Nini hatima ya Tanganyika baada ya kuuza na kugawa kila kitu

Nini hatima ya Tanganyika baada ya kuuza na kugawa kila kitu

Mshana Jr

Platinum Member
Joined
Aug 19, 2012
Posts
376,037
Reaction score
871,151
Tukichambua hoja hii ya kwamba "kuuza kila kitu ni kuuza urithi," tunaingia kwenye kiini cha mjadala wa uzalendo, uchumi, na mustakabali wa Tanganyika .Hapa ngoja nichambue kwa kina kwanini dhana hii ni nzito na ni muhimu kwa mustakabali, uhai na ustawi wa Tanganyika

1. Kupotea kwa Maamuzi (Loss of Agency)Unapouza rasilimali (kama bandari, mbuga, au ardhi), unahamisha mamlaka ya kufanya maamuzi kutoka mikononi mwa Serikali kwenda kwa Bodi ya Wakurugenzi ya kampuni ya kigeni.

Urithi ni Mamlaka:
Ukishauza, huwezi tena kupanga bei, huwezi kuamua nani apite au nani asipite, na huwezi kubadilisha matumizi ya mali hiyo kulingana na mahitaji ya kizazi kijacho.

2. Athari za Kisaikolojia na Kiroho
Katika falsafa za kijamii, ardhi na rasilimali si tu mali ya kiuchumi, bali ni kitovu cha utambulisho wa taifa.
Utumwa wa Kisasa:
mara nyingi nimeonya kuwa taifa ambalo halimiliki rasilimali zake linageuka kuwa taifa la "vibarua" (labourers) badala ya "wamiliki" (owners).
Kupoteza Mizizi:
Urithi ni kitu unachoachia kizazi chako. Ukikiuza leo ili ujenge barabara, kizazi chako kitakuwa na barabara lakini hakitakuwa na mahali pa kusimama ili kujiita "mwenye nchi."

3. Mtego wa "Maendeleo ya Mapambo"
Wafuasi wa kuuza kila kitu hudai kuwa tunapata fedha za kujenga miundombinu (shule, lami, hospitali). Lakini
Upande wa Pili, Haya ni maendeleo ya "mapambo." Ni sawa na kuuza shamba la ukoo ili upake rangi nyumba uliyorithi. Rangi itachubuka baada ya miaka mitano, lakini shamba halitarudi tena.
Uchumi wa Kinyonyaji:
Faida kubwa (profits) inaenda nje ya nchi, na kinachobaki nchini ni kodi kidogo na mishahara ya hali ya chini kwa wafanyakazi wazawa.

4. Usalama wa Taifa (National Security)Urithi wa nchi ni pamoja na mipaka na njia zake kuu za mawasiliano.Ukiuza Bandari au Reli, umempa mgeni uwezo wa "kuzima" uchumi wako wakati wowote anapotaka au pale maslahi yake yanapogongana na yako. Huu ni urithi wa usalama ambao hauwezi kununuliwa kwa fedha.

Hitimisho langu! Hoja ya Kuuza kila kitu ni mkato (shortcut) ya kupata maendeleo ya haraka, lakini ni maendeleo yenye gharama kubwa ya baadaye. Kama Tundu Lissu anavyohoji kisheria, mkataba mbaya ni mnyororo unaofunga vizazi ambavyo hata havijazaliwa.
Swali la msingi la kujiuliza: Je, tunataka kuwa nchi tajiri yenye raia maskini (kwa sababu kila kitu ni cha wageni), au tunataka kuwa nchi inayokua polepole lakini raia wake ni wamiliki wa uchumi wao?
 
Deni la taifa kuzidi kuwa kubwa na kushindwa kulipika kwa wakati
Utumwa wa akili uliopo utazidisha utumwa wa mwili kuongezeka
watu kukata tamaa baada ya maisha kuwa magumu na kuzidisha uhalifu
matabaka katika jamii walionacho na wasionacho
 
Tukichambua hoja hii ya kwamba "kuuza kila kitu ni kuuza urithi," tunaingia kwenye kiini cha mjadala wa uzalendo, uchumi, na mustakabali wa Tanganyika .Hapa ngoja nichambue kwa kina kwanini dhana hii ni nzito na ni muhimu kwa mustakabali, uhai na ustawi wa Tanganyika

1. Kupotea kwa Maamuzi (Loss of Agency)Unapouza rasilimali (kama bandari, mbuga, au ardhi), unahamisha mamlaka ya kufanya maamuzi kutoka mikononi mwa Serikali kwenda kwa Bodi ya Wakurugenzi ya kampuni ya kigeni.

Urithi ni Mamlaka:
Ukishauza, huwezi tena kupanga bei, huwezi kuamua nani apite au nani asipite, na huwezi kubadilisha matumizi ya mali hiyo kulingana na mahitaji ya kizazi kijacho.

2. Athari za Kisaikolojia na Kiroho
Katika falsafa za kijamii, ardhi na rasilimali si tu mali ya kiuchumi, bali ni kitovu cha utambulisho wa taifa.
Utumwa wa Kisasa:
mara nyingi nimeonya kuwa taifa ambalo halimiliki rasilimali zake linageuka kuwa taifa la "vibarua" (labourers) badala ya "wamiliki" (owners).
Kupoteza Mizizi:
Urithi ni kitu unachoachia kizazi chako. Ukikiuza leo ili ujenge barabara, kizazi chako kitakuwa na barabara lakini hakitakuwa na mahali pa kusimama ili kujiita "mwenye nchi."

3. Mtego wa "Maendeleo ya Mapambo"
Wafuasi wa kuuza kila kitu hudai kuwa tunapata fedha za kujenga miundombinu (shule, lami, hospitali). Lakini
Upande wa Pili, Haya ni maendeleo ya "mapambo." Ni sawa na kuuza shamba la ukoo ili upake rangi nyumba uliyorithi. Rangi itachubuka baada ya miaka mitano, lakini shamba halitarudi tena.
Uchumi wa Kinyonyaji:
Faida kubwa (profits) inaenda nje ya nchi, na kinachobaki nchini ni kodi kidogo na mishahara ya hali ya chini kwa wafanyakazi wazawa.

4. Usalama wa Taifa (National Security)Urithi wa nchi ni pamoja na mipaka na njia zake kuu za mawasiliano.Ukiuza Bandari au Reli, umempa mgeni uwezo wa "kuzima" uchumi wako wakati wowote anapotaka au pale maslahi yake yanapogongana na yako. Huu ni urithi wa usalama ambao hauwezi kununuliwa kwa fedha.

Hitimisho langu! Hoja ya Kuuza kila kitu ni mkato (shortcut) ya kupata maendeleo ya haraka, lakini ni maendeleo yenye gharama kubwa ya baadaye. Kama Tundu Lissu anavyohoji kisheria, mkataba mbaya ni mnyororo unaofunga vizazi ambavyo hata havijazaliwa.
Swali la msingi la kujiuliza: Je, tunataka kuwa nchi tajiri yenye raia maskini (kwa sababu kila kitu ni cha wageni), au tunataka kuwa nchi inayokua polepole lakini raia wake ni wamiliki wa uchumi wao?
Sijui kama huwa tunayasoma vizuri maneno tunayoyaandika
 
binfasi nina tatizo na neno "kuuza", hawauzi chochote bali wanapora rasilimali zetu na kugawa bure, rostamu juzi kati "kanunua" songo songo gas kwa 10 dollars usd hiyo hela hata boda boda angeweza kulipa, na hilo limejulikana kwa sababu wazungu wenyewe wahusika wamesema kwenye media kiasi alicholipa na mauritius connection (mzanzibari kombo alikuwa huko "ziarani" hiyo wiki songo songo "iliuzwa"), sasa ina maana huko kote kuanzia migodi yetu ya makaa ya mawe anayosema kanunua ni uongo amepora, mbuga za wanyama amepora, bandari wamepora mpaka coco beach na mwendo kasi yetu wamepora hawajanunua.

tuwe makini kwa maoni yangu hapo kwenye misamiati kwa maana ukisema wameuza ina maana kuna fedha imeingia hazina yetu pamoja na tax juu hivyo kwa namna moja au nyingine inaweza kuonekana kama siyo mbaya sana kwa sababu tumepata fedha lkn siyo kweli, hakuna fedha inaingia hazina hivyo hawauzi bali wanapora.
btw next time fuatilieni ziara za long legged mzanzibari mambo ya nje kwani kokote anakoenda hiyo wiki kuna ufisadi na uporaji unafwatia ...
 
Wanangu wa bulyanhuru walikua wanaokota mawe tu,wao wamempa mkaburu
Sasa wameachiwa mashimo yanayofuga vimelea vya magonjwa mbalimbali
Vijana wanaocheza kamari na kunywa visungura
Ajira kubwa bodaboda
Mabinti wauza bucha
Milima isiyo na rutuba nknk🥱
 
Deni la taifa kuzidi kuwa kubwa na kushindwa kulipika kwa wakati
Utumwa wa akili uliopo utazidisha utumwa wa mwili kuongezeka
watu kukata tamaa baada ya maisha kuwa magumu na kuzidisha uhalifu
matabaka katika jamii walionacho na wasionacho
Kuongezeka kwa deni la taifa kuna athari pana zinazogusa kila nyanja ya maisha ya mwananchi, kuanzia gharama za maisha hadi huduma za kijamii. Kwa sasa nchini Tanzania, kufikia Desemba 2025, jumla ya deni la taifa liliripotiwa kufikia Sh trilioni 134.9.

Nini kinafuata
1. Athari za Kiuchumi .Kushuka kwa Thamani ya Shilingi:
Ongezeko la deni la nje, ambalo hulipwa kwa fedha za kigeni (hasa Dola ya Marekani), huongeza mahitaji ya dola na kusababisha shilingi kupoteza nguvu.Mfumuko wa Bei: Wakati shilingi inaposhuka thamani, gharama za kuagiza bidhaa nje (kama mafuta na mitambo) hupanda. Hii husababisha kupanda kwa bei za bidhaa na huduma muhimu nchini.
Kupungua kwa Uwekezaji wa Binafsi:
Serikali inapokopa sana ndani ya nchi, "inabana" uwezo wa mabenki kukopesha sekta binafsi (crowding out effect), jambo linalofanya mikopo kuwa na riba kubwa kwa wafanyabiashara wadogo na wa kati
2. Athari kwa Huduma za KijamiiKubanwa kwa Bajeti:
Kadiri deni linavyokuwa kubwa, ndivyo kiasi kikubwa cha mapato ya kodi kinavyotumika kulipa riba badala ya kugharamia huduma za kijamii kama elimu, afya, na maji..

Ongezeko la Kodi:
Ili kupata fedha za kulipa madeni yanayoiva, serikali inaweza kulazimika kuanzisha kodi mpya au kuongeza viwango vya kodi zilizopo, jambo linalopunguza kipato cha mwananchi.
 
Tukichambua hoja hii ya kwamba "kuuza kila kitu ni kuuza urithi," tunaingia kwenye kiini cha mjadala wa uzalendo, uchumi, na mustakabali wa Tanganyika .Hapa ngoja nichambue kwa kina kwanini dhana hii ni nzito na ni muhimu kwa mustakabali, uhai na ustawi wa Tanganyika

1. Kupotea kwa Maamuzi (Loss of Agency)Unapouza rasilimali (kama bandari, mbuga, au ardhi), unahamisha mamlaka ya kufanya maamuzi kutoka mikononi mwa Serikali kwenda kwa Bodi ya Wakurugenzi ya kampuni ya kigeni.

Urithi ni Mamlaka:
Ukishauza, huwezi tena kupanga bei, huwezi kuamua nani apite au nani asipite, na huwezi kubadilisha matumizi ya mali hiyo kulingana na mahitaji ya kizazi kijacho.

2. Athari za Kisaikolojia na Kiroho
Katika falsafa za kijamii, ardhi na rasilimali si tu mali ya kiuchumi, bali ni kitovu cha utambulisho wa taifa.
Utumwa wa Kisasa:
mara nyingi nimeonya kuwa taifa ambalo halimiliki rasilimali zake linageuka kuwa taifa la "vibarua" (labourers) badala ya "wamiliki" (owners).
Kupoteza Mizizi:
Urithi ni kitu unachoachia kizazi chako. Ukikiuza leo ili ujenge barabara, kizazi chako kitakuwa na barabara lakini hakitakuwa na mahali pa kusimama ili kujiita "mwenye nchi."

3. Mtego wa "Maendeleo ya Mapambo"
Wafuasi wa kuuza kila kitu hudai kuwa tunapata fedha za kujenga miundombinu (shule, lami, hospitali). Lakini
Upande wa Pili, Haya ni maendeleo ya "mapambo." Ni sawa na kuuza shamba la ukoo ili upake rangi nyumba uliyorithi. Rangi itachubuka baada ya miaka mitano, lakini shamba halitarudi tena.
Uchumi wa Kinyonyaji:
Faida kubwa (profits) inaenda nje ya nchi, na kinachobaki nchini ni kodi kidogo na mishahara ya hali ya chini kwa wafanyakazi wazawa.

4. Usalama wa Taifa (National Security)Urithi wa nchi ni pamoja na mipaka na njia zake kuu za mawasiliano.Ukiuza Bandari au Reli, umempa mgeni uwezo wa "kuzima" uchumi wako wakati wowote anapotaka au pale maslahi yake yanapogongana na yako. Huu ni urithi wa usalama ambao hauwezi kununuliwa kwa fedha.

Hitimisho langu! Hoja ya Kuuza kila kitu ni mkato (shortcut) ya kupata maendeleo ya haraka, lakini ni maendeleo yenye gharama kubwa ya baadaye. Kama Tundu Lissu anavyohoji kisheria, mkataba mbaya ni mnyororo unaofunga vizazi ambavyo hata havijazaliwa.
Swali la msingi la kujiuliza: Je, tunataka kuwa nchi tajiri yenye raia maskini (kwa sababu kila kitu ni cha wageni), au tunataka kuwa nchi inayokua polepole lakini raia wake ni wamiliki wa uchumi wao?
Tanganyika...
20260414_175655.jpg
 
 
Jambo linaloumiza zaidi ni kuona wanaouziwa hizo raslimali zetu kwa kasi ya ajabu ni Waarabu! Na muuzaji mkuu ni mtu kutoka nchi jirani (hana uchungu wowote ule). Na jambo la kushangaza husikii raslimali za nchi yake ya asili zikiuzwa kiholela kwa hao wageni!

Huu upumbavu utaitesa sana nchi miaka ijayo
 
John Heche anena mazito juu kalia zinazotolewa toka Zanzibar ;
Huyu Saada Mkuya Salum amekua mbunge na waziri wa fedha huku bara..

Maneno muhimu kutoka kwako:

Unaelekeza mtu akienda hospital akitoa kitambulisho cha Taifa asitibiwe mpaka atoe cha Mzanzibari!!!! Ni mtu gani anaweza kuwa na kitambulisho cha Mtanzania lakini hana cha Mzanzibari?

Bila shaka ni mtu kutoka Tanganyika.

Umesema hatuna uwezo wa kutibu watu milioni 60 ambayo hiyo ni idadi ya Watanzania ambao wengi ni Watanganyika.

Je kuna siku wote wamevuka kuja kutafuta matibabu huko?

1. Saada unaweza kuwambia watu deni la Taifa ambalo kila mwezi tunalipa karibia trilioni moja na kadhaa ni kiasi gani kinatoka kwenye makusanyo ya Zanzibar?

2. Serikali za mitaa sio suala la muungano kwa katiba yetu,

Je unajua kuna wakurugenzi wa halmashauri za miji na majiji wameteueliwa kutoka Zanzibar huku Tanganyika?

Unajua kuna MADC wengi tu wameteueliwa kutoka Zanzibar wako huku bara?

Umefuatilia kwenye idara za madini, utaliii na wizara nyingi ambazo sio za Muungano kuna wakuu wa idara wangapi, wakurugenzi wa idara na maafisa wangapi kutoka Zanzibar?

Unataka Watanganyika wanaoishi huko wabaguliwe na wasipewe matibabu kwasababu ya kukosa kitambulisho cha Mzanzibari hata kama ana matibabu kadi ambayo ni sawa na bima ya afya….

Je Wazanzibari wanaoishi huku Tanganyika na wana bima za afya za NHIF nao wanyimwe matibabu?

Huyu ni waziri wa pili ndani ya mda mfupi kutoa kauli za kibaguzi dhidi ya Watanzania wengine na hakuna kauli yet kutoka kwa aliewateua… Kwahiyo huu ndio msimamo wa ccm na ndio msimamo wa wateuzi wao.

Nani anaewatuma hawa kusema haya? Maana sio bahati mbaya… nani anaewatuma kuwabagua Watanganyika?
1781066921403.jpg
 
Back
Top Bottom