Marathon ya petroleum refineries Afrika mashariki na hatma ya Jumuiya yetu..

Marathon ya petroleum refineries Afrika mashariki na hatma ya Jumuiya yetu..

Dr Adam Francis

JF-Expert Member
Joined
Aug 12, 2011
Posts
773
Reaction score
1,301
Ninawaza kwa sauti, hivi ni kweli kabisa Rais Samia atakuwa hajamnunia Rais Ruto kwa kuchepusha uwekezaji wa refinery kutoka Tanga kwenda Lamu?

Nasema hivi kwakuwa mazingira ya namna mradi huu ulipotangazwa kwa mara ya kwanza kuwa utatekelezwa Tanga, ni kama kulikuwa na consensus baina ya Tanzania, Kenya na Uganda.

Mabadiliko yaliyofanywa na mwekezaji, Dangote pamoja na Rais Ruto kupeleka mradi Lamu, yameibua mgawanyiko wa dhahiri; Uganda wamesema wao wataendelea na mradi wao wa refinery yao wakati huo watashirikiana na Tanzania kwenye mradi wa Tanga. Wanachama wengine wa EAC kama Rwanda wao wameshathibitisha kushiriki uwekezaji wa Dangote.

Swali linabaki, kama sisi tu watanzania wakawaida tumenuna kwa Rais Ruto kutupiga chenga ya mwili kuchepusha mradi huu kutoka Tanga kwenda Lamu, vipi kwa Rais wetu? Ingawa kidoplomasia tunapeana mikono, kwa jambo kubwa kama hili lenye maslahi makubwa ya nchi, ni wazi litaleta hisia hasi haswa katika ustawi wa mashirikiano yetu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki.
 
Ninawaza kwa sauti, hivi ni kweli kabisa Rais Samia atakuwa hajamnunia Rais Ruto kwa kuchepusha uwekezaji wa refinery kutoka Tanga kwenda Lamu?

Nasema hivi kwakuwa mazingira ya namna mradi huu ulipotangazwa kwa mara ya kwanza kuwa utatekelezwa Tanga, ni kama kulikuwa na consensus baina ya Tanzania, Kenya na Uganda.

Mabadiliko yaliyofanywa na mwekezaji, Dangote pamoja na Rais Ruto kupeleka mradi Lamu, yameibua mgawanyiko wa dhahiri; Uganda wamesema wao wataendelea na mradi wao wa refinery yao wakati huo watashirikiana na Tanzania kwenye mradi wa Tanga. Wanachama wengine wa EAC kama Rwanda wao wameshathibitisha kushiriki uwekezaji wa Dangote.

Swali linabaki, kama sisi tu watanzania wakawaida tumenuna kwa Rais Ruto kutupiga chenga ya mwili kuchepusha mradi huu kutoka Tanga kwenda Lamu, vipi kwa Rais wetu? Ingawa kidoplomasia tunapeana mikono, kwa jambo kubwa kama hili lenye maslahi makubwa ya nchi, ni wazi litameta hisia hasi haswa katika ustawi wa mashirikiano yetu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki.
Jumuiya yako na nani???
 
Ninawaza kwa sauti, hivi ni kweli kabisa Rais Samia atakuwa hajamnunia Rais Ruto kwa kuchepusha uwekezaji wa refinery kutoka Tanga kwenda Lamu?

Nasema hivi kwakuwa mazingira ya namna mradi huu ulipotangazwa kwa mara ya kwanza kuwa utatekelezwa Tanga, ni kama kulikuwa na consensus baina ya Tanzania, Kenya na Uganda.

Mabadiliko yaliyofanywa na mwekezaji, Dangote pamoja na Rais Ruto kupeleka mradi Lamu, yameibua mgawanyiko wa dhahiri; Uganda wamesema wao wataendelea na mradi wao wa refinery yao wakati huo watashirikiana na Tanzania kwenye mradi wa Tanga. Wanachama wengine wa EAC kama Rwanda wao wameshathibitisha kushiriki uwekezaji wa Dangote.

Swali linabaki, kama sisi tu watanzania wakawaida tumenuna kwa Rais Ruto kutupiga chenga ya mwili kuchepusha mradi huu kutoka Tanga kwenda Lamu, vipi kwa Rais wetu? Ingawa kidoplomasia tunapeana mikono, kwa jambo kubwa kama hili lenye maslahi makubwa ya nchi, ni wazi litameta hisia hasi haswa katika ustawi wa mashirikiano yetu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki.
 

Attachments

  • 1791104219413.png
    1791104219413.png
    1.6 MB · Views: 7
  • 1791051520452.png
    1791051520452.png
    436.1 KB · Views: 6
Thamani na Ukubwa wa Mradi
• Mradi wetu: Mradi wa Tanga Regional Energy Hub baina ya TPDC, UNOC, na Vitol una thamani ya takribani Dola bilioni 20 (zaidi ya Shilingi trilioni 56).
• Mradi wa Dangote: Mradi wake wa kule Lamu, Kenya unakadiriwa kugharimu kati ya Dola bilioni 16 hadi bilioni 17. Kiuchumi na kiundombinu, Tanga inakwenda kuwa mradi mkubwa zaidi wa nishati jumuishi (integrated energy project) katika kanda hii.
 
Tanga Ndio Kitovu cha "Malighafi" (Crude Oil)
Dangote anaenda kujenga kiwanda Kenya, lakini mafuta ghafi yatatoka wapi? Bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) lenye urefu wa kilomita 1,443 linaishia hapa hapa nchini kwetu, Chongoleani, Tanga. Mantiki ya kibiashara inasema ni rahisi na salama zaidi kusafisha mafuta pale yanapoishia kuliko kuyasafirisha tena kwenda nchi jirani. Mradi wetu umejengwa kwenye chanzo chenyewe cha malighafi.
 
Sisi Tuna "Energy Hub" Kamili, Mradi wa Tanga unajumuisha mfumo mzima wa kiikolojia wa nishati:

• Kiwanda kikubwa cha kusafisha mafuta ghafi (Refinery).
• Bohari kubwa la kimkakati la kuhifadhi mafuta (Petroleum Storage Facilities).
• Gati maalumu la kupokelea na kupakia mafuta baharini (Marine Jetty/Terminal).
• Mifumo ya mabomba ya kusafirisha nishati mipakani (Cross-border pipelines) kurudisha mafuta yaliyosafishwa Uganda na kanda nzima.
 
Ninawaza kwa sauti, hivi ni kweli kabisa Rais Samia atakuwa hajamnunia Rais Ruto kwa kuchepusha uwekezaji wa refinery kutoka Tanga kwenda Lamu?

Nasema hivi kwakuwa mazingira ya namna mradi huu ulipotangazwa kwa mara ya kwanza kuwa utatekelezwa Tanga, ni kama kulikuwa na consensus baina ya Tanzania, Kenya na Uganda.

Mabadiliko yaliyofanywa na mwekezaji, Dangote pamoja na Rais Ruto kupeleka mradi Lamu, yameibua mgawanyiko wa dhahiri; Uganda wamesema wao wataendelea na mradi wao wa refinery yao wakati huo watashirikiana na Tanzania kwenye mradi wa Tanga. Wanachama wengine wa EAC kama Rwanda wao wameshathibitisha kushiriki uwekezaji wa Dangote.

Swali linabaki, kama sisi tu watanzania wakawaida tumenuna kwa Rais Ruto kutupiga chenga ya mwili kuchepusha mradi huu kutoka Tanga kwenda Lamu, vipi kwa Rais wetu? Ingawa kidoplomasia tunapeana mikono, kwa jambo kubwa kama hili lenye maslahi makubwa ya nchi, ni wazi litaleta hisia hasi haswa katika ustawi wa mashirikiano yetu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki.
Acha siasa za vijiweni na kusujudu majina ya watu mkuu
Tanzania imeshacheza karata yake ya ushindi wa kijiografia (geopolitical win), na Tanga ndio itakayofanya maamuzi ya nishati ya Afrika Mashariki na Kati.
 
Ninawaza kwa sauti, hivi ni kweli kabisa Rais Samia atakuwa hajamnunia Rais Ruto kwa kuchepusha uwekezaji wa refinery kutoka Tanga kwenda Lamu?

Nasema hivi kwakuwa mazingira ya namna mradi huu ulipotangazwa kwa mara ya kwanza kuwa utatekelezwa Tanga, ni kama kulikuwa na consensus baina ya Tanzania, Kenya na Uganda.

Mabadiliko yaliyofanywa na mwekezaji, Dangote pamoja na Rais Ruto kupeleka mradi Lamu, yameibua mgawanyiko wa dhahiri; Uganda wamesema wao wataendelea na mradi wao wa refinery yao wakati huo watashirikiana na Tanzania kwenye mradi wa Tanga. Wanachama wengine wa EAC kama Rwanda wao wameshathibitisha kushiriki uwekezaji wa Dangote.

Swali linabaki, kama sisi tu watanzania wakawaida tumenuna kwa Rais Ruto kutupiga chenga ya mwili kuchepusha mradi huu kutoka Tanga kwenda Lamu, vipi kwa Rais wetu? Ingawa kidoplomasia tunapeana mikono, kwa jambo kubwa kama hili lenye maslahi makubwa ya nchi, ni wazi litaleta hisia hasi haswa katika ustawi wa mashirikiano yetu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki.
Kikwazo cha refinery ya Dangote kujengwa Tanga ni Samia kwa sababu ya uroho wake wa kutaka kupewa hisa! Dangote alimstukia na hivyo kuamua kujenga Lamu bila kumshirikisha Museveni ambaye tayari alikwisha amua kujenga refinery ndogo Hoima kwa ajili ya mahitaji ya Uganda.
 
Ninawaza kwa sauti, hivi ni kweli kabisa Rais Samia atakuwa hajamnunia Rais Ruto kwa kuchepusha uwekezaji wa refinery kutoka Tanga kwenda Lamu?

Nasema hivi kwakuwa mazingira ya namna mradi huu ulipotangazwa kwa mara ya kwanza kuwa utatekelezwa Tanga, ni kama kulikuwa na consensus baina ya Tanzania, Kenya na Uganda.

Mabadiliko yaliyofanywa na mwekezaji, Dangote pamoja na Rais Ruto kupeleka mradi Lamu, yameibua mgawanyiko wa dhahiri; Uganda wamesema wao wataendelea na mradi wao wa refinery yao wakati huo watashirikiana na Tanzania kwenye mradi wa Tanga. Wanachama wengine wa EAC kama Rwanda wao wameshathibitisha kushiriki uwekezaji wa Dangote.

Swali linabaki, kama sisi tu watanzania wakawaida tumenuna kwa Rais Ruto kutupiga chenga ya mwili kuchepusha mradi huu kutoka Tanga kwenda Lamu, vipi kwa Rais wetu? Ingawa kidoplomasia tunapeana mikono, kwa jambo kubwa kama hili lenye maslahi makubwa ya nchi, ni wazi litaleta hisia hasi haswa katika ustawi wa mashirikiano yetu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki.
Dangote ana uzoefu wa kutosha kuhusu ubabaishaji wa Tanzania kwenye uwekezaji. Mfano halisi ni mizengwe anayokutana nayo kwenye kiwanda cha Cement Mtwar. Sio huo mradi tu, kila siku tuko kwenye porojo za kuwa tuko pazuri kwenye mradi wa LNG huko Lindi. Katika mazingira hayo utasema tuko serious? Sisi tuko serous kwenye wizi wa kura na kubambikia wapinzani kesi. Dangote ameenda kwenye nchi iliyo serious na uwekezaji.
 
Thamani na Ukubwa wa Mradi
• Mradi wetu: Mradi wa Tanga Regional Energy Hub baina ya TPDC, UNOC, na Vitol una thamani ya takribani Dola bilioni 20 (zaidi ya Shilingi trilioni 56).
• Mradi wa Dangote: Mradi wake wa kule Lamu, Kenya unakadiriwa kugharimu kati ya Dola bilioni 16 hadi bilioni 17. Kiuchumi na kiundombinu, Tanga inakwenda kuwa mradi mkubwa zaidi wa nishati jumuishi (integrated energy project) katika kanda hii.
Huu mradi ni utapeli wa mchana kweupe. Mradi serous ni huo wa Dangote hapo Kenya maana umeshaanza. Huu wa kwenu unaanza lini? Ule wa LNG wa miaka na miaka ni story tupu.
 
Bei ya mafuta haitegemei uwepo wa refinery katika nchi bali soko la dunia na ndiyo sababu hata Uarabuni bei iko juu.
Masharti ya DANGOTE yanainyima nchi fursa ya kuwa na soko huria la mafuta.

Huyo beberu mweusi anataka auze yeye tu🤔
 
Thamani na Ukubwa wa Mradi
• Mradi wetu: Mradi wa Tanga Regional Energy Hub baina ya TPDC, UNOC, na Vitol una thamani ya takribani Dola bilioni 20 (zaidi ya Shilingi trilioni 56).
• Mradi wa Dangote: Mradi wake wa kule Lamu, Kenya unakadiriwa kugharimu kati ya Dola bilioni 16 hadi bilioni 17. Kiuchumi na kiundombinu, Tanga inakwenda kuwa mradi mkubwa zaidi wa nishati jumuishi (integrated energy project) katika kanda hii.
Endelea kuota ndoto hadi kaburini!
 
Wacha wauchukue huo mradi.

Masharti ya Dangote ni ya kibeberu.

📌Fatilia bei ya mafuta Naijeria ndo utaelewa Kenya kimemlamba.
Sizitaki mbichi hizi. Kama ana hayo masharti alikubaliwa vipi kujenga kiwanda cha cement hapa nchini?
 
Back
Top Bottom