Tujifunze kidogo kuhusu ndege (airplane)

Tujifunze kidogo kuhusu ndege (airplane)

Mkuu nimeangalia muvi kadhaa hasa hasa ndege za kijeshi ikitaka kuondoka wanaweka miguu katika tairi nini maana yake... yaani tairi linakua kati kati alafu wanafanya kupiga magoti mguu mmoja anaweka upande wa tairi yaani anausimamisha huku kapiga goti????
 
Asante sana ndugu.

Kukipenda kitu ni hatua ya kwanza ya kwenda mbele hata kama hicho ulichokipenda kinachangamoto zake.
Mambo haya ya elimu ya ndege hasa kwa urubani na uhandisi yanachangamoto katika kumudu gharama zake. Gharama zake ni kubwa sana.

Fani ya urubani inagawanyika katika leseni zifuatazo;
1: Private Pilot Licence (PPL); hii ni leseni ya chini katika urubani. Ili upate leseni hii lazima uwe na masaa ya kuwa angani 40 (flying hours). Leseni hii inakuruhusu kuongoza ndege ambayo si abiria. Yaani ni wewe na familia yako na jamaa zako ndani ya ndege. Kwa hapa Tanzania, pale airport kuna mzungu anafundisha leseni hii kwa mli. 35 Tsh. Nilisikia NIT walitaka kuanzisha course ya urubani sijui waliishia wapi.

2:Commrcial Pilot Licence (CPL); Hii ni leseni inayokuruhusu kuongoza ndege za kukodiwa lakini si abiri. Lakini pia ukiwa na leseni unaweza kuajiliwa kwenye kampuni ya ndege kama Co-pilot wakati ukifukuzia masaa. Chuo cha Soroti flying school kinatoa mafunzo ya leseni hii kwa 62_000 USD. Hii leseni ni lazima uwe na masaa ya angani 200. Kwa mfano yule mzungu pale airport JNIA anatoza saa moja 200 USD.

3: Airline Transport Pilot Licence (ATPL); Hii ndo leseni inayokuruhusu kuongoza ndege za abiria. Na ili upate leseni lazima uwe na masaa yasiyopungua 1000.Lakini uzuri wa leseni utafikisha hayo masaa ukiwa ni Co-pilot ilimradi upate sehemu ya kujishikisha. Ukishafikisha masaa 100 mwanga unaanza kuonekana.
NIT walitangaza kuanzisha hiyo course ya urubani baada ya muda tukasikia ndege ya NIT imeanguka sasa napenda kuuliza nn hasa chanzo chake ni nani?
 
Nina mtoto wa sister huwa ananiambia anko nataman sana kuwa pilot lakini ajui aanzie wapi na dogo anapenda sana ukiingia au ukimkuta youtube ni yeye na ndege tu ,sasa namwambia ww umeishia form 4 sijui hata unaanzia wapi .nashindwaga lakumjibu mana duh
 
Mkuu kuna siku nilikuwa safarini to somewhere nkashuhudia wind like, nafkiri yalikuwa maji yameganda coz tulivoyapita niliona km bawa upande wangu limeyapita na kama yamemwagika pale juu, nataka kujua hali kama iyo aimlazimu pilot kurusha ndege kwa kukwepa vitu km ivo ili yasitokee ya TITANIC na Iceberg....???
Hapana, ubora wa mabawa na limit testing inazopitia haiwezi athiriwa na kugonga barafu juu au any solid form of water. Kitu ambacho mara nyingi ni hatari hua ice formation (barafu) kwenye mabawa ya ndege(iceing on wing surface).. hii ni kitu hatari sana, incase inatokea in mid flight basi ndege lazima ipoteze aerodynamical stream body na kushindwa ku manage lift , juhudi zisipochukuliwa basi ndege inaingia into stall.
Nadhani deiceing procedure ni darasa lingine, ila
Ndege nyingin zimesha dondoka sana sababu ya hii iceing formation. Lakini si kwa kugonga mawingu au what ever.


Infact, strength ya mabawa mzee ni very reliable, ikiwa zinabeba ma tank ya mafuta ya tani hata 20 imagine barafu kiasi gani inawe athiri structure yake (inertia frame). Vitu hatari labda hizo barafu ziingie kwenye engine (engine flame out may happen), including debris,or birds ingestion vitu ambavyo pia engine zimepitishiwa katika testi kama hizo, kwamba engine haiwezi zimwa kwa ku collide na hizo mambo. Na hata ikizima basi engine moja tu inaweza endesha ndege with same amount of power as the two engines can Provide.
Dont worry,
 
Hapana, ubora wa mabawa na limit testing inazopitia haiwezi athiriwa na kugonga barafu juu au any solid form of water. Kitu ambacho mara nyingi ni hatari hua ice formation (barafu) kwenye mabawa ya ndege(iceing on wing surface).. hii ni kitu hatari sana, incase inatokea in mid flight basi ndege lazima ipoteze aerodynamical stream body na kushindwa ku manage lift , juhudi zisipochukuliwa basi ndege inaingia into stall.
Nadhani deiceing procedure ni darasa lingine, ila
Ndege nyingin zimesha dondoka sana sababu ya hii iceing formation. Lakini si kwa kugonga mawingu au what ever.


Infact, strength ya mabawa mzee ni very reliable, ikiwa zinabeba ma tank ya mafuta ya tani hata 20 imagine barafu kiasi gani inawe athiri structure yake (inertia frame). Vitu hatari labda hizo barafu ziingie kwenye engine (engine flame out may happen), including debris,or birds ingestion vitu ambavyo pia engine zimepitishiwa katika testi kama hizo, kwamba engine haiwezi zimwa kwa ku collide na hizo mambo. Na hata ikizima basi engine moja tu inaweza endesha ndege with same amount of power as the two engines can Provide.
Dont worry,
Asante mkuuu
 
Mkuu nimeangalia muvi kadhaa hasa hasa ndege za kijeshi ikitaka kuondoka wanaweka miguu katika tairi nini maana yake... yaani tairi linakua kati kati alafu wanafanya kupiga magoti mguu mmoja anaweka upande wa tairi yaani anausimamisha huku kapiga goti????
Mkuu hapo sijaelewa kitu. Labda inakuwa ni manjonjo ya movie lakini katika reality sijawahi kuona kitu kama hicho.
 
NIT walitangaza kuanzisha hiyo course ya urubani baada ya muda tukasikia ndege ya NIT imeanguka sasa napenda kuuliza nn hasa chanzo chake ni nani?
Mkuu kuzungumzia chanzo cha ajali ambayo taarifa za uchunguzi wake sijazipata, nitakuwa naongopa.
 
Nina mtoto wa sister huwa ananiambia anko nataman sana kuwa pilot lakini ajui aanzie wapi na dogo anapenda sana ukiingia au ukimkuta youtube ni yeye na ndege tu ,sasa namwambia ww umeishia form 4 sijui hata unaanzia wapi .nashindwaga lakumjibu mana duh
O-level alikuwa anasoma physics? Kama amesoma physics na pesa ipo anasoma tu urubani.
 
Mkuu naomba kufaham kuna mahusiano gani kati ya volcano na ndege maana najuaga ndege hairusiwi kupita juu ya mlima lakini sababu siijui.
 
Shukrani za dhati kwenu.

Mkuu Shebbydo umenifurahisha sana uliposem kuwa uliona tunaanza kuchangayikiwa ulipoingia kwenye details za avionics pale kwenye VOR. Ni kweli kabisa, mimi nilikuwa najifunza kidogo kuhusu airplanes kwa kupitia MS Flight Simulator 9 na kulikuwa na training programmes mle. Nilikwamia kwenye navigation kwa kutumia VOR maana ile mistari miwili inavyomove kwenye ile instrument nilishindwa kabisa kuielewa.

Nitarudi tena kwenye ile post ili nipate kufahamu kwa uhakika namna VOR zinavyofanya kazi.

Swali langu la kwanza ni hili:

Mawasiliano kati ya controller na rubani yanatumia radio waves hizi za kawaida kama radio call? Transmission range yake ni kiasi gani?

Je, mimi kama mwananchi wa kawaida ninaweza kununua (au kutngeneza for the hardcore nerds) transmitter/receiver yenye uwezo wa kusikiliza transmissions hizi provided I know the frequency of the tower/control center? Na je, hili linaruhusiwa na sheria?

Vipi nikiamua na mimi nikawa natransmit. Na key-in naongea na control tower au pilot. I won't be stupid kuuliza kama naweza nikaimpersonate pilot au controller ilhali mhusika yuko kwenye same frequency, atanisikia na kusema kuwa si yeye aliyetuma transmission hiyo.

Lakini, core ya swali langu ni je,as a civillian, can I get my hands on radios zinazoweza kunipa transmissions hizi au hizo transmissions zinatumia technology ambayo haipatikani kwa mwananchi wa kawaida.
 
Mkuu naomba kufaham kuna mahusiano gani kati ya volcano na ndege maana najuaga ndege hairusiwi kupita juu ya mlima lakini sababu siijui.
Kuna wakati flani miaka ya nyuma ajali ilitokea, baada ya ndege (commercial jet)kupitia eneo lenye volcano activity. Haikua shida kwa sababu ya mlima, shida ilitokana na ashes emanating from it. Kilichotokea ni hizo ashes in thin air went all around the sky intersecting the craft path and got ingested in engines. After a while, all the two engines flamed out (zilizima). Hakukua na mtu mwenye idea, ila as an act of recovery , procedure was ku dive looking for a perfect spot for ditching. (Kutua), lakini baada ya muda ile ndege ikiwa ina get lower and lower, all of a sudden both engines got back to life. Again ku attempt kurudi juu engines zilizima, so ikawa ni mysterious, and the situation kept that way. Lakini baada ya ku manage perfect altitude of no ashes engine kept their work up to landing. Long story short, mlima wa volcano unapokua active siku hiyo ndio hatari, na kama unavyojua volcano huwezi itabiri kama tetemeko la ardhi.. kilichotokea kwenye hiyo ndege ndio funzo. Usawa wa mlima wa volcano ni danger.
 
Shukrani za dhati kwenu.

Mkuu Shebbydo umenifurahisha sana uliposem kuwa uliona tunaanza kuchangayikiwa ulipoingia kwenye details za avionics pale kwenye VOR. Ni kweli kabisa, mimi nilikuwa najifunza kidogo kuhusu airplanes kwa kupitia MS Flight Simulator 9 na kulikuwa na training programmes mle. Nilikwamia kwenye navigation kwa kutumia VOR maana ile mistari miwili inavyomove kwenye ile instrument nilishindwa kabisa kuielewa.

Nitarudi tena kwenye ile post ili nipate kufahamu kwa uhakika namna VOR zinavyofanya kazi.

Swali langu la kwanza ni hili:

Mawasiliano kati ya controller na rubani yanatumia radio waves hizi za kawaida kama radio call? Transmission range yake ni kiasi gani?

Je, mimi kama mwananchi wa kawaida ninaweza kununua (au kutngeneza for the hardcore nerds) transmitter/receiver yenye uwezo wa kusikiliza transmissions hizi provided I know the frequency of the tower/control center? Na je, hili linaruhusiwa na sheria?

Vipi nikiamua na mimi nikawa natransmit. Na key-in naongea na control tower au pilot. I won't be stupid kuuliza kama naweza nikaimpersonate pilot au controller ilhali mhusika yuko kwenye same frequency, atanisikia na kusema kuwa si yeye aliyetuma transmission hiyo.

Lakini, core ya swali langu ni je,as a civillian, can I get my hands on radios zinazoweza kunipa transmissions hizi au hizo transmissions zinatumia technology ambayo haipatikani kwa mwananchi wa kawaida.
Mi sio mtaalamu wa hiz signals wave propagation, ila kuna kitu in every aircraft cockpit kinaitwa transponder, ambapo hizi information carrying signals, are always sent and received in/out of aircraft to radar on the groubd in a code(encrypted). So huwez pose interference in such a simple way, with no hand shake (decryption system)
 
Naomba uielezee ile ndege ya kwanza ya akina Whright brothers iliyo fanikiwa kuruka. Uielezee body structure na engine yake.
 
Shukrani za dhati kwenu.

Mkuu Shebbydo umenifurahisha sana uliposem kuwa uliona tunaanza kuchangayikiwa ulipoingia kwenye details za avionics pale kwenye VOR. Ni kweli kabisa, mimi nilikuwa najifunza kidogo kuhusu airplanes kwa kupitia MS Flight Simulator 9 na kulikuwa na training programmes mle. Nilikwamia kwenye navigation kwa kutumia VOR maana ile mistari miwili inavyomove kwenye ile instrument nilishindwa kabisa kuielewa.

Nitarudi tena kwenye ile post ili nipate kufahamu kwa uhakika namna VOR zinavyofanya kazi.

Swali langu la kwanza ni hili:

Mawasiliano kati ya controller na rubani yanatumia radio waves hizi za kawaida kama radio call? Transmission range yake ni kiasi gani?

Je, mimi kama mwananchi wa kawaida ninaweza kununua (au kutngeneza for the hardcore nerds) transmitter/receiver yenye uwezo wa kusikiliza transmissions hizi provided I know the frequency of the tower/control center? Na je, hili linaruhusiwa na sheria?

Vipi nikiamua na mimi nikawa natransmit. Na key-in naongea na control tower au pilot. I won't be stupid kuuliza kama naweza nikaimpersonate pilot au controller ilhali mhusika yuko kwenye same frequency, atanisikia na kusema kuwa si yeye aliyetuma transmission hiyo.

Lakini, core ya swali langu ni je,as a civillian, can I get my hands on radios zinazoweza kunipa transmissions hizi au hizo transmissions zinatumia technology ambayo haipatikani kwa mwananchi wa kawaida.
Ni kosa mkuu kuingilia mawasiliano ya ndege lakini pia ni vigumu kufanya hivyo.
 
mkuu nashindwa kuwa mvumilivu naomba tu hata definition ya coffin corner...hii terminology imekaa kimvuto sana kwangu...
 
Mkuu also mtaank kwetu kulikuwa na mzungu anavindege vidogo sana nadhani vya mtu mmoja na havina cover kama kipikipiki cha angan...tulikua yunaviita ndege pikipiki au popobawa......naamini utakua unavifahamu...je vinatumia mfumo gani kuviendesha..je lazima upitie mafunzo rasmi ya uruban ndo uweze kuvimiliki au kuviendesha..haviwezi kugongana na ndege nyingine?...kuna control room ya hivi vingede...mtu wa kawaida anaweza akakimiliki? kama ndio kwa criteria zipi?
 
mkuu nashindwa kuwa mvumilivu naomba tu hata definition ya coffin corner...hii terminology imekaa kimvuto sana kwangu...
Coffin corner au Q corner ni hatua katika flight kwa ndege zinazokwenda kwa kasi kubwa ambapo stall speed inaikaribia Critical Mach Numbwr. Critical Mach Number ni speed ya airflow ambayo katika baadhi ya sehemu za ndege inakuwa sawa na speed ya sauti. Kwenye Coffin corner huwa stability ya ndege huwa inapungua sana.
 
Mkuu also mtaank kwetu kulikuwa na mzungu anavindege vidogo sana nadhani vya mtu mmoja na havina cover kama kipikipiki cha angan...tulikua yunaviita ndege pikipiki au popobawa......naamini utakua unavifahamu...je vinatumia mfumo gani kuviendesha..je lazima upitie mafunzo rasmi ya uruban ndo uweze kuvimiliki au kuviendesha..haviwezi kugongana na ndege nyingine?...kuna control room ya hivi vingede...mtu wa kawaida anaweza akakimiliki? kama ndio kwa criteria zipi?
Mkuu mtaa wenu wa wapi huo? Mimi katika aina za aircraft nilizozisoma kweli sikusoma ndege inayofanana na pikipiki. Labda ni kujibu tu kuhusu mechanism ya kitu kupaa juu. Ni utofauti tu mgandamizo wa hewa ndiyo unaweza kuleta lift.
Kuhusu kuruhusiwa kisheria; ili uweze kuongoza kitu chochote kinachopaa angani, lazima uwe na mafunzo na leseni husika. Iwe balloon ama parachute.
 
Coffin corner au Q corner ni hatua katika flight kwa ndege zinazokwenda kwa kasi kubwa ambapo stall speed inaikaribia Critical Mach Numbwr. Critical Mach Number ni speed ya airflow ambayo katika baadhi ya sehemu za ndege inakuwa sawa na speed ya sauti. Kwenye Coffin corner huwa stability ya ndege huwa inapungua sana.
duh speed sawa na sauti duh nadhani wamepatia haswa hilo jina ...thanks Mkuu
 
Back
Top Bottom