Mapenzi: Nini Hupelekea Victims Kurudi Kwa Abusers Wao?

Mapenzi: Nini Hupelekea Victims Kurudi Kwa Abusers Wao?

Hi N...

Nimeliona saana hili uswahilini kwetu. Mwanamke anapigwa anaondoka ila baada ya siku anarudi.

Mimi sio expert wa saikolojia ila kwa common sense... victims wengi wanakimbia kwasababu ya uwoga, hasira, hofu, resentment n.k

By the time, hivyo vitu vikiisha wanarudi katika hali ya kawaida... haujawahi kuudhiwa na mtu ukamjibu vibaya ila baadae baada ya hasira kukuisha ukajilaumu? [emoji118] is where I am.

Sasa, wakishakuwa kawaida... wanaona aibu kwa kueleza matatizo yao kwa watu... at the same time abusers wanaomba msamaha tena vizuri tu....

Na saikolojically(sorry] hakuna msamaha unao-make sense kama wa kumwomba mtu aliyepo kwenye resentment na ulimfanyia mabaya kweli kweli.... mwisho wengi hurudi

Kuna factor zingine.
-kutishiwa unaambiwa usiporudi nakuua mimi.
-children
-labda atabadilika
-unaogopa kuoneka loser

N.k.
Haswa..!
 
Wapo wengine hata huo ufahamu wa kujua kuwa wanaonewa haupo.
Wapo wapo tu.Jua linakucha jua linazama, maisha yake ndo hayo hayo, vipigo, matusi, kukosa huduma kama kawaida.
 
Hiyo psychological condition inaitwa Stockholm Syndrome


"Stockholm syndrome, or capture-bonding, is a psychological phenomenon described in 1973 in which hostages express empathy and sympathy and have positive feelings toward their captors, sometimes to the point of defending and identifying with the captors."

Aseh!,.."sometimes to the point of defending and identifying with the captors"

Oh Lord!..
 
Wapo wengine hata huo ufahamu wa kujua kuwa wanaonewa haupo.
Wapo wapo tu.Jua linakucha jua linazama, maisha yake ndo hayo hayo, vipigo, matusi, kukosa huduma kama kawaida.


This's sad, halafu wengine wanaona ni kama mapenzi.
 
Inaonekana wewe ni mtalaamu mwenye experience kwenye haya mambo. Sasa mkuu dawa ni nini kumsaidia victim?
Yap ni mtaalam. Dawa ya hii ishu ni njia moja tu nayo ni ngumu. Kwanza victim lazima ajitenge moja kwa moja na abuser. Namaanisha kukata mawasiliano naye ya aina yotote, ikiwezekana aame kabisa hiyo sehemu. Mbinu hii inaitwa " No contact " au In short "Nc". Hii itamsaidia sana victim kuachana na addiction ya kumtaka abuser ampe dozi ya hisia zake, katika kipindi cha Nc, victim haruhusiw kuwasiliana na abuser or hata kumuona( ikitokea hivyo atarudi to square one, kule kule kwenye kutaka dozi tena).

Ktk muda huo wa NC, ubongo hu recover, na ile addiction inaondoka, taratib victim atajikuta anamuona abuser kama mtu wa kawaida asie na jipya. Emotional detachment inakuwa haipo tena.

(Kipindi cha ku recover si kirahis, victim anatakiwa ajitoe kweli kuwa ameamua kujitenga kihisia,kimawazo,kivitendo na abuser)
 
It's kind of scary, but it's a real thing!

Mtu aliondoka kwa abuser na kupata mahala pa salama pa kuishi. The next thing you know, akapata mimba nyingine ya yule yule aliyekuwa anamchapa. Ni kuomba tu mtu asifikie huku, cos anakuwa controlled kama robot sasa.
Yes, unless victim aaumue kujitoa muanga kuwa sasa anaacha. Kama vile teja anapojitoa muhanga kuwa hatotumia madawa tena .
Safari huwa ngumu, wale wenye mioyo mepes hujikuta wakirudi kwa abuser wao.

Recovery period huwa ni ngumu na inachangamoto sana.
Kiacho wasumbua watu ni ile huwa wanadhan kuwa wakirud abuser atakuwa ame change, the truth is abusers never change, ila ndio wanakuwa wabaya zaidi na kuwatesa zaido kuliko mwanzoni.
 
Yap ni mtaalam. Dawa ya hii ishu ni njia moja tu nayo ni ngumu. Kwanza victim lazima ajitenge moja kwa moja na abuser. Namaanisha kukata mawasiliano naye ya aina yotote, ikiwezekana aame kabisa hiyo sehemu. Mbinu hii inaitwa " No contact " au In short "Nc". Hii itamsaidia sana victim kuachana na addiction ya kumtaka abuser ampe dozi ya hisia zake, katika kipindi cha Nc, victim haruhusiw kuwasiliana na abuser or hata kumuona( ikitokea hivyo atarudi to square one, kule kule kwenye kutaka dozi tena).

Ktk muda huo wa NC, ubongo hu recover, na ile addiction inaondoka, taratib victim atajikuta anamuona abuser kama mtu wa kawaida asie na jipya. Emotional detachment inakuwa haipo tena.

(Kipindi cha ku recover si kirahis, victim anatakiwa ajitoe kweli kuwa ameamua kujitenga kihisia,kimawazo,kivitendo na abuser)

Vipi kama wana watoto pamoja na inabidi wamuone baba na mama yao mara kwa mara wanawezaje kujitenga kabisa pamoja na hisia?

Pia inatakiwa wajitenge kwa muda gani ili wawe vizuri (fully recovered).

Au inabidi wawekwe kwenye sehemu ambazo hawawezi kutoka hadi muda wao uishe. (recovery period, politely called assisted accommodation)
 
Yap ni mtaalam. Dawa ya hii ishu ni njia moja tu nayo ni ngumu. Kwanza victim lazima ajitenge moja kwa moja na abuser. Namaanisha kukata mawasiliano naye ya aina yotote, ikiwezekana aame kabisa hiyo sehemu. Mbinu hii inaitwa " No contact " au In short "Nc". Hii itamsaidia sana victim kuachana na addiction ya kumtaka abuser ampe dozi ya hisia zake, katika kipindi cha Nc, victim haruhusiw kuwasiliana na abuser or hata kumuona( ikitokea hivyo atarudi to square one, kule kule kwenye kutaka dozi tena).

Ktk muda huo wa NC, ubongo hu recover, na ile addiction inaondoka, taratib victim atajikuta anamuona abuser kama mtu wa kawaida asie na jipya. Emotional detachment inakuwa haipo tena.

(Kipindi cha ku recover si kirahis, victim anatakiwa ajitoe kweli kuwa ameamua kujitenga kihisia,kimawazo,kivitendo na abuser)


Detective this has to do with Mental pia right?

Yaani mtu anakuwa controlled kiasi hiki mpaka unafanyiwa maamuzi na watu wengine?!
 
Vipi kama wana watoto pamoja na inabidi wamuone baba na mama yao mara kwa mara Unawezaje kujitenga kabisa pamoja na hisia?

Pia inatakiwa wajitenge kwa muda gani ili wawe vizuri (fully recovered).
Kwanza kabisa abusers wana seek control. Wana penda kumendesha victim, so nafasi yoyote ile wanayoipata kumuendesha victim hata kama watakuwa wameachana wao huitumia.
(Hii ikiwemo na kutumia watoto kama chambo au kama mtego wa kumtesa victim hata kama ayakuwa kwenye mahusiano mengine).

Ili kujinasua hapa, tunaenda kisheria zaidi. Kama kutakuwa na watoto kati ya victim na abuser, basi victim anashauriwa kufuata msaada wa kisheria zaid,ikiwemo kufungua kesi, kupata ruksa ya mahakama kubaki na watoto au kuonana na watoto kwa kipindi fulani.


Kuhusu mida wa ku ricover, hapa inategemeana na mtu binafai na mazingira yaliyopo na support anayoipata. Kama victim atakuwa na support nzuri kutoka kwa marafiki au familia yake(baba ,mama, kaka,dada) ktk kipindi cha ku recover, basi huchukua muda mfupi sana kupona.
Kutakuwa hakuna support yoyote basi safari ya ku recover huwa ni ngum zaidi, huchukua mwaka hadi miaka miwili ili mtu kurudi katika hali yale na ile addiction kuisha kabisa.
 
Detective this has to do with Mental pia right?

Yaani mtu anakuwa controlled kiasi hiki mpaka unafanyiwa maamuzi na watu wengine?!
Ni kweli , lakin abusers ni manipulators by natural. While victim wengi ni empathy, ni rahisi sana victim kuteswa sababu mwanzoni most of victim huwa wanahisia za huruma, na kuona kwamba abuser anahitaji upendo wa hali ya juu.

Abuser anapomtega victim, victim huwa hajui kama ni mtego. Most of abusers huwa wanamsoma victim kuwa anapenda mtu wa aina gani, na wakishajua. Abusers wana copy tabia za mtu ambae victim humtarajia( the one love).
Abuser akishakamilisha hilo,huja kama mtu tofauti, huja na tabia ambazo victim anatarajia, ndio hapo victim anaona kama bahati kuwa amepata mtu aliyekuwa anamtarajia,mwenye tabia alizokuwa akizitaka. Baada ya hapo ni rahis sana victim kuanguka ktk mtego wa penzi zito, na kujikuta akimpenda abuser ambae ana act zile tabia.
Baada ya muda abuser akisha gundua kuwa victim amezama hapa ndipo abuser anavua ile ngozi ya kondoo na kuonyesha uhalisia, anaanza kumtesa victim, kumuonea,kudhalilisha.
Victim huwa wanabaki kung'ang'ania wakiamini kuwa abuser labda atabadilika mbeleni( huu ni uwongo.)
As muda unavyozid kusogea ndivyo abuser anazid kuongeza mateso,mpaka hapo victim atakapo amua kuachia mwenyewe.
 
Yes, unless victim aaumue kujitoa muanga kuwa sasa anaacha. Kama vile teja anapojitoa muhanga kuwa hatotumia madawa tena .
Safari huwa ngumu, wale wenye mioyo mepes hujikuta wakirudi kwa abuser wao.

Recovery period huwa ni ngumu na inachangamoto sana.
Kiacho wasumbua watu ni ile huwa wanadhan kuwa wakirud abuser atakuwa ame change, the truth is abusers never change, ila ndio wanakuwa wabaya zaidi na kuwatesa zaido kuliko mwanzoni.


Pia nadhani cases tunazosikia za mtu kumpiga mkewe sijui mapanga na kumuua huwa zinaanza hivi. Mwanamke anaonewa kila siku kwa sababu za kijinga na bado anaendelea kukaa mwisho kuishia kuuwawa.

Sidhani mtu na akili timamu ataamua kumuua mkewe siku moja simply like that.
 
Ni kweli , lakin abusers ni manipulators by natural. While victim wengi ni empathy, ni rahisi sana victim kuteswa sababu mwanzoni most of victim huwa wanahisia za huruma, na kuona kwamba abuser anahitaji upendo wa hali ya juu.

Abuser anapomtega victim, victim huwa hajui kama ni mtego. Most of abusers huwa wanamsoma victim kuwa anapenda mtu wa aina gani, na wakishajua. Abusers wana copy tabia za mtu ambae victim humtarajia( the one love).
Abuser akishakamilisha hilo,huja kama mtu tofauti, huja na tabia ambazo victim anatarajia, ndio hapo victim anaona kama bahati kuwa amepata mtu aliyekuwa anamtarajia,mwenye tabia alizokuwa akizitaka. Baada ya hapo ni rahis sana victim kuanguka ktk mtego wa penzi zito, na kujikuta akimpenda abuser ambae ana act zile tabia.
Baada ya muda abuser akisha gundua kuwa victim amezama hapa ndipo abuser anavua ile ngozi ya kondoo na kuonyesha uhalisia, anaanza kumtesa victim, kumuonea,kudhalilisha.
Victim huwa wanabaki kung'ang'ania wakiamini kuwa abuser labda atabadilika mbeleni( huu ni uwongo.)
As muda unavyozid kusogea ndivyo abuser anazid kuongeza mateso,mpaka hapo victim atakapo amua kuachia mwenyewe.


Napata chills aseh!
Mtu anaweza kujiona salama lakini akategwa kwa kitu kidogo sana na kuingia mazima.

Scary!
 
Pia nadhani cases tunazosikia za mtu kumpiga mkewe sijui mapanga na kumuua huwa zinaanza hivi. Mwanamke anaonewa kila siku kwa sababu za kijinga na bado anaendelea kukaa mwisho kuishia kuuwawa.

Sidhani mtu na akili timamu ataamua kumuua mkewe siku moja simply like that.
Scenario za mwanamke kukatwa mapanga, inategemeana na case ikoje. Muda mwingine mwanaume si abuser, ni mtu wa kawaidatu.

Unakuta labda ni usaliti kutoka kwa mwanamke, au mwanamke amebambika mtoto mume kuwa ni wake kumbe si wake, mwanaume anapojua hisia na hasira ndizo huchukua nafasi na kujikuta amefanya hayo.

Scenario ziko nyingi sana sitoweza kuelezea, si wote wanakuwa ni abuser.
 
Kwanza kabisa abusers wana seek control. Wana penda kumendesha victim, so nafasi yoyote ile wanayoipata kumuendesha victim hata kama watakuwa wameachana wao huitumia.
(Hii ikiwemo na kutumia watoto kama chambo au kama mtego wa kumtesa victim hata kama ayakuwa kwenye mahusiano mengine).

Ili kujinasua hapa, tunaenda kisheria zaidi. Kama kutakuwa na watoto kati ya victim na abuser, basi victim anashauriwa kufuata msaada wa kisheria zaid,ikiwemo kufungua kesi, kupata ruksa ya mahakama kubaki na watoto au kuonana na watoto kwa kipindi fulani.


Kuhusu mida wa ku ricover, hapa inategemeana na mtu binafai na mazingira yaliyopo na support anayoipata. Kama victim atakuwa na support nzuri kutoka kwa marafiki au familia yake(baba ,mama, kaka,dada) ktk kipindi cha ku recover, basi huchukua muda mfupi sana kupona.
Kutakuwa hakuna support yoyote basi safari ya ku recover huwa ni ngum zaidi, huchukua mwaka hadi miaka miwili ili mtu kurudi katika hali yale na ile addiction kuisha kabisa.

Umejibu vizuri, lakini inaonekana kwamba mambo huwa magumu sana hasa kwa victim na kwa watoto. Wanaweza kuathirika kwa maisha yao yote.

Lets hope most people have solid family support. But i doubt it very much, i suspect most don't have any support at all here in Tanzania.
 
Napata chills aseh!
Mtu anaweza kujiona salama lakini akategwa kwa kitu kidogo sana na kuingia mazima.

Scary!
Yap , na hii ndio dunia tunayoishi. Nataman sama kuwapa somo jamii yetu ya kitanzania kuhusu huwa watu ambao ni abusers, jinsi gani ya kuwagundua mapema,jinsi ya kukwepa mitego yao kabla hawajakudhuru.
Abusers wengi wana aina za magonjwa ya akili yaitwayo (personality disorder).
-Narcissit personality disorder(NPD).( wabaya zaidi na hatari)
-Bipolar personality disorder(BPD)
-ASPD
-HPD

*hawa wote ni abusers isiipokuwa NPD ndio hatari zaidi.
 
Umejibu vizuri, lakini inaonekana kwamba mambo huwa magumu sana hasa kwa victim na kwa watoto. Wanaweza kuathirika kwa maisha yao yote.

Lets hope most people have solid family support. But i doubt it very much, i suspect most don't have any support at all here in Tanzania.
In tanzania hakuna support at all. Hata kama zipo ni chache sana. And yes huathiri watoto, ni moja ya experience mbaya kwa mtoto katika umri mdogo.
 
Scenario za mwanamke kukatwa mapanga, inategemeana na case ikoje. Muda mwingine mwanaume si abuser, ni mtu wa kawaidatu.

Unakuta labda ni usaliti kutoka kwa mwanamke, au mwanamke amebambika mtoto mume kuwa ni wake kumbe si wake, mwanaume anapojua hisia na hasira ndizo huchukua nafasi na kujikuta amefanya hayo.

Scenario ziko nyingi sana sitoweza kuelezea, si wote wanakuwa ni abuser.

Wanaume huwa tuna hasira sana tukiona wanawake wanatuchezea. Kama tunaishi pamoja halafu unazaa na mtu mwingine wakati wa ndoa yetu cha muhimu ni kukimbia tu. Otherwise kifo kinaweza kutokea muda wowote.

Kama mwanamke amekuja na watoto hamna tatito lolote, pia mwanaume anaweza kuwa na watoto. Tatizo ni kama mwanamke akicheat kwenye ndoa au mwanaume akicheat kwenye ndoa.

Sisi wanaume huwa hatukubali kabisa mpenzi wetu alale na mtu, mwanaume mwingine, Especially kama hatujawahi kucheat kwenye relationship yetu. Kwenye hii situation wengi tunakuwa vichaa kabisa na tunaweza kufanya kitu chochote kama kuua wote wawili, mwanaume na mwanamke. Hii ndiyo make up ya wanaume wengi.

Lakini kuna wengine wako vizuri hao wanaondoka tuu bila neno na kuanza maisha mengine.
 
Wanaume huwa tuna hasira sana tukiona wanawake wanatuchezea. Kama umezaa na mtu mwingine cha muhimu ni kukimbia tu. Otherwise kifo kinaweza kutokea muda wowote.

Sisi wanaume huwa hatukubali kabisa mpenzi wetu alale na mtu, mwanaume mwingine, Especially kama hatujawahi kucheat kwenye relationship yetu. Kwenye hii situation wengi tunakuwa vichaa na tunaweza kufanya kitu chochote kama kuua wote wawili, mwanaume na mwanamke. Hii ndiyo make up ya wanaume wengi.
Thats rights man . Na jamii ya sasa huwatetea wanawake sana wakudhani wao wanaonewa lakin kumbe na wao huwa ni wanyama.
Feminism imeharib usawa ulikkuwelo kati ya jinsia ya mume na mke. Mke amekuwa akipendelewa sana kias kwa kwamba hata akifanya kosa bas hata sheria zina mchukulia dhaif na kumtetea.
 
Thats rights man . Na jamii ya sasa huwatetea wanawake sana wakudhani wao wanaonewa lakin kumbe na wao huwa ni wanyama.
Feminism imeharib usawa ulikkuwelo kati ya jinsia ya mume na mke. Mke amekuwa akipendelewa sana kias kwa kwamba hata akifanya kosa bas hata sheria zina mchukulia dhaif na kumtetea.

Uko sawa kabisa, lakini hivi hadi kwetu hapa Africa, Tanzania tuko Kama USA and Europe?

Mkuu feminism imegeuka kuwa something against men. Sana sana USA na Ulaya. Kila kitu mwanamke yuko sawa. Sasa wanaume wanaona hakuna justice. Sijui kama Tanzania tumefikia situation hii, lakini naomba tusifikie hii sehemu, tuendelee na utamaduni wetu wa kuheshimiana kati ya wanawake na wanaume.
 
Back
Top Bottom