakayo weza kuchaji battery lako la N40 unatakiwa uzidishe hiyo N40 kwa 1.40 jibu utakalopata ndio battery lako hilo likiwa na losses zake maana ile 4Amps niloandika hapo juu ni kwamba we assure the battery has no losses(ideal case) but practically losses are there and they are taken to be 40%
So ukisha pata jibu lako tafuta 10%/yake ndio kiwango cha current kitakacho hitajika kucharge battery lako then baada ya hapo utaweza kuangalia hiyo tv yako kwa muda fulani kutokana na load yako(watts) za hiyo tv yako pia ili kujua size ya inverter inayokufaa inabidi ujua watts za hiyo tv yako then uzidishe kwa 1.25 jibu utakalo lipata ndio size ya inverter utakayotakiwa kuinunua.
Nimekupata mkuu thanks,
 
INGEKUWA POA UNGENISAIDIA KOTE PRIMARY & SECONDARY TUNAIPATAJE NEUTRAL IKIWA UMELETEWA 3PHASE 3WIRE.
PRIMARY CONSUMER.
Hapa namaanisha viwanda vikubwa ambao huwa wanatumia 11kV( now its been upgraded to 33kV) hawa wanapewa 3ph,3 wire(delta connection) hapa hakuna neutral wire kwa kuwa wanatakiwa kuwa na transformer yao on site so watagenerate nuetral yao na kuiground wenyewe.
NOTE:
Neutral inatokea kwenye transformer.
Hapa pia yapo majengo makubwa ambayo yapo na transformer zao nao huwa wanapewa 3ph delta

SECONDARY CONSUMERS
Hapa nazungumzia wale wa nyumba za kuishi wanaopata 3ph three waya at the same time umeme wao upo rated 400V
Hii huwa si 3ph three wire bali ni 2ph na neutral wire.
Hapa pia vipo viwanda vidogo vidogo ambavyo huwa wanaletewa 3ph 4 wire neutral ikiwa included
HOPE NITAKUWA NIMELIJIBU SWALI LAKO
 
Kwa betri hilo linahitaji solar panel yenye uwezo wa kutoa 4Amps lakini jua kuwa kuna losses njiani mpaka umeme unapofika kutoka kwenye solar kuja kwenye battery pia kwa battery huwa kuna losses ambazo kitaalamu tunazi consider kuwa ni 40% so ili kupata panel itakayo weza kuchaji battery lako la N40 unatakiwa uzidishe hiyo N40 kwa 1.40 jibu utakalopata ndio battery lako hilo likiwa na losses zake maana ile 4Amps niloandika hapo juu ni kwamba we assure the battery has no losses(ideal case) but practically losses are there and they are taken to be 40%
So ukisha pata jibu lako tafuta 10%/yake ndio kiwango cha current kitakacho hitajika kucharge battery lako then baada ya hapo utaweza kuangalia hiyo tv yako kwa muda fulani kutokana na load yako(watts) za hiyo tv yako pia ili kujua size ya inverter inayokufaa inabidi ujua watts za hiyo tv yako then uzidishe kwa 1.25 jibu utakalo lipata ndio size ya inverter utakayotakiwa kuinunua.
Japo sikupenda sana ulivyo m discibe mleta mada...ila Nimependa maelezo yako!! Natarajia masomo zaidi ya solar !!!

Swali: je kabla ya kupaata battery na nimesha size panel yangu...nitajua vipi mahitaji yangu ya umeme mfano nna redio...tv..pasi...friji....ntajuaje vinahitaji power gani ili nikanunue battery stahiki???

Je panel gani ni nzuri na battery gani zinadumu???
 
Japo sikupenda sana ulivyo m discibe mleta mada...ila Nimependa maelezo yako!! Natarajia masomo zaidi ya solar !!!

Swali: je kabla ya kupaata battery na nimesha size panel yangu...nitajua vipi mahitaji yangu ya umeme mfano nna redio...tv..pasi...friji....ntajuaje vinahitaji power gani ili nikanunue battery stahiki???

Je panel gani ni nzuri na battery gani zinadumu???
Zipo solar pv panels za aina nyingi lakini common na zenye ufanisi mzuri ni mbili tuu
1:monocrystalline solar pv
2😛olycrystalline solar pv
Ukianza na hii monocrystalline hii huwa ina efficiency ya 15-20%
Pia hii panel inakuwa na umbo dogo kwa watts sawa sawa na ile itakayoundwa kwa mtindo wa polycrystalline hivyo hii panel tunasema inahitaji eneo dogo tuu kwaajili ya installation.
Kuitambua hii panel inakuwa na vipande vya silicon (silicon cells) zilizo katika umbo kama la octagonal in shape pia inakuwa na rangi moja tuu kama ni nyeusi ni nyeusi kote kama ni blue basi ni blue kote .
Pia life span ya monocrystalline ni 25 years.

Ukija hii solar panel aina ya polycrystalline utaona hii efficiency yake inarange 13.5-17%.
Pia inakuwa na umbo kubwa kuliko monocrystalline for the same amount of power.
Kuitambua hii panel utaijua kwakuangalia cells zake huwa na umbo la rectangular au square pia zinakuwana rangi tofauti tofauti unapoitizama yani inakuwa kama spectrum fulani hivi.

So ukija ukicheki ishu ya price, mono zinauzwa bei kubwa kulipo poly kwa mfano unaweza kuya poly ya 100watts ni 250k wakati kwa power hiyo hiyo utaipata mono kwa 350k so nazani hapo nimejaribu kukuchambulia kuhusu solar panel ipi ni bora.

Nije kwenye issue ya battery
Zipo aina tatu tuu za battery
1:FLA
2:GEL
3:AGM
Nizielezee kwa ufupi sana nikianza na hiyo ya kwanza FLA- flooded lead acid battery hii ndio battery common sana inayotumika katika shughuli nyingi.
Pia inauwezo wa kuishi muda mrefu na bei yake ni ndogo sana ukilinganisha na GEL.
Mapungufu yake ni kwamba itakuhitaji uwe unalifanyia checkups mara kwa mara maana maji ya battery hupungua kadiri linavyo chajiwa.

Aina ya pili GEL- Gelled electrolyte sealed lead acid battery.
Sifa kuu ya hili battery linahitaji voltage kidogo tuu ukilinganisha na other types of lead acid battery so ukilitumia hili hata kama jua sio kali unauhakika lita jaa maadamu unatumia solar panel nzuri kati ya zile nilizoainisha hapo juu.

Swala lako lingine umeuliza utajuaje loads zako na ukatoa mfano wa vifaa ulivyo navyo na ukauliza utajuaje size ya battery linalokufaa kuendesha hivyo vifaa vyako.
Jibu ni kwamba kila kifaa cha umeme unacho nunua kimeandikwa power yake kwenye name plate yake so unachotakiwa ni kusoma power za kila kifaa halafu jumlisha upate total yake labda tuseme wewe umepata total ni 800watts, baada ya hapo unatakiwa ujue wewe unataka battery lakuweza kuendesha hizo 800watts kwa masaa mangapi? Kwa mfano tuseme wewe unataka masaa matatu (3hours) sasa hapa nitakufundisha njia rahisi ya kufanya assumptions ambayo nahisi ndio rahisi na pia ipo accurate so assume wewe umechagua battery la 100Ah/12V, hili battery inabidi utafute power yake na formula ya power inasema ni voltage times current so chukua 100Ah×12V=1200Wh then hili jibu ulolipata gawanya kwa total loads zako ambazo tume assume kuwa ni 800watts so ukichukua 1200Wh÷800W=1.5hours lakini sisi tulitaka buckup tym ya masaa matatu(3hours) lakini kwa battery moja la 100Ah limetupa 1.5hours kwa load yetu ya 800watts je utafunga battery ngapi kuweza kupata backup tym ya 3hrs? So chukua 3hrs÷1.5hrs=2 nahili jibu la mbili ni kwamba zitahitajika battery 2 za 100Ah na zitafungwa in parallel kutengeneza 200Ah so kumbe ukichukua 200Ah×12V=2400Wh then ukichukua hii 2400Wh÷800W=3hrs ambayo ndio required backup tym tuliokuwa tunaitaka kwa loads zetu za 800watts

Nazani nimejaribu kukujibu kwa kifupi unaweza pata kitu kidogo ukifuatilia na pia soma majibu ya wadau wengine watakao jaribu kukujibu pia.
 
Zipo solar pv panels za aina nyingi lakini common na zenye ufanisi mzuri ni mbili tuu
1:monocrystalline solar pv
2😛olycrystalline solar pv
Ukianza na hii monocrystalline hii huwa ina efficiency ya 15-20%
Pia hii panel inakuwa na umbo dogo kwa watts sawa sawa na ile itakayoundwa kwa mtindo wa polycrystalline hivyo hii panel tunasema inahitaji eneo dogo tuu kwaajili ya installation.
Kuitambua hii panel inakuwa na vipande vya silicon (silicon cells) zilizo katika umbo kama la octagonal in shape pia inakuwa na rangi moja tuu kama ni nyeusi ni nyeusi kote kama ni blue basi ni blue kote .
Pia life span ya monocrystalline ni 25 years.

Ukija hii solar panel aina ya polycrystalline utaona hii efficiency yake inarange 13.5-17%.
Pia inakuwa na umbo kubwa kuliko monocrystalline for the same amount of power.
Kuitambua hii panel utaijua kwakuangalia cells zake huwa na umbo la rectangular au square pia zinakuwana rangi tofauti tofauti unapoitizama yani inakuwa kama spectrum fulani hivi.

So ukija ukicheki ishu ya price, mono zinauzwa bei kubwa kulipo poly kwa mfano unaweza kuya poly ya 100watts ni 250k wakati kwa power hiyo hiyo utaipata mono kwa 350k so nazani hapo nimejaribu kukuchambulia kuhusu solar panel ipi ni bora.

Nije kwenye issue ya battery
Zipo aina tatu tuu za battery
1:FLA
2:GEL
3:AGM
Nizielezee kwa ufupi sana nikianza na hiyo ya kwanza FLA- flooded lead acid battery hii ndio battery common sana inayotumika katika shughuli nyingi.
Pia inauwezo wa kuishi muda mrefu na bei yake ni ndogo sana ukilinganisha na GEL.
Mapungufu yake ni kwamba itakuhitaji uwe unalifanyia checkups mara kwa mara maana maji ya battery hupungua kadiri linavyo chajiwa.

Aina ya pili GEL- Gelled electrolyte sealed lead acid battery.
Sifa kuu ya hili battery linahitaji voltage kidogo tuu ukilinganisha na other types of lead acid battery so ukilitumia hili hata kama jua sio kali unauhakika lita jaa maadamu unatumia solar panel nzuri kati ya zile nilizoainisha hapo juu.

Swala lako lingine umeuliza utajuaje loads zako na ukatoa mfano wa vifaa ulivyo navyo na ukauliza utajuaje size ya battery linalokufaa kuendesha hivyo vifaa vyako.
Jibu ni kwamba kila kifaa cha umeme unacho nunua kimeandikwa power yake kwenye name plate yake so unachotakiwa ni kusoma power za kila kifaa halafu jumlisha upate total yake labda tuseme wewe umepata total ni 800watts, baada ya hapo unatakiwa ujue wewe unataka battery lakuweza kuendesha hizo 800watts kwa masaa mangapi? Kwa mfano tuseme wewe unataka masaa matatu (3hours) sasa hapa nitakufundisha njia rahisi ya kufanya assumptions ambayo nahisi ndio rahisi na pia ipo accurate so assume wewe umechagua battery la 100Ah/12V, hili battery inabidi utafute power yake na formula ya power inasema ni voltage times current so chukua 100Ah×12V=1200Wh then hili jibu ulolipata gawanya kwa total loads zako ambazo tume assume kuwa ni 800watts so ukichukua 1200Wh÷800W=1.5hours lakini sisi tulitaka buckup tym ya masaa matatu(3hours) lakini kwa battery moja la 100Ah limetupa 1.5hours kwa load yetu ya 800watts je utafunga battery ngapi kuweza kupata backup tym ya 3hrs? So chukua 3hrs÷1.5hrs=2 nahili jibu la mbili ni kwamba zitahitajika battery 2 za 100Ah na zitafungwa in parallel kutengeneza 200Ah so kumbe ukichukua 200Ah×12V=2400Wh then ukichukua hii 2400Wh÷800W=3hrs ambayo ndio required backup tym tuliokuwa tunaitaka kwa loads zetu za 800watts

Nazani nimejaribu kukujibu kwa kifupi unaweza pata kitu kidogo ukifuatilia na pia soma majibu ya wadau wengine watakao jaribu kukujibu pia.
Umenikumbusha shule mkuu!!! Nashukuru sana mkuu

Na hiyo back up time ni ipi mkuu??? Kwamba battery iwe na uwezo wa kutunza chaji masaa matatu au??? Kipindi cha usiku

Na hizo battery ni bei gani hapa tz??
 
Unakuta umezima taa lakni baada ya muda inakuwa inawaka na kuzima yenyewe
Cjui tatizo ni nini Mkuu maana nmejaribu kubadiliasha balbu ila ugonjwa n uleule
Tatizo la taa kublink linasababishwa na leakage of charges. Kuna sababu kuu 2;

1.Taa kuwa na umbali kidogo kutoka kwenye switch na hivyo cables 2 zinazopeleka umeme kwenye taa zinaact kama capacitors na kuhifadhi charge kiasi kidogo cha pikofaradays hivyo ukizina switch hizi charge zinakua zonaendelea kusafiri hadi kwenye taa na hivyo kuifanya taa iblink kwa muda baada ya kuzimwa.Mara nyingi kublink huku kunakua katika interval inayofanana,yaani inablink baada ya kila 20seconds au 30seconds.

2.Sababu ya pili ni leakage ya umeme kutoka kwenye switch.Ingawa unaweza ukawa umezima switch lkn kutokana na aina ya switch ikawa bado inaruhusu umeme mdogo kupita na hivyo taa yako kuendelea kublink.Hii leakage ya kwenye switch hua ni umeme mdogo sana nao ambao hauwezi kuiwasha taa lkn inaifanya iblink
 
Umenikumbusha shule mkuu!!! Nashukuru sana mkuu

Na hiyo back up time ni ipi mkuu??? Kwamba battery iwe na uwezo wa kutunza chaji masaa matatu au??? Kipindi cha usiku

Na hizo battery ni bei gani hapa tz??
Yes backup time ni uwezo wa battery kutunza chaji kipindi cha usiku wakati battery halichajiwi kiutaalamu tunaita hours of autonomy.
 
Back
Top Bottom