Kulazimishana usafi ni halali kikatiba?

Kulazimishana usafi ni halali kikatiba?

Kwani kuwa mchafu na kuhatarisha jamii kuangamia kwa magonjwa ikiwemo kipindupindu ni halali??
Tumekua wachafu hadi tumeuzoea uchafu na kuona kuwa tukilazimishwa kufanya usafi si halali na ingepaswa kuwepo katika katiba.
Swala la usalama wa raia limefafanuliwa vizuri katika katiba. Usalama ni pamoja na kutokuwepo kwa magonjwa yoyote ikiwemo yale yanayo sababishwa na kuzagaa kwa taka ngumu na taka maji. Swala la usafi wa mazingira lipo kikatiba na ndiyo maana limitungiwa sheria yake na Bunge letu.
Tumefikia kulazimishwa kufanya usafi kwa sababu ya ukaidi wetu wa kutofanya usafi wa mazingira yetu ili hali tunazalisha taka kwa kila shughuli tufanyayo ikiwemo kitendo chetu cha kula chakula.
Kama wewe ni mchafu usidhani na wenzio tuko hivyo. Na hili zoezi wala haliangalii mtu anakaa wapi linalazimisha watu kushuka kwenye magari barabarani na kufanya usafi maeneo ambayo hata hawakai. Kifungu gani cha katiba au sheria gani iliyopitishwa na bunge inayotenga jumamosi ya mwisho wa mwezi kuwa siku ya usafi? Tusaidiane hapo kwanza.
 
wewe ndio unaonekana kuwa totally biased upande wa maamuzi ya serikali. Kwani mkuu unavyojua wewe serikali inapata wapi fedha za matumizi mbali na kodi yangu na yako? Upotevu wa kodi ni responsibility ya serikali, wizi wa makontena, wafanyakazi hewa...yote hayo ni majukumu ya serikali. Nitumie mfano wako wa makontena, je itakuwa sawa kutenga siku maalum kwa kila mwananchi kwenda kulinda bandarini ili makontena yasiibiwe? Huku ukisisitiza kuwa ulinzi ni jukumu letu sote?
hahaha umenifurahisha. serikali ni watu kama mimi na wewe. watu wanapewa madaraka ya kusimamia lakini mwisho wa siku wanakuwa sio waaminifu. hatuwezi kuilaumu mamlaka iliyowaweka. ndio maana Magufuli anawatumbua na kuwapeleka mahakamani. na hii haina formula. hata kwetu upinzani kuna walaji vilevile. au utasema kuna malaika? Mbowe siku ile katika kikao cha kumkaribisha Lowasa alisema nanukuu "Ni nani kati yetu aliye msafi anayeweza kutoa boriti kwenye jicho la mwenzake ajitokeze aseme hapa" ulielewa. kwa hiyo mambo mengine ni sisi na uadilfu wetu. ingetokea upinzani ukaunda serikali madudu haya pia yasinge epukika. this is worldwide. kuna waaminifu na wasiokuwa waaminifu. Magufuli anajitahidi kujenga mfumo wa uadilifu tumpe support na serikali yake. hivi nikuulize kwa uelewa wako haya anayoyafanya angekuwa mh. Lowa angeyaweza? ? imagine wengi wa waliotumbuliwa kwa tabia zao ni marafiki zake kwa namna moja au nyingine. na ndio maana siku moja aliwatetea kuwa marafiki zake wanasumbuliwa kwa kudaiwa makodi mengi. ni ajabu kweli. hawa wote nadhani wasingekuwa wanalipa kodi kama jamaa angeingia mjengoni. swiss me
 
We taka taka usafi si hiari ni lazima na ikiwezekana utapigwa! Siku ya usafi imesha rasimishwa ....
Taka taka basha wako anayekufanya yaliyokatazwa kwenye maandiko. Rudi shule.
Unafikiri kila mtu anapigwa tu kama nyie mashoga mnavyopigwa na mabwana zenu ee.
 
Mkuu sababu zote za kuwapo uchafu haziwezi kuwa justification ya utaratibu huu wa kijima. Nashindwa kuelewa ni kivipi huoni ukwepaji wa majukumu unaofanya na serikali. Ni kweli uchafuzi wa mazingira unafanya na wananchi wenyewe. Lakini ni kipi ambacho serikali kina wajibu nacho na hakifanywi na wananchi? Turudi kwenye definition ya serikali. Serikali ni watu ambao sisi wananchi tunawateua kuendesha mambo yetu kwa niaba yetu. Serikali yenyewe ni wananchi! Hoja zako zinafanya kama vile serikali ni dubwasha tofauti sana na wananchi na haliko responsible kwa ajili yetu.
Nirudi kwenye mfano wangu kuwa unapoajiri housegirl/houseboy pale nyumbani ili aoshe vyombo, hivyo vyombo anachafua nani? Si wewe? Je ni haki kwa housegirl/houseboy huyu kutotimiza wajibu wake wa kuosha vyombo halafu wewe ulazimike kufanya kazi hiyo wakati unamlipa mshahara, halafu jibu liwe "kwani vyombo anachafua nani"?


Nadhani mimi na wewe tuko pamoja, ila kuna jambo moja ambalo tunatofautiana na hili lile na wananchi 'kujitokeza' kufanya usafi kwenye 'public areas'...Kwa wakati huu naona ni sahihi wananchi 'wajitokeze' kufanya usafi lakini ni wazi hili siyo suluhisho la kudumu...Suluhisho la kudumu ni 'wananchi' wenyewe kubadilika kifikra au 'mindset' kuhusu usafi na pia vyombo vile vinavyowajibika kufanya usafi kwenye 'public areas' vifanye hivyo....Mimi naamini hivi sasa unatengenezwa utaratibu wa namna ya kuwaajibisha wanaohusika kufanya usafi...Na hii ni pamoja na kuwaajibisha wananchi kuhusu masuala ya usafi...kulikuwepo utaratibu ambapo maafisa wa afya walikuwa wanapita kila nyumba kufanya ukaguzi wa usafi, mimi nakumbuka miaka kwenye minne au mitano hivi hapa Dar es Salaam, walikuwa wanapita watu wa serikali za mitaa na kuangalia usafi na kuleta 'demand note' ya mchango wa usafi ambao nadhani ulikuwa sh. 1,000/- hivi kama sijakosea...utaratibu huo ulikufa kwa sababu mbalimbali zikiwemo za kisiasa na pia ubadhirifu wa wanaokusanya fedha hizo na pia wananchi wenyewe kutoonyesha ushirikiano...Lakini usafi ni tabia, sisi wananchi wenyewe tabia zetu ni 'chafu' kuhusu masuala ya usafi..tumejiachia, hatuwajibiki ipasavyo....kufanya usafi kwa pamoja kwa siku za miwsho wa mwezi ni namna mojawapo ya 'kuimarisha' fikra zetu kuhusu usafi, lakini ni wazi huu siyo utaratibu wa kudumu...utaratibu wa kudumu ni sisi wenyewe kwenye familia na jamii kwa ujumla kubadilika pamoja na halmashauri za mitaa, miji, manispaa na serikali kuwajibika ipasavyo kwa mambo mengi kuweka sheria kali, kusimamia sheria hizo, kuchukua hatua na kadhalika.

Kuhusu suala la houseboy na housegirl kama hawawajibiki ipasavyo...jibu lake ni simple...wewe mwenyewe, mkeo, mumeo na watoto wenu mtafanya usafi, na kumwajibisha hlousegirl huyo ikiwemo hatua ya kumwachisha kazi na kumwajiri mwingine....Lakini, comrade, siamini kuwa housegirl/houseboy anaweza akaacha kuosha vyombo na kukujibu kuwa 'vyombo anachafua nani'...Ikifikia housegirl/houseboy anafanya na kusema hivyo ujue wewe na familia yako mna matatizo...ziko nyumba nyingine zinawafanya housegirl/houseboy kuwa ni kama watumwa...wanafanyishwa kazi kuanzia saa 11.00 alfajirimpaka saa 6.00 usiku...mshahara wanalipwa kiduchu labda chini ya 50,000/- kwa mwezi na hawalipwi kwa kisingizio kuwa wanawekewa...ma-housegirl/houseboy hao hata mahali pa kulala ni shida..na chakula wanakula peke yao tena basi wanakula jikoni huku familia ikila mezani...yaani ma-housegirl/houseboy wanafanyishwa kazi kama watumwa...kuaripiwa, kupigwa, kutukanwa, kunyanyaswa na kadhalika. Ni dhahiri ma-housegirl/houseboy wa aina wanajenga chuki na ni lazima waje wakujibu hovyo na pengine hata kukufanyia jambo baya kabisa...Ndivyo ilivyo hata kwa wafanyausafi...ukipita mitaani utakuta akina mama wanafanya usafi hawana hata vifaa wala gloves, unawaona wamekata tama ya maisha...watu wanapita hata kuwapa salaamu tu hawatoi, watu wanawaona wale wanaofanya usafi kana kwamba wamelaaniwa, ni wachafu hawapaswi kuheshimiwa na kadhalika...watu wa namna hii hawawezi kuwa na moyo wa kufanya kazi kwa bidii, watafanya usafi kidogo na kuondoka zao kwanza awali ya yote mshahara wao ni mdogo sana...Mimi huwa napita mitaani wakati mwingine huwa nawaona hao akina mama na vijana wanaofanya usafi na waliokata tamaaa ya maisha...inasikitisha sana...Kwa hiyo tunahitaji serikali makini na inayowajibika, serikali hii ya awamu ya tano ina mwelekeo huo ingawa imeanza kupigwa vita kwa hatua inazochukua...wameanza kuiita hii ni serikali ya maigizo, mara ya udikteta na kadhalika...kwa hiyo tuna safari ndefu sana katika kuijenga nchi hii.
 
Binafsi nadhani hilo tukio ni miongoni mwa definition za ule msemo maarufu wa *HAPA KAZI TU* maana nyingine za msemo huu tutazidi kuzipata kadri ya mda unavyo zidi kwenda.
 
Nasikitika sana kuona unavyodhani kuwa kila kitu serikali inachofanya huwa inafanya utafiti! Niishie hapo.
Kwa hiyo inakurupuka? au hujui definition ya utafiti? na ulishahudumu idara ngapi za serikali hadi kujua kwa hili utafiti hauhitajiki? Usiongee kusikia mlio wa sauti yako hata kunyamaza ni jibu
 
Watu wamefeli mkuu, kwani wewe umeona geshi likitumika hapo tu au ni mgeni hapa bongo? Kidumu chama chetu kitukufu.
 
Unajua kati ya watu wasiotumia akili moja wapo ni hao wanajeshi kiufupi huwa hawareason wao ni kulazimisha tuuuuu
 
Bawacha mnalilia sheria mliyo itumia kumuita JK dhaifu ndiyo hiyo hiyo inatumiwa na JPM kuwalazimisha watu kufanya usafi na ni lazima kama hutaki hama nchi!

Utafanya usafi kwa lazima ikiwezekana utapigwa!
JPM wanyooshe!
Nina mashaka wewe sio Muhaya,
Muulize vizuri mama yako akutajie baba yako ni nani coz hakujawahi kutokea muhaya mjinga kama Wewe.
 
Kwa andiko hili, na kwa wale waliosomea psychology, ni rahisi kujua na kufahamu wewe ni mtu wa aina gani...

Ujue nilivyokereka na matamko yako ya kikoloni la mababu kuchapwa mabakora na eti mtindo huu ndio unavyopaswa ili kujenga tabia nchi, n.k

Nenda ukakae na psychologist mmoja tu umwambie hicho ulichoandika hapo, halafu ulete jibu hapo kakushaurije, bila kudanganya, kama utarudi..

Usione wananchi hawana akili... kutokuwajibika, na style hii ya kujenga tabia njema ya usafi, ni vitu viwili tofauti kabisa...

Kwa mfano tu, sidhani kama wakazi wa Moshi wana haja ya kusubiri mpaka saa nne hiyo kufungua biashara zao, hawana sasabu lolote kile kuhofu dola au mamlaka yoyote ile ya serikali kwa maana ya kukiuka sheria ya usafii..

Tuone kama tutawafikia wenyeji wa Moshi kwa hilo au la.. time will tell..
 
Ujue nilivyokereka na matamko yako ya kikoloni la mababu kuchapwa mabakora na eti mtindo huu ndio unavyopaswa ili kujenga tabia nchi, n.k

Nenda ukakae na psychologist mmoja tu umwambie hicho ulichoandika hapo, halafu ulete jibu hapo kakushaurije, bila kudanganya, kama utarudi..

Usione wananchi hawana akili... kutokuwajibika, na style hii ya kujenga tabia njema ya usafi, ni vitu viwili tofauti kabisa...

Kwa mfano tu, sidhani kama wakazi wa Moshi wana haja ya kusubiri mpaka saa nne hiyo kufungua biashara zao, hawana sasabu lolote kile kuhofu dola au mamlaka yoyote ile ya serikali kwa maana ya kukiuka sheria ya usafii..

Tuone kama tutawafikia wenyeji wa Moshi kwa hilo au la.. time will tell..

kwa hiyo watu wa Moshi mko tofauti na watanzania wengine....niko sahihi kabisa, kwamba, mtu aliyepitia psychology atafahamu na kujua wewe ni mtu wa namna gani, sijakosea kwa hilo, you think Moshi is not part and parcel ya Tanzania...pole, mko wachache sana wenye mawazo hayo, na time will tell kama kweli mko sahihi...
 
Kwa hiyo inakurupuka? au hujui definition ya utafiti? na ulishahudumu idara ngapi za serikali hadi kujua kwa hili utafiti hauhitajiki? Usiongee kusikia mlio wa sauti yako hata kunyamaza ni jibu
wewe unayedhani kuna "kautafiti" msingi wa dhana yako ni nini? Mimi mfano wangu utakuwa ni sakata la sukari. Mpaka sasa kuna ushahidi gani kuwa sukari ilikuwa imefichwa vs uamuzi wa kuzuia sukari toka nje ulikuwa kurupushi?
 
Nadhani mimi na wewe tuko pamoja, ila kuna jambo moja ambalo tunatofautiana na hili lile na wananchi 'kujitokeza' kufanya usafi kwenye 'public areas'...Kwa wakati huu naona ni sahihi wananchi 'wajitokeze' kufanya usafi lakini ni wazi hili siyo suluhisho la kudumu...Suluhisho la kudumu ni 'wananchi' wenyewe kubadilika kifikra au 'mindset' kuhusu usafi na pia vyombo vile vinavyowajibika kufanya usafi kwenye 'public areas' vifanye hivyo....Mimi naamini hivi sasa unatengenezwa utaratibu wa namna ya kuwaajibisha wanaohusika kufanya usafi...Na hii ni pamoja na kuwaajibisha wananchi kuhusu masuala ya usafi...kulikuwepo utaratibu ambapo maafisa wa afya walikuwa wanapita kila nyumba kufanya ukaguzi wa usafi, mimi nakumbuka miaka kwenye minne au mitano hivi hapa Dar es Salaam, walikuwa wanapita watu wa serikali za mitaa na kuangalia usafi na kuleta 'demand note' ya mchango wa usafi ambao nadhani ulikuwa sh. 1,000/- hivi kama sijakosea...utaratibu huo ulikufa kwa sababu mbalimbali zikiwemo za kisiasa na pia ubadhirifu wa wanaokusanya fedha hizo na pia wananchi wenyewe kutoonyesha ushirikiano...Lakini usafi ni tabia, sisi wananchi wenyewe tabia zetu ni 'chafu' kuhusu masuala ya usafi..tumejiachia, hatuwajibiki ipasavyo....kufanya usafi kwa pamoja kwa siku za miwsho wa mwezi ni namna mojawapo ya 'kuimarisha' fikra zetu kuhusu usafi, lakini ni wazi huu siyo utaratibu wa kudumu...utaratibu wa kudumu ni sisi wenyewe kwenye familia na jamii kwa ujumla kubadilika pamoja na halmashauri za mitaa, miji, manispaa na serikali kuwajibika ipasavyo kwa mambo mengi kuweka sheria kali, kusimamia sheria hizo, kuchukua hatua na kadhalika.

Kuhusu suala la houseboy na housegirl kama hawawajibiki ipasavyo...jibu lake ni simple...wewe mwenyewe, mkeo, mumeo na watoto wenu mtafanya usafi, na kumwajibisha hlousegirl huyo ikiwemo hatua ya kumwachisha kazi na kumwajiri mwingine....Lakini, comrade, siamini kuwa housegirl/houseboy anaweza akaacha kuosha vyombo na kukujibu kuwa 'vyombo anachafua nani'...Ikifikia housegirl/houseboy anafanya na kusema hivyo ujue wewe na familia yako mna matatizo...ziko nyumba nyingine zinawafanya housegirl/houseboy kuwa ni kama watumwa...wanafanyishwa kazi kuanzia saa 11.00 alfajirimpaka saa 6.00 usiku...mshahara wanalipwa kiduchu labda chini ya 50,000/- kwa mwezi na hawalipwi kwa kisingizio kuwa wanawekewa...ma-housegirl/houseboy hao hata mahali pa kulala ni shida..na chakula wanakula peke yao tena basi wanakula jikoni huku familia ikila mezani...yaani ma-housegirl/houseboy wanafanyishwa kazi kama watumwa...kuaripiwa, kupigwa, kutukanwa, kunyanyaswa na kadhalika. Ni dhahiri ma-housegirl/houseboy wa aina wanajenga chuki na ni lazima waje wakujibu hovyo na pengine hata kukufanyia jambo baya kabisa...Ndivyo ilivyo hata kwa wafanyausafi...ukipita mitaani utakuta akina mama wanafanya usafi hawana hata vifaa wala gloves, unawaona wamekata tama ya maisha...watu wanapita hata kuwapa salaamu tu hawatoi, watu wanawaona wale wanaofanya usafi kana kwamba wamelaaniwa, ni wachafu hawapaswi kuheshimiwa na kadhalika...watu wa namna hii hawawezi kuwa na moyo wa kufanya kazi kwa bidii, watafanya usafi kidogo na kuondoka zao kwanza awali ya yote mshahara wao ni mdogo sana...Mimi huwa napita mitaani wakati mwingine huwa nawaona hao akina mama na vijana wanaofanya usafi na waliokata tamaaa ya maisha...inasikitisha sana...Kwa hiyo tunahitaji serikali makini na inayowajibika, serikali hii ya awamu ya tano ina mwelekeo huo ingawa imeanza kupigwa vita kwa hatua inazochukua...wameanza kuiita hii ni serikali ya maigizo, mara ya udikteta na kadhalika...kwa hiyo tuna safari ndefu sana katika kuijenga nchi hii.

Mkuu hata sijui mimi na wewe tuko pamoja katika lipi, labda unisaidie yafuatayo:
1. Unakubali au unakataa kuwa serikali/manispaa/jiji ina wajibu wa kufanya usafi katika maeneo ya umma au la?
2. Ni haki kikatiba kwa serikali kuingilia uhuru wangu binafsi na kunipangia nini cha kufanya siku hiyo waliyopanga?
 
wewe unayedhani kuna "kautafiti" msingi wa dhana yako ni nini? Mimi mfano wangu utakuwa ni sakata la sukari. Mpaka sasa kuna ushahidi gani kuwa sukari ilikuwa imefichwa vs uamuzi wa kuzuia sukari toka nje ulikuwa kurupushi?
Msingi wa dhana (sic!) yangu ni kwamba maamuzi hayo yalikuwa tafitishi (sic!)
 
hahaha umenifurahisha. serikali ni watu kama mimi na wewe. watu wanapewa madaraka ya kusimamia lakini mwisho wa siku wanakuwa sio waaminifu. hatuwezi kuilaumu mamlaka iliyowaweka. ndio maana Magufuli anawatumbua na kuwapeleka mahakamani. na hii haina formula. hata kwetu upinzani kuna walaji vilevile. au utasema kuna malaika? Mbowe siku ile katika kikao cha kumkaribisha Lowasa alisema nanukuu "Ni nani kati yetu aliye msafi anayeweza kutoa boriti kwenye jicho la mwenzake ajitokeze aseme hapa" ulielewa. kwa hiyo mambo mengine ni sisi na uadilfu wetu. ingetokea upinzani ukaunda serikali madudu haya pia yasinge epukika. this is worldwide. kuna waaminifu na wasiokuwa waaminifu. Magufuli anajitahidi kujenga mfumo wa uadilifu tumpe support na serikali yake. hivi nikuulize kwa uelewa wako haya anayoyafanya angekuwa mh. Lowa angeyaweza? ? imagine wengi wa waliotumbuliwa kwa tabia zao ni marafiki zake kwa namna moja au nyingine. na ndio maana siku moja aliwatetea kuwa marafiki zake wanasumbuliwa kwa kudaiwa makodi mengi. ni ajabu kweli. hawa wote nadhani wasingekuwa wanalipa kodi kama jamaa angeingia mjengoni. swiss me
Mkuu nadhani umepotea mada. Au labda ulikuwa unamjibu mtu mwingine
 
Mkuu hata sijui mimi na wewe tuko pamoja katika lipi, labda unisaidie yafuatayo:
1. Unakubali au unakataa kuwa serikali/manispaa/jiji ina wajibu wa kufanya usafi katika maeneo ya umma au la?
2. Ni haki kikatiba kwa serikali kuingilia uhuru wangu binafsi na kunipangia nini cha kufanya siku hiyo waliyopanga?


Thanks,

1. Nakubaliana na wewe kwa asilimia 100 kuwa serikali/jiji/manispaa wana wajibu wa kufanya usafi katika maeneo ya umma. Zaidi ya hapo serikali/manispaa/jiji na kadhalika wana wajibu pia kuhakikisha kuwa hata maeneo ambayo siyo ya public nayo yanakuwa safi. kwa maana kuwa wana wajibu kuwa raia wanayaweka mazingira yao kuwa safi.

2. kuhusu hoja yako ya serikali kuingilia uhuru wa raia kwa kuwapangia raia nini cha kufanya kwa siku iliyopangwa maelezo yangu ni kuwa mamlaka zinawajibika kuhakikisha kuwa wananchi wako katika mazingira safi ikiwa ni pamoja na kuwaelekeza wananchi kufanya usafi katika maeneo yao yanayowazunguka. Serikali ya mtaa na kadhalika ina mamlaka ya kuhakikisha kuwa nyumba ya raia anayoishi iko katika mazingira safi.
 
Thanks,

1. Nakubaliana na wewe kwa asilimia 100 kuwa serikali/jiji/manispaa wana wajibu wa kufanya usafi katika maeneo ya umma. Zaidi ya hapo serikali/manispaa/jiji na kadhalika wana wajibu pia kuhakikisha kuwa hata maeneo ambayo siyo ya public nayo yanakuwa safi. kwa maana kuwa wana wajibu kuwa raia wanayaweka mazingira yao kuwa safi.

2. kuhusu hoja yako ya serikali kuingilia uhuru wa raia kwa kuwapangia raia nini cha kufanya kwa siku iliyopangwa maelezo yangu ni kuwa mamlaka zinawajibika kuhakikisha kuwa wananchi wako katika mazingira safi ikiwa ni pamoja na kuwaelekeza wananchi kufanya usafi katika maeneo yao yanayowazunguka. Serikali ya mtaa na kadhalika ina mamlaka ya kuhakikisha kuwa nyumba ya raia anayoishi iko katika mazingira safi.

hapo sasa tunakwenda sawa mkuu, matatizo yangu sasa yako hapa:
Badala ya ku enforce sheria ili raia wachafuzi wachukuliwe hatua, serikali imeamua kuadhibu raia wote kwa ujumla. Mfano kama mimi kwangu safi, iweje nikurupushwe mahala pengine? Iweje niharibu ratiba zangu siku hiyo waliyopanga ili kuepuka kukamatwa barabarani nikafagie maeneo yasiyonihusu?
solution hapa ni kwa serikali hata za mtaa, kuhakikisha mazingira yako safi kwa kusimamia sheria ambazo tayari zipo.
Tukianzisha utaratibu wa kusolve matatizo kwa njia hizi, tutajikuta tunatenga kila siku, leo siku ya usafi, kesho siku ya ulinzi, etc..
 
Back
Top Bottom