Kwenye jamii za wasukuma yataka moyo wa chuma

Kwenye jamii za wasukuma yataka moyo wa chuma

Kwanza mtoa maada umekosea, msukuma anasifa zifuatazo
1. Mkarimu
2.huruma
3.mchapakazi
4.asiekata tamaa
5.hupenda kujifunza
6.haogopi kwenda kuanza upya

Msukuma ni jamii ambayo ina idadi kubwa ya watu kuliko wote Tanzania na wakisema waanzishe nchi yao wanaweza
Msukuma hupatikana mikoa kama Mwanza, Shinyanga, Simiyu, Geita, Tabora
Lakini pia maeneo ambayo wasukuma wapo wengi ni ifakara, mgeta, mlimba, mbarali, madibira, kasulu, uvinza, ubaruku, manyoni, itigi, chunya za mkwajuni na makongorosi, namanyere, kasi, maji moto, mpanda hiyo, sumbawanga, lakini pia mikoa ya pwani kama lindi na mtwara wanalima na kufuga huko, shughuli kubwa ya msukuma ni kilimo na ufugaji na mazao makuu ni mpunga na ufuta na alizeti na mtama,
Hizo ndio sifa za msukuma
 
Kuhusu uchafu nadhani kwa Tanzania hakuna wa kucheka mwingine labda kidogo watu wa mikoa ya pwani lakini kwa mikoa ya bara hasa vijijini hali inafanana, hapo ndio unakuta hata mtu anayeishi mjini ananuka kinywa, haogi na anaona sawa tu
 
bro, umeambiwa ni washamba, hatujakataa kuwa ni wakarimu. wewe nawe naona bado mshamba. umekuja lini kitunda?
Hebu tuanzie hapa kwanza: unakubaliana na madai haya?

1.Raia wa Africa Kusini na Nigeria huwaona watu wa Africa Mashariki (ukiwemo wewe chapwa24 na kabila lako) kuwa ni washamba sana na maskini wa hovyo. Tena we Mtanzania ukikutana nao Ulaya au Amerika huko ndo balaaa!

2.Waafrika wenzetu walioenda ng'ambo karne nyingi zilizopita (Afro-Americans),pamoja na sisi kushiriki kupaza sauti kwamba waheshimiwe na kuthaminiwa, bado hutuona sisi blacks tulioko Afrika ni washamba sana na tunaojipendekeza kwao, na tena hawataki mazoea na sisi kutoka Afrika.

3.Wakati wewe na wapuuzi wenzake mnawaponda Wasukuma kwa kupenda kuongea kilugha, wapo raia wa kigeni wanazipenda sana hizo lugha (za asili zote, siyo Kisukuma tu) na wanafadhili miradi mingi yenye lengo la kulinda,kuhifadhi na kuendeleza lugha hizo kama sehemu ya heritage.

Kuanzia namba 1 hadi 3 umejifunza nini, hususani kuhusiana na mtazamo wako dhidi ya Wasukuma?
 
Hebu tuanzie hapa kwanza: unakubaliana na madai haya?

1.Raia wa Africa Kusini na Nigeria huwaona watu wa Africa Mashariki (ukiwemo wewe chapwa24 na kabila lako) kuwa ni washamba sana na maskini wa hovyo. Tena we Mtanzania ukikutana nao Ulaya au Amerika huko ndo balaaa!

2.Waafrika wenzetu walioenda ng'ambo karne nyingi zilizopita (Afro-Americans),pamoja na sisi kushiriki kupaza sauti kwamba waheshimiwe na kuthaminiwa, bado hutuona sisi blacks tulioko Afrika ni washamba sana na tunaojipendekeza kwao, na tena hawataki mazoea na sisi kutoka Afrika.

3.Wakati wewe na wapuuzi wenzake mnawaponda Wasukuma kwa kupenda kuongea kilugha, wapo raia wa kigeni wanazipenda sana hizo lugha (za asili zote, siyo Kisukuma tu) na wanafadhili miradi mingi yenye lengo la kulinda,kuhifadhi na kuendeleza lugha hizo kama sehemu ya heritage.

Kuanzia namba 1 hadi 3 umejifunza nini, hususani kuhusiana na mtazamo wako dhidi ya Wasukuma?
Ukarimu, ucheshi, huruma na mambo mengine mazuri sio replacement ya ushamba, uchafu, ukabila na kuzaa zaa hovyo.

Unaweza kuwa mkarimu ila ukawa mchafu, mtu anakupa maziwa mtindi yana vitu kama mbegu za mchicha utakulaje?
 
Ahsee hawa watu wa Kanda ya ziwa hawavumiliki loooooh!!! Nazungumza MWANZA, GEITA, SHINYANGA, SIMIYU na KATAVI ndomaeneo mengi hawa mangosha wametapakaa japo wapo kila sehemu

Yani Hawa watu ukiwa nao ni washamba bora ngedere aliepo porini. Fikiria ukipanda gari za vijijini ni makerere tupu ya miito ya simu, wanaongea kama maiki sauti mpaka walioko mbali wanasikia, masimu Yao ni OKING na Itel basi kila mtu kafungulia mziki wa kisukuma tena zinafanana ajabu kila mtu kawasha mziki

Tabu kuliko zote ni HAWAOGIII wananuka kwenye kwapa mashati ni meusi hata panya akijificha anakufa, hiyo diffusion inayotoka unaweza kuvuna mafuta ya duzeli

Hawajui usafi wa vyoo, yani usafi ni zero anaenda kunya hajui kuflash wamezoea vya kulenga ndio mana nawaonea huruma wamiliki wa mabus ya Kanda ya ziwa wanaponunua bus zenye self service (Vyoo), kila siku watakuwa wanasafisha makimba

Hawajui kutongoza, wanaamini kwenye nguvu ya pesa tuu. Utaskia wewe Dada kwahiyo nikupe shingapi?? Ni majinga sana karibia yote ni madomo zege. Halafu ni wabishi usiombe umkute msukuma aliyewahi kufika shinyanga mjini utajuta.. Wanaujanja wa kishamba sana ujanja wa makerere na kubaha Kwa sauti kama anataka kukupiga

Hawa watu nimewavulia KOFIA [emoji119][emoji120]
Aisee hii ni kweli kabisa. Hawa jamaa wana changamoto hiyo me niliwahi kuwa na Dem moja wa kisukuma nilikaa nae kama wiki then nikaondoka kwenda job mkoa nikamwacha geto cha ajabu alipokuwa anaondoka akabeba na rimoti ya feni hizi za home base kaenda nayo kwao. Nilishangaa sana ndugu Mpwayungu Village
 
Umenikumbusha jana hapa JF kuna Msukuma mmoja kaweka post, kaandika mambo.

Mwisho kamalizia.

Bhujiku Ng'wakaa

[emoji1787][emoji1787][emoji1787][emoji1787]

Nikasema "Bhebhe nang'hoo, lekaga kebii, olemana obise tole ma Marekani kwenuku ite bhujiku lemihagati pye henaha"

Yani Msukuma anaamini kila mtu anajua Kisukuma.

[emoji1787]
 
Ahsee hawa watu wa Kanda ya ziwa hawavumiliki loooooh!!! Nazungumza MWANZA, GEITA, SHINYANGA, SIMIYU na KATAVI ndomaeneo mengi hawa mangosha wametapakaa japo wapo kila sehemu

Yani Hawa watu ukiwa nao ni washamba bora ngedere aliepo porini. Fikiria ukipanda gari za vijijini ni makerere tupu ya miito ya simu, wanaongea kama maiki sauti mpaka walioko mbali wanasikia, masimu Yao ni OKING na Itel basi kila mtu kafungulia mziki wa kisukuma tena zinafanana ajabu kila mtu kawasha mziki

Tabu kuliko zote ni HAWAOGIII wananuka kwenye kwapa mashati ni meusi hata panya akijificha anakufa, hiyo diffusion inayotoka unaweza kuvuna mafuta ya duzeli

Hawajui usafi wa vyoo, yani usafi ni zero anaenda kunya hajui kuflash wamezoea vya kulenga ndio mana nawaonea huruma wamiliki wa mabus ya Kanda ya ziwa wanaponunua bus zenye self service (Vyoo), kila siku watakuwa wanasafisha makimba

Hawajui kutongoza, wanaamini kwenye nguvu ya pesa tuu. Utaskia wewe Dada kwahiyo nikupe shingapi?? Ni majinga sana karibia yote ni madomo zege. Halafu ni wabishi usiombe umkute msukuma aliyewahi kufika shinyanga mjini utajuta.. Wanaujanja wa kishamba sana ujanja wa makerere na kubaha Kwa sauti kama anataka kukupiga

Hawa watu nimewavulia KOFIA [emoji119][emoji120]
Kuna bus tulipanda kutokea barabara ya mbeya via chunya kwenda tabora,,,wasukumu walikuwa wengi kidogo,ndani ya bus walikuwa wanapiga kelele kama watoto wadogo huku wakichungulia nje ya vioo wakiona watu njiani katika baadhi ya vijiji tulivokuwa tukivivuka,,niliboreka Sanaa kwa Hawa vijana wa kisukuma Naona hata shule hawakuenda wale,,,ghafla konda wa bus alimuita kijana mmoja wa kisukuma bus ilisimama ,akamtoa njee halafu akabaki njiani porini bus ikaondoka 😂🤣 nilicheka nikadhani labda konda anafanya utani khaa,,,wale walobaki vijana ndani ya bus walikaa kimya mpaka mwisho wa safarii((nafikiri Hawa baadhi shida ni elimu)) lakini Kuna wasukuma wastaarabu kabisa
 
Hakuna watu wakarimu kama wasukuma

Sababu moja ambayo wanapondwa sana,Ni kwamba hawa jamaa hawanaga time ya kujibu mashambulizi
Tofauti na Makabila kama wahaya,wachaga,kurya,zanaki e.t.c
Kama wewe ni mgeni wanaukarimu wa hali ya juu sana

Vilevile ni wachapa kazi dunia hakuna.Yani Msukuma mmoja ni sawa na wanaume wa Dar kina Mowayungu na Kenzy 100

Hawakati tamaa,Achana na wanaume wa Dar kina mpwayungu ambao walileta uzi wanatamani kuzaliwa wanawake kisa maisha magumu..Sukuma hawakati tamaa kizembe hawabagui kazi wala nini

Kifupi mgeni hata umfanyie mema 100 akitoka kwako atasimulia mabaya mawili au matatu kati ya Mema 100 uliyomtendea

Kenge sio msukuma lakini wasukuma wapewe maua yao..
Uliona usipo tutaja Wazanaki utapungukiwa eeh
 
Ukarimu, ucheshi, huruma na mambo mengine mazuri sio replacement ya ushamba, uchafu, ukabila na kuzaa zaa hovyo.

Unaweza kuwa mkarimu ila ukawa mchafu, mtu anakupa maziwa mtindi yana vitu kama mbegu za mchicha utakulaje?
Post no.168 Kuna maswali nimeuliza hapo indirectly, unaweza kunijibu badala ya kuquote post yangu na kunijibu kitu ambacho sikuuliza.
 
Wangekuwa na ukabila nafikiri nchi haitakalika sababu kila sehemu wapo na wapo wengi mno mtoa mada hajui Maana ya ukabila yeye anafikiri kuongea lugha yao inakuwa ukabila
Kuna tofauti kubwa Kati ya jamii moja kupenda kuongea lugha Yao na Neno UKABILA
Walishawahi kuomba kisukuma iwe lugha moja wapo ya taifa [emoji3]
Lugha yenyewe sasa ilivyo nzito kuitamka mmm kupandekedya [emoji23][emoji23][emoji23][emoji23]

Sent from my HUAWEI KII-L22 using JamiiForums mobile app
 
Ahsee hawa watu wa Kanda ya ziwa hawavumiliki loooooh!!! Nazungumza MWANZA, GEITA, SHINYANGA, SIMIYU na KATAVI ndomaeneo mengi hawa mangosha wametapakaa japo wapo kila sehemu

Yani Hawa watu ukiwa nao ni washamba bora ngedere aliepo porini. Fikiria ukipanda gari za vijijini ni makerere tupu ya miito ya simu, wanaongea kama maiki sauti mpaka walioko mbali wanasikia, masimu Yao ni OKING na Itel basi kila mtu kafungulia mziki wa kisukuma tena zinafanana ajabu kila mtu kawasha mziki

Tabu kuliko zote ni HAWAOGIII wananuka kwenye kwapa mashati ni meusi hata panya akijificha anakufa, hiyo diffusion inayotoka unaweza kuvuna mafuta ya duzeli

Hawajui usafi wa vyoo, yani usafi ni zero anaenda kunya hajui kuflash wamezoea vya kulenga ndio mana nawaonea huruma wamiliki wa mabus ya Kanda ya ziwa wanaponunua bus zenye self service (Vyoo), kila siku watakuwa wanasafisha makimba

Hawajui kutongoza, wanaamini kwenye nguvu ya pesa tuu. Utaskia wewe Dada kwahiyo nikupe shingapi?? Ni majinga sana karibia yote ni madomo zege. Halafu ni wabishi usiombe umkute msukuma aliyewahi kufika shinyanga mjini utajuta.. Wanaujanja wa kishamba sana ujanja wa makerere na kubaha Kwa sauti kama anataka kukupiga

Hawa watu nimewavulia KOFIA [emoji119][emoji120]
Kweli umewatukana wasukuma, lakini kifo kitakunyoosha na ujanja pori wako.
 
Hakuna watu wakarimu kama wasukuma

Sababu moja ambayo wanapondwa sana,Ni kwamba hawa jamaa hawanaga time ya kujibu mashambulizi
Tofauti na Makabila kama wahaya,wachaga,kurya,zanaki e.t.c
Kama wewe ni mgeni wanaukarimu wa hali ya juu sana

Vilevile ni wachapa kazi dunia hakuna.Yani Msukuma mmoja ni sawa na wanaume wa Dar kina Mowayungu na Kenzy 100

Hawakati tamaa,Achana na wanaume wa Dar kina mpwayungu ambao walileta uzi wanatamani kuzaliwa wanawake kisa maisha magumu..Sukuma hawakati tamaa kizembe hawabagui kazi wala nini

Kifupi mgeni hata umfanyie mema 100 akitoka kwako atasimulia mabaya mawili au matatu kati ya Mema 100 uliyomtendea

Kenge sio msukuma lakini wasukuma wapewe maua yao..
Perfect said
 
Back
Top Bottom