KIWIRA na MCHUCHUMA: A Campaign To Reclaim...

KIWIRA na MCHUCHUMA: A Campaign To Reclaim...

...ikiwa mmiliki wa kweli wa mgodi huo hajajulikana. Fisadi Mkapa acha wizi wa mchana kweupe.

Kiwira coal mine under major expansion

PIUS RUGONZIBWA
Daily News;
September 08, 2008


Kiwira Coal and Power Company (KCPC) will soon undergo major expansion to enable it produce 200 megawatts (MW) of electricity from the current 2MW within the next two years. The Commissioner of Energy and Petroleum, Mr Bashir Mrindoko, told the ‘Daily News’ in an interview that more than 390 million US dollars (about 448.5bn/-) would be invested in the project.

Mr Mrindoko said the project involves construction of an open cast mine which would be executed in phases and the work begins later this month. The target, he said, was to enable KCPC feed 200 MW to the national grid by 2010. The commissioner said the firm’s installed capacity is 6MW, but due to low exploitation of coal energy in the country, it currently contributes only 2MW to the national grid.

He said the project was being undertaken by KCPC in collaboration with the government. KCPC is a subsidiary of Tanpower which has 70 per cent stake in the Kiwira Coal Mine (KCM). The government owns the 30 per cent. Mr Mrindoko had been talking with various financial institutions including the African Development Bank (AfDB) to raise 390 million US dollars to be invested in the project.

“The package will include 29 million US dollars for transmission component, 260 million for generation component and the rest 100 million for construction of an open cast mine,” Mr Mrindoko said. The project agreement was signed in August 2006, by KCPC, Tanzania Electric Supply Company (Tanesco) and the government.


Tanesco signed a 20-year infrastructure purchase agreement and the government signed the implementation agreement. The Commissioner said energy production at the mine was delayed due to what he termed as political problems. “Otherwise the first 50MW would have been already produced. “Due to those circumstances a certain Chinese bank hesitated to release funds and the developer had to wait,” he said.
 
Kwanini walipa kodi Watanzania wabebeshwe mzigo mwingine wa mkopo mkubwa kwa kuisaidia kampuni ya fisadi Mkapa? Mkopo huu usimamishwe hadi hapo mmiliki wa mgodi huo atapojulikana rasmi. Fisadi Mkapa akachukue mkopo huo kwa jina lake na siyo afaidike kupitia kwa walipa kodi wa Tanzania.
 
.....kwa jina letu Taxpayer wanachukua mkopo kama huo na atakayeulipa ni sisi walipa kodi,sielewi kwanini wanatumia pesa nyingi kiasi hicho kuwekeza katika technology chafu & inefficienty kama coal,dunia ina move in different direction na Energy green(wind & solar) lakini hawa ndugu zetu wako busy kununua majenereta ya diesel na makaa ya mawe ya miaka 100 iliyopita,i hope wanyimwe huo mkopo...JK na wabunge wake ni zero wakiruhusu this kind of project iende mbele na nitamdharau sana,can you believe hii project ikipita na ukichanganya na Richmond tutakuwa tumemwaga more than half a billion dollar na still hatuna umeme...hii ni ya kupingwa kwa nguvu zote labda kama ni pesa zao na has nothing to do na treasury yetu!
 
Kwanini walipa kodi Watanzania wabebeshwe mzigo mwingine wa mkopo mkubwa kwa kuisaidia kampuni ya fisadi Mkapa? Mkopo huu usimamishwe hadi hapo mmiliki wa mgodi huo atapojulikana rasmi. Fisadi Mkapa akachukue mkopo huo kwa jina lake na siyo afaidike kupitia kwa walipa kodi wa Tanzania.

...hii ni ya kupingwa kwa nguvu zote na inatakiwa iwe all over the news la sivyo wa kulaumiwa ni sisi wenyewe tukinyamaza,hivi hatuna investigative journalist wa kuibua hii kitu with hard evidence? Richmond ilianza hivi hivi na inawezekana this time hakuna rushwa ila ni bad deal kutokana na ukilaza wa tuliowapa nchi!
 
Kwanini walipa kodi Watanzania wabebeshwe mzigo mwingine wa mkopo mkubwa kwa kuisaidia kampuni ya fisadi Mkapa? Mkopo huu usimamishwe hadi hapo mmiliki wa mgodi huo atapojulikana rasmi. Fisadi Mkapa akachukue mkopo huo kwa jina lake na siyo afaidike kupitia kwa walipa kodi wa Tanzania.


Sikubaliani na wazo lako kwamba Watanzania watabebeshwa mzigo mkubwa kwa kuchukua mkopo huo kwa ajili ya uzalishaji wa umeme. Kumbuka ni asilimia 35 tu ya Watanzania ndo wanatumia umeme, Kwa hiyo ongezeko la uzalishaji wa umeme sio la muhimu tu bali ni lazima. Please don't call Mr. Mkapa fisadi, mpeni credit kwa mambo mazuri na makubwa aliyofanyia nchi. Mr. Mkapa aliichukua nchi ikiwa inanuka rushwa toka awmu ya pili, I don't here nobody talks about Mr. Mwinyi.
 
Sikubaliani na wazo lako kwamba Watanzania watabebeshwa mzigo mkubwa kwa kuchukua mkopo huo kwa ajili ya uzalishaji wa umeme. Kumbuka ni asilimia 35 tu ya Watanzania ndo wanatumia umeme, Kwa hiyo ongezeko la uzalishaji wa umeme sio la muhimu tu bali ni lazima. Please don't call Mr. Mkapa fisadi, mpeni credit kwa mambo mazuri na makubwa aliyofanyia nchi. Mr. Mkapa aliichukua nchi ikiwa inanuka rushwa toka awmu ya pili, I don't here nobody talks about Mr. Mwinyi.

...we're not stupid!
 
Mzee Mgomi, bila shaka wewe ni Kada wa CCM (CHAMA CHA MAFISADI) TUNAKUSAMEHE BURE!!!!!!!!!!!!!
 
Sikubaliani na wazo lako kwamba Watanzania watabebeshwa mzigo mkubwa kwa kuchukua mkopo huo kwa ajili ya uzalishaji wa umeme. Kumbuka ni asilimia 35 tu ya Watanzania ndo wanatumia umeme, Kwa hiyo ongezeko la uzalishaji wa umeme sio la muhimu tu bali ni lazima. Please don't call Mr. Mkapa fisadi, mpeni credit kwa mambo mazuri na makubwa aliyofanyia nchi. Mr. Mkapa aliichukua nchi ikiwa inanuka rushwa toka awmu ya pili, I don't here nobody talks about Mr. Mwinyi.


Kama akina Mkapa wanamiliki 70 % kwa nini wao wakiwa wamiliki wakuu ndiyo wainvest kwenye project badala ya serikali ambayo inamiliki 30 %. Hapa ni ufisadi mkubwa.

Nashangaa kwa nini hukubaliani kuwa wanachi watabebeshwa mzigo wakati ni serikali yetu ndiyo inakopa. Actually, kama ni 35 % tu ya watanzania ndiyo wanatumia umeme hii ina maana kuwa 65 % itabeba mzigo wa hao watumiaji bila ya wao kufaidika direct.

Mkapa kufanya vizuri wakati wake haina maana kuwa ana haki ya kuwaibia watanzania. Kama amenunua KCM kwa Tshs 70 ml kama mjasilia mali halafu sisi tunaendenda kukopa USD 350 million kwa ajili ya kuendeleza huo mradi, je kulikuwa na umuhimiu gani wa kumuuzia yeye the so called mjasilia mali (FISADI)!!!?????
 
Please don't call Mr. Mkapa fisadi, mpeni credit kwa mambo mazuri na makubwa aliyofanyia nchi. Mr. Mkapa aliichukua nchi ikiwa inanuka rushwa toka awmu ya pili, I don't here nobody talks about Mr. Mwinyi.

Huo wimbo wa kila siku kwamba alichukua nchi ikinuka na blah bla nyingine zimepitwa na wakati. Mkapa ni fisadi na ushahidi upo. ? Period......
 
mgomi wake up. Two wrongs doesnt make a right. Fisadi ni fisadi tu hata kama alikusanya kodi nyingi haimfutii uchafu wake. Last year ya mkapa ofisini Tanzania imefisidiwa kuliko kipindi chochote tangu tupate uhuru. Unless you are also a beneficiary of this well established corrupt syndicate i doubt your sincerity.
 
Sikubaliani na wazo lako kwamba Watanzania watabebeshwa mzigo mkubwa kwa kuchukua mkopo huo kwa ajili ya uzalishaji wa umeme. Kumbuka ni asilimia 35 tu ya Watanzania ndo wanatumia umeme, Kwa hiyo ongezeko la uzalishaji wa umeme sio la muhimu tu bali ni lazima. Please don't call Mr. Mkapa fisadi, mpeni credit kwa mambo mazuri na makubwa aliyofanyia nchi. Mr. Mkapa aliichukua nchi ikiwa inanuka rushwa toka awmu ya pili, I don't here nobody talks about Mr. Mwinyi.

Fisadi Mkapa analipwa shilingi 146 millioni a day na TANESCO au shilingi bilioni 4.38 kwa mwezi. Ana uwezo kabisa wa kwenda kuchukua mkopo kwa jina lake badala ya kutaka kuwabebesha Watanzania mzigo usiotuhusu. Yeye ndiyo mmiliki wa 70% ya mgodi kwanini minority shareholders ndio wabebeshwe mzigo usiowahusu. Mkopo huuu usimamishwe hadi hapo tunapata ufafanuzi zaidi kuhusu mmiliki halali wa mgodi hu.
 
Sikubaliani na wazo lako kwamba Watanzania watabebeshwa mzigo mkubwa kwa kuchukua mkopo huo kwa ajili ya uzalishaji wa umeme. Kumbuka ni asilimia 35 tu ya Watanzania ndo wanatumia umeme, Kwa hiyo ongezeko la uzalishaji wa umeme sio la muhimu tu bali ni lazima. Please don't call Mr. Mkapa fisadi, mpeni credit kwa mambo mazuri na makubwa aliyofanyia nchi. Mr. Mkapa aliichukua nchi ikiwa inanuka rushwa toka awmu ya pili, I don't here nobody talks about Mr. Mwinyi.
Mgomi,
Hatumzungumzii Mwinyi kwa sababu tofauti kati yake na Mkapa ni zilch.
Katika wizi wa nchi Mkapa aliendeleza yale yale aliyoyaanzisha Mwinyi.
 
Mgomi,
Hatumzungumzii Mwinyi kwa sababu tofauti kati yake na Mkapa ni zilch.
Katika wizi wa nchi Mkapa aliendeleza yale yale aliyoyaanzisha Mwinyi.

Nafikiri tofauti ya Mwinyi na Mkapa kuwa Mwinyi hakujua anachokifanya wakati Mkapa alijua anachokifanya.
 
Mgomi,
Hatumzungumzii Mwinyi kwa sababu tofauti kati yake na Mkapa ni zilch.
Katika wizi wa nchi Mkapa aliendeleza yale yale aliyoyaanzisha Mwinyi.

Aliyoyafanya fisadi Mkapa akiwa Madarakani kamwe huwezi kulinganisha na ya Mzee Rukhsa.

1. Fisadi Mkapa alikuwa anafanya biasha ndani ya Ikulu. Hadi hii leo hatujui ni biashara gani aliyokuwa anaifanya na makampuni gani na kama ni ya ndani ya nchi au nje ya nchi.

2.Ufisadi wa Rada, Ndege ya Rais, IPTL, Helicopters na magari ya jeshi, kuiba mgodi wa Kiwira, Kuuza nyumba za serikali kwa bei ya kutupa, ufisadi wa EPA pia umetokea wakati Mkapa akiwa madarakani.

Kama unazjua details za ufisadi alioufanya Mwinyi alipokuwa madarakani uweke hapa ili wanaJF tujadili ni nani alikuwa fisadi zaidi kati ya hawa wawili. Tusiandikie mate wakati wino upo.
 
Hatima ya jalada la uchunguzi juu ya uhalali wa taratibu zilizotumika kubinafsisha mgodi wa Makaa ya Mawe Kiwira, imegubikwa na `giza`.

Hali hiyo inatokana na Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini (DPP), ambayo jalada hilo lilipelekwa kwake, kushikwa na kigugumizi kuueleza umma kuhusu suala hilo.

Mgodi huo unadaiwa kuuzwa kwa Rais mstaafu Benjamin Mkapa na aliyekuwa Waziri wa Nishati na Madini, Daniel Yona kupitia kampuni ya Tan Power Resources Limited.

Mara ya mwisho katika mahojiano maalumu na Nipashe wiki chache zilizopita, Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini (DPP), Eliezer Feleshi, alikiri kuwa, jalada hilo lipo ofisini kwake baada ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini (Takukuru) kulipeleka katika ofisi hizo.
Lakini jana alipoulizwa kuhusu hatima ya jalada hilo, Feleshi alijibu yuko nje kikazi mkoani Morogoro.

``Kama niko nje ya ofisi nikupe jibu gani? Nashauri onana na msemaji wa wizara.`` alisisitiza.

Katika mahojiano ya awali ambayo yalifanyika ofisini kwake, Feleshi alisema alipokea jalada hilo kutoka Takukuru.

Pia alisema baada ya ofisi yake kulipokea, jukumu alilonalo ni kufanya uchunguzi ili kujiridhisha kama wahusika wanastahili kufunguliwa mashtaka au la.

Hatua hiyo ilifikiwa, ikiwa ni wiki chache baada ya Kamati ya Rais ya kushauri kuhusu usimamizi wa Sekta ya Madini chini ya uenyekiti wa Mwanasheria Mkuu wa kwanza wa Tanzania, Jaji Mark Bomani, kuitaka serikali ichukue hatua za haraka kuchunguza uhalali wa taratibu zilizotumika kubinafsisha mgodi huo.

Katika taarifa yake iliyotolewa Novemba 12, mwaka jana, kamati hiyo ilieleza kuwapo malalamiko ya muda mrefu ya wafanyakazi kupunjwa mafao yao na ya wadau mbalimbali kuhusu taratibu zilizotumika kubinafsisha mgodi huo pamoja na uendeshaji wake, uzalishaji usioridhisha, uuzaji wa mali za mgodi na uchafuzi wa mto Kiwira.

Kutokana na hali hiyo, kamati hiyo ilipendekeza uchunguzwe uhalali wa matumizi ya Sh. bilioni 13 kwa ajili ya ukarabati wa mgodi na uzalishaji na serikali pia ichunguze madai ya uuzwaji wa mali za mgodi na utekelezaji wa masharti ya ubia.

SOURCE: Nipashe
 
Uchunguzi mgodi wa Kiwira kitendawili

2008-10-22
Na Muhibu Said


Hatima ya jalada la uchunguzi juu ya uhalali wa taratibu zilizotumika kubinafsisha mgodi wa Makaa ya Mawe Kiwira, imegubikwa na `giza`.

Hali hiyo inatokana na Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini (DPP), ambayo jalada hilo lilipelekwa kwake, kushikwa na kigugumizi kuueleza umma kuhusu suala hilo.

Mgodi huo unadaiwa kuuzwa kwa Rais mstaafu Benjamin Mkapa na aliyekuwa Waziri wa Nishati na Madini, Daniel Yona kupitia kampuni ya Tan Power Resources Limited.

Mara ya mwisho katika mahojiano maalumu na Nipashe wiki chache zilizopita, Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini (DPP), Eliezer Feleshi, alikiri kuwa, jalada hilo lipo ofisini kwake baada ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini (Takukuru) kulipeleka katika ofisi hizo.
Lakini jana alipoulizwa kuhusu hatima ya jalada hilo, Feleshi alijibu yuko nje kikazi mkoani Morogoro.

``Kama niko nje ya ofisi nikupe jibu gani? Nashauri onana na msemaji wa wizara.`` alisisitiza.

Katika mahojiano ya awali ambayo yalifanyika ofisini kwake, Feleshi alisema alipokea jalada hilo kutoka Takukuru.

Pia alisema baada ya ofisi yake kulipokea, jukumu alilonalo ni kufanya uchunguzi ili kujiridhisha kama wahusika wanastahili kufunguliwa mashtaka au la.

Hatua hiyo ilifikiwa, ikiwa ni wiki chache baada ya Kamati ya Rais ya kushauri kuhusu usimamizi wa Sekta ya Madini chini ya uenyekiti wa Mwanasheria Mkuu wa kwanza wa Tanzania, Jaji Mark Bomani, kuitaka serikali ichukue hatua za haraka kuchunguza uhalali wa taratibu zilizotumika kubinafsisha mgodi huo.

Katika taarifa yake iliyotolewa Novemba 12, mwaka jana, kamati hiyo ilieleza kuwapo malalamiko ya muda mrefu ya wafanyakazi kupunjwa mafao yao na ya wadau mbalimbali kuhusu taratibu zilizotumika kubinafsisha mgodi huo pamoja na uendeshaji wake, uzalishaji usioridhisha, uuzaji wa mali za mgodi na uchafuzi wa mto Kiwira.

Kutokana na hali hiyo, kamati hiyo ilipendekeza uchunguzwe uhalali wa matumizi ya Sh. bilioni 13 kwa ajili ya ukarabati wa mgodi na uzalishaji na serikali pia ichunguze madai ya uuzwaji wa mali za mgodi na utekelezaji wa masharti ya ubia.

SOURCE: Nipashe
 
Bunge sasa kuchunguza Kiwira na Bulyanhulu

2008-10-30
Na Abdallah Bawazir, Dodoma

Kamati ya Bunge ya Nishati na Madini imekuja juu na kutaka ufanyike uchunguzi jinsi serikali ilivyouza hisa zake katika migodi ya Kiwira, Bulyanhulu na Mwadui na mahali fedha hizo zilipokwenda kutumika na taarifa yake itolewe bungeni.

Akisoma taarifa ya Kamati hiyo kuhusu yaliyomo katika taarifa ya Kamati ya Rais ya Kuishauri Serikali Kuhusu Usimamizi wa Sekta ya Madini nchini, bungeni mjini hapa jana, Mwenyekiti wa kamati hiyo, William Shellukindo, alisema pamoja na kukubaliana na mambo mengi yaliyomo katika mapendekezo ya kamati ya Rais iliyokuwa ikiongozwa na Jaji Mark Bomani, lakini kamati yake inataka ufanyike uchunguzi wa kina katika migodi hiyo ili kuondoa utata uliopo.

Alisema kwa kuwa kumekuwa na matatizo na malalamiko mengi katika umiliki wa hisa katika migodi hiyo na jinsi hisa hizo zinavyouzwa na haijulikani fedha za mauzo zilipokwenda, kamati yake inaona ni vema ufanyike uchunguzi na kisha matokeo ya uchunguzi huo yasomwe mbele ya wabunge ili kujua ukweli wa mambo.

Wakati kamati hiyo ikitaka uchunguzi ufanyike katika migodi hiyo, Mbunge wa Kigoma Kaskazini (Chadema), Zitto Kabwe, ametaka uchunguzi huo usiishie katika migodi hiyo tu, bali pia ufanyike katika mgodi wa Buhemba ili kujua uhusiano wake na kampuni ya Meremeta.

Mbunge huyo pia alitaka uchunguzi mwingine ufanyike kuhusu malalamiko ya wananchi kuwa kuna watu waliofukiwa wakiwa hai katika mgodi wa Bulyanhulu, mkoani Shinyanga.

Akitoa maoni yake kuhusu hoja hiyo, Zitto ambaye alikuwa mjumbe wa Kamati ya Rais, alisema anaunga mkono pendekezo hilo la Kamati ya Bunge ya Nishati na Madini la kutaka ufanyike uchunguzi huo, akieleza kuwa uuzwaji wa Buhemba unatia shaka kwani umeikosesha serikali fedha nyingi.

Alidai kuwa mgodi huo ulinunuliwa na mwekezaji kwa Dola za Marekani milioni 20, lakini mwekezaji akauuza kwa Dola za Marekani milioni 348 huku serikali ya Tanzania ikiambulia patupu.

Kuhusu mgodi wa Buhemba, alitaka uchunguzi wa ufanyike kwani mwekezaji aliyekuwa akiumiliki ameondoka katika mazingira yasiyojulikana tena bila ya kuwalipa wafanyakazi haki zao na kukiuka makubaliano mengi ya mkataba na baadaye kuuza kinyemela mgodi huo kwa kampuni ya Maremeta.

Awali, Shellukindo alisema kuwa kutokana na matatizo yaliyojitokeza, kamati yake pia inapendekeza usitishwaji wa serikali kumiliki hisa katika migodi na badala yake shughuli hiyo ihamishiwe kwenye Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) na kutekeleza jukumu hilo kitaalamu kwa niaba ya serikali.

Pia aliitaka isitishe mipango yake ya kuendelea kuuza hisa zake katika migodi ya Buckcreef Gold Mine (Geita), Kiwira Coal Mines, Williamson Diamonds na mingineyo, mpaka hapo itakapojipanga vizuri zaidi kwa njia ya kuiwezesha STAMICO kusimamia hisa na kuiwezesha kushiriki katika kutoa maamuzi endelevu ya migodi hiyo.

Shellukindo alisema Kamati yao imeishauri serikali iangalie kwa makini uwakilishi wake katika bodi za madini ambazo ina hisa kwa kuteua wawakilishi wenye uwezo wa kutetea maslahi ya serikali na kushauri kuwa uteuzi huo uzingatie vigezo vya weledi, uadilifu na uzoefu katika nyanja za uchumi, fedha, madini na sheria.

Awali akisoma taarifa ya mapendekezi ya Kamati ya Rais, Waziri wa Nishati na Madini, William Ngeleja, alisema kuwa kamati hiyo imeishauri serikali ifanye marekebisho katika sera na sheria za madini nchini ili sekta hiyo iweze kutoa mchango wake mkubwa katika uchumi wa nchi.

Alisema kuwa kwa sasa sekta ya madini inachangia asilimia 3.5 tu ya pato la taifa kiasi ambacho ni kidogo ikilinganishwa na kukua kwa sekta hiyo nchini, hivyo kamati hiyo imependekeza kuwa serikali kwa sasa isiingie mkataba wowote mpya wa madini hadi hapo sheria mpya ya madini itakapopitishwa na Bunge na kuanza kutumika.

Ngeleja alisema kamati hiyo pia imependekeza kuwa sheria ya sasa ya uchimbaji wa madini aina ya vito ambayo inatoa nafasi kwa Watanzania kuwa na hisa za asilimia 25 tu na nyingine kumilikiwa na wageni ifanyiwe marekebisho ili madini hayo yachimbwe na Watanzania wenyewe kwa asilimia 100.

Wakichangia taarifa hiyo ya Kamati ya Rais, wabunge walipongeza kazi nzuri iliyofanywa na mapendekezo yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya Nishati na Madini ya kuleta mabadiliko katika sekta ya madini ili taifa liweze kunufaika zaidi na rasilimali hiyo.

Mbunge wa Same Mashariki, Anne Kilango, aliunga mkono ushauri wa Kamati hiyo ya Rais kutaka madini ya vito yachimbwe na Watanzania kwa asilimia 100, akisema kuwa madini hayo hayahitaji mitambo mikubwa ya uchimbaji hivyo Watanzania hawatashindwa kuyachimba.

Mbunge huyo alikwenda mbali zaidi na kushauri kuwa kampuni moja ya kigeni ambayo ipo Mererani (hakuitaja jina) mkataba wake usitishwe mara moja na ikiwezekana ilipwe fidia ya kuvunja mkataba huo ili uchimbaji wa madini hayo yafanywe na Watanzania pekee.

Alitahadharisha kuwa endapo kampuni hiyo itaachiwa iendelee kuchimba madini hayo na huku ikijua kuwa kuna sheria inayokuja ya kuzuia wageni kuchimba madini hayo, inaweza kuongeza kasi ya uchimbaji ili iweze kupata madini mengi zaidi kabla ya sheria kuanza kutumika.

``Tunamuomba Rais achukue uamuzi huu mgumu maana wakati mwingine ili uendelee unahitaji kuchukua maamuzi magumu na sisi wabunge tutakuwa nyuma yake tunamuunga mkono,`` alisema mbunge huyo machachari katika kutetea hoja zake.

Naye Mbunge wa Busega, Dk Rafael Chegeni, alisema Tanzania haistahili kuwa ombaomba bali tatizo imeshindwa kutumia vizuri rasilimali zake ilizonazo kama madini na wakati mwingine kufanya maamuzi ya papara yasiyo na faida kwa taifa.

Alisema wachimbaji wadogo wamekuwa kama wakimbizi katika nchi yao kwani hawajawekewa utaratibu maalumu wa kuendesha shughuli zao, hata pale wanapoendesha shughuli zao za uchimbaji huondolewa na serikali na eneo hilo kupewa wageni.
Naye mbunge wa Musoma Vijijini, Nimrodi Mkono (CCM), amehoji fedha zilizotokana na mgodi wa Buhemba ambazo zimehifadhiwa nchini Mauritius kutorejeshwa nchini.

Mkono alihoji suala hilo wakati akichangia mjadala kuhusu ripoti ya Kamati ya Rais ya kuchunguza mikataba ya uchimbaji wa madini, bungeni, mjini Dodoma jana.

Alisema anashangazwa kuona suala la fedha hizo limekuwa likipigiwa kelele nje ya Bunge, lakini wabunge wanapofika bungeni hawalizungumzii kabia suala hilo.

``Hivi wamepewa nini kinachowanyamazisha? Nataka kujua kuna nini Buhemba?,`` alihoji Mkono.

Alisema Mbunge wa Monduli, Edward Lowassa wakati akiwa Waziri Mkuu, aliwahi kumkabidhi kwa aliyekuwa Waziri wa Nishati na Madini, Dk. Ibrahim Msabaha kutembelea mgodi huo, lakini hakuna tija yoyote iliyopatikana.

Mbunge wa Sumbawanga Mjini (CCM), Chrisant Mzindakaya, alishauri ripoti za tume zinazoundwa zitekelezwe, badala ya serikali kuendelea kuunda tume kila siku bila kutekeleza ripoti zake.


SOURCE: Nipashe
 
300 Kiwira coal miners go on strike over pay

DAILY NEWS Reporter in Mbeya
Daily News;
Sunday,December 14, 2008

Over 300 workers of the Kiwira Coal and Power Mine yesterday demonstrated from the city centre to Mwanjelwa areas, asking the government to intervene and pressurise the investor, Tan Power Resources, to pay them over 1.5bn/- being arrears of five month salaries.

The coal mine workers complained to the Mbeya branch general secretary of the Tanzania Association of Workers in Mining, Construction and Allied Sectors (TAMICO), Mr Akisoma Thomas Cheyo that the mine had been in crisis since the new investor took over. They claimed that the investor had failed to settle 1.5bn/- claims.

They claimed to be paid 60,000/- as minimum wage, the pay they said was outlawed by the government. Mbeya Regional Commissioner, Mr John Mwakipesile said that the coal mining firm had suspended production for some time now, saying the workers had remained idle.

"It is true that there has been problems at Kiwira as production has been halted –neither coal nor electricity is being produced and the workers are just idle,” the RC said, adding that he would take with investor tomorrow to know their action plan and fate of the workers. He said that talks between the investor and Kyela District Commissioner did not bear fruits as the investor said he could not pay workers while there was no production.

Mr Cheyo said, however, production at the mine had dropped terribly and would soon cease due to lack of raw materials, such as dynamites, mining equipment, protective gear and failure by the investor to identify new areas of production.

He said failure by the investor to develop the mine had resulted into rampant vandalism, mentioning some of the items vandalized as telephone and electricity wires and spare parts. He said such vandalism had adversely affected infrastructures especially electricity, communications, drainage and sewerage system.

Tamico Secretary General said the workers were now sabotaging the firm by selling new and old machines as scrap metal after being frustrated by the investor. Addressing the workers, national Tamico chairman, Mr Mbaraka Igangula called on the government to reveal the real investor of the mine and make sure that the arrears were settled within one month.

Mr Igangula urged the government to expel all investors who failed to deliver and that his organization would not cooperate with Tan Power Resources until they paid the workers in full. Mobile phone of the mine manager, Mr Salim Abdul Salim was switched off when the 'Sunday News' tried to reach him for comment yesterday.
 
Duh! Huu ni ushahidi wa kutosha kuonyesha kwamba mafisadi Mkapa na Yona wameshindwa kuendesha huu mgodi na hivyo ni sababu nyingine kubwa ya kuurudisha mgodi huu chini ya miliki ya Watanzania. Watanzania pia tungependa kujua kama TANESCO bado wanawalipa mafisadi Mkapa na Yona shilingi 146 millioni kwa siku katika mkataba wao wa miaka 20 na TANESCO wenye thamani ya shilingi 340 billioni pamoja na kuwa kwa muda sasa hawazalishi umeme.
 
Back
Top Bottom