Ipi tofauti ya maneno haya: Fedha,Hela,Pesa?


Myakubanga

Myakubanga

JF-Expert Member
Joined
Oct 3, 2011
Messages
5,822
Likes
403
Points
180
Myakubanga

Myakubanga

JF-Expert Member
Joined Oct 3, 2011
5,822 403 180
Jamani,kama kuna mwana jamii anajua tofauti ya maneno haya: FEDHA,HELA na PESA, tusaidiane.
Cc Kiranga FaizaFoxy Madame B.
-----

Huitwa ‘Fedha’ wakati mwingine huitwa ‘Pesa’ na wengine huita ‘Hela’. Ushajiuliza kwa nini majina haya tofauti na nini asili yake?

Fedha ni Kiswahili cha madini ya ‘silver’, ambayo miaka ya nyuma yalitumika kama njia ya kubadilishana huduma na bidhaa.

Hivyo ikapelekea kitu kinachotumika kubadilishiana bidhaa na huduma kuitwa fedha hadi leo hii.

Hela imetokana na ‘Heller’ ni kipimo cha sarafu ya Kijerumani kilichotumiwa walipokuwa wanaitawala Tanganyika.

Pesa imetokana na 'Paisa' ambayo ilikuwa ni kipimo cha sarafu ya Kihindi kilichotumika miaka nyuma walipokuwa wakifanya biashara Afrika Mashariki.
 
Last edited by a moderator:
K

Kifyatu

JF-Expert Member
Joined
Oct 12, 2010
Messages
3,387
Likes
2,423
Points
280
K

Kifyatu

JF-Expert Member
Joined Oct 12, 2010
3,387 2,423 280
Jamani,kama kuna mwana jamii anajua tofauti ya maneno haya: FEDHA,HELA na PESA,tusaidiane.
Cc Kiranga FaizaFoxy Madame B.
Mimi ninavyojua ni hivi. Wakuu msisite kunisahihisha.

Fedha = Silver
(kwa hiyo sarafu za silver ziliitwa fedha. Kwa kuwa enzi hizo wazee wetu kikubwa alichoweza kulipwa ni siver coins, hence fedha ikawa sawa na money)

Hela ni unit ya kijerumani ambayo alipokuja Muingereza ilikuwa sawa na Senti 2
Kwa hiyo wale watu wa Tanga tuliokulia wakati wa mkoloni, ukisema "mkate huu bei yake ni hela 10", tulimaanisha "bei yake ni senti 20". Enzi zangu Tanga watu walinunua maji ya manispaa kwa debe senti 1 au nusu hela. I am dating myself here.

Pesa au Peso ni unit ya kispaniola na sisi tukaitumia kama unit ya MONEY.


Nyongeza:

Ngawira = mali uliyo ipata kwa ufisadi. Hili neno saa nyingine linatumiwa kwenye lugha za mitaani kumaanisha MONEY
 
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined
Apr 13, 2011
Messages
61,376
Likes
29,304
Points
280
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined Apr 13, 2011
61,376 29,304 280
Jamani,kama kuna mwana jamii anajua tofauti ya maneno haya: FEDHA,HELA na PESA,tusaidiane.
Cc Kiranga FaizaFoxy Madame B.
Fedha = Silver
Hela = Kijerumani "heller" hii ilitokana na wajeruma walipotutawala.
Pesa = Paisa, Kihindi, pesa za kihindi zilikuwa dominant enzi hizo za Biashara ya Bahari ya hindi na zikitumika ufuko wote wa Bahari ya Hindi na Wajerumani walipotutawala wakaendeleza, kuna wakati tulikuwa na Paisa ya Kijerumani.
Kulikuwa pia kuna Rupia ya kihindi na Kijerumani (German Rupee). Na ndipo fumbo "penye udhia tia rupia" lilipotokea. Rupia (rupee) na Paisa mpaka leo ni pesa halali za India na au Pakistan na kwingineko kuchache.

Jee, unajuwa kuwa hapa kwetu tulikuwa na sarafu aa dhahabu kabla ya Ulaya (Europe)? za kwanza kabisa zilikuwa zikifyatuliwa Kilwa na baadae Tabora. Soma.

Majina mengine yaliyokwisha wahi kutumika kwetu na kwingine; Riali, Dirham (Darahim), njuluku, mkuraba (mkuraba haujazi kibaba).
 
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined
Apr 13, 2011
Messages
61,376
Likes
29,304
Points
280
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined Apr 13, 2011
61,376 29,304 280
Mimi ninavyojua ni hivi. Wakuu msisite kunisahihisha.

Fedha = Silver
(kwa hiyo sarafu za silver ziliitwa fedha. Kwa kuwa enzi hizo wazee wetu kikubwa alichoweza kulipwa ni siver coins, hence fedha ikawa sawa na money)

Hela ni unit ya kijerumani ambayo alipokuja Muingereza ilikuwa sawa na Senti 2
Kwa hiyo wale watu wa Tanga tuliokulia wakati wa mkoloni, ukisema "mkate huu bei yake ni hela 10", tulimaanisha "bei yake ni senti 20". Enzi zangu Tanga watu walinunua maji ya manispaa kwa debe senti 1 au nusu hela. I am dating myself here.

Pesa au Peso ni unit ya kispaniola na sisi tukaitumia kama unit ya MONEY.


Nyongeza:

Ngawira = mali uliyo ipata kwa ufisadi. Hili neno saa nyingine linatumiwa kwenye lugha za mitaani kumaanisha MONEY
Uongo! Ngawira ni mali iliyotekwa kwenye vita na inayogawanywa kwa walioiteka.

Mlungula ndio mali inayoshabihiana na ya ufisadi, aka Hongo, Rushwa, mlungula hautolewi haupokelewi kwenye uhalali.

Kuhonga ni kuliwaza/kuhadaa kwa kutoa mali au pesa ili upate unayotarajia kwa aliye honga / hongwa. Unaweza kuhonga kiharamu au kihalali.
 
K

Kifyatu

JF-Expert Member
Joined
Oct 12, 2010
Messages
3,387
Likes
2,423
Points
280
K

Kifyatu

JF-Expert Member
Joined Oct 12, 2010
3,387 2,423 280
Uongo! Ngawira ni mali iliyotekwa kwenye vita na inayogawanywa kwa walioiteka.

Mlungula ndio mali inayoshabihiana na ya ufisadi, aka Hongo, Rushwa, mlungula hautolewi haupoklewi kwenye uhalali.

Kuhonga ni kuliwaza kwa kutoa mali au pesa ili upate unayotarajia kwa aliye honga. Unaweza kuhonga kiharamu au kihalali.

Asante kwa sahihisho bibie.
 
Myakubanga

Myakubanga

JF-Expert Member
Joined
Oct 3, 2011
Messages
5,822
Likes
403
Points
180
Myakubanga

Myakubanga

JF-Expert Member
Joined Oct 3, 2011
5,822 403 180
Fedha = Silver
Hela = Kijerumani "heller" hii ilitokana na wajeruma walipotutawala.
Pesa = Paisa, Kihindi, pesa za kihindi zilikuwa dominant enzi hizo za Biashara ya Bahari ya hindi na zikitumika ufuko wote wa Bahari ya Hindi na Wajerumani walipotutawala wakaendeleza, kuna wakati tulikuwa na Paisa ya Kijerumani.
Kulikuwa pia kuna Rupia ya kihindi na Kijerumani (German Rupee). Na ndipo fumbo "penye udhia tia rupia" lilipotokea. Rupia (rupee) na Paisa mpaka leo ni pesa halali za India na au Pakistan na kwingineko kuchache.

Jee, unajuwa kuwa hapa kwetu tulikuwa na sarafu aa dhahabu kabla ya Ulaya (Europe)? za kwanza kabisa zilikuwa zikifyatuliwa Kilwa na baadae Tabora. Soma.

Majina mengine yaliyokwisha wahi kutumika kwetu na kwingine; Riali, Dirham (Darahim), njuluku, mkuraba (mkuraba haujazi kibaba).
Ahsante Madam FaizaFoxy,umenipa elimu kubwa sanaa!
Sasa,naona majina hayo matatu{hela,fedha na pesa yanatumika kutambulisha currency Tz.
Unaweza kunisaidia,ni wakati upi sahihi wa kutumia jina husika?
Mimi ninavyojua ni hivi. Wakuu msisite kunisahihisha.

Fedha = Silver
(kwa hiyo sarafu za silver ziliitwa fedha. Kwa kuwa enzi hizo wazee wetu kikubwa alichoweza kulipwa ni siver coins, hence fedha ikawa sawa na money)

Hela ni unit ya kijerumani ambayo alipokuja Muingereza ilikuwa sawa na Senti 2
Kwa hiyo wale watu wa Tanga tuliokulia wakati wa mkoloni, ukisema "mkate huu bei yake ni hela 10", tulimaanisha "bei yake ni senti 20". Enzi zangu Tanga watu walinunua maji ya manispaa kwa debe senti 1 au nusu hela. I am dating myself here.

Pesa au Peso ni unit ya kispaniola na sisi tukaitumia kama unit ya MONEY.


Nyongeza:

Ngawira = mali uliyo ipata kwa ufisadi. Hili neno saa nyingine linatumiwa kwenye lugha za mitaani kumaanisha MONEY
Ahsante Kifyatu [though sijui kwanini umejiita hivyo,lol!]
Jaribu kunielezea bs wakati upi ni sahihi kutumia jina lipi.
 
Last edited by a moderator:
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined
Apr 13, 2011
Messages
61,376
Likes
29,304
Points
280
FaizaFoxy

FaizaFoxy

JF-Expert Member
Joined Apr 13, 2011
61,376 29,304 280
Ahsante Madam FaizaFoxy,umenipa elimu kubwa sanaa!
Sasa,naona majina hayo matatu{hela,fedha na pesa yanatumika kutambulisha currency Tz.
Unaweza kunisaidia,ni wakati upi sahihi wa kutumia jina husika?


Ahsante Kifyatu [though sijui kwanini umejiita hivyo,lol!]
Jaribu kunielezea bs wakati upi ni sahihi kutumia jina lipi.
Lugha hukuwa inapokuwa na maneno mengi. Sina utaalamu zaidi wa wapi uyatumie, binafsi nimekuwa nikiyatumia yote bila kufikiria na nnauhakika mara zote nimeeleweka.

Mlipe pesa zake,
Nadai fedha zangu nyingi,
Ana hela nyingi,
Sina hata senti tano na kadhalika.
 
K

Kifyatu

JF-Expert Member
Joined
Oct 12, 2010
Messages
3,387
Likes
2,423
Points
280
K

Kifyatu

JF-Expert Member
Joined Oct 12, 2010
3,387 2,423 280
Ahsante Madam FaizaFoxy,umenipa elimu kubwa sanaa!
Sasa,naona majina hayo matatu{hela,fedha na pesa yanatumika kutambulisha currency Tz.
Unaweza kunisaidia,ni wakati upi sahihi wa kutumia jina husika?


Ahsante Kifyatu [though sijui kwanini umejiita hivyo,lol!]
Jaribu kunielezea bs wakati upi ni sahihi kutumia jina lipi.
Mkuu jina la Kifyatu ni la utani nililopewa na babu yangu.

Kama mkuu FaizaFoxy alivyosema, mimi pia huyatumia hayo maneno interchangeably nikimaanisha money.
 
S

SIWISA

Member
Joined
Sep 20, 2016
Messages
63
Likes
7
Points
15
Age
30
S

SIWISA

Member
Joined Sep 20, 2016
63 7 15
Naomba ufafanuzi utofauti iliopa kati ya fedha na pesa ili nijue kama ni katika mazingira yapi huwa nakosea kutamka

Sent from my TECNO-W3LTE using JamiiForums mobile app
 
Emmadogo

Emmadogo

JF-Expert Member
Joined
Nov 1, 2010
Messages
4,151
Likes
3,458
Points
280
Emmadogo

Emmadogo

JF-Expert Member
Joined Nov 1, 2010
4,151 3,458 280
naomba ufafanuzi utofauti iliopa kati ya fedha na pesa ili nijue kama ni katika mazingira yapi huwa nakosea kutamka

Sent from my TECNO-W3LTE using JamiiForums mobile app
Pesa ni alizonazo Jay Z
Fedha ni alizonazo Bill Gates

Sijui Umenielewa??

Sent from my SM-J320H using JamiiForums mobile app
 
Kituko

Kituko

JF-Expert Member
Joined
Jan 12, 2009
Messages
9,557
Likes
7,452
Points
280
Kituko

Kituko

JF-Expert Member
Joined Jan 12, 2009
9,557 7,452 280
naomba ufafanuzi utofauti iliopa kati ya fedha na pesa ili nijue kama ni katika mazingira yapi huwa nakosea kutamka

Sent from my TECNO-W3LTE using JamiiForums mobile app
Fedha ni Madini ambayo kwa kiingereza yanaitwa Silver, Pesa ni thamani iliyokubaliwa kwenye kununulia vitu mbalimbali, Pesa inaweza kutengenezwa na Fedha(Silver), dhahabu (gold), Shaba (Copper) au Makaratasi
 
M

mangatara

JF-Expert Member
Joined
Jul 6, 2012
Messages
11,980
Likes
8,069
Points
280
M

mangatara

JF-Expert Member
Joined Jul 6, 2012
11,980 8,069 280
Pesa ni ile unaweza kuihesabu moja moja. Unafikia mahali unaanzakuzihesabu kwa mafungu yaani laki, milioni, bilioni na kundelea.

Hapa wanatumia hayo mafungu kuhesabia.
Sisiwengi tunazo pesa na huwa tunatumia pesa sana kilasiku. Wenye nazo hutumia fedha yao kufanyia shopping.
 
Nichumu Nibebike

Nichumu Nibebike

JF-Expert Member
Joined
Aug 28, 2016
Messages
8,805
Likes
15,162
Points
280
Age
34
Nichumu Nibebike

Nichumu Nibebike

JF-Expert Member
Joined Aug 28, 2016
8,805 15,162 280
Pesa - kwa kiingereza ni Money
Fedha - kwa kiingereza ni Finance
Feza - Kwa kiingereza ni Silver.

Maelezo ya kina yatakuaja bdae nikimaliza shuguli flani hapa kwa ofisi...
 
myoyambendi

myoyambendi

JF-Expert Member
Joined
Sep 13, 2013
Messages
67,245
Likes
325,460
Points
280
myoyambendi

myoyambendi

JF-Expert Member
Joined Sep 13, 2013
67,245 325,460 280
Pesa - kwa kiingereza ni Money
Fedha - kwa kiingereza ni Finance
Feza - Kwa kiingereza ni Silver.

Maelezo ya kina yatakuaja bdae nikimaliza shuguli flani hapa kwa ofisi...
HAKUNA "FEZA....
 

Forum statistics

Threads 1,250,621
Members 481,419
Posts 29,739,077