Tujifunze kidogo kuhusu ndege (airplane)

Tujifunze kidogo kuhusu ndege (airplane)

Mkuu kuna vifaa vipo kwenye mabawa ambavyo husaidia kuzalisha kani-mnyanyuo (LIFT FORCE) kwa kiasi kikubwa, vinaitwa Flaps na Slats. Wakati wa kutua huwa rubani anavirudisha normal, hivyo wakati vinarudi huwa vinapiga kelele kama miruzi.
Nimekuuliza swali naona kimya mkuu...

Je inakuaje ndege inapotea baada ya kupaa na mbaya zaidi haionekani hata blackbox yake achilia mbali mabaki? nini kinasababisha kitu kama hiki kutokea? (refer ndege ya malaysia)

Je ni kwanini wakati ndege inapaa au wakati ndege inatua mtu unakua unasikia kama tumbo linauma hivi, hii nilisikia kwa waliopanda ndege naomba unijulishe nini kinatokea mkuu!!
 
Unajibu maswali vizuri sana mhandisi, mkuu hivi comfortability ya ndege inategemeana na ukubwa wa ndege? Mana nishawahi kupanda caravan ile ya watu 6...aise kindege kilikua kinavibrate angani nikajihisi niko kwenye bodaboda tena ile fekon
[emoji2] [emoji2] [emoji2] [emoji2] [emoji2] [emoji2]
 
Mkuu asante kwa shule, shule mujarab kabisa shukran sana.
Mimi nina maswali kadhaa pia mkuu; 1. Nini maana Air speed na True Air speed? 2.Ni namna ipi hufanya ndege kusoma speed yake ikiwa angani? Mfano Gari hutumia Speed meter, vp kuhusu ndege? Na ili speed iweze kusomwa kifaa chake hufanyaje kazi?
Huwa kinakuwa ndani ya ndege au nje?
Na kifaa kipi husoma umbali kutoka ardhini? Mfano mpo futi elfu 40 kutoka usawa wa bahari, kipi hufanya ndege kuelewa ipo umbali ule kutoka chini?
Shukrani.
Asante mkuu

Nianze na swali lako la kwanza ambalo unataka kujua nini maana airspeed na True airspeed.

Kwenye cockpit (ndani kwa marubani) kuna vifaa vinavyosoma parameters mbalimbali. Sasa kuna hivi ambavyo vinaitwa basic pitot-static instruments. Yaani; Airspeed Indicator, Altimeter na Vertical Speed Indicator. Ni muhimu Rubani kuwa taarifa hizi; spidi ya upepo ambayo ndiyo airspeed ili asije akazidisha spidi ambayo inaweza kuzalisha shock waves ambazo zinaweza kuleta madhara kwenye ndege hasa ndege ambayo haina sifa ya airflow kuzidi spidi ya sauti. Hizi shock waves huanza kupatikana pale ambapo airflow(uhusiana wa spidi ya hewa na ndege yenyewe) inazidi spidi ya sauti. Kitu kingine ni umbali kutoka usawa wa bahari ili kuweza kufuata maelekezo anayopewa kutoka Aircraft Tower Control kuhusiana na ndege zingine ili kuepuka kugongana. Pia lazima ajue wakati wa kupanda anapanda na spidi kiasi gani(Vertical Speed). Hivyo Air Speed Indicator, Altimeter na Vertical Speed Indicator ndizo zinafanya kazi hii ya kumbpa taarifa.

Jibu la swali lako la kwanza ni kwamba Airspeed ni spidi ya airflow na True Speed ni spidi halisi ya ndege.

Swali lako la pili umeuliza jinsi gani speed ya ndege inapimwa na kifaa cha kupimia speed kipo wapi.
Mlolongo wa kupima speed ya ndege ni mrefu kidogo, nifuatilie hapa chini:

Nje ya ndege sehemu za ubavuni(Ndege zingine huwa ni kwenye mabawa) kuna matundu ya namna mbili; PITOT TUBE-hii ni tube yenye tundu mbele na STATIC VENT- hivi ni vitundu vidogo vipo kwenye fuselage( bodi la ndege). Matundu haya yapo katika mfumo unaoitwa Pitot-Static System ambapo zile instrument tatu yaani; airspeed indicator, altimeter na vertical speed indicator zinapatika ili kumwezesha rubani kusoma zile parameter nilizozieleza pale juu.

Ili kuweza kusoma speed ya ndege ambayo ndiyo True Airspeed, mchakato huu hufanyika:

Hewa ambayo inaingia kwa speed kupitia Pitot tube na ile ambayo inakuwa ni hewa iliyotulia (Static) kupitia Static vent hukutana sehemu moja ambapo kuna kiwambo (Diaphragm). Kiwambo hiki hutanuka na kusinyaa kutokana na speed ya hewa inayoingia kupitia Pitot tube , ambapo hewa tuli kupitia Static vent huwa imekizunguka kiwambo hiki. Kutokana na mchakato huo, hivyo basi Air Speed Indicator (ASI) ambayo imeunganishwa katika mfumo huu huweza kusoma Airspeed.
Airspeed siyo kipimo halisi cha speed ya ndege kwa sababu bado kuna kuwa na makosa (errors) kutokana na position ya ndege ilipo na instrument yenyewe, hivyo basi calibration ya hizo errors hufanyika ma kupata speed nyingine inaitwa Calibrated Air Speed (CAS).
Hii CAS nayo bado inakuwa na makosa kutokana na Compressibility ya hewa katika speed 300 knots na kuendelea. (Watu wa physics wanajua compressible na Incompressible fluids). Hivyo error ya Compressibility inaondolewa na kupata speed nyingine inaitwa Equivalent Air Speed (EAS).

Speed halisi ya ndege ni True Air Speed(TAS) ambayo inapatikana kwa formula hii hapa chini;

TAS= EAS/√relative air density

Swali lako jingine umeuliza kuhusu umbali kutoka ardhini(altitude)
Altitude hupimwa na Altimeter ambayo ni miongoni mwa vile vifaa vitatu vya Pitot-Static.
Altimeter yenyewe hufanya mlinganisho wa density ya hewa ambayo hupimwa kupitia Static vents, ambapo ndani ya mfumo kuna Aneroid (kipima pressure ya hewa) na ile pressure ya hewa katika usawa wa bahari ambayo huchukuliwa kama referece. Lakini kutokana na variation ya pressure ya hewa kutokana na hali ya hewa, ndege nyingi sasa hivi zina altimeter ambayo inaweza kuwa adjusted na rubani ili kuingiza reference pressure anayopewa na vituo vya karibu vya hali ya hewa. Hii hutoa pressure halisi na kuifanya altimeter isome umbali halisi kutoka ardhini. Altimeter hii inaitwa Kollsman Window kufuatia jina la mgunduzi wake somebody Kollsman.
 
Nimekuuliza swali naona kimya mkuu...

Je inakuaje ndege inapotea baada ya kupaa na mbaya zaidi haionekani hata blackbox yake achilia mbali mabaki? nini kinasababisha kitu kama hiki kutokea? (refer ndege ya malaysia)

Je ni kwanini wakati ndege inapaa au wakati ndege inatua mtu unakua unasikia kama tumbo linauma hivi, hii nilisikia kwa waliopanda ndege naomba unijulishe nini kinatokea mkuu!!
Siyo kimya mkuu, maswali ni mengi kuna mengine nakuwa sijayaona kwa bahati mbaya.

Kuhusu ndege kupotea kuna mengi nyuma yake. Inaweza kuwa ni ajali kama ajali. Ndege inaweza kuanguka baharini kwenye kina kirefu sana, katika kuhangaika kuitafua ukapita muda wa lifespan ya Flight Data Recorder hiyo mnayoita "Black Box", ambayo ndani ya maji ya bahari ni siku 30. (Hiki kifaa nitakifungulia uzi maalum kukieleza kwa kina).
Pengine zikawa ni sababu za Kijasusi.

Kuhusu tumbo kukata wakati wa kupanda ama kushuka kwa ndege ni kutokana na uncomfortability inayotokana na kuwa katika angle fulani dhidi ya garavity. Ili tuwe comfortable gravity inatakiwa act kwetu perpendicularly (angle ya 90).
 
With due respect RUBANI SHEBBYDO, I SALUTE YOU, UMENIGUSA MPAKA INNERMOST PART OF MY HEART N SOUL, OMBI LANGU NI UTUWEKEE SKETCH YA NDEGE-ANY MODEL IKIONESHA HIZO FLAPS, VERTICAL, HORIZONTAL STABILIZERS, AIR SPEED SENSORS, KWA UJUMLA SEHEMU ZA NJE ZA NDEGE TUNAZOZIONA ILI NIKIWA KARIBU NA NDEGE NIPATE KNOWLEDGE YA JUMLA KUWA KILE NI KITU FLANI N.K N.K, VERY INTERESTING TOPIC, NAOMBA SAANA. No kwamba naangaliaga air crash investigation so wanataja parts za ndege ambazo karibu zooote umezitaja sasa tuzijue kipitia picha na location kwenye ndege kwa ujumla wake tu asanteee ndugu rubani
 
Mkuu naomba unipe elimu ya zile ndege ambazo zinapita zikiwa mbali sana na zinatowa Moshi mwingi sana, je zinatofauti gani na hizi ambazo hazina moshi mwingi ?
Zile ni Jumbo jets. Ni pure Gas turbine jet engine. Thrust(kani inayosababisha mwendo) hutokana kutoa hot exhaust gases kwa kasi kubwa kwenye exhaust( wabongo tumezoea kuita eksozi). Zinapita juu sana kwa sababu ya mfumo wake wa engine una kelele sana.
 
With due respect RUBANI SHEBBYDO, I SALUTE YOU, UMENIGUSA MPAKA INNERMOST PART OF MY HEART N SOUL, OMBI LANGU NI UTUWEKEE SKETCH YA NDEGE-ANY MODEL IKIONESHA HIZO FLAPS, VERTICAL, HORIZONTAL STABILIZERS, AIR SPEED SENSORS, KWA UJUMLA SEHEMU ZA NJE ZA NDEGE TUNAZOZIONA ILI NIKIWA KARIBU NA NDEGE NIPATE KNOWLEDGE YA JUMLA KUWA KILE NI KITU FLANI N.K N.K, VERY INTERESTING TOPIC, NAOMBA SAANA. No kwamba naangaliaga air crash investigation so wanataja parts za ndege ambazo karibu zooote umezitaja sasa tuzijue kipitia picha na location kwenye ndege kwa ujumla wake tu asanteee ndugu rubani
Asante mkuu, ila mimi si rubani ni mhandisi(natakiwa kuijua ndege zaidi ya rubani). Kuhusu picha, ukifuatilia comment zilizopita kuna mtu ametupia picha ya ndege ikiwa labeled. Lakini pia unaweza kugugo aircraft parts halafu unaselect picha. Utapata nyingi sana.
 
Siyo kimya mkuu, maswali ni mengi kuna mengine nakuwa sijayaona kwa bahati mbaya.

Kuhusu ndege kupotea kuna mengi nyuma yake. Inaweza kuwa ni ajali kama ajali. Ndege inaweza kuanguka baharini kwenye kina kirefu sana, katika kuhangaika kuitafua ukapita muda wa lifespan ya Flight Data Recorder hiyo mnayoita "Black Box", ambayo ndani ya maji ya bahari ni siku 30. (Hiki kifaa nitakifungulia uzi maalum kukieleza kwa kina).
Pengine zikawa ni sababu za Kijasusi.

Kuhusu tumbo kukata wakati wa kupanda ama kushuka kwa ndege ni kutokana na uncomfortability inayotokana na kuwa katika angle fulani dhidi ya garavity. Ili tuwe comfortable gravity inatakiwa act kwetu perpendicularly (angle ya 90).
Shukran mkuu...

Siku ukiandaa hiyo mada fikiria pia kuleta ujuzi wa bermuda triangle, nilishaisoma soma kwamba ni sehem ambayo ndege na meli zimepotea sana...

Pia nilisikia ndege hazipiti juu ya mlima kilimanjaro je kuna ukweli??

NB: Kwa huu ujuzi wako ungefaa sana upewe kitengo kwenye zile bombadia zetu, ila kama una nafasi nje basi usije rudi huku kwa usalama wa taaluma yako (usiniulize kwann)!
 
Shukran mkuu...

Siku ukiandaa hiyo mada fikiria pia kuleta ujuzi wa bermuda triangle, nilishaisoma soma kwamba ni sehem ambayo ndege na meli zimepotea sana...

Pia nilisikia ndege hazipiti juu ya mlima kilimanjaro je kuna ukweli??

NB: Kwa huu ujuzi wako ungefaa sana upewe kitengo kwenye zile bombadia zetu, ila kama una nafasi nje basi usije rudi huku kwa usalama wa taaluma yako (usiniulize kwann)!
Sawa mkuu, Bermuda ina maajabu yake mpaka ilipewa jina la Bermuda triangle mystry. Kuhusu ndege kupita Juu ya mlima Kilimanjaro hiyo ni kutokana na sababu ya hewa maeneo ya inaweza kuwa haina flow nzuri kwa sababu ya yale mashimo ya volcano.
 
Shebbydo Shukran kwa majibu ya kueleweka mkuu.
Nina maswali mengine:

1. Ndege huwa ina ukomo wa matumizi ? Mfano mashirika ya Japan yameacha kutumia Boeing 747 sababu ya umri kwa maelezo yao.

2. Wakati ndege ipo kwenye Tax inataka kusukumwa reverse iende kwenye ruw way kuna kitendo hufanyika pale (hizi ndege kubwa) huwa kama inapigwa resi hivi, huwa tunasikia woooooooooo!!

Mpaka kiwango cha juu cha sauti, ile huwa nini?
Ndege kama Boeing 777, 747, Air bus 340 long range na A/bus 380 kiwango cha juu kabisa cha futi kwenda juu huwa futi ngapi? Nishawahi kusafiri na air bus380 kutoka kituo fulani kwenda kingine kwa saa 12 non stop, tuliruka futi elfu 42, kuna muda alienda mpaka 43 elfu.

Ndege inapotua ile sterling huwa ina lock automatically mpaka speed ipungue? Au ni rubani tu ana control sterling kama sie madereva tunapo control magari tukiwa speed 160 barabarani?

Ndege kama Airbus380 inaweza kunywa lita ngapi za mafuta?
Shukran.
 
Mkuu kuna vifaa vipo kwenye mabawa ambavyo husaidia kuzalisha kani-mnyanyuo (LIFT FORCE) kwa kiasi kikubwa, vinaitwa Flaps na Slats. Wakati wa kutua huwa rubani anavirudisha normal, hivyo wakati vinarudi huwa vinapiga kelele kama miruzi.
Mkuu asante sana.
 
Kwa wabongo waliojaribu kuunda ndege umesema ni ndoto kwao kufanikiwa. 1. Je unaamini kua waafrika hawana akili au maarifa ya jambo hili? Au itawachukua miaka mia ngapi kufanikiwa?
2. Ndege kama za kwetu hapa zikitunzwa vizuri zaweza kudumu kwa miaka mingapi?
 
Shukran kwa majibu ya kueleweka mkuu.
Nina maswali mengine:
1. Ndege huwa ina ukomo wa matumizi ? Mfano mashirika ya Japan yameacha kutumia Boeing 747 sababu ya umri kwa maelezo yao.
2. Wakati ndege ipo kwenye Tax inataka kusukumwa reverse iende kwenye ruw way kuna kitendo hufanyika pale (hizi ndege kubwa) huwa kama inapigwa resi hivi, huwa tunasikia woooooooooo!!
Mpaka kiwango cha juu cha sauti, ile huwa nini?
Ndege kama Boeing 777, 747, Air bus 340 long range na A/bus 380 kiwango cha juu kabisa cha futi kwenda juu huwa futi ngapi? Nishawahi kusafiri na air bus380 kutoka kituo fulani kwenda kingine kwa saa 12 non stop, tuliruka futi elfu 42, kuna muda alienda mpaka 43 elfu.
Ndege inapotua ile sterling huwa ina lock automatically mpaka speed ipungue? Au ni rubani tu ana control sterling kama sie madereva tunapo control magari tukiwa speed 160 barabarani?
Ndege kama Airbus380 inaweza kunywa lita ngapi za mafuta?
Shukran.
Asante mkuu kwa maswali yako

Kuhusu ukomo wa ndege kufanya kazi ndiyo upo. Lifespan ya ndege inaelezwa kwa masaa ya kuwa angani, yaani kuanzia take off mpaka landing masaa yake yanarekodiwa. Yakifika masaa ambayo manufacturer amerecommend ndiyo mwisho wa matumizi basi hiyo ndege haiwezi kupewa tena certificate of airworthness(Kibali cha kuruka)

Kuhusu ndege kuchochewa power mpaka kiwango cha mwisho, hiyo huwa ni test ambayo huwa marubani wanafanya ili kuangalia engine parameters zote ambazo zipo kwenye cockpit kama zinasoma inavyotakiwa, kwa maana kwamba injini zipo sawa.

Kwa ndege kubwa hizo ulizozitaja zinaweza kwenda umbali hadi wa futi elfu 50.

Na kuhusu hiyo uliyoiita sterling nikusahihishe kidogo. Inaitwa control stick au control column.
Huwa rubani ana-engage lock.
 
Kwa wabongo waliojaribu kuunda ndege umesema ni ndoto kwao kufanikiwa. 1. Je unaamini kua waafrika hawana akili au maarifa ya jambo hili? Au itawachukua miaka mia ngapi kufanikiwa?
2. Ndege kama za kwetu hapa zikitunzwa vizuri zaweza kudumu kwa miaka mingapi?
Mkuu sikumaanisha kuwa Waafrika hawana uwezo wa kiakili. Maana yangu ni ile hali ya kutaka kuunda kitu ambacho huna maarifa nacho hata kidogo ukizingatia sayansi iliyo nyuma yake ni ya hali ya juu. Ukifuatilia historia ya ndege mpaka hapa ilipofikia ni shughuli pevu iliyofanyika. Na si ya mtu mmoja..

Kwa ndege span yake ikiwa inazingatiwa vizuri ni zaidi ya miaka ishiriri.
 
Kwa mara ya kwanza tangu niijue Jf, nasoma comments bila ku skip. Page by page....
Uzi safi kabisa! Ubarikiwe kaka kwa kutupa elimu na maarifa ya ziada.
Ni msaada mkubwa sana!
Kuna uzi wa kifaa cha kutunza taarifa za ndege nataka kuuanzisha, vipi wadau ni uchanganye humu au nifungue thread mpya?
 
Asante mkuu kwa maswali yako

Kuhusu ukomo wa ndege kufanya kazi ndiyo upo. Lifespan ya ndege inaelezwa kwa masaa ya kuwa angani, yaani kuanzia take off mpaka landing masaa yake yanarekodiwa. Yakifika masaa ambayo manufacturer amerecommend ndiyo mwisho wa matumizi basi hiyo ndege haiwezi kupewa tena certificate of airworthness(Kibali cha kuruka)

Kuhusu ndege kuchochewa power mpaka kiwango cha mwisho, hiyo huwa ni test ambayo huwa marubani wanafanya ili kuangalia engine parameters zote ambazo zipo kwenye cockpit kama zinasoma inavyotakiwa, kwa maana kwamba injini zipo sawa.

Kwa ndege kubwa hizo ulizozitaja zinaweza kwenda umbali hadi wa futi elfu 50.

Na kuhusu hiyo uliyoiita sterling nikusahihishe kidogo. Inaitwa control stick au control column.
Huwa rubani ana-engage lock.

Asante sana mkuu kwa usahihisho na majibu mujarabu.
Kila la heri kwenye kazi yako mkuu.
 
Back
Top Bottom