It's complicated.
Lakini kwa mtu ambaye umeoana naye ndoa halali halafu akakutelekeza, inauma lakini. . .
Mwanamme huwa anaondoka nyumbani na kwenda anakokujua bila kutoa talaka au kuweka 'officially' kuwa wametengana na kumpa uhuru mkewe wa kuwa na mwanamme mwingine. Hii husababisha mwanamke kuwa na mahusiano ya siri na mtu mwingine yeyote sababu mumewe halali huwa yupo, a 'marked teritory'.
Baadhi ya sababu zinazowafanya akina baba kuondoka nyumbani ni
1. kushindwa suluhisha migogoro ya ndoa ya muda mrefu
2. Tamaa ya kula maisha including nyumba ndogo
3. Kukwepa majukumu
Kwa nini wanawake wanawapokea wanamme hao.
1. Mwisho wa siku ni 'baba wa watoto wako, akifia barabarani ni aibu yako tu, kama ni mgonjwa hana mwingine wa kumhudumia
2. Kama bado unaishi sehemu(nyumba) mliyoishi naye anaonakana na yeye ni sehemu ya mmiliki maana hajapoteza umiliki wa ile nyumba, aende wapi na kafulia?
3. Kama familia ilishavuka kile kipindi kigumu, na imeshasimama kwa miguu yake mara nyingi kidonda kinakuwa kimeshapona, japo makovu yanakuwepo sana, basi huwa haionekani haja ya kutosamehe. Kuna muda unapita unajikuta umemsamehe mbaya wako hata bila yeye kuomba msamaha.
4. Shinikizo la watoto, hata baba awe mwehu, kwa watoto inabaki ni 'baba yetu', na mbaya zaidi hakuna mbadala. Hata upendwe na upende vipi baba wadogo na wajomba, nafasi ya baba mzazi iko pale pale. Kwa hiyo watoto huwa ni warahisi sana kusamehe baba zao, hivyo kunakuwa na shinikizo la kiaina kwa mama naye kumsamehe mme wake.
5. Kuogopa aibu kwenye jamii kama 'baba' huyo ni mgonjwa, akifia njiani? Nani atamzika? na kama familia yake ikikubali zika maiti, itaonekana ilishindwaje mhudumia akiwa hai sasa wanakubali maiti? Kuficha aibu ni bora kumpokea tu.
Je gurudumu huwa linaendelea?
Hii inategemea sana, kwa mtu aliyendoka nyumbani kwa zaidi ya miaka 10, ni ngumu sana kuendeleza mchezo. huyu aiaishi pale kama mwanafamilia mwingine na anapewa chumba chake na yeye. Hii inatokana na hali ya sasa ya magonjwa.
Pia mtu aliyeondoka miaka kumi ni ngumu kurudiana maana hata ule upendo ushapotea yanabaki mazoea au heshima tu ya mzazi mwenza ndio maana unakubali aishi kwenye nyumba hiyo.
Madhara kwa familia.
Athari Hasi
1. Kukosa upendo wa baba
2. Familia kuyumba, tena ni bora kuyumba financially kuliko kuyumba kihisia, mara nyingi husababisha watoto kupinda kiaina.
3. kunawafanya watoto wasiaminin katika ndoa kuhivyo, maana kuna fikra zinajengeka kama ndoa halali imeyumba, kwa nini ujihangaishe na ndoa? Na kama mzazi mmoja kaweza kulea familia, kwa nini usiwe na watoto tu halafu ukalea familia?
Athari Chanya
1. Inafunza kuwaheshimu zaidi wanamme wanaosimamia familia zao, don't take them for granted regadless anaonekana useless kiasi gani. Ni afadhali mara elfu moja mwanajeshi aliye vitani hata kama anapigwa vibao kuliko aliyekimbia uwanja wa vita.
2. Upendo kwa mzazi aliyesimamia familia una-double, inafunza kumheshimu zaidi na kumkubali mama aliyejitahidi kulea familia.
3. Inafunza kuwa 'fighter' wa maisha hasa kwa watoto, sio spoon fed.
4. Inafunza kuwa tolerant na mazingira magumu au rejection katika jamii, if you own father rejected you, who else will you care?
5. Inajenga a 'forgiving heart'