KILICHOJIRI MAHAKAMANI LEO TAREHE 18.9.2026.

KILICHOJIRI MAHAKAMANI LEO TAREHE 18.9.2026.

Shahidi ameitwa mahakamani, ametii wito. Lakini hajaridhia kuwa shahidi.
Upande wa Utetezi umekubali kwa ridhaa (Consented) kutoendelea nae kwa kauli yake tuu. Na Lissu ameridhia hilo na umeitaarifu mahakama kuhusu ridhaa hiyo (Hilo ni kosa upande wa Lissu).

Maana yake upande wa utetezi umeridhia na umeitaarifu mahakama kwamba haina nia ya kuendelea na shahidi.

Utamaduni wa mahakama ni kwamba: Mahakamani, kama usipodai haki yako, mahakama inakaa kimya kuhusu haki hiyo. Kukaa kimya kwa mahakama juu ya hilo ni hasara kwa upande wa utetezi. Angeweza kuweka pingamizi na kuisukuma mahakama kuamua juu ya hilo. Hapa Lissu hajashauriwa vizuri, amepoteza haki yake muhimu sana ambayo ingeweza kuamuliwa na mahakama kama uamuzi mdogo.

Kama Lissu angeiambia Mahakama kwamba bado anahotaji ushahidi (wa DCI) wa shahidi ni muhimu kwake. Angeilazimisha mahakama iamue na ingeweza kutoa amri hata kama (DCI) hataki (not consent).

Maoni yangu; Binafsi nimeshangaa Lissu kukubali na kuridhia (DCI) kutokuw tayari na ushahidi wake. Angeweza kuiachia mahakama iamue juu ya hilo.

Hii kwa upande wa Lissu ni pigo maana anakosa sababu za rufaa (Kama akipatikana na hatia). Alitakiwa kuiachia mahakama itafsiri sheria na iamue juu ya DCI.

Kwa hali hii, itakuja kujitokeza shahidi muhimu akasema hataki kuwa shahidi na hakutakuwa na rejea za uamuzi wowote wa Mahakama.
Lissu angeiachia mahakama iamue juu ya hilo kuweka msingi mzuri kisheria huko mbele. Kilichotokea ni kumpa ushindi wa mezani DCI, bila ufafanuzi wa mahakama.
Umeeleza vizuri mkuu,binafsi ni mweupe kwenye mambo ya sheria na mahakama kwa ujumla.
Je inawezekana shahidi angepanda kisha kutoa ushahidi wa kumfunga mtuhumiwa?
If yes hapa Lissu atakuja na comeback kuwa hata wakuu hawakutishika na kauli zake.Wacha tuone.
 
Umeeleza vizuri mkuu,binafsi ni mweupe kwenye mambo ya sheria na mahakama kwa ujumla.
Je inawezekana shahidi angepanda kisha kutoa ushahidi wa kumfunga mtuhumiwa?
If yes hapa Lissu atakuja na comeback kuwa hata wakuu hawakutishika na kauli zake.Wacha tuone.
Hapana. Ushahidi utakaotumika kumkuta mtuhumiwa na hatia ni ule wa jamhuri tu. Lengo la ushahidi wa mtuhumiwa ni kuonesha udhaifu wa ushahidi wa jamhuri na Wala sio kuproof kwamba hana hatia. Kwa hivyo hata kingai angekuja kumlipua Lissu ushahidi wake usingezingatiwa
 
Hapana. Ushahidi utakaotumika kumkuta mtuhumiwa na hatia ni ule wa jamhuri tu. Lengo la ushahidi wa mtuhumiwa ni kuonesha udhaifu wa ushahidi wa jamhuri na Wala sio kuproof kwamba hana hatia. Kwa hivyo hata kingai angekuja kumlipua Lissu ushahidi wake usingezingatiwa
Ohh sawa mkuu 🫡
 
Shahidi ameitwa mahakamani, ametii wito. Lakini hajaridhia kuwa shahidi.
Upande wa Utetezi umekubali kwa ridhaa (Consented) kutoendelea nae kwa kauli yake tuu. Na Lissu ameridhia hilo na umeitaarifu mahakama kuhusu ridhaa hiyo (Hilo ni kosa upande wa Lissu).

Maana yake upande wa utetezi umeridhia na umeitaarifu mahakama kwamba haina nia ya kuendelea na shahidi.

Utamaduni wa mahakama ni kwamba: Mahakamani, kama usipodai haki yako, mahakama inakaa kimya kuhusu haki hiyo. Kukaa kimya kwa mahakama juu ya hilo ni hasara kwa upande wa utetezi. Angeweza kuweka pingamizi na kuisukuma mahakama kuamua juu ya hilo. Hapa Lissu hajashauriwa vizuri, amepoteza haki yake muhimu sana ambayo ingeweza kuamuliwa na mahakama kama uamuzi mdogo.

Kama Lissu angeiambia Mahakama kwamba bado anahotaji ushahidi (wa DCI) wa shahidi ni muhimu kwake. Angeilazimisha mahakama iamue na ingeweza kutoa amri hata kama (DCI) hataki (not consent).

Maoni yangu; Binafsi nimeshangaa Lissu kukubali na kuridhia (DCI) kutokuw tayari na ushahidi wake. Angeweza kuiachia mahakama iamue juu ya hilo.

Hii kwa upande wa Lissu ni pigo maana anakosa sababu za rufaa (Kama akipatikana na hatia). Alitakiwa kuiachia mahakama itafsiri sheria na iamue juu ya DCI.

Kwa hali hii, itakuja kujitokeza shahidi muhimu akasema hataki kuwa shahidi na hakutakuwa na rejea za uamuzi wowote wa Mahakama.
Lissu angeiachia mahakama iamue juu ya hilo kuweka msingi mzuri kisheria huko mbele. Kilichotokea ni kumpa ushindi wa mezani DCI, bila ufafanuzi wa mahakama.

Kumbuka kulikuwa na hatari ya hii kesi kuahirishwa hadi February 2027 iwapo Lissu angeshindwa kumaliza utetezi wake ndani ya siku 14 alizopewa.

Unadhani Lissu alikuwa yupo tayari kuendelea kukaa gerezani ili tu kukuridhisha wewe na matamanio yako ya kuweka kumbukumbu za rejea?

Hata muda wa kumfanyia dodoso Kingai tu usingetosha kwa siku zilizobaki, sembuse hao IGP na CDF, na kama kutakuwa na uhitaji wa miongozo na maamuzi madogo ya mahakama ndiyo kabisaaa, asingetoboa.

Yote hayo atayatolea ufafanuzi katika final submission yake ambayo kwa maksudi kabisa ameamua iwe ya mdomo ili wote tuisikie.
Hiyo siku itakuwa ni kumwaga mboga kwa kupiga teke, tayari siti ya mbele kabisa huku nina bumunda langu, daftari na kalamu zangu tatu nyeusi, nyekundu na bluu.
 
Kushindwa kumsimamisha kortini Kingai naona ni hasara zaidi kwa Mshtakiwa kuliko kwa Waliofungua kesi. Sijui kwanini imepita kirahisi hivi

Tangu mwanzo chance za DCI, IGP na CDF kukubali kutokea zilikuwa ndogo sana.

Perhaps Advocate msomi Lissu anajua anachokifanya.

Huu ndio ukweli. DCI ilikuwa muhimu kutoka ushahidi wake upande wa utetezi.
 
Lissu mjanja
Lissu akili kubwa hii ilikuwa mitego yake
 
Kwamba kwa akili yako Lissu anatakiwa approve innocence yake, kama hujui ni hivi kitendo Cha Lissu kuitaarifu Mahakama kuwa shahidi hawezi kutoa ushahidi haiwezi kufanya atiwe hatiani basing on the evidence adduced, why am I saying so because;
1. The duty to prove the case lies on the prosecution side.
2. The standard of proof in criminal proceedings is beyond reasonable doubt.
Therefore, those two evidential principles are the ones which the court will base on to arrive its decision, now the question that arises is '
whether the prosecution has proved the case beyond reasonable doubt'
To answer this question the court will dwell on the prosecution evidence and not defence evidence because it is not the duty of the accused to prove his innocence. Hapa naomba niandike kiswahili kidogo ili hata mburula wa ccm waelewe. Ni hivi Lissu angeweza hata kuongea pekeake na kufunga ushahidi kwasababu yeye hana jukumu la kuthibitisha kutokutenda kosa kwake, Kwa hio ushahidi wa Mashtaka wewe ulivyousikiliza unafikiri Lissu atatiwa hatiani? Jibu langu ni kwamba nooo kwasababu zifuatazo;
i. Hati ya Mashtaka inasema alitenda uhaini chini ya kifungu Cha 39(2)(d) kwa kuonyesha nia baada ya kuchapisha maneno kwenye mtandao wa jambo tv yanayosema atahamasisha uasi(Hapa kumbuka shahidi wa Serikali yule wa jambo pw 17 alisema yeye ndio alichapisha na sio Lissu), so Kwa hoja ya kuchapisha kwenye mtandao wa jambo tv ilikufa siku hiyo hiyo.
ii. Hoja nyingine Kwa ushahidi wa Mashtaka ni kwamba mashahidi wote ukimtoa yule wa 17 ni kwamba wao waliona video kwenye mtandao wa jambo tv yenyewe zaidi ya masaa mawili inayoongelea uasi( Hapa kumbuka hiyo video haipo Mahakamani wala report ya uchunguzi juu ya video hiyo) Kwa maana hiyo ushahidi wote wa mashahidi 16 wa jamhuri unaozungumzia uwepo wa video ni useless maana video ilikataliwa na haipo.
iii. Hoja nyingine ambayo Mahakama itajikita kutafsiri ni neno uasi, kumbuka upande wa Mashtaka wao neno hilo Kwa mujibu wa kamusi ya BAKITA ambayo walikuwa wanaitumia mahakamani walichukua maana ya kwanza inayosema uasi ni kupindua Serikali lakini Lissu Kwenye ushahidi wake alisema kuwa uasi aliomaanisha ni kupinga mifumo ya utawala kandamizi ambayo ni maana ya pili kwenye hiyo hiyo kamusi ya BAKITA ya jamhuri ( Hapa kitu unachopaswa kuelewa ni kwamba mwenye kujua maana ya maneno ni mtamkaji mwenyewe ambaye ni Lissu na sio jamhuri). Pia kitu kingine Cha kuelewa hapa ni muktadha ikiwa na maana kuwa ili kuelewa alichokua anaongelea Lissu unapaswa kuchukua maneno yote aliyozungumza kwenye mkutano na sio kuchukua vipande robo robo ndio maana ukitaka kujua kuwa Lissu ni smart alikuwa anawauliza mashahidi wake muda aliozungumza na wao wanajibu ni zaidi ya masaa mawili halafu anawasomea hati ya Mashtaka na kuwauliza muda aliotumia kusoma na wao wanasema haizidi hata dakika. Hayo ni Kwa uchache nikipata muda nitakuja tena kutoa ufafanuzi lengo ni kuwatoa matongongo waliokimbia umande kama wafuasi wenye vichwa hewa wa ccm ambao wakati sisi tunaenda shule tukipita kwenye Barbara za minyaa wao wamebaki Kwenye mashuka mbaya zaidi hata walipokua watu wazima wamekimbilia kufugwa kwenye makorido ya Lumumba na kuanzisha nyuzi kila siku Kwa buku saba humu jf.
Nawasilisha.
😂😂😂 duuuh.
 
Nilicho kiona kwangu binafsi, ni sawa labda kakosea kukubali kingai kutokuwa shahidi wake, na amesema hata hao wenzie wakirudi nchini kutoka huko, msimamo wao ni huo.

Tukumbuke hatujui ni lini wanarudi nchini, na lissu alipewa siku 14 awe amemaliza ushahidi wake, la hasha, case itaahirishwa hadi Feb 2027. Na kwa mazingira yalivyo uwezekano wa case kuahirishwa ni mkubwa, na km hao walisha sema hawatakua upande wake, ni kheri afunge ushahidi, final submission ifanyike na hukumu itoke.

Nimemuelewa kwa upande wangu. Japo kidogo nimeogopa.
 
Kesi haiwezi kuisha kwa shahidi kukataa kupanda kizimbani kutoa ushahidi. DCI alikuwa muhimu sana kubanwa na upande wa utetezi. Kesi inaisha wakati inakwenda kwenye submission!!

Lissu alimwitaji kumhoji DCI kuliko mnavyofikiri kwenye kesi hii.
Mkuu, mtu ameshakataa utamlazimisha? Vipi kama Mahakama ilikuwa upande wa hao mashahidi watatu wa Lissu? Lissu asingepata msaada wowote ule hata kama alikuwa yupo sahihi kisheria, rejea ishu ya yeye kuwa na kesi ya kujibu, ule ulikuwa ni upuuzi wa hali ya juu sana kwa Mahakama yetu.
 
Mkuu narudisha heshina yako. Hii kesi hawa watu wamekusudia kumkuta na hatia. Kusema Lissu yupo karibu kutoka gerezani ni tunajilosha upepo. Kesi inakwenda kwenye submission, ni siku moja baada ya hapo tunasubiri hukumu.

Mimi naona wazi kulikuwa na umuhimu mkubwa, DCI kupanda kizimbani atake au asitake. Ni muhimu.
Upo sahihi mkuu hasa hapo uliposema jamaa wamekusudia kumkuta na hatia, so hata CDF, IGP na DCI wangepanda basi jamaa wangemtia tu nguvuni. Ni athari kubwa sana kisiasa kwa CCM kumtia nguvuni Lissu.
 
Kwa nilivyoelewa mimi, hii kesi ni ya kisiasa na Lissu amejitolea kama kweli mihimili yote haitaki kutenda haki yeye yupo tayari anyongwe ndio maana kawaita wakuu wa nchi kuja kuidhinisha kunyongwa kwake kwa kukataa kutenda haki au kwa maana nyingine kurekebisha matobo ya kisiasa ikiwemo katiba

Hivyo basi kukataa kuja au kukingiwa kifua kwa wakuu wa nchi akiwemo raisi, makamu mstaafu na waziri mstaafu pamoja na kutokukubali kuwa upande wa Lissu kwa maana kumtetea Lissu kwa wakuu wa usalama ni ishara tosha kuwa watesi wake wapo tayari kufanya chochote ila migogoro ya kisiasa isitatuliwe kitu ambacho Lissu alihitaji kujiaminisha kwa vitendo

All in all, ngoja tusubiri submission na uamuzi wa mahakama tusihukumu kabla ya hukumu
Hii kesi kwa hapa tu tulipofikia imeonesha udhaifu mkubwa wa kisiasa nchini na matumizi makubwa ya nguvu ya vyombo vya ulinzi na usalama katika mambo ya kisiasa.
 
Nilicho kiona kwangu binafsi, ni sawa labda kakosea kukubali kingai kutokuwa shahidi wake, na amesema hata hao wenzie wakirudi nchini kutoka huko, msimamo wao ni huo.

Tukumbuke hatujui ni lini wanarudi nchini, na lissu alipewa siku 14 awe amemaliza ushahidi wake, la hasha, case itaahirishwa hadi Feb 2027. Na kwa mazingira yalivyo uwezekano wa case kuahirishwa ni mkubwa, na km hao walisha sema hawatakua upande wake, ni kheri afunge ushahidi, final submission ifanyike na hukumu itoke.

Nimemuelewa kwa upande wangu. Japo kidogo nimeogopa.
Yeye walimuweka ndani kwa zaidi ya mwaka ila kutoa ushahidi wake eti siku 14.

Kama nimekuelewa vyema, maana yake ni kwamba kumhoji kwa DCI, CDF na IGP kupitia Cross Examination kungechukua muda mrefu kwa Mawakili wa Serikali ili tu hizo siku 14 ziishe.

Aisee hii mahakama imeonesha ni ya kishenzi sana. Moyo umeniuma sana.
 
Kuongozwa kutoa ushahidi upande wa utetezi sio kuipinga kazi yake; ni kuibua na ku prove facts.
Kitu msichojua ni kwamba; Mahakama ingeweza kutoa amri ya DCI kuongozwa na upande wa utetezi, atake au asitake.

Someni sheria ya ushahidi, mbona ipo wazi tuu. Ushahidi sio ridhaa, mahakama inaweza kukulazimisha kutoa ushahidi/kuongozwa kuutoa hata kama hutaki au humpendi mshitakiwa.
Mahakama ina nguvu hiyo, ikihitaji ushahidi wako na unakuwa chini ya kiapo.
Vipi kama DCI angesema jana saa 10 ana safari nje ya nchi, kumbuka mkuu jopo la mawakili upande wa Lissu lina muda mwingi wa kujiandaa na kutafakari kuliko sisi hapa.
 
Yeye walimuweka ndani kwa zaidi ya mwaka ila kutoa ushahidi wake eti siku 14.

Kama nimekuelewa vyema, maana yake ni kwamba kumhoji kwa DCI, CDF na IGP kupitia Cross Examination kungechukua muda mrefu kwa Mawakili wa Serikali ili tu hizo siku 14 ziishe.

Aisee hii mahakama imeonesha ni ya kishenzi sana. Moyo umeniuma sana.
Ndio maana yake, na ukizingatia hata hao walioko nje haijulikani wanarudi lini, je wasiporudi ndani ya siku 14, case ina ahirishwa hadi mwakani Feb, sasa kwanini aendelee kukaa jela, kule sio shelaton hotel.
 
Back
Top Bottom