Mungu anafanya miujiza au anatumia sayansi?

Mungu anafanya miujiza au anatumia sayansi?

Kama kila chenye order kinatakiwa kuwa na mpangaji hiyo maana yake Mungu hawezi kuwepo.
Hatujui Mungu alianzaje wala yukoje. Ila ushahidi unaonyesha vitu tata kama magari, kompyuta ni, havitokei vyenyewe tu. Sasa ulimwengu na viumbe hai ni tata zaidi ya kompyuta na magari.
 
Hatujui Mungu alianzaje wala yukoje. Ila ushahidi unaonyesha vitu tata kama magari, kompyuta ni, havitokei vyenyewe tu. Sasa ulimwengu na viumbe hai ni tata zaidi ya kompyuta na magari.
Sasa kama vitu tata havitokei vyenyewe tu huoni kwamba hoja hiyo maana yake Mungu muumba vyote hawezi kuwapo, kwa sababu na yeye atahitaji kusababishwa kuwapo na kingine au mwingine, na mwingine atahitaji kusababishwa kuwapo na mwingine, ad nauseam, ad infinitum?

Huoni kuwa hiyo hoja ya vitu tata haviwezi kutokea vyenyewe tu, ni lazima visababishwe, ni hoja ya kuthibitisha Mungu hayupo, si hoja ya kuthibitisha Mungu yupo?
 
Kuna stori kuwa Columbus alipokuwa anaondoka kisiwa fulani huko Amerika aliwaambia wenyeji wampe chakula cha safari. Wakagoma. Akasema mkigoma kesho nitafanya miujiza. Nitautia mwezi giza. Kweli kesho yake mwezi uliingiwa giza. Wenyeji wakamsujudu Columbus na kumpa chakula. Waliona miujiza mtu kuutia mwezi giza. Lakini Columbus alitumia sayansi. Alijua habari za kupatwa kwa mwezi na mzunguko wake.

Binadamu anaweza kurusha mzinga na ukaenda kutua sehemu anayotaka. Anaangalia umbali alipo adui, spidi ya mzinga, joto, mgandamizo wa hewa, spidi ya upepo nk. Anaingiza yote haya(Variables)kwenye formula na kupata angle anayopaswa kuweka mzinga wake. Na kweli mzinga unaenda kutua alipopanga.

Si Mungu naye anapotabiri mambo hutumia formula kama hiyo. Anapotabiri mfano kifo anaingiza mabilioni ya variables kumhusu mtu huyo kwenye formula. Alichokula, mawazo yake(Brain waves) maneno anayoongea, afya yake, watu wanaomzunguka, hali ya hewa. . . Yaani anaingiza kila kitu kinachomhusu mtu huyo kwenye formula kisha anapata jibu kuwa kesho Absalomu mwana wa Daudi atakufa kwa kunaswa kwenye mti. Hafanyi miujiza, anafanya hesabu. "Miujiza" inawezekana bila sayansi?
Naomba afanye miujiza ili tupate katiba mpya na TANGANYIKA ibaki mikono salama.
 
Soma hesabu utapata majibu yote. Mathematics is the language of the universe/ nature. And God is the Greatest Mathematicians
 
Sasa kama vitu tata havitokei vyenyewe tu huoni kwamba hoja hiyo maana yake Mungu muumba vyote hawezi kuwapo, kwa sababu na yeye atahitaji kusababishwa kuwapo na kingine au mwingine, na mwingine atahitaji kusababishwa kuwapo na mwingine, ad nauseam, ad infinitum?

Huoni kuwa hiyo hoja ya vitu tata haviwezi kutokea vyenyewe tu, ni lazima visababishwe, ni hoja ya kuthibitisha Mungu hayupo, si hoja ya kuthibitisha Mungu yupo?
Tunaoamini uwepo wa Mungu tunarudi nyuma na kukwama hapo kwenye chanzo cha Mungu. Hatujui chanzo chake. Kama ambavyo wanasayansi wanavyokuja kukwama kwenye singularity. Lakini hilo haliwazuii kufanyia kazi shahidi zingine za kisayansi.
 
Mungu ni zaidi ya Science
Anauwezo wa ku control chochote na ni creative

Mfano mdogo hapa duniani kuna mimea ya aina nyingi sana
Hayo kisa kusema Neno
Tu Ardhi itoe mimea
Na Ardhi ikatoa

Anachosema vitu vinatii
He manipulates matter

Inapoandikwa kwamba Mungu alisema na ardhi itoe mimea haiku wa mazingaombwe. Ni sawa na Magufuli aliposema " Ujengwe Uwanja wa ndege chatochato"

Andiko Hilo Lina maanisha kwamba Mungu aliagiza wanasayansi wake( Ambao yeye ndio ali wa train watengeneze udongo ambao utaweza kuzalisha mimea)
 
Tunaoamini uwepo wa Mungu tunarudi nyuma na kukwama hapo kwenye chanzo cha Mungu. Hatujui chanzo chake. Kama ambavyo wanasayansi wanavyokuja kukwama kwenye singularity. Lakini hilo haliwazuii kufanyia kazi shahidi zingine za kisayansi.
Wanasayansi wakikwama kwenye singularity hakuna hoja ya kisayansi inayokuwa contradicted.

Wanasayansi hawajawahi kusema wanajua kila kitu. Hawajawahi kusema kila kitu tata ni lazima kisababishwe na kingine. Na hata wangesema hivyo, sayansi imejengwa katika misingi ya kujiongeza kwa kujikosoa na kujisahihisha.

Wewe kusema kuwa kila kitu tata ni lazima kiwe kimesababishwa hakiwezi kutokea chenyewe tu, hapo hoja ya kuwepo Mungu muumba vyote imekuwa contradicted.

Unaelewa tofauti inayofanya mfano wako usiwe na maana hapo?
 
Unathibitishaje kisichokuwepo?

Kisichokuwepo hakipo kwa namna yoyote ile ya kuthibitishika kipo.
Umekuja na askari ghetoni kwangu ukidai binti yako yupo ghetoni kwangu. Mimi nakwambia hayupo, kuthibitisha Nina fungua mlango pekua chumba kizima Ku kuthibitisha kwamba binti yako hayupo chumba ni kwangu.

Sisi tunao sema Mungu yupo tuna a mini Mungu yupo. Wewe unae sema Mungu hayupo, una uhakika na unajua kwamba Mungu hayupo. So tunataka ututhibitishie kwamba Mungu hayupo kwa sababu wewe ndio unajua hayupo
 
Soma post #22 na #29 hii hoja imeshapanguliwa kirahisi tu.

Hii ni hoja ya kuthibitisha Mungu hayupo na hawezi kuwapo, si hoja ya kuthibitisha Mungu yupo.
Ngoja nikaitazame
 
Wanasayansi wakikwama kwenye singularity hakuna hoja ya kisayansi inayokuwa contradicted.

Wanasayansi hawajawahi kusema wanajua kila kitu. Hawajawahi kusema kila kitu tata ni lazima kisababishwe na kingine. Na hata wangesema hivyo, sayansi imejengwa katika misingi ya kujiongeza kwa kujikosoa na kujisahihisha.

Wewe kusema kuwa kila kitu tata ni lazima kiwe kimesababishwa hakiwezi kutokea chenyewe tu, hapo hoja ya kuwepo Mungu muumba vyote imekuwa contradicted.

Unaelewa tofauti inayofanya mfano wako usiwe na maana hapo?
Kwenye singularity kanuni za kisayansi hazifanyi kazi. Zinakwama. Lakini hawaachi kuzitumia. Kwa waamini Mungu, inapofika chanzo cha Mungu ushahidi unaoonyesha kuwa vitu tata vyote vinaumbwa unakwama, lakini hatuachi kuutumia kutuaminisha kuwa tumeumbwa na ulimwengu umeumbwa.
 
Mpangilio gani? Unajuaje ni mpangilio na si anthropic bias/ anthropic principle tu? Nguvu gani? Unajuaje inajitambua? Unajuaje imehusika kupanga?

Unajua kwa kutazama matokeo yake. Kwa mfano mfumo wa mwili wa binadamu jinsi unavyo function, hauwezi kuwa umetokea wenyewe tu bila ya uwepo wa a smart and very intelligent brain behind it
Kama kila kilicho na order kinahitaji kupangwa, unaelewa kuwa, ujiondoa special pleading fallacy, hiyo ni hoja ya kwamba Mungu mpanga vyote hawezi kuwepo?

Sidhani kama Special pleading fallacy inaingia kwenye hoja ya Lycaon pictus
 
Kwenye singularity kanuni za kisayansi hazifanyi kazi. Zinakwama. Lakini hawaachi kuzitumia. Kwa waamini Mungu, inapofika chanzo cha Mungu ushahidi unaoonyesha kuwa vitu tata vyote vinaumbwa unakwama, lakini hatuachi kuutumia kutuaminisha kuwa tumeumbwa na ulimwengu umeumbwa.
Kwa sababu katika sayansi kuna kanuni kwamba hatujui kila kitu. Tunaweza kuwa tumekosea lakini tukajua zaidi tukajiongeza.

Ndiyo maana kanuni za Newtonian classical mechanics zinafanya kazi katika context ya Newtonian classical mechanics, hazifanyi kazi katika Einstenian Relativistic physics, lakini hilo halitufanyi tutumie Einsteinian Relativistic physics popote pale.

Kwa sababu hatuhitaji Einsteinian Relativistic physics kwenye non Relativistic setting.

Kwenye sayansi kama nyundo inatosha kung'oa msumari huhitaji kutumia winch hata kama winch lina nguvu zaidi.

Kanuni kutofanya kazi si kanuni kuwa contradicted. Hayo ni mambo mawili tofauti.

Kanuni za Newton hazifanyi kazi katika speeds zinazokaribia speed ya mwanga, hapo tunahitaji kanuni za Einstein.

Lakini, ukweli huo hau contradict kanuni za Newton, unatuonesha tu kuwa kanuni za Newton domain yake si Relativistic speeds zikizo karibu na speeds za mwanga, domain yake ni speeds ndogo za kila siku hapa duniani.

Unachanganya suala la domain ya kanuni na kanuni kuwa contradicted.

Tofauti ya mfano wako na habari za kila kitu tata kuhitaji kusababishwa na muumba ni kwamba kanuni hii ina contradict uwepo wa Mungu.

Ukisema kila kilicho tata ni lazima kiumbwe na kingine hapo umeshasema kuwa Mungu muumba vyote hawezekani kuwapo.

Na kusema hujui Mungu katokeaje hujaepuka logic kwamba kanuni hii ina contradict uwepo wa Mungu. Inawezekana hujui Mungu katokeaje kwa sababu hayupo. Ni muhisika katika hadithi ya kuungaunga tu. Ushawahi kufikiria hilo?

Huelewi wapi hapo?
 
Unajua kwa kutazama matokeo yake. Kwa mfano mfumo wa mwili wa binadamu jinsi unavyo function, hauwezi kuwa umetokea wenyewe tu bila ya uwepo wa a smart and very intelligent brain behind it


Sidhani kama Special pleading fallacy inaingia kwenye hoja ya Lycaon pictus
Wewe mbona unarudia hoja niliyokwisha ipangua bila ku address point yangu niliyoitumia kuipangua hiyo hoja?

Hata umeelewa point yangu ni nini?

Unaweza kuirudia point yangu kwa maneno yako mwenyewe ili nielewe kuwa umeielewa?
 
Umekuja na askari ghetoni kwangu ukidai binti yako yupo ghetoni kwangu. Mimi nakwambia hayupo, kuthibitisha Nina fungua mlango pekua chumba kizima Ku kuthibitisha kwamba binti yako hayupo chumba ni kwangu.

Sisi tunao sema Mungu yupo tuna a mini Mungu yupo. Wewe unae sema Mungu hayupo, una uhakika na unajua kwamba Mungu hayupo. So tunataka ututhibitishie kwamba Mungu hayupo kwa sababu wewe ndio unajua hayupo
Unataka nikuthibitishiaje Mungu hayupo?

Wakati wewe unayedai Mungu yupo, huna uthibitisho wa uwepo wake.

Mungu hayupo kwa namna yoyote ile ya kuthibitishika yupo.

Ukikataa Mungu hayupo, thibitisha yupo.

Ukishindwa kuthibitisha Mungu yupo, ni kwamba hayupo.
 
Kwa sababu katika sayansi kuna kanuni kwamba hatujui kila kitu. Tunaweza kuwa tumekosea lakini tukajua zaidi tukajiongeza.

Ndiyo maana kanuni za Newtonian classical mechanics zinafanya kazi katika context ya Newtonian classical mechanics, hazifanyi kazi katika Einstenian Relativistic physics, lakini hilo halitufanyi tutumie Einsteinian Relativistic physics popote pale.

Kwa sababu hatuhitaji Einsteinian Relativistic physics kwenye non Relativistic setting.

Kwenye sayansi kama nyundo inatosha kung'oa msumari huhitaji kutumia winch hata kama winch lina nguvu zaidi.

Kanuni kutofanya kazi si kanuni kuwa contradicted. Hayo ni mambo mawili tofauti.

Kanuni za Newton hazifanyi kazi katika speeds zinazokaribia speed ya mwanga, hapo tunahitaji kanuni za Einstein.

Lakini, ukweli huo hau contradict kanuni za Newton, unatuonesha tu kuwa kanuni za Newton domain yake si Relativistic speeds zikizo karibu na speeds za mwanga, domain yake ni speeds ndogo za kila siku hapa duniani.

Unachanganya suala la domain ya kanuni na kanuni kuwa contradicted.

Tofauti ya mfano wako na habari za kila kitu tata kuhitaji kusababishwa na muumba ni kwamba kanuni hii ina contradict uwepo wa Mungu.

Ukisema kila kilicho tata ni lazima kiumbwe na kingine hapo umeshasema kuwa Mungu muumba vyote hawezekani kuwapo.

Na kusema hujui Mungu katokeaje hujaepuka logic kwamba kanuni hii ina contradict uwepo wa Mungu. Inawezekana hujui Mungu katokeaje kwa sababu hayupo. Ni muhisika katika hadithi ya kuungaunga tu. Ushawahi kufikiria hilo?

Huelewi wapi hapo?
Nimesema ushahidi unaonyesha(sikumbuki kusema lazima) vitu tata huwa vimeumbwa. Lakini ushahidi huu haufai kuelezea chanzo cha Mungu ambaye tunasema hajaumbwa na mwanzo wa vitu vyote. Inafanana na ulivyosema. Kanuni za Newton haziwezi kuelezea Relativistic Speed.

Ushahidi huo unatosha kutuaminisha kuwa ulimwengu na sisi tumeumbwa. Tutakapokuja kwa muumbaji ushahidi huu hauwezi kufanya kazi kama ambavyo kanuni za Newton zinavyokwama kuelezea Quantum Mechanics. Lakini haimaanishi hazifai. Wala ushahidi wetu kushindwa kufafanua uwepo wa Mungu haimaanishi haufai.

Waamini Mungu hatusemi tunajua kila kitu kumhusu. Amesema njia zake hazichunguziki. Tunaamini tu.
 
Kuna stori kuwa Columbus alipokuwa anaondoka kisiwa fulani huko Amerika aliwaambia wenyeji wampe chakula cha safari. Wakagoma. Akasema mkigoma kesho nitafanya miujiza. Nitautia mwezi giza. Kweli kesho yake mwezi uliingiwa giza. Wenyeji wakamsujudu Columbus na kumpa chakula. Waliona miujiza mtu kuutia mwezi giza. Lakini Columbus alitumia sayansi. Alijua habari za kupatwa kwa mwezi na mzunguko wake.

Binadamu anaweza kurusha mzinga na ukaenda kutua sehemu anayotaka. Anaangalia umbali alipo adui, spidi ya mzinga, joto, mgandamizo wa hewa, spidi ya upepo nk. Anaingiza yote haya(Variables)kwenye formula na kupata angle anayopaswa kuweka mzinga wake. Na kweli mzinga unaenda kutua alipopanga.

Si Mungu naye anapotabiri mambo hutumia formula kama hiyo. Anapotabiri mfano kifo anaingiza mabilioni ya variables kumhusu mtu huyo kwenye formula. Alichokula, mawazo yake(Brain waves) maneno anayoongea, afya yake, watu wanaomzunguka, hali ya hewa. . . Yaani anaingiza kila kitu kinachomhusu mtu huyo kwenye formula kisha anapata jibu kuwa kesho Absalomu mwana wa Daudi atakufa kwa kunaswa kwenye mti. Hafanyi miujiza, anafanya hesabu. "Miujiza" inawezekana bila sayansi?
Sayansi inachoweza ni kuchunguza kazi za Mungu
Na kuzitumia kufanikisha baadhi ya Vitu
Na Mungu ndio amempa mwanadamu akili ya kuweza kuchunguza kazi zake
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom