Kwenye jamii za wasukuma yataka moyo wa chuma

Kwenye jamii za wasukuma yataka moyo wa chuma

Ni upumbavu kujadili kabira fulani eti ni bora au ni duni zaidi ya kabila fulani ,
Kimsingi huu ni upumabavu,na ni ukabira pia kama sio ubaguzi.
Ni sawa na anae sema lugha fulani ni bora zaidi ya lugha fulani.

Kimsingi hakuna kabila lililo bora zaidi ya jingine na ni sambamba na lugha ,hakuna lugha bora zaidi ya nyingine,sawa na kwa binadamu pi,hakuna alie bora zaidi ya mwingine.

Kila kabira linajitosheleza kwa kadri lilivo,kila kabila lina usitaraabu wake na ushamba wake,kama huwezi kuamini nitajie kabila lako nielezee ubora wake na upungufu wake

Hakuna kinacho jitosheleza chenyewe ,mpwayungu una silika za kike kike sana we jamaa,na kiundani una kiubaguzi fulani na vitabia vya kujimwambafai.

Nimetembea Tanzania nzima na nje ya nchi hii ,kalibia watu wote wa makabira ya Tanzania nimekaa nao na kushirikiana nao latika shughuri mbali mbali za ujenzi wa Taifa.Hakuna kabila bora zaidi ya jingine .
 
Ahsee hawa watu wa Kanda ya ziwa hawavumiliki loooooh!!! Nazungumza MWANZA, GEITA, SHINYANGA, SIMIYU na KATAVI ndomaeneo mengi hawa mangosha wametapakaa japo wapo kila sehemu

Yani Hawa watu ukiwa nao ni washamba bora ngedere aliepo porini. Fikiria ukipanda gari za vijijini ni makerere tupu ya miito ya simu, wanaongea kama maiki sauti mpaka walioko mbali wanasikia, masimu Yao ni OKING na Itel basi kila mtu kafungulia mziki wa kisukuma tena zinafanana ajabu kila mtu kawasha mziki

Tabu kuliko zote ni HAWAOGIII wananuka kwenye kwapa mashati ni meusi hata panya akijificha anakufa, hiyo diffusion inayotoka unaweza kuvuna mafuta ya duzeli

Hawajui usafi wa vyoo, yani usafi ni zero anaenda kunya hajui kuflash wamezoea vya kulenga ndio mana nawaonea huruma wamiliki wa mabus ya Kanda ya ziwa wanaponunua bus zenye self service (Vyoo), kila siku watakuwa wanasafisha makimba

Hawajui kutongoza, wanaamini kwenye nguvu ya pesa tuu. Utaskia wewe Dada kwahiyo nikupe shingapi?? Ni majinga sana karibia yote ni madomo zege. Halafu ni wabishi usiombe umkute msukuma aliyewahi kufika shinyanga mjini utajuta.. Wanaujanja wa kishamba sana ujanja wa makerere na kubaha Kwa sauti kama anataka kukupiga

Hawa watu nimewavulia KOFIA [emoji119][emoji120]
Wagosha mwizage [emoji3][emoji3][emoji3][emoji3] yeye akipenda ni pesa tu na ng'ombe ha ha ha ha
 
Ahsee hawa watu wa Kanda ya ziwa hawavumiliki loooooh!!! Nazungumza MWANZA, GEITA, SHINYANGA, SIMIYU na KATAVI ndomaeneo mengi hawa mangosha wametapakaa japo wapo kila sehemu

Yani Hawa watu ukiwa nao ni washamba bora ngedere aliepo porini. Fikiria ukipanda gari za vijijini ni makerere tupu ya miito ya simu, wanaongea kama maiki sauti mpaka walioko mbali wanasikia, masimu Yao ni OKING na Itel basi kila mtu kafungulia mziki wa kisukuma tena zinafanana ajabu kila mtu kawasha mziki

Tabu kuliko zote ni HAWAOGIII wananuka kwenye kwapa mashati ni meusi hata panya akijificha anakufa, hiyo diffusion inayotoka unaweza kuvuna mafuta ya duzeli

Hawajui usafi wa vyoo, yani usafi ni zero anaenda kunya hajui kuflash wamezoea vya kulenga ndio mana nawaonea huruma wamiliki wa mabus ya Kanda ya ziwa wanaponunua bus zenye self service (Vyoo), kila siku watakuwa wanasafisha makimba

Hawajui kutongoza, wanaamini kwenye nguvu ya pesa tuu. Utaskia wewe Dada kwahiyo nikupe shingapi?? Ni majinga sana karibia yote ni madomo zege. Halafu ni wabishi usiombe umkute msukuma aliyewahi kufika shinyanga mjini utajuta.. Wanaujanja wa kishamba sana ujanja wa makerere na kubaha Kwa sauti kama anataka kukupiga

Hawa watu nimewavulia KOFIA [emoji119][emoji120]
Itoshe kusema tu mpka unafikia Kuliandika Neno KUBAHA wewe ni mwenzetu ila unatusaliti, Mtu asie wa kabila hili atafasiri maana ya neno KUBAHA au kama hata kamusi ya kiswahili sanifu lipo . Kusini wanasema KUDAUKA
 
Wasukuma ni watu wa hovyo sana kuliko kabila lolote, ujuaji, ubishi na uchafu ndio jadi yao. Wanapenda sana ukabila wakiwa wawili watatu tu wanaanza kuongea kisukuma.

Wasukuma ni washamba wachangamfu.
Wabinafsi sana ..kujitenga kama mishikaki
 
1. Sio wachoyo ila ni wachafu, msukuma anakupa maziwa mtindi ndani yake kuna vidudu vyeusi utakunywa hayo maziwa?

2. Hawana gubu ila ni wakabila sana, wakikutana wawili tu wanaanza kuongea kilugha

3. Sio wastaarabu, unakuta kabeba radio au simu halafu kaweka sauti ya juu bila kujali watu wengine.

4. Wasukuma ni waharibifu sana wa mazingira, wanakata miti hovyo, hawana vyoo vya kudumu na wanazaliana sana kama panya.
🤣🤣🤣🤣
 
Ahsee hawa watu wa Kanda ya ziwa hawavumiliki loooooh!!! Nazungumza MWANZA, GEITA, SHINYANGA, SIMIYU na KATAVI ndomaeneo mengi hawa mangosha wametapakaa japo wapo kila sehemu

Yani Hawa watu ukiwa nao ni washamba bora ngedere aliepo porini. Fikiria ukipanda gari za vijijini ni makerere tupu ya miito ya simu, wanaongea kama maiki sauti mpaka walioko mbali wanasikia, masimu Yao ni OKING na Itel basi kila mtu kafungulia mziki wa kisukuma tena zinafanana ajabu kila mtu kawasha mziki

Tabu kuliko zote ni HAWAOGIII wananuka kwenye kwapa mashati ni meusi hata panya akijificha anakufa, hiyo diffusion inayotoka unaweza kuvuna mafuta ya duzeli

Hawajui usafi wa vyoo, yani usafi ni zero anaenda kunya hajui kuflash wamezoea vya kulenga ndio mana nawaonea huruma wamiliki wa mabus ya Kanda ya ziwa wanaponunua bus zenye self service (Vyoo), kila siku watakuwa wanasafisha makimba

Hawajui kutongoza, wanaamini kwenye nguvu ya pesa tuu. Utaskia wewe Dada kwahiyo nikupe shingapi?? Ni majinga sana karibia yote ni madomo zege. Halafu ni wabishi usiombe umkute msukuma aliyewahi kufika shinyanga mjini utajuta.. Wanaujanja wa kishamba sana ujanja wa makerere na kubaha Kwa sauti kama anataka kukupiga

Hawa watu nimewavulia KOFIA [emoji119][emoji120]
Na Pasco Mayalla yuko kwenye kategori hii au kwa kuwa yeye anaishi Darisalamu?
 
1. Sio wachoyo ila ni wachafu, msukuma anakupa maziwa mtindi ndani yake kuna vidudu vyeusi utakunywa hayo maziwa?

2. Hawana gubu ila ni wakabila sana, wakikutana wawili tu wanaanza kuongea kilugha

3. Sio wastaarabu, unakuta kabeba radio au simu halafu kaweka sauti ya juu bila kujali watu wengine.

4. Wasukuma ni waharibifu sana wa mazingira, wanakata miti hovyo, hawana vyoo vya kudumu na wanazaliana sana kama panya.
Hili la Ukabila naweza kukubali.
Mengine siyajui
 
Ahsee hawa watu wa Kanda ya ziwa hawavumiliki loooooh!!! Nazungumza MWANZA, GEITA, SHINYANGA, SIMIYU na KATAVI ndomaeneo mengi hawa mangosha wametapakaa japo wapo kila sehemu

Yani Hawa watu ukiwa nao ni washamba bora ngedere aliepo porini. Fikiria ukipanda gari za vijijini ni makerere tupu ya miito ya simu, wanaongea kama maiki sauti mpaka walioko mbali wanasikia, masimu Yao ni OKING na Itel basi kila mtu kafungulia mziki wa kisukuma tena zinafanana ajabu kila mtu kawasha mziki

Tabu kuliko zote ni HAWAOGIII wananuka kwenye kwapa mashati ni meusi hata panya akijificha anakufa, hiyo diffusion inayotoka unaweza kuvuna mafuta ya duzeli

Hawajui usafi wa vyoo, yani usafi ni zero anaenda kunya hajui kuflash wamezoea vya kulenga ndio mana nawaonea huruma wamiliki wa mabus ya Kanda ya ziwa wanaponunua bus zenye self service (Vyoo), kila siku watakuwa wanasafisha makimba

Hawajui kutongoza, wanaamini kwenye nguvu ya pesa tuu. Utaskia wewe Dada kwahiyo nikupe shingapi?? Ni majinga sana karibia yote ni madomo zege. Halafu ni wabishi usiombe umkute msukuma aliyewahi kufika shinyanga mjini utajuta.. Wanaujanja wa kishamba sana ujanja wa makerere na kubaha Kwa sauti kama anataka kukupiga

Hawa watu nimewavulia KOFIA [emoji119][emoji120]
kiukweli, sijawahi kuona wanadamu washamba kama wasukuma. sio kwamba nawachukia ila wanaojua wameshaelewa.
 
Ni upumbavu kujadili kabira fulani eti ni bora au ni duni zaidi ya kabila fulani ,
Kimsingi huu ni upumabavu,na ni ukabira pia kama sio ubaguzi.
Ni sawa na anae sema lugha fulani ni bora zaidi ya lugha fulani.

Kimsingi hakuna kabila lililo bora zaidi ya jingine na ni sambamba na lugha ,hakuna lugha bora zaidi ya nyingine,sawa na kwa binadamu pi,hakuna alie bora zaidi ya mwingine.

Kila kabira linajitosheleza kwa kadri lilivo,kila kabila lina usitaraabu wake na ushamba wake,kama huwezi kuamini nitajie kabila lako nielezee ubora wake na upungufu wake

Hakuna kinacho jitosheleza chenyewe ,mpwayungu una silika za kike kike sana we jamaa,na kiundani una kiubaguzi fulani na vitabia vya kujimwambafai.

Nimetembea Tanzania nzima na nje ya nchi hii ,kalibia watu wote wa makabira ya Tanzania nimekaa nao na kushirikiana nao latika shughuri mbali mbali za ujenzi wa Taifa.Hakuna kabila bora zaidi ya jingine .
makabila yote ni sawa, hakuna kabila lililo bora zaidi. ila kuna kabila ambazo ni washamba kama wametoka porini leo. huwezi linganisha mtu aliyeishi maeneo civilized na mtatoga au mhadzabe. sasa msukuma kategory yake ni wahadzabe, watatoga na kwa mbaaali, mmasai. kuna siku nimepanda bus na mmasai, akanywa soda, akaanza kutemea mate kwenye chupa akayatikisa akanywa tena. ni kama alitaka mabaki yote ya soda ayanywe sasa hakuna maji ya kusukutulia chupa akatumia mate yake. ukija kwa wasukuma, sisi tulioishi mwanza na geita, aisee, aisee, ni maporipori sijawahi kuona. bora hata masai.
 
Mimi Mkurya, ila huwa nikikutana na mtu anawaponda wasukuma, basi najua huyo mtu hafai kua karibu nae!

Tanzania hii, ukishindwa kuishi na wasukuma, hakuna utakaoweza kuishi nao. Wasukuma wakarimu, wasukuma hawana gubu, wasukuma sio wachoyo wala sio wanafki.

99% ya marafiki zangu, ni wasukuma na wachagga.

Kama wewe uko na iphone 13, unaumia nini mwenzio akitumia itel?
bro, umeambiwa ni washamba, hatujakataa kuwa ni wakarimu. wewe nawe naona bado mshamba. umekuja lini kitunda?
 
Wasukuma ni watu wa hovyo sana kuliko kabila lolote, ujuaji, ubishi na uchafu ndio jadi yao. Wanapenda sana ukabila wakiwa wawili watatu tu wanaanza kuongea kisukuma.

Wasukuma ni washamba wachangamfu.
Sikubaliani nawe wasukuma sio wabaguzi wa ukabila otherwise hii nchi isingekalika walivyo wengi
 
1. Sio wachoyo ila ni wachafu, msukuma anakupa maziwa mtindi ndani yake kuna vidudu vyeusi utakunywa hayo maziwa?

2. Hawana gubu ila ni wakabila sana, wakikutana wawili tu wanaanza kuongea kilugha

3. Sio wastaarabu, unakuta kabeba radio au simu halafu kaweka sauti ya juu bila kujali watu wengine.

4. Wasukuma ni waharibifu sana wa mazingira, wanakata miti hovyo, hawana vyoo vya kudumu na wanazaliana sana kama panya.
1.Umewahi kuyatembelea makabila yote ya wafugaji? Hali uliyoikuta inatofautiana na ya Wasukuma? Nadhani wafugaji unawasikia tu.

2.Kuongea kilugha ni Ukabila? Wewe ambaye hutaki kabila lako lijulikane (kwasababu ni la hovyo hao Wasukuma wana nafuu) hutaki kuongea lugha yenu kwanini? Ok, unataka lugha za asili zife?...vumilia, kufikia mwaka 20500 zitakuwa zimeshatoweka Ili ufurahi. Utumwa unakusukuma kuongea Kiswahili na lugha ya mkoloni. Kule Nigeria Wayoruba na Wahausa hugonga sana lugha zao za asili ila hujawahi kuona kama hilo ni tatizo kwasababu wale mnawaona ni 'wajanja' Africa nzima'?

3.Sauti za juu za redio za Wasukuma zinakukera, vipi kuhusu haya makanisa ya kilokole yaliyo jirani na makazi ya watu na huendesha ibada za usiku kila Ijumaa, umeshawahi kuyalalamikia?

4.Kuna waliozaliana kama panya kama Wachina? Mbona hao unawashobokea ila wakizaliana Wasukuma inakuwa nongwa?
 
Back
Top Bottom