Kwanini jamii Inawachukulia tofauti wahaya

Kwanini jamii Inawachukulia tofauti wahaya

Mkuu umejibu social sana!

Inaonekana wewe ni kizazi kipya, kizazi cha kileo, mengi ya miaka ya nyuma kuhusu tamaduni za makabila mbalimbali hauyajui.

Iko hivii? Kabla ya gonjwa la ukimwi kufumuka miaka ya 80', miji mbali mbali hapa nchini kulikuwa na mitaa ama maeneo yanaitwa 'kwawahaya'.

'Kwawahaya' ilikuwa ni sehemu official ya biashara ya ngono na ukiambiwa huyu mwanamke kama mhaya, basi ni tusi kubwa sana kuashiria umalaya.

Ni wao tu, ni kabila hilo tu waanzilishi wa biashara hiyo rasmi ya ngono maeneo mbalimbali hapa nchini, sijawahi kusikia kabila jingine lolote kabla wakifanya hiyo biashara kwa namna walivyoifanya wahaya.

Umalaya kwa kila kabila ulikuwepo, lakini haukurasmishwa kama ule wa 'kwawahaya'.

'Kwawahaya' ilikuwa ni kwa wahaya kweli, maana walijikusanya kabila hilo tu, hawakujichanganya na wanawake wa makabila mengine kufanya hiyo biashara.

maelezo niliyoyatoa si ya kihisia, bali ni ya kihistoria,yalikuwepo na yalitokea.

Yapo mengi lakini hata hicho kifupi nimetoa mwanga.

Hayo mengine sijui ya ubinafsi, hila na fitina makazini ninayajua lakini siwezi kuyathibitisha.

Sent using Jamii Forums mobile app
Ila walisevu ndoa za watu wengi, mabachela walipata pa kuponea. Wanafunzi nao walipona mimba za shule.Kwa sababu biashara hio ni muhimu imerasimishwa na kila kabila.Kwa hio wahaya ni wajanja walizijua fursa mapema ambazo wanawake wengine walikuwa wanagawa bure wao wanapiga hela.Kongole wahaya kwa uvumbuzi
 
Naamini tabia mbaya au nzuri si ya kabila, kijiji au jamii bali ya mtu husika. Unaweza kwenda kwenye jamii au kabila lolote ukakuta tabia zozote ulizo zikuta kwingine. Lakini baadhi ya makabila hujihisi ni makabila duni mbele ya Wahaya na hii ni kwasababu ya ustadi, umakini na kujielewa kwa wahaya walio wengi, hivyo mhaya akikutana na kabila ambalo halijiamini basi lazima mhaya apakaziwe tabia mbaya ambazo ni za kibinadamu wala si za kihaya
 
Chuoni wahaya niliosoma nao walikuwa wana katabia fulani hivi ka kujitenga na kutembea wao kwa wao.

unaweza kuwa na urafiki wa dhati na mhaya kuanzia first year mpaka third year na mkaambiana siri zenu zote lakini akakutana na adui wako mwaka wa nne na ndani ya siku moja tu akawa rafiki yake akamwambia siri zako zote na wakawa marafiki utadhan wamejuana tokea primary na akakutema unajiona hivi..

Hii ilinitokea chuo,Lakini oddly nilipata rafiki mwingine Loyal nayeye alikuwa mhaya mpaka le ni rafiki angu ila huwa anasema "Wahaya ni kabila langu lakini wana matatizo"
Sasa ukweli ni kuwa wahaya wapo wazuri lakini kwenye watano mmoja ndo hana hizo tabia.
 
Mpaka miaka ya mwanzo ya tisini. Kila mji wa mkoa na mingine ya wilaya ilikua na wauza papuchi wa kihaya isipokua mji wa Mbeya, Lindi na Singida kwa sababu katika miji hii mwanamke akikukataa kaoge na maji yaliyooshea maiti.
 
Mpaka miaka ya mwanzo ya tisini. Kila mji wa mkoa na mingine ya wilaya ilikua na wauza papuchi wa kihaya isipokua mji wa Mbeya, Lindi na Singida kwa sababu katika miji hii mwanamke akikukataa kaoge na maji yaliyooshea maiti.
Acha basi!Usinifanye niigeuze uba hii inayonipeleka Tegeta nimwambie nyooka mojakwamoja mpaka mbeya
 
Baadhi ya wanaume wapo humble, hasa wenye hofu ya Mungu na wanaojua maisha yakoje. Tatizo kubwa lipo kwa upande wa wanawake, aisee wengi ni wajuaji, wanafiki, kupenda kujisikia n.k. swala la uhuni wahaya naona pia wanalo tena kwa jinsia zote.
 
Duu ila jamani Wailaki sio wachoyo jamani yaan ukinyimwa na Mmuiraki K wewe katambike,ni warembo hatari mpk unaweza kuogopa kurusha swaga kumbe hamna kitu hapo, Wahaya wanaonewa ktk suala la umalaya yapo makabila yanatisha,kuhusu Elimu hilo ni sawa kabisa wamesoma na wanaendelea kusomesha kwa sana

Sent from my SM-G531H using JamiiForums mobile app
Wairak a.k.a wambulu ni noma.
 
Ila walisevu ndoa za watu wengi, mabachela walipata pa kuponea. Wanafunzi nao walipona mimba za shule.Kwa sababu biashara hio ni muhimu imerasimishwa na kila kabila.Kwa hio wahaya ni wajanja walizijua fursa mapema ambazo wanawake wengine walikuwa wanagawa bure wao wanapiga hela.Kongole wahaya kwa uvumbuzi
Ha ha ha ha [emoji23][emoji1787][emoji23]

Daaaah we jamaa umejua kunichekesha usiku huu
 
Mimi..Muhaya na Wala sijali...maneno na Vitimbwi venu..

..kabila letu baya..HiVI inawahusu,, tunapenda majigambo kwani inawahusu..wadangaji Malaya wao inawahusu Nini.....

Tunajifanya tumesoma hatuna hela...kwaiyo mnatakaje Sasa?.....komaeni na makiba yenu.
Makabila yako zaidi ya 150..akikukera MHAYA...tafuta kabila litakalo kupendeza uishi NALO...

MTAKUFA NACHO KIJIBA CHA ROHO.....


MTAJIJUAAAAA
Ooooo
 
Wivu tu unawasumbua baadhi ya watu kwakuwa Jamii kubwa ya watu wa mkoa wa Kagera ndio wamesoma zaidi kulinganisha na watu wa mikoa mingine
Sio sababu, mbona hawasemwi Wachagga au Wanyakyusa?
Baadhi wapo hivyo, sio wote
 
Binafsi siwezi kuamini kuwa ni Wahaya wote wapo hivyo.

Kuna washkaji zangu wawili ni wahaya niliishi nao Arusha hawakuwa na dharau, wanajichanganya katika shughuli mbalimbali na hata sasahv wakienda Arusha wanashukia nyumbani kama kwao kifupi tumekuwa ndugu kabisa

Hata ukienda nao mahali mtu hawezi kujua kuwa ni Wahaya...hawana mbwembwe

Kasoro zingine ni za kawaida tu hata kwenye makabila mengine
 
Mimi..Muhaya na Wala sijali...maneno na Vitimbwi venu..

..kabila letu baya..HiVI inawahusu,, tunapenda majigambo kwani inawahusu..wadangaji Malaya wao inawahusu Nini.....

Tunajifanya tumesoma hatuna hela...kwaiyo mnatakaje Sasa?.....komaeni na makiba yenu.
Makabila yako zaidi ya 150..akikukera MHAYA...tafuta kabila litakalo kupendeza uishi NALO...

MTAKUFA NACHO KIJIBA CHA ROHO.....


MTAJIJUAAAAA
Ooooo
Relaaax
 
Habari wakuu poleni na tetemeko

Kwanza nikiri waziwazi kuwa Mimi nimezaliwa na nikaambiwa kabila langu ni muhaya, japo sikijui kihaya na sijawahi kwenda bukoba japo nawasiliana na ndugu walioko huko, na ninaamini siku moja nitaenda huko kisalimia ndugu zangu wengi,

Kuna Jambo ambalo akiri yangu imekuwa na ukakasi Sana pale mapokeo ya watu pindi unapojitambulisha kuwa wewe ni muhaya ikitokea umeulizwa kabila, (binafsi sipendi kuulizwa kabila)

Watu watakutafsiri katika makundi tofauti na bila kuona aibu wanakuambia

1. Mpenda sifa
2. Kujifanya umesoma
3. Malaya
4. Kujifanya unapesa or wanakuona unapesa

Mambo haya hutokea hata kama hauna hizo sifa hata moja, unaweza ukaishi kwenye jamii vizur bila kupewa hizo sifa tajwa hapo juu Ila punde jamii inayokuzunguka wakigundua kuwa ww ni muhaya basi utapewa sifa zote hapo juu. Na chochote utakachokifanya hata Kwa Hali ya kawaida au Kwa Hali ya utani watu wataambatanisha sifa zako na kabila,

Najiuliza Kwa nini jamii inamawazo Hasi kuhusu uhaya,

Hata kwenye swala la mahusiano mwenza akigundua kuwa ww ni muhaya anaanza kuondoa Imani na kuanza story Hasi kuhusu wahaya
Kuna nini kimejificha nyuma ya hili kabila
Katika Tanzania, wahaya wa kike ndiyo lilikuwa kabila la Kwanza kuuza uchi Tanzania. Walikuwa wanatandaza vikoroboi vya tambi enzi hizo kwenye miji mikubwa Tanzania, hivyo hiyo sifa ikaharibu jina la kabila hilo. Hata ulivyooa mhaya jamii nyingi ziliona kama unaleta malaya kwenye familia. Hivyo hiyo stigima ikaendelea mpaka leo japo sasa hivi ni kabila zote zinauza uchi. Pia ukimwi ulianzia bukoba ukapachikwa jina la Juliana mashati waliyokuwa wanayatoa Uganda kipindi hicho Cha vikomela, pia wasomi wengi wa bukoba wamesomeshwa na Mama zao kwa kuuza uchi enzi hizo.
 
Back
Top Bottom