Ukweli kuhusu mpaka wa Tanzania na Malawi

Ukweli kuhusu mpaka wa Tanzania na Malawi

It does not make sense for one country to have its border on the beach in another country. Such a border cannot be defended.

Ni kichekesho kwamba unaweza ukae kwenye ufukwe wa ziwa na kila unapoogelea uanaingia nchi nyingine. We should not accept that.


Kweli ni kichekesho. Hata Wamalawi wanajua ndio maana miaka yote hiyo walikaa kimya labda tu kutikisa kiberiti hapa na pale. Yaani hata kama ziwa lote ni la kwao hata kama walipewa kihalali sisi tunawezaje kudefend border? Lazima tugawane nusu kwa nusu. Tutumie diplomatic channels zote, ikishindikana ndio hivyo tena.....
 
Mpaka tuliokuwa nao wakati wa kupata uhuru ndio ulitambuliwa na OAU, na ndio unatambuliwa na AU. Mpaka huo uko katikati ya ziwa. It does not make sense for one country to have its border on the beach in another country. Such a border cannot be defended.

Wakati Kamuzu Banda alipotingisha kiberiti alikuta kimejaa; na ndugu zetu wa Malawi wakaacha hiyo ishu. Sasa wametingisha tena. Je, kiberiti bado kimejaa? wakidhani hakijajaa hawataacha kung'ang'aniza.

Tumeshatoa tamko rasmi kwamba hakuna kufanya utafiti wowote wa mafuta na gesi sehemu ambayo sisi tunajua ni yetu; na badala yake tujadiliane kwanza. Malawi imekataa rasmi kusimamisha shughuli hiyo. What is our plan B? Lazima tulipanga tutafanyaje kama wasipositisha. Sio kupigana, bali inabidi kuweka wazi kwamba ndege yote itakayoingia anga la Tanzania bila kibali itakamatwa au kutunguliwa. Tukiwa wazi kwenye hilo basi hakuna ndege itathubutu kuingia.

Ni kichekesho kwamba unaweza ukae kwenye ufukwe wa ziwa na kila unapoogelea uanaingia nchi nyingine. We should not accept that.

Sheria au mkataba uisiokuwa wa haki hauna nguvu. Ni kama mikataba ya 3% ya dhahabu yetu; kwa vile siyo ya haki tumedai ijadiliwe upya. Ni kama Group Areas Act za South Africa na Rhodesia zilivyokuwa hazikubaliki pamoja na kwamba zilikuwa sheria. Mikataba kati ya wakoloni ambayo sio ya haki haina nguvu. Hatuhitaji kuikubali.

Kaka usipotee namna hivi basi, kule kwenye deep theology na logic ukikosa sana upande wako maji ya idiocracy yanajaa.

Hiyo point ya absurdity ya mpaka kuwa determined na a shifting shoreline aliisema Mwalimu Nyerere, succinctly.
 
Kaka usipotee namna hivi basi, kule kwenye deep theology na logic ukikosa sana upande wako maji ya idiocracy yanajaa.

Hiyo point ya absurdity ya mpaka kuwa determined na a shifting shoreline aliisema Mwalimu Nyerere, succinctly.
Naomba upunguze mabombastic kama ya wale waliosoma seminari enzi za Kilatini, naomba utufafanulie haya baadhi ya maneno sie wengine tulisoma enzi za walimu wa UPE ili kutunusuru kuisoma jf na dikshenari pembeni!.
Idiocracy!
Absurdity!
Succinctly!, etc
 
Naomba upunguze mabombastic kama ya wale waliosoma seminari enzi za Kilatini, naomba utufafanulie haya baadhi ya maneno sie wengine tulisoma enzi za walimu wa UPE ili kutunusuru kuisoma jf na dikshenari pembeni!.
Idiocracy!
Absurdity!
Succintcly!, etc

Pasco, ina maana ni kweli hujawahi kukutana na maneno kama haya maishani mwako?
Mbona hata process ya kufungua computer yako au ku-browse hata website yoyote hayo unayoita bombastics huwezi kuyaepuka.

hebu na wewe nieleza maana ya maneno yafuatayo ambayo uswahilini yanatumika sana:
mdada
mkaka
tigo
kunji
vagi
mlokole


na mengine tele!
 
Asante kwa THANKS yako PASCO kwenye post yangu hii namba 364. Ndicho ninachokupendea na naamini wengi wana cha kujifunza kwako.

Ingekuwa mwingine nilivyojibu humu angeporomosha matusi.

Keep it up Pascal. JF ni mahala pa kuelimishana ingawa bado kuna kazi kufika huko!
 
Naomba upunguze mabombastic kama ya wale waliosoma seminari enzi za Kilatini, naomba utufafanulie haya baadhi ya maneno sie wengine tulisoma enzi za walimu wa UPE ili kutunusuru kuisoma jf na dikshenari pembeni!.
Idiocracy!
Absurdity!
Succinctly!, etc

Check out www.dictionary.com
 
Any county is entitled to print its own maps. However, international maps I have seen show that Lake Nyasa is in Malawi. The British administrators allocated the section of the lake that was under German East Africa to Malawi. I don't why they did it. But I guess they thought they will be in Africa forever. They didn't and they left Africans with tones of problems to solve.

Tanganyika was then a protectorate under Britain! May be they did what would best serve their interest then, shift the whole lake to Malawi, their colony!!
 
Kisiwa cha Ngkuyo kiko kilometa 11.1 kutoka bandari ya Mbamba_Bay. Kisiwa cha Lundu kiko kilomita 13.6 kutoka hapohapo Mbamba_Bay.

Wakati pwani ya karibu kwa upande wa Malawi ni kwamba Ngkuyo kiko kilometa 45.9 na kile cha Lundu kiko kilomita 41.7.

Visiwa vyote hivi hasa Ngkuyo ni miliki ya Malawi enzi na enzi. Kisiwa hiki Ngkuyo ni maarufu kwa utalii na hujulikana kama Ngkuyo Island Rocks. Hiki Ngkuyo Island kinatangazwa sana duniani kama diving centre (Click here).

Ukitaka kuona zaidi watalii wanavyokaribishwa kuona aina ya samaki wa kisiwa hiki ambacho sehemu kubwa ni mawe angalia video hii.

Kwa nini nimeleta thread hii kwa suala lilelile la Malawi. Ni kweli ni suala lilelile lakini kwa context nyingine ili tupate kushirikiana kimawazo, ugumu ninaouona kila mara tunavyozidi kupekua suala hili.

Kwa kilomita nilizoweka hapo, kwa hali ya kawaida ni kwamba visiwa hivi viko kilomita chache sana kutoka pwani ya Tanzania kuliko pwani ya Malawi. Kilomita 11.1 za kutoka Ngkuyo Island ni sawa na jijini Mwanza kutoka Usagara kwenda Kigongo_Ferry.

Maana yake ni kwamba ukiwa Mbamba_Bay unakiona kisiwa hiki vizuri tu kwa macho. Lakini kutoka kisiwa hiki kwenda Malawi yaani kilomita 45.9 ni umbali wa kuzidi Mwanza hadi Ukerewe kwani kutoka Kayenze hadi Nansio pale Ukerewe ni kilomita 30.5 tu.

Sasa, tunapofikiri kwamba tunaweza kupata mpaka ukawa nusu kwa nusu, basi maana yake Malawi iache kabisa kuvitumia visiwa hivi kwa shughuli yoyote bila ruhusa yetu hata kama tangu kuja kwa wakoloni walivitumia kama vya Malawi na dunia nzima ikafahamu hivyo!

Je, watakubali kiasi hicho. Ndiyo tuone ugumu wa suala hili. Ugumu ambao kitabu hiki kilishauzungumza kwenye ukurasa wa 249 {Click here}.

Ukisoma hapo utaona kwamba mimi nimetaja visiwa hivi viwili lakini yeye kavitaja vitatu yaani Ngkuyo, Lundu na Papia.

Binafsi, hapa ndipo nadhani hata mawaziri wote wameshaeleza kwamba suala hili ni gumu na inaweza likafikisha International Coast of Justice.

Visiwa ni sehemu muhimu sana. Kisiwa cha Bongoyo kiko kilometa 5.2 kutoka Msasani_slipway. Kisiwa cha Saa Nane hakizidi kilomita mbili kutoka Tilapia Hotel pale Mwanza.

Lakini leo useme unachukua kisiwa cha Bongoyo au ufanye lolote kwa kisiwa cha Saa Nane hakika hapo unakaribisha mengine tu.

Ndiyo na wamalawi wanavyoviona visiwa hivi ambavyo havijawahi kuwa vya nchi nyingine japo tumeona kwamba viko jirani zaidi na Tanzania. Lakini tunaposema mpaka uwe nusu kwa nusu basi fikiri mara mbili maana kuna baadhi humu walidhani ni maji tu hakuna masuala kama haya.

Na kama ndege zilizotua majini zilifukuzwa sasa sijui kwa nini matumizi ya utalii kwa visiwa hivi hayakukatazwa tangu kale? Je, kama kweli ndege zilizuiwa je, visiwa hivi vimehamishwa visiwe karibu na Tanzania. hapana haiwezekani. Je, shughuli za utalii za Malawi zimesimamishwa? Binafsi sijasikia labda nyinyi wenzangu.

Kama ni hivyo, basi nina haki ya kusema na sisiti kusema kukataza ndege zisitue majini ni sawa kabisa na kusema shughuli yoyote ya ziwani mle maadamu iko kwenye ile nusu inayoelekea Tanzania isiendelee.

Hivyo, sisiti kusema kusimamisha utafiti wa zile ndege kwenye nusu hii na kuacha shughuli za utalii ni unafiki usioweza kutetewa kwa njia yoyote.

Ukweli ni kwamba shughuli za utalii na kila kitu kwa visiwa hivyo zinaendelea. Tuachane na hayo turudi kwenye kujiuliza. Kama tutabahatika kushinda na nusu ikawa kwetu, je umiliki wa visiwa hivi utakuwaje?

Ni rahisi sana kukurupuka na kusema vitakuwa vyetu. Si rahisi kiasi hicho. Hapa ndipo inabidi tuangalie nini kilitokea kwenye ziwa hilohilo kwa upande wa Mozambique. Ukweli ni kwamba mpango mzima wa kwanza ilikuwa ziwa lile mipaka ipite ukingo wa mashariki kama ilivyofanyika Tanzania. Lakini Portugal ikaingia mkataba walau kupata sehemu ya ziwa hilo.

Mkataba ulipoingia Nyasaland wakapewa milima kadhaa na Mozambique ikapewa portion ya Ziwa na ndiyo sababu kuna sehemu kule mpaka wa Mozambique unaingia ziwani.

Lakini badi hiyo haikutosha. Wakati wanagawa hivi, ikaja kesi ya visiwa kadhaa kikiwemo kisiwa cha Lukoma. Ile nusu waliyopewa Mozambique ikawa inakimeza kisiwa hiki Lukoma. Lakini makubaliano yale ya Portugal na Britain yaliweka wazi kwamba Lukoma Island kweli iingie ndani ya Mozambique territory lakini ibaki kwenye ownership ya Nyasaland!

Hivyo, ukiiangalia Lukoma kwenye ramani unaweza kukurupuka na kusema ni sehemu ya Mozambique. Na wala si kukurupuka tu, kama huijui histiry hii kama wengi wasivyijua kuhusu mipaka hii na wakawa hawajaka notekey yoyote basi hakika utasema Lukoma ni sehemu ya Mozambique wakati ukweli ni sehemu ya Malawi.

Hali hii ya Lukoma yaani eneo fulani la Malawi kuwa ndani ya eneo la nchi nyingine huitwa exclave. Ni tofauti na Britani kuwa na Falkland au USA kuwa na Alaska na Hawaii kwa sababu hayo hayajazunukwa na nchi nyingine.

Hivyo, tunapojadili hili suala la Malawi, tu-explore possibilities zote ambazo tunaweza kuziona ngeni na tukaishia kupiga kelele kwa sababu tu ya kutokujua.

Binafsi, bado sijawa na hakika kama tutapata ziwa hili kama tunavyolihitaji. Lakini tukilipata basi tusisahau kwamba kesi ys Lukoma kule Mozambique inaweza kuwa imeweka precedent kiasi kwamba visiwa hivi tunaweza tusivipate hata kama tunaweza kupata nusu ya ziwa.

Jadili kwa kuongeza elimu
 
Wasomaji, huyu Nikupateje ana kazi maalum humu jamvini.

Nikuambie kitu kimoja ewe Nikupateje;
kipindi kabla ya utafiti wa mafuta na gesi ziwani TULIKUBALIANA KUTOKUKUBALIANA lakini kwa sasa, HATUKUBALINI KUTOKUBALIANA, na hatimaye mmoja lazima adundwe ndiyo akubali matakwa ya mwenziye. Tutaipigaje malawi!!!!!
 
Last edited by a moderator:
Nikupateje,
Weka picha au ramani hapa mkuu, ili tuone hivyo visiwa viko upande gani.
 
Hivi ni wajerumani na waingereza waliokuwa watu wa kwanza kuishi kando ya ziwa?... Hivi kabla ya Anglo-German agreement ya mwaka 1890 - Ziwa hili lilikuwa la nani?......

Ni watu gani walikuwa wakiishi kando ya ziwa upande wa Tanzania?...... Waliishije?.... Waliliitaje ziwa hili?..... Utamaduni wao ulikuwaje?.... Hawa Wapangwa, Wakisi, Wanyakyusa, n.k. Ziwa hili walilitumiaje?. Mgawanyo huu ulipofanyika wadanganyika hawa walikuwa wanaelewa nini kuhusu makubaliano haya?

...Ni karibu miaka 122 tu imepita sasa - tangu hawa jamaa kutoka ulaya wakubaliane kunyang'anya mali ya WADANGANYIKA!!!,..... Je, vizazi vyote enzi za mkoloni vilichukuliaje shughuli za uchumi zilizokuwa zikifanyika upande wa DANGANYIKA?.. Ni wangapi wamewahi kukamatwa na kushitakiwa kwa kuiba samaki au maji Ziwani?.... Kwa nini wadanganyika miaka yote hiyo wameachiwa kutumia ziwa hilo bila kikwazo chochote?..... "WENYE MALI" ....hawajawahi kufanya doria au nao waliamini kila mmoja anahaki ya kumiliki?. AU?...

KYALA KUMWANYA UKO ULIKO?............ PAKUPYUTAA?...
 
sasa wewe mwenyewe umeongelea mfano wa visiwa vya lukoki vilivyo ndani ya mipaka ya msumbiji, sasa unaona ugumu gani kwa suala hili kuwa solved kama la msumbiji? kwamba eneo letu ni mpaka km kadha ndani ya kisiwa lakini hivyo visiwa tuna mwachia dada yetu afanyie biashara, sema mafuta au gesi ikipatikana ni yetu. upo?
 
Ni bahati mbaya kuwa mkataba wa Berlin kuhusu maji haukuwa umezungumza lolote kuhusu visiwa vilivyoko ndani ya maji yale; kwa hiyo inawezekana visiwa vikawa vya Malawi (ingawa sivijui) lakini maji yakiwa ya Tanzania.

Tatizo kubwa sasa hivi ni kuwa mkataba wa Heligo uliandikwa kwa kutumia background ya mkataba wa Berlini kuhusu maji ya bonde la Kongo, ambapo maji yale yalikuwa ya wote.

Background hiyo ndiyo inayofanya sheria za leo za kimataifa kuhusu maji ziwe halali kuwa mpaka halisi utapita katikati ya maji hayo. Swaziland zimezungukwa na Afrika ya Kusini lakini bado siyo sehemu ya Afrika ya Kusini.
 
NAJIULIZA MASWALI MENGI ....!... Ni nani mwenye mamlaka ya kugawa mipaka ya ziwa au maeneo ya kiutawala?.... Je, Ni mikataba ya kikoloni tu iliyo valid?.... Je, sisi (Waafrika hatuwezi kufanya makubaliano ya msingi mpaka mzungu aseme?........... .........Hivi ni wajerumani na waingereza waliokuwa watu wa kwanza kuishi kando ya ziwa?... Hivi kabla ya Anglo-German agreement ya mwaka 1890 - Ziwa hili lilikuwa la nani?...... Ni watu gani walikuwa wakiishi kando ya ziwa upande wa Tanzania kabla ya mkataba huu?...... Walilitambua ziwa hili kuwa ni la nani?........... Waliishije?.... Waliliitaje ziwa hili?..... Utamaduni wao ulikuwaje?........ Hawa Wapangwa, Wakisi, Wanyakyusa, n.k. Ziwa hili walilitumiaje?. Mgawanyo huu ulipofanyika wadanganyika hawa walikuwa wanaelewa nini kuhusu makubaliano haya? ....Ni karibu miaka 122 tu imepita sasa - tangu hawa jamaa kutoka ulaya wakubaliane kunyang'anya mali ya WADANGANYIKA!!!,..... Je, vizazi vyote enzi za mkoloni vilichukuliaje shughuli za uchumi zilizokuwa zikifanyika upande wa DANGANYIKA?.. Ni wangapi wamewahi kukamatwa na kushitakiwa kwa kuiba samaki au maji Ziwani?.... Kwa nini wadanganyika miaka yote hiyo wameachiwa kutumia ziwa hilo bila kikwazo chochote?..... "WENYE MALI" ....hawajawahi kufanya doria au nao waliamini kila mmoja anahaki ya kumiliki?. AU?... ........................... Acha ninyamaze mwisho watasema hata hewa hii ninayovuta ni ya Malawi!.... .... GWE KYALA, KUMWANYA UKO ULIKO?............ PAKUPYUTAA?...
 
Unafahamu kisiwa kilichopo ziwa victoria kilicholeta kelele kati ya Uganda na Kenya? Unajua kulitamkwa nn juu ya 'mmiliki wa maji' na 'mmiliki wa kisiwa'? Mie sio msomi kama wewe unavyojinasibu. Tafiti utupatie jibu.
 
Ni bahati mbaya kuwa mkataba wa Berlin kuhusu maji haukuwa umezungumza lolote kuhusu visiwa vilivyoko ndani ya maji yale; kwa hiyo inawezekana visiwa vikawa vya Malawi (ingawa sivijui) lakini maji yakiwa ya Tanzania.

Tatizo kubwa sasa hivi ni kuwa mkataba wa Heligo uliandikwa kwa kutumia background ya mkataba wa Berlini kuhusu maji ya bonde la Kongo, ambapo maji yale yalikuwa ya wote.

Background hiyo ndiyo inayofanya sheria za leo za kimataifa kuhusu maji ziwe halali kuwa mpaka halisi utapita katikati ya maji hayo. Swaziland zimezungukwa na Afrika ya Kusini lakini bado siyo sehemu ya Afrika ya Kusini.


Kichuguu

Kwanza najua kupata LIKE kutoka kwako ni ngumu mno. Asante kwa LIKE yako. Sikutaka kutaja mfano wa Swaziland lakini nimejikita zaidi kwenye exclave kama visiwa hivi vya Malawi wakati Swaziland unayosema ni enclave kama ilivyo Vatican nchini Italy au Mnaco nchini Ufaransa.

Lakini tukiingia ndani kwenye majibu yako sikubishii sana na kwa kiasi fulani yanaweza kuwa na ukweli. Lakini unaposema kwamba Heligoland ilitegemea precedence iliyowekwa na Berlin Conference kulingana na Congo Basin terms kwamba waterbodies ziwe free zone mimi hapo siwezi kukubishia sana.

Kwa maana yako hii na ya wengi tu ni kwamba Lake Malawi si letu wala la Tanzania. Hata ikiwa hivi basi hakuna humu anayweweza kubisha kwamba Malawi hawajawahi kutukataza kufanya shughuli zetu humo. Kwa maana nyingine ni kwamba wale wanaosema kwa nini hawajaweka immigration controll office umeshawajibu kwamba huwezi kuweka office hiyo kwenye free zone unatakiwa kuiweka free zone inapoishia!

Sasa kama ni hivyo, ni nini sababu ya Tanzania kuwaambia Malawi wasitafiti na ikibidi mafuta kwenye free zone?

Tatizo jingine Kichuguu ni kwamba hizi sababu mnazoleta humu mitandaoani haielekei kama maafisa wa serikali wanazitumia hizo. Angalia majibu yao wote tangu jambo limeibuka.

Hoja yangu niliyoleta sasa huwezi kuijibu kwa majibu mepesi kuwa water bodies zilikuwa free. Sasa kama zilikuwa free na Lake Malawi ikawa free kwa nini visiwa vyote vilivyomo humo ziwani ni vya Malawi bila kujali viko pwani yao au 0.25 miles kutoka Pwani yetu!

Hebu tutafakari hili jambo na kuukubali ukweli wake. Tuache tabia zile za kuona wazi umeugua ugonjwa ambao hauponi halafu na dalili zote ni kufa halafu tunajiridhisha kwamba utapona tu. Ni bora hata ugonjwa maana huwa kuna tumaini la miujiza kuliko kuleta vigezo ambavyo kila vikijadiliwa kwa kina unaona wazi hapa hakuna kitu.
 
Unafahamu kisiwa kilichopo ziwa victoria kilicholeta kelele kati ya Uganda na Kenya? Unajua kulitamkwa nn juu ya 'mmiliki wa maji' na 'mmiliki wa kisiwa'? Mie sio msomi kama wewe unavyojinasibu. Tafiti utupatie jibu.

Wewe unaleta hoja nusunusu halafu unataka uletewe majibu, sasa unakuja humu kufanya nini bila kutuambia wewe ulipotafiti ulipata majibu gani!

Sisi tumetafiti haya tumekuja na hoja iliyopo mezani. Uvivu wa kutafiti umekutawala unaishia kutaja unayoyataja tena nusunusu.

Kajipange kwanza ukija na utafiti wenye majibu mambovu utajibiwa tu humu.

Jibu hoja zangu wakati uanrudi kutafiti huko ulipopataja
 
sasa wewe mwenyewe umeongelea mfano wa visiwa vya lukoki vilivyo ndani ya mipaka ya msumbiji, sasa unaona ugumu gani kwa suala hili kuwa solved kama la msumbiji? kwamba eneo letu ni mpaka km kadha ndani ya kisiwa lakini hivyo visiwa tuna mwachia dada yetu afanyie biashara, sema mafuta au gesi ikipatikana ni yetu. upo?

Unawaona walikuonea kwa suala la Malawi ndiyo haohao walioli-solve suala la Msumbiji, yaani wakoloni Portugese na Britons.

Usingekuwa mvivu kusoma hata hii post yangu ungegundua kwamba wakoloni wa Mozambique walilisolve hili kwa kukaa mezani na kuandika mkataba mpya wa mpaka kupita katikati ya Ziwa.

Lakini unatakiwa kujua kuwa Nyasaland haikupoteza nusu hiyo bure. Mkataba uliitaka Mozambique kutoa sehemu fulani ya nchi kavu yenye milima kadhaa kwa Nyasaland (Malawi).

Sasa, maadam si mimi ila wewe mwenyewe umetaka nipende ya Mozambiqueyafanyike hapa Tanzania basi maana yake na sisi tutoe sehemu ya nchi kavu tuwape Malawi ili tupate kisehemu cha ziwa kama walivyopewa Mozambique.
 
Back
Top Bottom