Mila hizi za Kichaga mnazionaje wenzangu

Mila hizi za Kichaga mnazionaje wenzangu

Before colonial era na hizi mila za kizungu mnazoziona za kistaarabu tulikuwa na tamaduni zetu...Hii western culture naona imewasweep wengi na soon mtajiona hata hizi rangi zenu hazifai tena, recommended rangi ni toka kwa weupe...Mimi najivunia kuwa nilivyo, najivunia utamaduni wangu hata kama ni wa kula nyau who care!
Ungeonesha mfano kwa kuanza kukataa kuvaa nguo, maana hatukuwanazo
 
Frankly speaking, hizo ni Kafara na zina wa cost sana sana. We angalia nguvu ya hao mizimu inavyowavuta kila mwisho wa mwaka wende kutoa sadaka za damu, na huwa wasipoenda wanakufa wenginewanapata ajali. hii ni chambo ibilisi anawamaliza kistaili kwa sababu shetani anapotaka damu baadaye anatake damu ya mtu. kama wewe ni mchaga fanya mpango ukawakomboe ndugu zako wamwamini Mungu wa Kweli. Seriouly sisi Tulijaribu kwenda kuzivunja hizo mila kwa njia ya maombi tukafanikiwa lakini vita ilikuwa kali mno. Mungu anaweza of course wanahitaji masaada wa haraka kwa kuwa wengi wao wanachanganya Mungu na miungu na matokeo yake Mungu amewaacha. Mf nasikia wanapotoa nywele wakati wa msiba ni mapango wa shetani kuandaa mtu mwingine atakayekufa next. inasikitisha na wanahitaji maombi. Tofauti na mikoa mingine ambao wengi wao hawamjui Mungu ni rahisa kuwahubiria juu ya Mungu wa kweli. Lakini hawa wanachanganya...kanisani mila na kwa waganga. Urgent need for intercession!

Umemaliza???
 
Yaan hata mila zao ziwe mbaya,superstitious,au vyovyote vile.Me nawakubali saaana totoz wa kichaga na nafkiri ntaowa mmoja wapo offcourse sio wale wachaga killers.
 
Nyingi inaanzia ngapi?

Ushilikina ni nini?

Mila na desturi ni complete subset Ushirikina na uchawi?

Kweli ni nini?

Ndio mila nyingi zinaambatana na imani potofu mf:kuzika watoto hai eti ili kufanya amani baina ya koo n.k ni ushilikina tu,huwezi kutenganisha ushilikina na uchawi. Nafikiri bwana Pembe hakujidai eti kwakuwa ameokoka isipokuwa ameeleza ile kweli,kweli tupu.
 
Na moshi asikanyage tena akae hukohuko alipojenga pambafu kabisa hawa ndio wanaokuja kuleta fujo ya vihamba badaae na tusiwakamate.

Huyu itakua kakosa shamba ndio mana anapiga kelele,mimi nimekulia usukumani ila mambo mengi y mila nayajua na pia yana faida zke nyingi
 
Basi hao Wachagga baadhi ya mila zao naona zinafanana kama Waisrael kwa jinsi ninavyoona! Maana katika Biblia kuna mahali Abraham alinunua ardhi na pango kwa ajili ya kuzikiwa mkewe, yeye mwenyewe na vizazi vyake vyote vijavyo! Hata wakati Yakobo (israel) alipofariki, walichukua mwili wake misri na kwenda kuuzika huko aliponunua Abraham!.....kwahiyo hata wachaga ni kama utamaduni, na ufahari kati yao wafiwa wakiweza kupeleka mfu wao katika asili aliyotoka!

Japo mimi siijui biblia, ila nadhni kuwa waisrael walikuwa wakirudi sehemu za asili yao ili kula sikukuu ya paska, kama wachaga wanavyoendaga moshi december! Hata kipindi cha sensa ya waisrael, nadhani kila mtu anarudi kwenye asili yake! Wamarekani, popote walipo duniani (kama una uwezo) ni lazima warudi kwao december kwa ajili ya sikukuu ya thanksgiving na xmass kama wachaga wanavyoenda kwao!

Nakumbuka wakati Isarel wakitolewa utumwani Misri, basi Musa aliwaamuru wachinje kondoo na damu yake waipake kwenye malango ya nyumba zao, ili yule anayetoa roho asije akagusa nymba zao (a'passover)!

Pia ilikuwa, mtoto akizaliwa (huko israel) lazima wazazi watoe sadaka ya mnyama asiye na doa, ama shomoro (ndege) kwa wasio na uwezo....ila sikumbuki hizo sadaka za wanyama zilikuwa zikifanyiwa nini!

Kuhusu kitovu, naona ni kitu sensitive karibu kwa kila kabila......maana kabla hakijadondoka kutoka kwa mtoto....wazazi hukilinda sana.....nini kinafanyiwa baada ya kudondoka, kila kabila lina namna yake......kabila ninalotoka mimi wanafanya kama wachaga!

Mila nyingi karibu kwa kila kabila zinaenda zikipotea, wengine wanafanya kwakuwa tu wamekuta hizo mila zikifanywa na babu zao, baba zao na mwishoe wao wenyewe! Hata misiba inavyoendeshwa sasa sio kama zamani....maana zamani watu wanalala tanga kwa siku 3 kwa mwanaume na siku 4 kwa mwanaume......ijapo hali hii bado ipo lakini inaenda ikiisha......tunatangziwaga mara nyingi makaburini.......wafiwa wanashukuru sana, na matanga yamevunjwa leo leo!
 
Mila sio zote zenye nafasi, zipo baadhi hazifaikabisa kama kutoa kafara ya kuchinja mbuzi na kunyunyiza damu, kwa mfano umenunua gari mpya, umejenga nyumba unatakiwa ufanye, huu mi nauona ni ushirikina kwa nini msifanye sala tuu kwa jina la Yesu. Nyingine kwa mfano kufukua kaburila marehemu na kutoa mifupa yote na kuiweka kwenye mgomba. Nyingine kupelekangozi ya kitovu cha mtoto mchanga kinachokatikaga kwa Babu na Bibi eti ilimtoto asiwe anauguagua ovyo. Au lazima kwenda kuzika Moshi wakati unakutamarehemu amejijenga na kushi sehemu nyingine miaka yote na kwao hata nyumba hana.

Dini zililetwa ili kuja kuondoa mila potofu km hizo.
 
Heshima kwenu nyota.

Mila na desturi si uchawi ama ushirikina. Waloleta dini ndo walinadi hivyo ili kuteka watu. Kihalisia, dini zenyewe ni kama vile mkusanyiko wa mila na desturi za ama hao waarabu, wayahudi, wahindu, n.k. Ni uamuzi wako kufanya mila ama kuacha. Zimekaa kiimani zaidi. Na utakachofata chochote, mila za kwenu ama dini zilizoletwa, vyote vina miiko yake.
 
Mkuu watu huwa hawaelewi. mimi sifagilii kafara kabisa, ila hakuna watu wanatoa kafara kama hao watu weupe. Tena bora wachaga wana chinja mbuzi, watu weupe kafara zao kubwa ni binaadamu wenzao. Naskia wachina walileta container lililojaa miili ya watu kwa ajili ya kafara ili waweze kufanya biashara Tanzania bila matatizo, na naskia pia miungu ya Tanzania imekubali kafara hizo ndio maana unaona wachina wamejaa Tanzania wanafanya hadi umachinga japo kiswahili hawajui. Chezea ngozi nyeupe wewe...

Ndo maana huwa nashangaa watu wanaodharau mila za Kiafrika na kuziona kama zakishenzi wakati hizo za kizungu ndo usiombe, Mfano ukienda kwenye maduka ya wahindi lazima utakuta mtoto kafanywa ndondocha.
 
Watu hawajui kuwa hata kwenye dini kuna kafara au sadaka.

Zile habari zote za agano la kale walikuwa wanatoa sadaka za kuteketeza, na sadaka kuu na ya mwisho iliyoondoa sadaka za kuteketeza ni sadaya ya Yesu mwenyewe.

Suala la kafara bado lipo na wazungu wanaendelea kutoa hadi kesho, Wahindi, wachina, waarabu nk, Tatizo lako umeamua kuwa limbukeni wa mila za kizungu kwa kuaminishwa kupitia biblia.
 
.............. wakati unakutamarehemu amejijenga na kushi sehemu nyingine miaka yote na kwao hata nyumba hana.
ambao hawajajenga nyumbani wanahesabika kwa shida sana rafiki, sidhani kama kuna kabila hapa linalowazid wachaga kwa kujijenga nyumbani(kijijini) na hiyo hutokana na ile kwenda at least mara moja kwa mwaka home.
huyo ambae hajajijenga atakuwa ni wale wa kutolea mfano ktk kijijini.....
 
Mi kabila langu jina linajieleza na huu ni uchambuzi tuu wa maswala mbalimbali hayana uhusiano na kashfa wala dharau kwa wachaga. Punguza hasira naona umesimama kaa chini utulie.

kama jina lako linajieleza, nashangaa wewe kuona mila za kwenu mbaya kiasi cha kuleta jamvin na kuanza kuzijadil ilihali wanaozijadili pia wao wana za kwao ambazo ukizitazama kwa jicho hilohilo ni mbaya zaid.
nasema hiv si kwa sabab nazijua kiivyo ama vip ila naziheshim.
 
Back
Top Bottom