Historia ya Pasaka (Easter): Chanzo, Mageuzi na Ukweli Usiosimuliwa Mara Nyingi.

Historia ya Pasaka (Easter): Chanzo, Mageuzi na Ukweli Usiosimuliwa Mara Nyingi.

Redshadow

Member
Joined
Sep 20, 2014
Posts
26
Reaction score
21
1. Asili ya Pasaka ya Kiebrania (Passover)
Pasaka halisi, inayojulikana kama Pasaka ya Kiebrania (Hebrew Passover), ilianzishwa na Mungu mwenyewe kupitia Musa katika Agano la Kale. Inatajwa kwa mara ya kwanza katika Kitabu cha Kutoka 12, ambapo Mungu aliwaagiza Waisraeli kuchinja mwana-kondoo asiye na dosari na kupaka damu kwenye miimo ya milango yao. Hii ilikuwa kama alama ya kuwaepusha wakati wa “malaika wa mauti” alipokuja kuua wazaliwa wa kwanza wa Wamisri.

Lengo kuu:
  1. Kumbukumbu ya ukombozi wa Waisraeli kutoka utumwa wa Misri.
  2. Mwanzo wa taifa la Israeli kama watu wa Mungu.
  3. Mwana-kondoo wa Pasaka alionyesha kiishara (symbolic) kile ambacho baadaye Yesu angefanya – kutoa uhai wake kwa ajili ya dunia
Rejea: Kutoka 12, Mambo ya Walawi 23:5, Kumbukumbu la Torati 16.

2. Yesu Kristo na Pasaka
Katika Agano Jipya, Yesu anachukuliwa kama Mwana-kondoo wa Mungu (Lamb of God – Yohana 1:29). Alisulubiwa wakati wa sherehe ya Pasaka ya Kiyahudi, kwa tarehe ya 14 Nisan. Katika Mathayo 26, Yesu alikula "karamu ya mwisho" (Last Supper) na wanafunzi wake – ambayo ilikuwa Seder (chakula cha Pasaka cha Kiebrania).

Yesu alikufa kama utimilifu wa Pasaka ile – akawa dhabihu halisi ya ukombozi wa wanadamu kutoka utumwa wa dhambi.
1 Wakorintho 5:7 – “Kristo, mwana-kondoo wetu wa Pasaka, amekwisha kuchinjwa.”

3. Mabadiliko ya Kihistoria: Kutoka Pasaka hadi Easter
Baada ya karne kadhaa, hasa katika karne ya 2–4 BK, kulikuwa na mvutano mkubwa kuhusu tarehe sahihi ya kumkumbuka Kristo. Watu waliokuwa wakiheshimu kalenda ya Kiyahudi waliendelea kuiadhimisha Pasaka kwa tarehe 14 Nisan (iwe ni Jumanne, Ijumaa au Jumatatu), waliitwa Quartodecimans.

Lakini wengine, wakiongozwa na makanisa ya Roma, walitaka Pasaka iadhimishwe kila Jumapili baada ya mwezi mpevu wa Spring (pasipokuwa na uhusiano na kalenda ya Kiebrania). Hii ilianzisha mgawanyiko.

Mwaka 325 BK kwenye Baraza la Nicaea, chini ya mfalme Constantine, iliamuliwa rasmi kwamba Easter iadhimishwe kila Jumapili baada ya mwezi mpevu wa spring (equinox), si tena kwa tarehe ya Kiebrania.

Sababu kuu ya Constantine:
  • Alitaka kutenganisha Ukristo na kile alichokiita “mapokeo ya Kiyahudi”.
  • Alitamani umoja wa kidola wa Dola ya Kirumi kupitia dini moja ya ki-Roma.
Chanzo: Baraza la Nicaea, The Catholic Encyclopedia

4. Jina “Easter” na Asili Yake ya Kipagani
Neno “Easter” halitokani na Biblia. Linatoka kwa mungu wa Kipagani aitwaye Ēostre (au Ostara), ambaye alikuwa akiabudiwa na Wagerumani wa kale kama mungu wa uzazi, masika na mwangaza wa jua. Mwezi wa Aprili uliitwa kwa jina lake. Mwana-historia Bede ndiye aliyeandika kwanza kuhusu mungu huyu katika karne ya 8.

Mila zilizoingia katika Easter:
Mayai: ishara ya uzazi mpya na maisha.
  • Sungura (Easter Bunny): mnyama anayezaa sana, ishara ya rutuba.
  • Mapambo ya maua na mizizi ya spring: yote yalihusiana na uzazi na mazao ya ardhi. Hakuna hata moja kati ya haya linapatikana katika Biblia.
Chanzo: Bede, Ecclesiastical History of the English People,
Smithsonian: https://www.smithsonianmag.com/history

5. Athari kwa Wakristo wa Leo
Wengi wa Wakristo leo huadhimisha “Easter” kama kumbukumbu ya kifo na ufufuo wa Yesu. Lakini hawafahamu kuwa wanatumia jina la kipagani, kalenda iliyobadilishwa na mila zisizo za kibiblia.

Kwa baadhi ya makundi kama Waadventista Wasabato, Wayahudi-Messiah, na WaKristo wa Biblia pekee, kuna juhudi za kurudi katika:
  • Kutunza Pasaka ya Biblia (kwa tarehe ya 14 Nisan).
  • Kuondoa mapokeo ya kipagani kama sungura na mayai.
  • Kuadhimisha Meza ya Bwana kama alivyoagiza Yesu mwenyewe.
6. Je, ni kosa kuadhimisha Easter?
Swali hili halina jibu moja kwa moja. Lakini linahitaji tafakari binafsi:
  • Je, ninaelewa chimbuko na maana ya kile ninachoadhimisha?
  • Je, ninamkumbuka Yesu kwa namna aliyoagiza au kwa mila za wanadamu?
Yesu alisema: “Kwa bure waniabudu, wakifundisha mafundisho ya wanadamu kama maagizo ya Mungu.” – Marko 7:7

Hitimisho: Pasaka ya Biblia ni tukio la ukombozi, lina mizizi ya kweli ya kiroho. Easter kama tunavyoijua leo ni mchanganyiko wa ukristo, siasa ya Kirumi, na mapokeo ya kipagani. Ikiwa tunapenda ukweli, labda ni wakati wa kujiuliza: Je, tunamkumbuka Kristo kwa namna aliyotaka, au kwa namna ilivyokubalika duniani?


Rejea za Kusaidia Zaidi:

Encyclopedia Britannica – Easter

Council of Nicaea – Catholic Encyclopedia

Jewish Virtual Library – Origins of Easter

Smithsonian Magazine – Easter Bunny and eggs
 
1. Asili ya Pasaka ya Kiebrania (Passover)
Pasaka halisi, inayojulikana kama Pasaka ya Kiebrania (Hebrew Passover), ilianzishwa na Mungu mwenyewe kupitia Musa katika Agano la Kale. Inatajwa kwa mara ya kwanza katika Kitabu cha Kutoka 12, ambapo Mungu aliwaagiza Waisraeli kuchinja mwana-kondoo asiye na dosari na kupaka damu kwenye miimo ya milango yao. Hii ilikuwa kama alama ya kuwaepusha wakati wa “malaika wa mauti” alipokuja kuua wazaliwa wa kwanza wa Wamisri.

Lengo kuu:
  1. Kumbukumbu ya ukombozi wa Waisraeli kutoka utumwa wa Misri.
  2. Mwanzo wa taifa la Israeli kama watu wa Mungu.
  3. Mwana-kondoo wa Pasaka alionyesha kiishara (symbolic) kile ambacho baadaye Yesu angefanya – kutoa uhai wake kwa ajili ya dunia
Rejea: Kutoka 12, Mambo ya Walawi 23:5, Kumbukumbu la Torati 16.

2. Yesu Kristo na Pasaka
Katika Agano Jipya, Yesu anachukuliwa kama Mwana-kondoo wa Mungu (Lamb of God – Yohana 1:29). Alisulubiwa wakati wa sherehe ya Pasaka ya Kiyahudi, kwa tarehe ya 14 Nisan. Katika Mathayo 26, Yesu alikula "karamu ya mwisho" (Last Supper) na wanafunzi wake – ambayo ilikuwa Seder (chakula cha Pasaka cha Kiebrania).

Yesu alikufa kama utimilifu wa Pasaka ile – akawa dhabihu halisi ya ukombozi wa wanadamu kutoka utumwa wa dhambi.
1 Wakorintho 5:7 – “Kristo, mwana-kondoo wetu wa Pasaka, amekwisha kuchinjwa.”

3. Mabadiliko ya Kihistoria: Kutoka Pasaka hadi Easter
Baada ya karne kadhaa, hasa katika karne ya 2–4 BK, kulikuwa na mvutano mkubwa kuhusu tarehe sahihi ya kumkumbuka Kristo. Watu waliokuwa wakiheshimu kalenda ya Kiyahudi waliendelea kuiadhimisha Pasaka kwa tarehe 14 Nisan (iwe ni Jumanne, Ijumaa au Jumatatu), waliitwa Quartodecimans.

Lakini wengine, wakiongozwa na makanisa ya Roma, walitaka Pasaka iadhimishwe kila Jumapili baada ya mwezi mpevu wa Spring (pasipokuwa na uhusiano na kalenda ya Kiebrania). Hii ilianzisha mgawanyiko.

Mwaka 325 BK kwenye Baraza la Nicaea, chini ya mfalme Constantine, iliamuliwa rasmi kwamba Easter iadhimishwe kila Jumapili baada ya mwezi mpevu wa spring (equinox), si tena kwa tarehe ya Kiebrania.

Sababu kuu ya Constantine:
  • Alitaka kutenganisha Ukristo na kile alichokiita “mapokeo ya Kiyahudi”.
  • Alitamani umoja wa kidola wa Dola ya Kirumi kupitia dini moja ya ki-Roma.
Chanzo: Baraza la Nicaea, The Catholic Encyclopedia

4. Jina “Easter” na Asili Yake ya Kipagani
Neno “Easter” halitokani na Biblia. Linatoka kwa mungu wa Kipagani aitwaye Ēostre (au Ostara), ambaye alikuwa akiabudiwa na Wagerumani wa kale kama mungu wa uzazi, masika na mwangaza wa jua. Mwezi wa Aprili uliitwa kwa jina lake. Mwana-historia Bede ndiye aliyeandika kwanza kuhusu mungu huyu katika karne ya 8.

Mila zilizoingia katika Easter:
Mayai: ishara ya uzazi mpya na maisha.
  • Sungura (Easter Bunny): mnyama anayezaa sana, ishara ya rutuba.
  • Mapambo ya maua na mizizi ya spring: yote yalihusiana na uzazi na mazao ya ardhi. Hakuna hata moja kati ya haya linapatikana katika Biblia.
Chanzo: Bede, Ecclesiastical History of the English People,
Smithsonian: https://www.smithsonianmag.com/history

5. Athari kwa Wakristo wa Leo
Wengi wa Wakristo leo huadhimisha “Easter” kama kumbukumbu ya kifo na ufufuo wa Yesu. Lakini hawafahamu kuwa wanatumia jina la kipagani, kalenda iliyobadilishwa na mila zisizo za kibiblia.

Kwa baadhi ya makundi kama Waadventista Wasabato, Wayahudi-Messiah, na WaKristo wa Biblia pekee, kuna juhudi za kurudi katika:
  • Kutunza Pasaka ya Biblia (kwa tarehe ya 14 Nisan).
  • Kuondoa mapokeo ya kipagani kama sungura na mayai.
  • Kuadhimisha Meza ya Bwana kama alivyoagiza Yesu mwenyewe.
6. Je, ni kosa kuadhimisha Easter?
Swali hili halina jibu moja kwa moja. Lakini linahitaji tafakari binafsi:
  • Je, ninaelewa chimbuko na maana ya kile ninachoadhimisha?
  • Je, ninamkumbuka Yesu kwa namna aliyoagiza au kwa mila za wanadamu?
Yesu alisema: “Kwa bure waniabudu, wakifundisha mafundisho ya wanadamu kama maagizo ya Mungu.” – Marko 7:7

Hitimisho: Pasaka ya Biblia ni tukio la ukombozi, lina mizizi ya kweli ya kiroho. Easter kama tunavyoijua leo ni mchanganyiko wa ukristo, siasa ya Kirumi, na mapokeo ya kipagani. Ikiwa tunapenda ukweli, labda ni wakati wa kujiuliza: Je, tunamkumbuka Kristo kwa namna aliyotaka, au kwa namna ilivyokubalika duniani?


Rejea za Kusaidia Zaidi:

Encyclopedia Britannica – Easter

Council of Nicaea – Catholic Encyclopedia

Jewish Virtual Library – Origins of Easter

Smithsonian Magazine – Easter Bunny and eggs
Hivi kwanini ukristo una theories nying narratives rhetoric ila wafauasi wake hawana vitendo na iman yao kuna ufa mkubwa kati ya ukristo na wakuristo kwanini
 
Pasaka kwa kiebrania sio passover;
pasaka kwa Kiebrania ni: "פסח (tamka: pasakh).
 
Hivi kwanini ukristo una theories nying narratives rhetoric ila wafauasi wake hawana vitendo na iman yao kuna ufa mkubwa kati ya ukristo na wakuristo kwanini
Inaonekana kadri miaka inavyosonga, uso wa Ukristo halisi umefunikwa na tabaka zito la mapokeo, siasa, na taasisi. Watu wengi hawamjui Kristo aliye hai—wanamfahamu kupitia vinywa vya wanadamu, si kwa kusoma maneno yake wenyewe (Yohana 5:39).

Wengine waliingia katika Ukristo si kwa uamuzi wa imani, bali kwa urithi wa kifamilia au tamaduni. Hawaelewi maana ya wokovu, toba, wala neema. Kwao, kuwa Mkristo ni utambulisho wa kijamii, si maisha ya kiroho (Mathayo 15:8 – “Watu hawa huniheshimu kwa midomo yao, lakini mioyo yao iko mbali nami”).

Kwa upande mwingine, baadhi ya makanisa yamegeuka kuwa taasisi za kibiashara. Mahubiri yanapimwa kwa umaarufu na si uhalisia wake. Mavuno ya fedha, na si mavuno ya roho, ndiyo yamepewa nafasi ya kwanza (2 Petro 2:1-3 – “Kwa tamaa watawafaidi kwa maneno ya hila”).

Kuna pia mafundisho ya neema yaliyopindishwa. Wapo wanaoamini kuwa kwa sababu ya neema, hakuna haja ya kutubu au kuishi maisha ya haki. Lakini Paulo aliandika wazi, “Je! Tukaendelee katika dhambi ili neema izidi? Hasha!” (Warumi 6:1-2).

Na leo hii, si ajabu kuona kanisa likiwa chini ya ushawishi wa dunia badala ya kuibadilisha dunia. Mtindo wa maisha, burudani, na hata mitazamo ya kimahusiano ya kidunia imeingia hadi kwenye madhabahu (Warumi 12:2 – “Msifuatishe namna ya dunia hii…”). Wakristo hawatofautiani tena na wale walio nje – mavazi yao, lugha yao, na vipaumbele vyao ni sawa na vya ulimwengu.
 
Kikubwa inaleta 2 public holidays, hiyo haina shida kabisa, na nyie leteni pasaka yenu wekeni kwenye kalenda tuendelee kula bata. Hizo nyingine zoote bla bla tu. Tatizo mnazichukulia serious sana hizi tamaduni za ancestors wa kizungu na kiarabu
 
Pasaka kwa kiebrania sio passover;
pasaka kwa Kiebrania ni: "פסח (tamka: pasakh).
Upo sahihi. Kwa kiebrania ni pesach. Ambayo maana ake ni "to pass over" ama "to spare" so tukisema Passover ni English translated version of the Hebrew word pesach.
 
Inaonekana kadri miaka inavyosonga, uso wa Ukristo halisi umefunikwa na tabaka zito la mapokeo, siasa, na taasisi. Watu wengi hawamjui Kristo aliye hai—wanamfahamu kupitia vinywa vya wanadamu, si kwa kusoma maneno yake wenyewe (Yohana 5:39).

Wengine waliingia katika Ukristo si kwa uamuzi wa imani, bali kwa urithi wa kifamilia au tamaduni. Hawaelewi maana ya wokovu, toba, wala neema. Kwao, kuwa Mkristo ni utambulisho wa kijamii, si maisha ya kiroho (Mathayo 15:8 – “Watu hawa huniheshimu kwa midomo yao, lakini mioyo yao iko mbali nami”).

Kwa upande mwingine, baadhi ya makanisa yamegeuka kuwa taasisi za kibiashara. Mahubiri yanapimwa kwa umaarufu na si uhalisia wake. Mavuno ya fedha, na si mavuno ya roho, ndiyo yamepewa nafasi ya kwanza (2 Petro 2:1-3 – “Kwa tamaa watawafaidi kwa maneno ya hila”).

Kuna pia mafundisho ya neema yaliyopindishwa. Wapo wanaoamini kuwa kwa sababu ya neema, hakuna haja ya kutubu au kuishi maisha ya haki. Lakini Paulo aliandika wazi, “Je! Tukaendelee katika dhambi ili neema izidi? Hasha!” (Warumi 6:1-2).

Na leo hii, si ajabu kuona kanisa likiwa chini ya ushawishi wa dunia badala ya kuibadilisha dunia. Mtindo wa maisha, burudani, na hata mitazamo ya kimahusiano ya kidunia imeingia hadi kwenye madhabahu (Warumi 12:2 – “Msifuatishe namna ya dunia hii…”). Wakristo hawatofautiani tena na wale walio nje – mavazi yao, lugha yao, na vipaumbele vyao ni sawa na vya ulimwengu.
Mimi kwa maono yangu naouna sio kwa ushabiki au mhemuko wowote Ndugu zetu Waislamu Dini yao ni "more Live vibrate with high Vibe au morale" japo wakuristo wengi hatstand kukili hili......kigezo cha kusawali mara tano kwa siku bila kuchoka kinawafanya kua serious kuliko dini Zingine
 
Kikubwa inaleta 2 public holidays, hiyo haina shida kabisa, na nyie leteni pasaka yenu wekeni kwenye kalenda tuendelee kula bata. Hizo nyingine zoote bla bla tu. Tatizo mnazichukulia serious sana hizi tamaduni za ancestors wa kizungu na kiarabu
Ni kweli sikukuu hutoa nafasi ya mapumziko na furaha, lakini kuziona kama ‘bata’ tu ni kupuuza mizizi yake ya kihistoria na kiroho. Tamaduni hizi—iwe za Kiyahudi, Kikristo, au Kiislamu—zilijengwa juu ya masimulizi ya mateso, matumaini, na wokovu wa watu. Kwa watu wa imani, haya si matukio ya kalenda tu, bali ni alama za kiroho na kiutambulisho. Tukiendelea kuzikaribia kwa mtazamo wa mzaha, hatimaye tutapoteza utambulisho wetu wenyewe.
 
Inaonekana kadri miaka inavyosonga, uso wa Ukristo halisi umefunikwa na tabaka zito la mapokeo, siasa, na taasisi. Watu wengi hawamjui Kristo aliye hai—wanamfahamu kupitia vinywa vya wanadamu, si kwa kusoma maneno yake wenyewe (Yohana 5:39).

Wengine waliingia katika Ukristo si kwa uamuzi wa imani, bali kwa urithi wa kifamilia au tamaduni. Hawaelewi maana ya wokovu, toba, wala neema. Kwao, kuwa Mkristo ni utambulisho wa kijamii, si maisha ya kiroho (Mathayo 15:8 – “Watu hawa huniheshimu kwa midomo yao, lakini mioyo yao iko mbali nami”).

Kwa upande mwingine, baadhi ya makanisa yamegeuka kuwa taasisi za kibiashara. Mahubiri yanapimwa kwa umaarufu na si uhalisia wake. Mavuno ya fedha, na si mavuno ya roho, ndiyo yamepewa nafasi ya kwanza (2 Petro 2:1-3 – “Kwa tamaa watawafaidi kwa maneno ya hila”).

Kuna pia mafundisho ya neema yaliyopindishwa. Wapo wanaoamini kuwa kwa sababu ya neema, hakuna haja ya kutubu au kuishi maisha ya haki. Lakini Paulo aliandika wazi, “Je! Tukaendelee katika dhambi ili neema izidi? Hasha!” (Warumi 6:1-2).

Na leo hii, si ajabu kuona kanisa likiwa chini ya ushawishi wa dunia badala ya kuibadilisha dunia. Mtindo wa maisha, burudani, na hata mitazamo ya kimahusiano ya kidunia imeingia hadi kwenye madhabahu (Warumi 12:2 – “Msifuatishe namna ya dunia hii…”). Wakristo hawatofautiani tena na wale walio nje – mavazi yao, lugha yao, na vipaumbele vyao ni sawa na vya ulimwengu.
Ndio uwambie watoto wako Sasa kuwa Easter ni sikuku ya kipagani
 
Umesema pasaka ya waebrania inamaana pasaka siyo ya Waafrika,wachina,wahindi,nk
Mnajipendekeza tu!!
 
Soma vizuri nilichoeleza nimeongea Kwa kutumia ushahidi wa biblia na historia.

Kihistoria Pasaka ilianza na Wayahudi, kama kumbukumbu ya Mungu kuwakomboa kutoka Misri (Kutoka 12). Lakini ujumbe huo haukubaki kwao tu. Biblia inasema: ‘Wokovu watoka kwa Wayahudi’ (Yohana 4:22), lakini pia imeandikwa: ‘Kwa sababu wote mlio katika Kristo mmekuwa uzao wa Ibrahimu, warithi sawasawa na ahadi’ (Wagalatia 3:29). Hivyo, kupitia Kristo, ujumbe wa wokovu na Pasaka yake ya kiroho umefikia kila taifa, si kwa kujipendekeza, bali kwa neema.
 
Mimi kwa maono yangu naouna sio kwa ushabiki au mhemuko wowote Ndugu zetu Waislamu Dini yao ni "more Live vibrate with high Vibe au morale" japo wakuristo wengi hatstand kukili hili......kigezo cha kusawali mara tano kwa siku bila kuchoka kinawafanya kua serious kuliko dini Zingine
KUNA MUISLAMU MMOJA NAMJUA,ANA SALI SALA 5,NA NI MLEVI,MZINZI,MUONGO NA MSHIRIKINA.

HAYA SEMA KINGINE TUKUELEWE.
 
Back
Top Bottom