Mjadala huru: Gesi ya Tanzania ni ya nani?

Mjadala huru: Gesi ya Tanzania ni ya nani?

Wewe ndio muongo kabsa,wakti nafanya field bandari ya mtwara mwaka huu mwezi wa sita,nyumba niliyokuwa nakaa tulikuwa tumefungiwa gesi maeneo ya kiyangu karibu na mtwara tech.

Sent from my TECNO KB8 using JamiiForums mobile app
Ulikuwa Unafanya field na ukashindwa kuelewa alichokuwa anamaanisha [emoji706]
 
Wakuu naomba mjadala huu usiegemee upande wowote wa siasa au dini naomba ujikite kwenye hoja

Naomba kujua gesi inayochimbwa Tanzania n Mali ya nani?

Kama n Mali ya watanzania mbona

Gharama ya gesi ya kupikia majumban ipo juu Sana hailet uhalisia Kama inamikiwa.na watanzania

Mbona gharama za.umeme zinazid kupanda lakn bado gesi hyo inataka ipelekwe Kenya je hapa Tanzania imefika kila mkoa wilaya na vijiji?

Mbona umeme unakatika katika huku tukiambiwa kina Cha maji kimepungua katika mabwawa yetu mbona gesi haizungumziwi kuwa nayo imepungua au vp?

Wakuu karibuni kwa mjadala.huru
Hii gas ni ya Watanzania ila imekuwa kama nguruwe aliyevalishwa kidani cha dhahabu. Hajui thamani yake.
 
Hii gesi kipindi inaanza ilisifiwa sana na awamu ya nne kuwa ni mkombozi kumbe ilikuwa kinyume chake.Imekuwa mkombozi kwa voingozi wa awamu ya nne maana wao walichukua chao mapema kwa kumuuzia mwekezaji na kumpa umiliki zaidi ya miaka 99 na mwekezaji naye kuwauzia tanesco ambao nao wanatuuzia cha juu.Nchi ya ajabu sana hii.
Kuna viongozi wanasubiriwa wafe tu ili izi mali zirudi serikalini
 
Kwa ufupi ni hivi:-

1. Gesi iliyogunduliwa Tanzania ni takribani 57 TRILLION CUBIC FEET, na kati ya hizo, around 7 TRILLION CUBIC FEET ziligunduliwa Awamu ya Kwanza na around 50 Trillion Cubic Feet zimegunduliwa awamu ya 4.

2. Hadi sasa, gesi ambayo imeanza kuchimbwa ni zile 7 TRILLION Cubic Feet ambazo iligunduliwa wakati wa Mwalimu. Gesi hii ipo Songosongo na ndio inazalisha umeme pale Ubungo, na nyingine ni ile ya Mtwara ambayo inazalisha umeme pale Kinyerezi.

3. Zile around 50 TRILLION CUBIC FEET bado HAZIJAGUSWA!!

4. Kwavile gesi iliyoanza kuchimbwa ni ile from 7 TCF, kwa kiasi kikubwa gesi hii inatumika tu kuzalisha umeme na sio kutumika kama nishati ya kupikia majumbani! TPDC walifanya Pilot Project kuhusu kutumia gesi majumbani.

Kwa Dar es salaam, walianzia Mikocheni kwenye nyumba zao. Hata hivyo, hilo litakuwa more effective zikishachimbwa zile 50 TCF kwa sababu ndiyo nyingi zaidi.

5. Kwanini bado kuna tatizo la umeme: Baada ya JK kuivuta ile gesi ya Mtwara hadi Kinyerezi, lengo lilikuwa ni kujenga 4 power generations plants pale Kinyerezi. Yeye alifanikiwa kujenga Kinyerezi I, kisha akaanza Kinyerezi II lakini wakati ikiwa hatua ya awali kabisa muda wake wa kuwa madarakani.

Matarajio ilikuwa JPM ambae alimfuatia angemaliza ile Kinyerezi II, kisha ajenge Kinyerezi III na IV. Hata hivyo, sijui alishauriwa na nani... bila shaka aliambiwa umeme uliopo unatosha kwa sasa, kwahiyo JPM akapiga chini Kinyerezi III na IV na kuhamia kwenye Bwawa la Nyerere!!

HOWEVER... tatizo la umeme Tanzania ni zaidi ya kiasi kinachozalishwa! Leo hii itokee by chance kesho tuwe tuna zaidi ya 1,000,000 MW of umeme bado tatizo la umeme litendelea kuwepo kutokana na miundombinu chakavu!!

Kwa umeme huu huu tulionao, lau kama miundombinu ingekuwa mizuri basi tatizo lingekuwa dogo sana kwa sababu ni kweli pia power consumption bado ni ndogo!!

WAMILIKI?!

Both, Gesi ya Songosongo na ile ya Mtwara inamilikiwa na kampuni za kigeni pamoja na serikali kupitia TPDC!!
Man Chige, well articulated
 
Gharama ya gesi ya kupikia majumban ipo juu Sana hailet uhalisia Kama inamikiwa.na watanzania

Gesi inayotumika kupikia kwenye mitungi sio gesi inayochimbwa Mnazo Bay, Songosongo au sehemu yoyote ya bahari Mtwara au Lindi...

Gesi asili hadi sasa inatumika kuzaliwha umeme wa Tanesco, baadhi ya viwanda na kwa majumbani ni sehemu chache zenye kufikiwa kama UDSM, kota za TPDC, maeneo fulani ya Malakuwa hapo, baadhi ya nyumba Lindi na Mtwara (miradi ya kisiasa)
 
Mbona shilika la maendeleo la petroli linasema gesi asilia inaweza kutumika majumbani na ni salama zaidi kuliko LPG.

Mwaka 2019 kulikuwa kuna mpango WA kusambaza mabomba ya gesi majumbani mtwara sijui imeishiwa wapi.

Na pia kwenye vipindo vya TBC, TPDC wanadai kuwa na mpango WA kuisambaza gesi majumbani dar es salaam

Inatumika majumbani lakini inasambazwa kwa kujenga mtandao wa mabomba na vipunguza pressure kama unavyoona mfumo wa umeme, maji au simu za waya...
 
Hivi hio gesi haifanani na ile ya Urusi? Haiwezekani kuzalisha umeme au ndo itakua gharana zake ni kubwa sana...
Zaidi ya 50% ya umeme unaozalishwa Tanzania unatokana na hiyo gesi...

Gesi ya Songosongo ambayo mitambo ya kuzalishia umeme ndo ile unayoiona Ubungo na Gesi ya Msimbati ndo ile ambayo mitambo yake ya kuzalishia umeme ipo Kinyerezi. Kiwango kingine ndicho kinaendesha mitambo ya IPTL ambayo zamani ilikuwa inatumia mafuta mazito!

Leo hii ukikata ile gesi, nchi inaingia GIZANI like never before!
 
Mkuu ;nadhani umepanick .

Kwakua unauzoefu wa matumizi ya gas asilia, ni Bora ukafafanua kwa manufaa ya wale wasio Wana Ccm.

Kumbuka hapa tumetofautiana uelewa, Kuna wale wanao dhani Ile mitumgi ya Olex gas , Taifa gas, mihan gas , Orenge gas , namingine ambayo sikumbuki, inajazwa gas ya Mtwara.

Wapo wenzangu namimi tulio ambiwa na tukaamini kua, gas asilia yayiwezi kujazwa kwenye mitumgi ikaleta Tija.

Matumizi yake isafirishwe kwa Bomba hadi eneo la tukio, au kijengwe kiwanda Cha kuichakata Ili , uweze kuhifaziwa kwenye mitumgi.

Je ukweli ni upi?
Gesi ya Mtwara itatumika pia majumbani lakini sio kwa kujazwa kwenye mitungi. Plan iliyopo ni kusambaza network ya mabomba, na ndivyo inafanyika duniani.

Hata TPDC waliitisha hiyo tenda ya kusambaza miuondombinu! All in all, tukumbuke hilo litafanyika kwa ukubwa pale gesi iliyogunduliwa from 2010's itakapoanza kuchimbwa na sio kutegemea hii ambayo imeshaanza kuchimbwa ambayo basically, sio nyingi sana.

Ilivyo ni kwamba, natural gas inapochimbwa inakuwa na "matakataka" (call them byproducts) mengine, na ndo maana inapitia kwenye processing plant kwa ajili ya kuchakatwa!!

Ikishachakatwa, nyingine itasafirishwa nje ya nchi baada ya kuwa liquified na nyingine itasafirishwa kwa njia pipe kwenda sehemu mbalimbali.

Lile bomba ambalo lilijengwa back 2013 ndilo bomba kuu litakalochukua gesi kutoka kwenye processing plant. Aidha kutakuwa na pipelines network itakayosafirisha gesi sehemu mbalimbali lakini source yake itakuwa ndo hilo bomba kuu!!

Anyway, hiyo ndo plan... lakini plan ni jambo moja na kufanya ni jambo lingine. Kwa sasa, yapo baadhi ya maeneo ambayo yameshaanza kutumia hiyo gesi kupitia pilot project.
 
Zaidi ya 50% ya umeme unaozalishwa Tanzania unatokana na hiyo gesi...

Gesi ya Songosongo ambayo mitambo ya kuzalishia umeme ndo ile unayoiona Ubungo na Gesi ya Msimbati ndo ile ambayo mitambo yake ya kuzalishia umeme ipo Kinyerezi. Kiwango kingine ndicho kinaendesha mitambo ya IPTL ambayo zamani ilikuwa inatumia mafuta mazito!

Leo hii ukikata ile gesi, nchi inaingia GIZANI like never before!
Vipi kuhusu mtera mbona jamaa wanatuambja bwawa limekauka kwaio kunakua na mgao wa umeme? Je hsiwezekani hio gesi ikato 100% umeme?
 
Vipi kuhusu mtera mbona jamaa wanatuambja bwawa limekauka kwaio kunakua na mgao wa umeme? Je hsiwezekani hio gesi ikato 100% umeme?
Nadhani JK na JPM walikuwa na maono tofauti....

Baada ya kuvuta gesi kutoka Mtwara hadi Kinyerezi, plan ya JK ilikuwa kujenga 4 Power Generation Plants pale Kinyerezi... yaani Kinyerezi I, Kinyerezi II, Kinyerezi III, na Kinyerezi IV.

Hapo tayari tulishakuwa na Ubungo I na Ubungo Ikwa kutumia Gesi ya Songosongo...

Sasa, back in 2015, Kinyerezi I ikawa imeshakamilika na kuingiza umeme kwenye grid ya taifa. Wakaanza mchakato wa Kinyerezi II lakini muda wa JK kuwa madarakani ukawa umeisha.

Alipoingia JPM ndo alitakiwa kumalizia ile Kinyerezi II, III, na IV kama plan ilivyokuwa. Hata hivyo, alichofanya JPM ni kumalizia tu ile ya 2, lakini ya 3 & 4 akaachana nayo na kuhamia Bwawa la Nyerere!!

Nadhani Magu alikuwa misled kwa kuambiwa umeme unaozalishwa "kwa sasa" unatosha, na ndo maana akahamia Nyerere Dam ambayo alijua isingeisha mapema. Ambacho walisahau ni kwamba, umeme uliopo unatosha "at an ideal condition"... yaani kila kitu kipo sawa!

Umeme wa Gesi ni roughly 57% huku wa maji ukiwa roughly 37%.

Sasa umeme utatafsiri unatosha endapo mabwawa yote yana maji ya kutosha, na mitambo yote inazalisha umeme. Sasa inapotokea ukame, ile 37% ya umeme unaotokana na maji inakuwa sio 37% tena... kwahiyo automatically unakuwa unategemea sana wa gesi ambao ni ONLY 57% huku ukiomba mvua zinyeshe mapema ili upate umeme mwingine kutokea vyanzo vya maji.

So, kama JPM angemalizia ile Plant 3 na 4, ina maana umeme unaotokana na gesi ungekuwa mwingi zaidi coz kama kumbukumbu zangu zipo sawa, ile Plant 3 & 4 ingezalisha at least 300MW wakati umeme wa maji kwa sasa ni kama 600MW...

...kwa maana nyingine, hata kama mabwawa yangekauka kwa 50% bado tusingeathirika kwa sababu 50% hiyo ndo ingetokana na Plant 3 & 4.

kiasi kwamba hata inapotokea ukame bado tusingeathirika!!
 
Wakuu naomba mjadala huu usiegemee upande wowote wa siasa au dini naomba ujikite kwenye hoja

Naomba kujua gesi inayochimbwa Tanzania n Mali ya nani?

Kama n Mali ya watanzania mbona

Gharama ya gesi ya kupikia majumban ipo juu Sana hailet uhalisia Kama inamikiwa.na watanzania

Mbona gharama za.umeme zinazid kupanda lakn bado gesi hyo inataka ipelekwe Kenya je hapa Tanzania imefika kila mkoa wilaya na vijiji?

Mbona umeme unakatika katika huku tukiambiwa kina Cha maji kimepungua katika mabwawa yetu mbona gesi haizungumziwi kuwa nayo imepungua au vp?

Wakuu karibuni kwa mjadala.huru
Kuwa na akili basi ,gas ya Tanzania ni ya nani? 😁😁..

Unauliza jibu ASU swali?
 
Back
Top Bottom