The redemeer
JF-Expert Member
- Jan 28, 2025
- 4,778
- 8,226
Wanasema mwanadamu ametokana na udongo — lakini udongo wa maskini huonekana kuwa wa thamani pungufu. Ni kana kwamba aliumbwa si kuishi, bali kubeba, kutumikia, na kuteseka. Misuli yake ni injini ya viwanda, damu yake ni mafuta ya mashine ya mfumo, lakini jina lake halionekani kwenye faida.
Maskini huyeyuka katika kelele za mji, kwenye vumbi la barabara, kwenye kuta za viwanda — lakini sauti yake husikika tu anapolia kwa maumivu, au anapovunjika kwa kimya.
Kuna maisha ya watu ambao huamka asubuhi kwa matumaini na hulala usiku kwa huzuni. Kila siku ni kazi, lakini kila kazi ni minyororo mipya inayomfungia maskini kwenye mzunguko usio na mwisho wa dhiki.
Mfumo hauhitaji akili ya maskini — unahitaji tu nguvu zake. Anapofikiri, anakuwa tishio. Lakini anaponyamaza na kutumikia, anakuwa rasilimali. Hapo ndipo anapopoteza roho yake — si kwa sababu ameikosa, bali kwa sababu ameambiwa haina thamani. Amefundishwa kuamini kuwa maisha ni kuvumilia; kuwa mateso ni sehemu ya utu wake.
Lakini je, maskini anajua kuwa maisha haya aliyopewa si hukumu bali ni nafasi? Kwamba maumivu haya si ya milele bali ni kengele ya kumuamsha? Anahitaji kuambiwa kuwa hajazaliwa kutumikia, bali kutawala — si kutawala watu, bali kutawala nafsi yake, akili yake, na hatima yake.
Mfumo wa kijamii umebuniwa kwa hila. Maskini hufundishwa kusujudu sheria ambazo hazikumwandikia yeye. Huambiwa kuwa asipojitoa kwa nguvu leo, hatakula kesho. Lakini hatambui kuwa kila jasho analotoka huchangia kujenga kasri la wale wachache wanaodhibiti kila kitu — kutoka bei ya unga hadi ndoto ya mtoto wake.
Ni wakati wa kufungua macho. Si kwa hasira ya mapinduzi yasiyo na dira, bali kwa mwamko wa kiakili unaoamka kama alfajiri ya uhuru. Elimu si tu vitabu — ni uwezo wa kujiuliza: Kwa nini niko hapa? Kwa nini nafanya kazi bila kutoka kwenye umaskini? Maskini anapopata ujasiri wa kuuliza maswali hayo, ndipo mfumo unaanza kutetemeka.
Maskini si kiumbe dhaifu. Ni mtu ambaye hajakumbushwa thamani yake ya ndani. Roho aliyoiuza kwa duka la kampuni, bado anaweza kuikomboa — si kwa pesa, bali kwa maarifa, mshikamano, na mwamko wa kujitambua.
‼️Kwa maana mwenye kujitambua hawezi kununuliwa, wala kudanganywa; yeye hubeba mizigo ya dunia kwa migongo ya heshima, na si ya utumwa.‼️
Maskini huyeyuka katika kelele za mji, kwenye vumbi la barabara, kwenye kuta za viwanda — lakini sauti yake husikika tu anapolia kwa maumivu, au anapovunjika kwa kimya.
Kuna maisha ya watu ambao huamka asubuhi kwa matumaini na hulala usiku kwa huzuni. Kila siku ni kazi, lakini kila kazi ni minyororo mipya inayomfungia maskini kwenye mzunguko usio na mwisho wa dhiki.
Mfumo hauhitaji akili ya maskini — unahitaji tu nguvu zake. Anapofikiri, anakuwa tishio. Lakini anaponyamaza na kutumikia, anakuwa rasilimali. Hapo ndipo anapopoteza roho yake — si kwa sababu ameikosa, bali kwa sababu ameambiwa haina thamani. Amefundishwa kuamini kuwa maisha ni kuvumilia; kuwa mateso ni sehemu ya utu wake.
Lakini je, maskini anajua kuwa maisha haya aliyopewa si hukumu bali ni nafasi? Kwamba maumivu haya si ya milele bali ni kengele ya kumuamsha? Anahitaji kuambiwa kuwa hajazaliwa kutumikia, bali kutawala — si kutawala watu, bali kutawala nafsi yake, akili yake, na hatima yake.
Mfumo wa kijamii umebuniwa kwa hila. Maskini hufundishwa kusujudu sheria ambazo hazikumwandikia yeye. Huambiwa kuwa asipojitoa kwa nguvu leo, hatakula kesho. Lakini hatambui kuwa kila jasho analotoka huchangia kujenga kasri la wale wachache wanaodhibiti kila kitu — kutoka bei ya unga hadi ndoto ya mtoto wake.
Ni wakati wa kufungua macho. Si kwa hasira ya mapinduzi yasiyo na dira, bali kwa mwamko wa kiakili unaoamka kama alfajiri ya uhuru. Elimu si tu vitabu — ni uwezo wa kujiuliza: Kwa nini niko hapa? Kwa nini nafanya kazi bila kutoka kwenye umaskini? Maskini anapopata ujasiri wa kuuliza maswali hayo, ndipo mfumo unaanza kutetemeka.
Maskini si kiumbe dhaifu. Ni mtu ambaye hajakumbushwa thamani yake ya ndani. Roho aliyoiuza kwa duka la kampuni, bado anaweza kuikomboa — si kwa pesa, bali kwa maarifa, mshikamano, na mwamko wa kujitambua.
‼️Kwa maana mwenye kujitambua hawezi kununuliwa, wala kudanganywa; yeye hubeba mizigo ya dunia kwa migongo ya heshima, na si ya utumwa.‼️