mkorosho
JF-Expert Member
- Dec 9, 2016
- 554
- 608
Mkuu nimeelewa mpaka naweza na mimi kufundisha hii..thanks sana sana for your time ...umtype maneno mengi sana bila kuchoka ubarikiwe mnoooo..Apa utakua unazungumzia zile ndege zinazoruka na kutua kwenye meli za kivita(Aircraft carrier). Ni hivi ndege zinahitaji umbali mrefu wa runway kwa ajili ya kufikia ile speed itayoiwezesha kuruka around 1 hadi 3km, lakini hizi meli za kivita haziwezi kutengenezwa zikawa na urefu huoo. Meli kubwa za kivita nyingi kwa urefu hua ni chini ya 400 Metre, hivyo basi ili ndege ya kivita iweze kuruka inapewa msaada na kifaa kimoja kinaitwa Catapult. Hichi kifaa kinafanya kazi ya kuifyatua ndege kama vile manati inavyofyatua jiwe. Kwenye tyre la mbele la ndege ya kivita wakati wa kuruka linaunganishwa na ile catapult. Hii Catapult inafanya kazi kwa kutumia pressure kubwa ya upepo pamoja na mvuke(steam). Kabla ya kuruka Catapult operator anacheki uzito wa ndege ili ajua ataweka pressure ya kiwango gani kwenye ile Catapult ili ndege iweze kufikia ile speed yake ya kuruka katika ule umbali mfupi ambao hua ni less than 100Metre. Baada ya kupima uzito anaset presure, then ana anaruhusu ule mvuke na upepo ukiwa kwenye pressure ya juu ile aliyoweka kwenda kusukuma piston mbili zilizopo kwenye airtight tube na ambazo zimeunganishwa na ile Catapult. Kwa kuwa ile pressure ya air+steam iko juu sana bac ndege inafyatuka na kufikia take-off speed yake ndani ya umbali mfupi na hatimae kuruka. Mfano kwenye aircraft carrier kama Nimitz class ya U.S Catapult inanguvu na uwezo wa kuifyatua na kurusha Landrover kwa umbali wa KM 1. Wakati wa kutua pia ndege inadakwa na kamba ambayo kwa ndani ya meli ile kamba imeunganishwa na system ya piston pamoja na oil cylinder, kwa hiyo rubani akija kutua anatakiwa engine iwe kwenye full power ili ikitokea ile hook ya kwenye mkia wa ndege imeikosa ile kamba pale kwenye meli basi hapo hapo rubani anaruka na kuzunguka ili atue tena. Mara tu ndege inapotua na kuikamata ile kamba,ile kamba inasukuma zile piston na zenyewe zinakuwa zina icompress ile oil kwenye cylinder kwa ajili ya kupotesha ile nguvu ya mwendo wa ndege na hatimae ndege inasimama.View attachment 686638 Catapult
View attachment 686639ndege ikiwa imeunganishwa na catapult