Mungu anafanya miujiza au anatumia sayansi?

Mungu anafanya miujiza au anatumia sayansi?

Mimi siamini uchawi. Imani za uchawi ni ujinga tu.

Na kuhusu nguvu, imani inaweza kutengeneza nguvu kisaikolojia hata baadhi ya magonjwa yakapona, hiyo ni saikolojia tu, haihitaji Mungu awepo. Inaitwa placebo effect.

Mimi simlazimishi mtu kuamini kitu. Najua imani ni haki ya binadamu, ipo katika katiba na Universal Declaration of Human Rights tangu December 10 1948.

Mimi siamini Mungu lakini namtetea Gwajima awe na haki ya kuabudu anavyotaka. Kwa sababu haki yake ya kuamini anavyotaka ni upande mmoja tu wa shilingi, uoande w apili ni haki yangu ya kutoamini. Pande hizi mbili zipo katika haki ya freedom of conscience.

Sipo hapa kuingilia imani ya mtu au kutaka kumbadiklisha. Ukifikiria hivyo utakuwa hujanielewa. Mambo ya imani hayafai hata kujadiliwa. Kwa sababu ni mambo ya uhuru na faragha ya mtu binafsi.

Mimi naongelea ukweli. Falsafa ya epistemology. Unaposema naamini hiki, unajuaje hicho unachoamini ni kweli na si hadithi tu?
Hapa bro nadhani Kushindwa kuthibitisha kitu hakumaanishi kitu hicho hakipo.

Mfano:Kabla ya bacteria kugunduliwa, watu hawakuweza kuthibitisha kuwa kuna viumbe vidogo vinavyosababisha magonjwa. Je, hiyo ilimaanisha bacteria hawakuwepo labda? Hapana.

Maana ukilalia kwenye huo mlengo
Itabidi tum objectify MUNGU..
Ili tuweze kuthibitisha uwepo wake kwa maabara( kulingana na hoja zao zenye misingi ya Imani, ukweli, na uthibitisho.)

Kwa hiyo Sayansi na falsafa hazina uwezo wa kuthibitisha kila kitu — zinachunguza kilicho ndani ya realm ya experience na repeatability. Lakini Mungu ni mada ya metaphysics si physics.”
Mfano: Tuseme au ujiulize
Je unaamini kuna kitu kinaitwa Dhamira au Upendo??
Vipi unaweza ingia maabara uvithibitishe kuwa ni kweli kuna kitu kinaitwa upendo na ukishindwa kuthibitisha ukatae kwamba hakuna kitu kinaitwa UPENDO??

Au utumie microscope kuchunguza furaha??

Kwa hiyo mimi nadhani ni limitation zetu tu za kuona mambo kama nilivyosema hapo awali na pale kitu kitakuwa nje ya upeo wetu.

Maana tukisema tujikite kwenye kutaka kuthibitisha kila kitu ili iwe kweli basi falsafa yenyewe inaweza ikawa haina maana sana sababu nayo ni ngumu kuithibitisha kwa njia ya majaribio ya kimaabara. Tunaishi, tunahoji, tunatafuta maana kwahiyo inawezekana kukawa na chanzo cha "MAANA". Hicho chanzo wengine ndio wanakiita MUNGU.

Nb: Wengine. Sio wote.
 
Hapa bro nadhani Kushindwa kuthibitisha kitu hakumaanishi kitu hicho hakipo.

Mfano:Kabla ya bacteria kugunduliwa, watu hawakuweza kuthibitisha kuwa kuna viumbe vidogo vinavyosababisha magonjwa. Je, hiyo ilimaanisha bacteria hawakuwepo labda? Hapana.

Maana ukilalia kwenye huo mlengo
Itabidi tum objectify MUNGU..
Ili tuweze kuthibitisha uwepo wake kwa maabara( kulingana na hoja zao zenye misingi ya Imani, ukweli, na uthibitisho.)

Kwa hiyo Sayansi na falsafa hazina uwezo wa kuthibitisha kila kitu — zinachunguza kilicho ndani ya realm ya experience na repeatability. Lakini Mungu ni mada ya metaphysics si physics.”
Mfano: Tuseme au ujiulize
Je unaamini kuna kitu kinaitwa Dhamira au Upendo??
Vipi unaweza ingia maabara uvithibitishe kuwa ni kweli kuna kitu kinaitwa upendo na ukishindwa kuthibitisha ukatae kwamba hakuna kitu kinaitwa UPENDO??

Au utumie microscope kuchunguza furaha??

Kwa hiyo mimi nadhani ni limitation zetu tu za kuona mambo kama nilivyosema hapo awali na pale kitu kitakuwa nje ya upeo wetu.

Maana tukisema tujikite kwenye kutaka kuthibitisha kila kitu ili iwe kweli basi falsafa yenyewe inaweza ikawa haina maana sana sababu nayo ni ngumu kuithibitisha kwa njia ya majaribio ya kimaabara. Tunaishi, tunahoji, tunatafuta maana kwahiyo inawezekana kukawa na chanzo cha "MAANA". Hicho chanzo wengine ndio wanakiita MUNGU.

Nb: Wengine. Sio wote.
Sawa kushindwa kuthibitisha kitu hakumaanishi kitu hakipo.

Kwa sababu juna vitu vipo na hatujaweza kuvithibitisha.

Lakino pia, hakumaanishi kitu kipo.

Kwa sababu tunaweza kujitungia hadithi tu ya uongo, tukaiamini kuwa ni ya ukweli, tukashindwa kuithibitisha kuwa ni ya ukweli, kwa sababu si ya ukweli.

Sasa, unaposhindwa kuthibitisha kitu, ukikiamini, unajuaje unaamini ukweli na si uongo?

Utajuaje hii habari ninayoamini ni ukweli na si uongo?
 
Umegunduaje mkuu ili tupate uelewa sote kwa pamoja tuache kujidanganya kwamba yupo wakati hayupo.
Kisichokuwepo hakipo kwa namna yoyote ile ya kuthibitishika kipo.

Mungu hayupo kwa namna yoyote ile ya kuthibitishika yupo.

Mungu ni dhana ya kufikirika, fictional character.

Kama unapinga basi thibitisha uwepo wa huyo Mungu.

Pia eleza ulijuaje Mungu yupo, na si imani za kusadikika na kufikirika tu.
 
Siyo kwamba "kupaa," na kutembea juu ya maji na kuduplicate samaki na mikate kulitumia sayansi ambayo hatuijui bado? Kwa watu wa kale sayansi iliyopo Leo kwao ni miujiza mikubwa.
Mfano uwepo wa radio and the likes

Niliwahi kusoma kitabu Cha umsolopaganzi Kuna article aliandika kuwa wakati wanafanya tafiti za kutafuta Mali ktk mapango wakajikuta wametokea ktk jamii ya watu wasio na ufahamu wa technology na jamii hiyo ilikuwa ni ya Wala nyama za watu Jamaa Waka taka kuwavamia Sasa kina msolopaganzi walikuwa wameshika bunduki wakapiga juu Risasi basi wale Jamaa waliposikia mlio wa Risasi and if I'm not mistaken Kuna Risasi ili mjeruhi mtu Mmoja katika jamii ya wale Wala nyama

Basi wale Wala nyama unaambiwa baada ya kuona lile tukio wakaamini kina msolopaganzi ni miungu Toka mbinguni 😂😂😂😂

Wale Jamaa wote wakapiga magoti na kuanza kusujudu wakawa wanawaomba miungu (kina msolopaganzi) wawasamehe basi kuanzia siku hiyo kina msolopaganzi wakawa wanapewa treatment as miungu na wale watu wa jamii ya Wala nyama 😂😂😂

So kina msolopaganzi ikawa wame nusurika kuliwa nyama

Yote tu ni kwasababu Ile jamii ilikuwa haijui lolote kuhusu ulimwengu wa technology na science
 
Sawa kushindwa kuthibitisha kitu hakumaanishi kitu hakipo.

Kwa sababu juna vitu vipo na hatujaweza kuvithibitisha.

Lakino pia, hakumaanishi kitu kipo.

Kwa sababu tunaweza kujitungia hadithi tu ya uongo, tukaiamini kuwa ni ya ukweli, tukashindwa kuithibitisha kuwa ni ya ukweli, kwa sababu si ya ukweli.

Sasa, unaposhindwa kuthibitisha kitu, ukikiamini, unajuaje unaamini ukweli na si uongo?

Utajuaje hii habari ninayoamini ni ukweli na si uongo?
Haps itstegeme
Sawa kushindwa kuthibitisha kitu hakumaanishi kitu hakipo.

Kwa sababu juna vitu vipo na hatujaweza kuvithibitisha.

Lakino pia, hakumaanishi kitu kipo.

Kwa sababu tunaweza kujitungia hadithi tu ya uongo, tukaiamini kuwa ni ya ukweli, tukashindwa kuithibitisha kuwa ni ya ukweli, kwa sababu si ya ukweli.

Sasa, unaposhindwa kuthibitisha kitu, ukikiamini, unajuaje unaamini ukweli na si uongo?

Utajuaje hii habari ninayoamini ni ukweli na si

Sawa kushindwa kuthibitisha kitu hakumaanishi kitu hakipo.

Kwa sababu juna vitu vipo na hatujaweza kuvithibitisha.

Lakino pia, hakumaanishi kitu kipo.

Kwa sababu tunaweza kujitungia hadithi tu ya uongo, tukaiamini kuwa ni ya ukweli, tukashindwa kuithibitisha kuwa ni ya ukweli, kwa sababu si ya ukweli.

Sasa, unaposhindwa kuthibitisha kitu, ukikiamini, unajuaje unaamini ukweli na si uongo?

Utajuaje hii habari ninayoamini ni ukweli na si uongo?
Kitu chochote ukikitafutia sababu
Huwezi kosa kaka.
 
Unaweza share ugunduzi wako hapa...
Maana hapa umetoa tu mtizamo..

Tuanzie hapa

Ugunduzi ni nini??
Alafu share gunduzi zako kama hutojali.

Kisichokuwepo hakipo kwa namna yoyote ile ya kuthibitishika kipo.

Mungu hayupo kwa namna yoyote ile ya kuthibitishika yupo
Sawa upo sahihi pia

Mungu ni dhana ya kufikirika, fictional character.

Pitia nyuzi zilizopita...si kila kitu kinaweza thibitishwa mkuu. Huwezi ingia lab ukathibitishe huzuni. Je kushindwa kuthibitisha inamaana hamna kitu kinaitwa huzuni??
Kama unapinga basi thibitisha uwepo wa huyo Mungu.
Asa hapa mkuu ukisema "imani za kusadikika unakosea". Maana tutaanza kuchambua tena nini maana ya Imani na kwanini watu wanaabudu. Majibu yatakayokuja hapa karibu yote yatakuwa ni based on subjective perspective... Ni ngumu kuthibitisha vitu vya subconscious
Pia eleza ulijuaje Mungu yupo, na si imani za kusadikika na kufikirika
 
Ndio kaka. Ni wewe tu na imani yako.
Na namna unavyoishi na mazingira yako.
Vizuri.

Sasa umeturudisha kwenye swali langu la epistemology.

Unapokuwa na imani fulani unahakikishaje imani hiyo ipo katika ukweli na si kitu tu ambacho umekiamini tu bila ya kuwa kweli?
 
Vizuri.

Sasa umeturudisha kwenye swali langu la epistemology.

Unapokuwa na imani fulani unahakikishaje imani hiyo ipo katika ukweli na si kitu tu ambacho umekiamini tu bila ya kuwa kweli?
Vizuri.

Sasa umeturudisha kwenye swali langu la epistemology.

Unapokuwa na imani fulani unahakikishaje imani hiyo ipo katika ukweli na si kitu tu ambacho umekiamini tu bila ya kuwa kweli?

Imani iliyo hai mara nyingi huambatana na mguso wa ndani wa kweli yaani ukisema naamini katika nguvu fulani, hiyo inatakiwa iambatane na mguso wa ndani sio kukariri tu kwamba Imani yako ni hii lazima uifate.

Mfano rahisi;

Unapenda mwanamke fulani...

Lakini imani yako inakwambia huyu hafai kuwa mama wa wanao..na unapata mguso wa kutomkubali kuwa mke.

Hii ikifanya kazi basi Imani yako inakua kweli.

Ukweli unaweza kuwa ni nini au ni upi??

Kama ulivyouliza.

Ukweli pia ni falsafa.

Ukweli ni kile kinachofanya kazi kikawaida katika maisha halisi.

Sasa hapa kulingana na ulivyouliza...

Kama Imani yako na msukumo wako unafanya kazi katika misingi ya UKWELI, basi Imani hiyo ni sahihi kwako na vice versa is True.

Na kuamini ni kitu ambacho ni subjective sasa.

Sasa ndio maana tukisema tubaki katika misingi tu ya hao epistemologist ile point ya mwisho ya kufanya justification inarudi kuwa ngumu maana

Matokeo ya Imani yanaweza husisha vitu ambavyo ni subconscious au kama tulivyosema hapo juu kwamba ni ngumu kuthibitisha kila kitu.

Hivyo basi kama ina work kwako basi hiyo ni sahihi kwako maana si umeamua kuiamini hiyo.

Easy.
 
Imani iliyo hai mara nyingi huambatana na mguso wa ndani wa kweli yaani ukisema naamini katika nguvu fulani, hiyo inatakiwa iambatane na mguso wa ndani sio kukariri tu kwamba Imani yako ni hii lazima uifate.

Mfano rahisi;

Unapenda mwanamke fulani...

Lakini imani yako inakwambia huyu hafai kuwa mama wa wanao..na unapata mguso wa kutomkubali kuwa mke.

Hii ikifanya kazi basi Imani yako inakua kweli.

Ukweli unaweza kuwa ni nini au ni upi??

Kama ulivyouliza.

Ukweli pia ni falsafa.

Ukweli ni kile kinachofanya kazi kikawaida katika maisha halisi.

Sasa hapa kulingana na ulivyouliza...

Kama Imani yako na msukumo wako unafanya kazi katika misingi ya UKWELI, basi Imani hiyo ni sahihi kwako na vice versa is True.

Na kuamini ni kitu ambacho ni subjective sasa.

Sasa ndio maana tukisema tubaki katika misingi tu ya hao epistemologist ile point ya mwisho ya kufanya justification inarudi kuwa ngumu maana

Matokeo ya Imani yanaweza husisha vitu ambavyo ni subconscious au kama tulivyosema hapo juu kwamba ni ngumu kuthibitisha kila kitu.

Hivyo basi kama ina work kwako basi hiyo ni sahihi kwako maana si umeamua kuiamini hiyo.

Easy.
Unazunguka maneno mengi lakini jibu la msingi hujatoa.

Kuna dini maelfu zote zinaamini Mungu wake ndiye wa kweli.

Unapoamini Mungu, unajuaje Mungu wako ndiye wa kweli hao wengine wote si wa kweli?
 
Unazunguka maneno mengi lakini jibu la msingi hujatoa.

Kuna dini maelfu zote zinaamini Mungu wake ndiye wa kweli.

Unapoamini Mungu, unajuaje Mungu wako ndiye wa kweli hao wengine wote si wa kweli?
Umegoma tu kuelewa.
We Imani unaithibitishaje kuwa ni kweli??

Tumetoka kuongelea subjectivity hapa.
Unataka niseme Mungu wa fulani sio sahihi kama MUNGU wangu ili iweje wakati kila mtu ana mapokeo yake??

Au utataka nianze kuhoji
Kwanini hauko sahihi kwa imani yako kama ilivyo imani yangu??
 
Umegoma tu kuelewa.
We Imani unaithibitishaje kuwa ni kweli??

Tumetoka kuongelea subjectivity hapa.
Unataka niseme Mungu wa fulani sio sahihi kama MUNGU wangu ili iweje wakati kila mtu ana mapokeo yake??

Au utataka nianze kuhoji
Kwanini hauko sahihi kwa imani yako kama ilivyo imani yangu??
Siongelei imani, naongelea ukweli.

Unaelewa hilo?
 
Ndio maana nimesema chochote unachokiamini so long as kinakuletea mguso wa ukweli basi endelea kukiamini.
Hao wote wako sawa kwa Imani zao.
kujua yupi ni yupi utahitaji kuthibitisha scientifically kama unavyotaka ili upate majibu yatakayo kuridhisha.

na ili tuthibitishe basi tum objectify MUNGU. Ukishamaliza kumobjectify nenda kaobjectify na wengine lab then ndio upime yupi ni bora kuliko mwingine. Kitu ambacho hamna mwenye uwezo nacho.

Hata ww ambaye huamini kuwa yupo pia uko sahihi.
Umegoma tu kuelewa.
We Imani unaithibitishaje kuwa ni kweli??

Tumetoka kuongelea subjectivity hapa.
Unataka niseme Mungu wa fulani sio sahihi kama MUNGU wangu ili iweje wakati kila mtu ana mapokeo yake??

Au utataka nianze kuhoji
Kwanini hauko sahihi kwa imani yako kama ilivyo imani yangu??
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom