KILICHOJIRI MAHAKAMANI LEO TAREHE 18.9.2026.

KILICHOJIRI MAHAKAMANI LEO TAREHE 18.9.2026.

Mwenendo wote kesi ya Lissu leo

Ijumaa, Septemba 18, 2026


KARANI:* Anajiandaa kusoma kesi ya Criminal Session, Kesi Namba 19605 ya Mwaka 2025.

JAMHURI DHIDI YA TUNDU ANTIPAS LISSU

WAKILI AJUAYE ZEGELI:* Iwapendeze Waheshimiwa Majaji wa Mahakama Kuu, naitwa Ajuaye Zegeli, nikisaidiana na:

1. NASSORO KATUGA: Wakili wa Serikali Mkuu.

2. TAWABU ISSA: Wakili wa Serikali Mwandamizi.

3. JOB MREMA: Wakili wa Serikali Mkuu.

4. CUTHBERT MBILINYI: Wakili wa Serikali.

5. WINNIWA KASARA: Wakili wa Serikali.

Waheshimiwa Majaji, tunaiwakilisha Jamhuri katika shauri hili. Mshtakiwa Tundu Antipas Lissu yupo kizimbani.

Shauri linakuja kwa ajili ya utetezi. Tupo tayari kuendelea.

JAJI NDUNGURU: Mshtakiwa.

LISSU: Nipo tayari, Mheshimiwa.

JAJI NDUNGURU: Tunaimba benchi la kwanza na la pili liw…

LISSU: Ambaye nilikuwa nimempendekeza awe shahidi wangu wa leo, nimekutana naye Mahakamani, kwenye chumba hiki hiki.

Naweza kuthibitisha kwamba ameheshimu wito wa Mahakama, amekuja.

Na nimezungumza naye kuhusu suala la yeye kuwa shahidi wa upande wa utetezi. Nimezungumza naye kwa kiasi kirefu na kwa kutosha.

Baada ya kuzungumza naye na kumweleza maeneo ambayo ningependa ayatolee ushahidi, Kamishna wa Polisi Kingai akaniambia kwamba yeye hawezi na hayupo tayari kutoa ushahidi kwa upande wangu.

Kwa maneno yake mwenyewe, amesema yeye yupo upande wa wale wanaoomba na watakaoshangilia nikipatikana na hatia.

Kwa hiyo, amesema hayupo tayari kuja kutoa ushahidi kwa niaba yangu.

Na nimemwelewa, Waheshimiwa Majaji. Kama hayupo tayari, siwezi kumlazimisha atoe ushahidi ambao hataki kuutoa.

LISSU: Waheshimiwa Majaji, Kamishna wa Polisi Kingai ameniambia kitu kingine kuhusu mashahidi wengine wawili ambao nao Mahakama hii iliamuru wapelekewe wito.

Yaani, Jenerali Jacob Mkunda na Inspekta Jenerali wa Polisi Camilius Wambura.

Kuhusu hao, Kamishna wa Polisi Kingai amesema vilevile kwamba hata wao watakaporejea nchini na kupata wito wa Mahakama, msimamo wao utakuwa huohuo.

Kwamba na wao hawatakuwa tayari kutoa ushahidi wa upande wa utetezi.

Sababu ileile kwamba wapo upande wa wanaoomba na watakaoshangilia nikipatikana na hatia.

Katika mazingira hayo, Waheshimiwa Majaji, maana yake ni kwamba sina mashahidi zaidi.

Na kwa hiyo, naomba kufunga ushahidi wa upande wa utetezi.

Ni hayo tu, Waheshimiwa Majaji.

\(LISSU anakaa.\)

\(MAJAJI WANATETA.\)

JAJI NDUNGURU:
Nimesikia hoja ya Mshtakiwa. Kwa hiyo, shauri kwa upande wa utetezi limefungwa.

Upande wa mashtaka?

LISSU: Waheshimiwa Majaji, kwa vile kesi ya pande zote mbili imefungwa, tunaomba Mahakama ituangalie siku ya kuja kuwasilisha hoja za pande zote (final submission).

Waheshimiwa Majaji, sijawasiliana na upande wa mashtaka ili tukubaliane. Tunaweza kuleta hoja za mwisho.

Kwa hiyo, ninaweza kupendekeza kwa upande wangu, na wao wataona kama ipo sawa.

Waheshimiwa Majaji, naelewa kwamba session inaisha tarehe 25 Septemba, wiki inayo…

LISSU: Ni wiki moja tu ndiyo imebaki.

Nina kurasa zaidi ya 1,000 za final submission.

Kwa siku zilizobaki, ili Mahakama iweze kuamua, itabidi Mahakama ifanye kazi kubwa sana.

Kwa upande wangu, naweza kusema naweza kuwa tayari kufanya submission kuanzia siku ya Jumatano.

Inamaanisha ni siku tano from today.

Ni siku chache, lakini nikijifungia katika kachumba kangu kale, naweza kukamilisha.

Kwa hiyo, mapendekezo yangu tuje Jumatano, siku ya tarehe 25, tuweze kufanya final submission.

Itabidi tukatafakari kusubiri session nyingine.

KATUGA: Waheshimiwa Majaji, kwa upande wetu tunaungana naye.

KATUGA: Lakini hakusema kama ni oral au written.

LISSU: Ni oral submission ili wananchi waweze kusikia, kwa kuwa mimi nipo gerezani, sina hiyo luxury kama wao ya vitendea kazi.

KATUGA: Waheshimiwa Majaji, kwa hiyo tunakubaliana naye.

Tutajitahidi.

Kwa kuwa ni off record, Waheshimiwa Majaji, na sisi tulikuwa na hamu ya cross-examination, Waheshimiwa, ya mashahidi watatu wa Mshtakiwa.

[MAHAKAMA KICHEKO.]

JAJI NDUNGURU:
Kwa kuwa ni off record, hiyo hamu endelea nayo.

Maana hamu huwa inakuja na kuisha.

[MAHAKAMA KICHEKO.]

JAJI NDUNGURU:
Baada ya kusikiliza hoja za pande zote mbili za hitimisho na final submission, tunakubaliana kwamba mawasilisho hayo yatafanywa kwa mdomo siku ya Jumatano, tarehe 25 Septemba, saa 3:00 asubuhi.

[Majaji wananyanyuka na kuondoka.]
Yaani hii Jumatano ya juma lijalo ndio itakuwa tarehe 25 kweli? NB Jamaa wameweka mpira kwapani na hiki ndicho TAL alitarajia kutokea na alitamani kitokee na kweli mkeka umetiki. Siyo kwamba hakujua,alijua kabisa kwamba ndivyo itakavyo kuwa na favour iko upande wake.
 
Kwamba kwa akili yako Lissu anatakiwa approve innocence yake, kama hujui ni hivi kitendo Cha Lissu kuitaarifu Mahakama kuwa shahidi hawezi kutoa ushahidi haiwezi kufanya atiwe hatiani basing on the evidence adduced, why am I saying so because;
1. The duty to prove the case lies on the prosecution side.
2. The standard of proof in criminal proceedings is beyond reasonable doubt.
Therefore, those two evidential principles are the ones which the court will base on to arrive its decision, now the question that arises is '
whether the prosecution has proved the case beyond reasonable doubt'
To answer this question the court will dwell on the prosecution evidence and not defence evidence because it is not the duty of the accused to prove his innocence. Hapa naomba niandike kiswahili kidogo ili hata mburula wa ccm waelewe. Ni hivi Lissu angeweza hata kuongea pekeake na kufunga ushahidi kwasababu yeye hana jukumu la kuthibitisha kutokutenda kosa kwake, Kwa hio ushahidi wa Mashtaka wewe ulivyousikiliza unafikiri Lissu atatiwa hatiani? Jibu langu ni kwamba nooo kwasababu zifuatazo;
i. Hati ya Mashtaka inasema alitenda uhaini chini ya kifungu Cha 39(2)(d) kwa kuonyesha nia baada ya kuchapisha maneno kwenye mtandao wa jambo tv yanayosema atahamasisha uasi(Hapa kumbuka shahidi wa Serikali yule wa jambo pw 17 alisema yeye ndio alichapisha na sio Lissu), so Kwa hoja ya kuchapisha kwenye mtandao wa jambo tv ilikufa siku hiyo hiyo.
ii. Hoja nyingine Kwa ushahidi wa Mashtaka ni kwamba mashahidi wote ukimtoa yule wa 17 ni kwamba wao waliona video kwenye mtandao wa jambo tv yenyewe zaidi ya masaa mawili inayoongelea uasi( Hapa kumbuka hiyo video haipo Mahakamani wala report ya uchunguzi juu ya video hiyo) Kwa maana hiyo ushahidi wote wa mashahidi 16 wa jamhuri unaozungumzia uwepo wa video ni useless maana video ilikataliwa na haipo.
iii. Hoja nyingine ambayo Mahakama itajikita kutafsiri ni neno uasi, kumbuka upande wa Mashtaka wao neno hilo Kwa mujibu wa kamusi ya BAKITA ambayo walikuwa wanaitumia mahakamani walichukua maana ya kwanza inayosema uasi ni kupindua Serikali lakini Lissu Kwenye ushahidi wake alisema kuwa uasi aliomaanisha ni kupinga mifumo ya utawala kandamizi ambayo ni maana ya pili kwenye hiyo hiyo kamusi ya BAKITA ya jamhuri ( Hapa kitu unachopaswa kuelewa ni kwamba mwenye kujua maana ya maneno ni mtamkaji mwenyewe ambaye ni Lissu na sio jamhuri). Pia kitu kingine Cha kuelewa hapa ni muktadha ikiwa na maana kuwa ili kuelewa alichokua anaongelea Lissu unapaswa kuchukua maneno yote aliyozungumza kwenye mkutano na sio kuchukua vipande robo robo ndio maana ukitaka kujua kuwa Lissu ni smart alikuwa anawauliza mashahidi wake muda aliozungumza na wao wanajibu ni zaidi ya masaa mawili halafu anawasomea hati ya Mashtaka na kuwauliza muda aliotumia kusoma na wao wanasema haizidi hata dakika. Hayo ni Kwa uchache nikipata muda nitakuja tena kutoa ufafanuzi lengo ni kuwatoa matongongo waliokimbia umande kama wafuasi wenye vichwa hewa wa ccm ambao wakati sisi tunaenda shule tukipita kwenye Barbara za minyaa wao wamebaki Kwenye mashuka mbaya zaidi hata walipokua watu wazima wamekimbilia kufugwa kwenye makorido ya Lumumba na kuanzisha nyuzi kila siku Kwa buku saba humu jf.
Nawasilisha.
Mwaga moto kama Dragoniiiii
 
Back
Top Bottom