Ukweli kuhusu mpaka wa Tanzania na Malawi

Ukweli kuhusu mpaka wa Tanzania na Malawi

Mnaosupport malawi kuwa ziwa lao ni mizoga ya akiri, yaani matema beach na itungi port ukioga maji ya ziwa uwe na passport. Kweli nyie vichaa. Ziwa lenyewe huwa linajaa mpaka kuingia ndani kabisa ya Kyela. How will you control if the border is not in the middle just common sense wich is not common to some of you and Nyasaland. Tuwe na tofauti katika mambo mengine kwa hili support ni kwa membe na Lowasa
 
naomba kuuliza jamani.. Hivi Misri na Syria kwa kukubali kuweka saini ya makubaliano ya usalama kati yake na Israel ndio wamepoteza kabisa jangwa la Sinai na milima ya Golan Heights hata kama kutakuwepo na amani?.. ama haya ni makubaliano tofauti kabisa ambayo yanaambatana na usalama wa Israel kujilinda..

Kama hakuna vita sheria za UN zinarudi kufanya kazi?..Ebu nambieni hivi mipaka ya ziwa Iyasi ni ipi kwa makabila yake au Rukwa na Manyara. Lakini siku ikifika hili linchi kutengana lazima utakuwepo na ugonvi tu juu ya miliki ya maziwa haya lakini kinachotakiwa kufuatwa ni sheria za Umoja wa mataifa kuhusu mipaka ya nchi mbili zinazo share ziwa..

Tena niseme ukweli binafsi yangu nakubaliana zaidi na madai ya Kenya kuhusu Lake Victoria maana wao wamenyimwa kichini maana mpaka upo kutupa sisi nusu ya ziwa halafu Kenya na Uganda wana share tena Kenya wana kiduchuu. yaani naomba mungu Mafuta wala gesi ipatikane kabisa ktk maziwa yetu na sijui kama imewahi kupatikana ktk maziwa..

Kwa hali ya siasa sasa hivi inavyokwenda naanza kuweka mashaka hata hivi vita vya Syria na Misri mpya maana walioweka saini wakiondoka duniani kuna uwezekano mipaka mipya ikahalalishwa..
 
Huuu ni umaku yani maji yakunawa uso tukawaombe??Kama kweli kwanini mpaka umepindishwa kwenye pembe ya Mozamboque??Tuwapige watie adabu wase...ge..walijiandaa mapema hawa wanyasa!!eti Lake Malawi nyambafu..Ni Lake Nyasa waone mgongoni pako wazi lakini limevalia tai kwenye kola!!
 
Ramani hizi ni kabla ya mwaka 1993

kwa mawazo yangu ziwa hili lipo malawi watanzania tuache ubabe.hii vita inayo lazimishwa ni kwa maslahi ya watu flani watanzania tuamke tusikabithi akili zetu kwa benard membe na lowasa hawa wanajua watakachokipata katika vita hii ndiyo maana wanaikazania.

Naomba kutokukubaliana na hoja yako si kwa kukipendelea chama chochote wala serikali. Kwa misingi ya sheria ya kimataifa (International Law) kwa ziwa lililo mpakani mwa nchi zaidi ya moja haliwezi kuwa mali ya mojawapo ya nchi hizo. Kisheria (International Law) mpaka unapita katikati ya ziwa. Kwa maana hii, wale wananchi wa nchi zote mbili wanaoishi kando kando ya lile ziwa, wanapoingia ziwani kuoga, kuvua, kuchota maji n.k wanakuwa hawajavuka mipaka ya nchi yao. Watavuka mpaka tu pale ambapo wataenda zaidi ya nusu (katikati) ya ziwa husika. Hii ina maana wanavijiji wa upande wa Tanzania na vitongoji vyake kama Mbamba Bay na kwingineko wana ruhusa kwa sheria ya kimataifa (sio ya Tanzania wala Malawi) kutumia rasilmali zilizopo kwenye maeneo yao bila kubugudhiwa na yeyote.

Kwa kuwa maziwa na nchi zetu hayako sawa (mfano sio duara, pembetatu au pembenne) mipaka inabidi sasa iangaliwe wapi ni kati ya nchi hizo mbili. Mfano ziwa Nyanza au Victoria, tuna nchi tatu hususan Kenya, Uganda na Tanzania na mipaka imewekwa kutokana na ukubwa wa eneo linalopakana na ziwa. Mfano watanzania tuna eneo kubwa la ziwa Victoria kuliko Uganda au Kenya, lakini hakuna mtu atakayeweza kusema mpaka upite Kisumu (Kenya), Jinja (uganda) au Mwanza na kuwanyima watumiaji wengine wa ziwa hilo haki yao.

Sasa kwa ziwa Nyasa, kwa kuwa mpaka wa kusini wa Tanzania unakwenda sambamba na mto Ruvuma kwa kiasi kikubwa, mpaka huo umenyooshwa kiasi kuelekea magharibi mpaka unapoingia ziwani. Unapoingia ziwani unaendelea mpaka kufika nusu ya ziwa (kwa upana wake, sio kwa urefu wake) halafu unapinda kuelekea kaskazini ya ziwa katikati. Ukiangalia ramani ya tatu, mpaka wa Tanzania unaunganisha hapo unapoishia mpaka wa Mozambique na Malawi kuelekea kaskazini. Kwa maana hiyo sehemu ya Tanzania ya ziwa Nyasa ni ndogo kuliko sehemu ya Malawi, ni karibu eneo sawa kabisa na eneo la ziwa lililoko Mozambique, lakini kisheria bado sehemu hiyo ni haki na ni mali ya wananchi wa Tanzania.

Hata mto Ruvuma unaogawa Tanzania na Mozambique ni hivyo hivyo, hatuwezi kusema mto huo uko Tanzania wala Mozambique. Kila upande wana haki na mto huo mpaka nusu ya mto (katikati). Hali kadhalika kwenye bahari pia kuna vipimo vilivyowekwa kwa sheris ya kimataifa inayowalinda wananchi wa nchi inayopakana na bahari kuweza kutumia rasilmali zao ndani ya mipaka yao. Bahati mbaya hizi sheria nilizisoma zamani, huenda kuna mabadiliko, na pia sikumbuki ni kilometa ngapi, lakini mpaka wa nchi kama Tanzania, Kenya, Somalia, Mozambique n.k hauko kwenye ufukwe wa Coco Beach.

Mtu yeyote anayepotosha watu kuhusu ukweli huu hawatakii mema watu wake. Viongozi wa Malawi wanalijua hilo, na wa Tanzania wanapodai kuingiliwa anga yao na eneo lao wana haki ya kupiga kelele. Binafsi sipendelei vita ya aina yoyote, lakini kwa hili wale wanaopiga kelele wana haki ya kusema.

Suala la chokochoko kuhusu Ziwa Nyasa sio la leo, lilikuwepo tangu wakati wa Rais Hastings Kamuzu Banda wa Malawi na Mwalimu, miaka ya 1960. Nadhani sasa lazima lipatiwe ufumbuzi wa kudumu, na wananchi wa pande zote mbili hawana budi kuelimishwa. Isije miaka ijayo likaleta tena mivutano.
 
Unaumwa wewe!Kama umetumwa na wamalawi nenda kawaambie tunampango wakuwachakaza nawewe utaitwa kombamwiko hapa bongo mwendawazimu wa mipaka wewe!Tanzania haitauzwa na membe wala hohehahe kama wewe tunailinda mipaka kuanzia sasa iwe siasa iwe uchumi tanzania is more than that!
Mkuu naona umetoka povu jiingii kuliko hata la omo halafu hujatoa hoja yoyote! Toa hoja kuelezea msimamo wako utaeleweka tena kwa urahisi zaidi.
 
.....msimamo wa dr.slaa na kiongozi mkuu wa kambi ya upinzani bungeni mh.mbowe kuhusu suala hili uko vipi?
 
ramani hii mbona haina ufunguo(key)? sasa tutaonaje mpaka unaosema ziwa lipo malawi?
halafu unatumia ramani ya mjerumani au ya muingeleza? coz ramani ya mjerumani inaonyesha ziwa sehemu kubwa ipo malawi ila ramani ya muingeleza inasema mpaka upo katikati ya ziwa degree 9 hadi degree 11:

Sembuli,

Hizo degree 9 na 11 wala hukusoma bali umeaminishwa na Bernard Membe aliyetamka hivyo BUngeni. Soma hii thread yangu hapa.

Kwa kweli nashindwa kuwaelewa wale wote wanao-support dhana ya waMalawi kudai ziwa lote (ukiondoa sehemu ile inayopakana na Mozambique) ni lao! Ndani ya eneo la Mozambique, kuna visiwa 2 vilivyo karibu zaidi na shore line ya Moz kuliko Mlw, lakini bado ni mali ya Malawi. Mozambique nayo ikidai ni visiwa vyake itakuwaje? Halafu kwa nini ziwa hilo hilo lina gawanyika katikati kwa Malawi na Mozambique, lakini kwa Tanzania na Malawi hapana? Tuache Lake nyasa, mbona pale lake Tanganyika; Burundi, Tanzania, DRC na Zambia tuna-share katikati ya ziwa kulingana na urefu wa shorelines za nchi zetu? Why not lake Nyasa?

Kweli elimu ni dhahabu. Tumeshafafanu hilo humu kwamba hicho kisiwa cha Lukoma, Mozambique ilipewa kwa mkataba mwingine zaidi ya huu wa Helligoland, tena mkataba wa kubadilishana na mlima mmoja huko Malawi. Hivyo Mozambique haiwezi kamwe kudai ambavyo haikupewa kwenye Heligoland au treaty nyingine iliyofuata.
 
mpaka wa Tanzania na Malawi, 1937.png
Msitumie recent maps, tumieni wakati google haipo, ya mwaka 1937 inaonyesha mipaka sahihi, eneo ni letu wote malawi na TZ ila busara itumike kutatua tatizo kama ilivyo tumika mwaka 1954 kutatua tatizo kati ya nyasaland na mozambique. Vinginevyo hapatakuja kuwa na amani tukikurupuka kutatua tatizo
 

Attachments

Mkuu
Umeongea vizuri, lakini ktk hii issue hatuishii kuongea vizuri tu, bali na kwa kuweka fact. Wengine hapa hatuna ujuzi wa historia ama sheria bali tuna emulate kitu kilichowekwa mezani. Kuna wadau hapa wameshatuwekea sijui treaty ya mwaka 1891 na inasema tanganyika inaishia kwa ufukwe wa ziwa. Sasa ingekuwa nyema kama waweza utuwekee hiyo docs inayosema na malawi nayo inaishia kwa ufukwe.

Nafikiri utakuwa umesaidia zaidi, tusisubiri viongozi, mara nyingi sisi tusio viongozi tuna uelewa wa mambo zaidi ya viongozi, maana hawa viongozi wamepeana kifisadi. Wasaidia kwa hiyo doc ili wamalawi wakifuata doc zao uingereza sie tufuate docs ujerumani.

Nilishaiweka hiyo document hapa ukitafuta utaipata.


Haya MkamaP, nimeileta tena document hiyo ya mwaka 1902; soma Section 1 ya hiyo order niliyokuwekea ambayo ndiyo inayotaja eneo la himaya ya waingereza. Mfalme alitamka kwa ufasaha kuwa eneo lake linaanzia magharibi ya Ziwa Nyasa (wala siyo Ziwa Malawi); alijua kuwa chini ya makubaliano ya 1885 ya Berlin Conference Article 1 (ukitaka hiyo document nitakutafutia pia), ziwa lile lilikuwa linamilikiwa equally na nachi zote mbili. Mfalme asigefanya kosa kusema himaya yake inaanzia magharibi ya ziwa badala ya mashariki ya ziwa. Na hii document imetolewa miaka kumi na mbili baada ya mkataba wa Heligo unaotumika kulazimisha mpaka wa malawi kuwa mashariki mwa ziwa. Mkataba wa Heliogo ulifafanua tu mktaba wa himaya ya ujerumani inaishia mashariki mwa ziwa lakini haukusema kuwa hapo ndipo himaya ya uingereza itakapoanzia!!!
 

Attachments

Ramani hizi ni kabla ya mwaka 1993

kwa mawazo yangu ziwa hili lipo malawi watanzania tuache ubabe.hii vita inayo lazimishwa ni kwa maslahi ya watu flani watanzania tuamke tusikabithi akili zetu kwa benard membe na lowasa hawa wanajua watakachokipata katika vita hii ndiyo maana wanaikazania.
Bangi mbichi ukivuta hudhoofisha pia uwezo wa kuona.. umetuwekea ramani.. alafu unaeleza utumbo... alafu unasema tujadili kwa manufaa ya taifa!!! Taifa gani??? Tuliza kwanza kichwa ukizinduka utaona ukweli...
 
jamii forum ina watu wenye fikra na upeo tofauti,sishangai wamalawi wamejaa humu ndani na ndo maana kuna kauli ambazo unaweza kudhani hazitolewi na watanzania,wa tz wenzangu vita vya kagera havikuwa na maana yeyote kwa tz kama ya malawi ikibidi kama ni kupigana nao
 
Nilishaiweka hiyo document hapa ukitafuta utaipata.


Haya MkamaP, nimeileta tena document hiyo ya mwaka 1902; soma Section 1 ya hiyo order niliyokuwekea ambayo ndiyo inayotaja eneo la himaya ya waingereza. Mfalme alitamka kwa ufasaha kuwa eneo lake linaanzia magharibi ya Ziwa Nyasa (wala siyo Ziwa Malawi); alijua kuwa chini ya makubaliano ya 1885 ya Berlin Conference Article 1 (ukitaka hiyo document nitakutafutia pia), ziwa lile lilikuwa linamilikiwa equally na nachi zote mbili. Mfalme asigefanya kosa kusema himaya yake inaanzia magharibi ya ziwa badala ya mashariki ya ziwa. Na hii document imetolewa miaka kumi na mbili baada ya mkataba wa Heligo unaotumika kulazimisha mpaka wa malawi kuwa mashariki mwa ziwa. Mkataba wa Heliogo ulifafanua tu mktaba wa himaya ya ujerumani inaishia mashariki mwa ziwa lakini haukusema kuwa hapo ndipo himaya ya uingereza itakapoanzia!!!

Nimekubali mkuu wangu, ziwa ni letu sote,
Yule mtafiti wetu Mzalendo JR aje tena hapa.
Basi hii issue imekwisha hakuna haja ya kupeleka majeshi, waende to mahakamani tutashinda, wakienda na nondo kama hizi na zingine wakazi fetch kule ujerumani basi mambo yatakuwa sawi.
 
Last edited by a moderator:
Ramani hizi ni kabla ya mwaka 1993

kwa mawazo yangu ziwa hili lipo malawi watanzania tuache ubabe.hii vita inayo lazimishwa ni kwa maslahi ya watu flani watanzania tuamke tusikabithi akili zetu kwa benard membe na lowasa hawa wanajua watakachokipata katika vita hii ndiyo maana wanaikazania.

Acha kuleta viramani uchwara hapa vinavyofuata mpaka wa uowngo; ramani ya kwanza authoritative ni hii hapa ya Federation of Northern Rhodesia iliyochorwa na Directorate of Colonial Surveys (DCS) mwaka 1948. Unaona Mpaka uko wapi?

Kama unataka tukufundishe historia nzima ya taifa la Malawi kuanziwa mwaka 1884 hadi 1960 sema tukupe somo kamili.
 

Attachments

  • northern_rhodesia_1948.jpg
    northern_rhodesia_1948.jpg
    541.3 KB · Views: 150
NILIPOKUWA MTOTO/KIJANA ENZI ZA MWALIMU TULIKUWA TUNAKIMBIA MCHAKAMCHAKA. NYIMBO ZILIKUWA
KAMUZU BANDA WA MALAWI KATUVALIA NGOZI YA SIMBA KUTUTTISHIA WATANZANIA,
HATUJALI, HATUJALI HUKU TUNAKIMBIA KWA FURAHA NA KUPATA UCHANGAMFU WA ASUBUHI TUKIWA SHULE YA BWENI
AU BANDA HAAAHA- AMEOLEWA NA NANI- NA MWINGIREZA,
WIVU WAMKEREKETA, KITAMBI-KINA MACHICHA,
KIPARA- KINA UKOKO NILIKUWA NAjionea fahari na uzalendo mkubwa kwa nchi yangu. sikuwahi kujua hadi leo Kamuzu Banda alitukosea nini waTz Enzi hizo. hadi tumuimbe hivyo. Naomba mwenye kujua anijuze tafadhali.
 
At the risk of betraying my age.

Huo wimbo wa "wivu wamkereketa" hata mimi naukumbuka.

"Full Metal Jacket" style.

Tumetoka mbali.
 
Kwanza ujue mchakamhaka ulianzia jeshini.
waliimba wanajeshi asubuhi na kumbuka by then walimu wooooote walipitia jeshi na walipofika shuleni walitupa nyimbo kama zile. Kwa vile wanajeshi walishiriki katika kuuzuia mgogoro huo wa mpaka ambao Banda kama ilivyokuwa Idd Amin alivyotaka hadi Bukoba iwe uganda, banda alitaka adi kyela iwe Malawi. baada ya kumshinda walimwimbia nyimbi zile nasi anafunzi tuakaimba
Nijuavyo kiufupi bila utaratbu maalum!1
 
At the risk of betraying my age.

Huo wimbo wa "wivu wamkereketa" hata mimi naukumbuka.

"Full Metal Jacket" style.

Tumetoka mbali.
Zamani tangu shule ya msingi tulikuwa tunajazwa mauzalendo na kupenda nchi

Siku izi watoto wanajazwa bangi, chuki ya nchi na wizi tu, walimu hawana mori mchakamchaka wenyewe haupo

taaaabu kwelikweli ngoja wamalawi wanyang'anye ziwa wahatuona serikali yetu mdebwedo
 
Kutoka kwa mdau

moz-screenshot.png

Stamp ya Malawi ya mwaka 1945


moz-screenshot-1.png


Ramani ya Nyasaland (Malawi) ya mwaka 1935 iliyopatikana kwenye Colonial reports za Uingereza
 
Ndugu zangu, majadiliano ya mgogoro huu, yajadiliwe na viongozi waadilifu,na mimi sijawaona hapa Tz.Viongozi Wengi waliovamia kulisemea jambo hili wanayao kisiasa, wanataka kuipeleka nchi kwenye vita ili kukuza kiu yao kisiasa.Tuwaangalie watu hawa kwa uzuri. Hayupo kiongozi wa juu nchini anaye weza kusimamia vita kwa uadilifu,Msiwakabidhi Vita hii mafisadi.wanainterest zao kisiasa. Waambieni wasituulie watoto wetu huko majeshini, na wasicheze na maisha ya watanzania.Nakumbuka Nyerere alivokuwa committed na Nduli Amini alithubutu kumpeleka mwanae wa kumzaa katika vita ile, nilimkuta kule Entebe Uganda. Sasa ni nani katika viongozi wetu tulio nao wanaweza kumtanguliza mwana wao katika vita hii mpya?, NI SIASA HIZO Ni ulingo wa vyeo ya 2015.Wangalieni kwenye macho yao yatawajulisheni hili nisemalo Ndani yao wenyewe hakuna umoja, Nchi yenyewe kwa sasa haina umoja, watu wanatiliana mashaka,. Hili ni dalili la anguko inchi imeswagwa. Jorni
 
Back
Top Bottom