Hakuna namna, ualimu ndio njia ya kutokea

Hakuna namna, ualimu ndio njia ya kutokea

Twende mbele au kurudi nyuma, bado Taaluma ya ualimu bora zaidi kwa watanzania wengi wa leo kwa sababu.
1/Ni rahisi zaidi kupata nafasi ya kwenda kusomea ualimu chuoni kwa mwanafunzi anayemaliza sekondari. Hivyo kijana akifaulu kidogo tu, nafasi ya kusomea ualimu ipo.

2/Uhakika wa 100% wa kupata ajira serikalini mara amalizapo chuo.(Watu wengi wanatamani wamalizapo chuo basi wapate Ajira hasa serikalini). Fani nyingine ya uhakika wa kupata Ajira ni Afya.

3/Muda mzuri zaidi wa kufanya mambo yako baada ya Kazi. Kiujumla mwalimu anatoka kazini saa tisa na Nusu mchana, Weekend anapumzika, ana likizo mbili kuu kwa mwaka na likizo fupi mbili kwa mwaka.(Kuna some technicallity fulani kwenye hizo likizo). Hana Night shift, holidays zote hayupo kazini. Raha ilioje hiyo!!

4/Uwezo wa kujifunza zaidi na zaidi. Asili ya kazi ya kufundisha inakufanya kuwa mdadisi, msomaji na mfuatiliaji. Kifupi Mwalimu hazeeki haraka.

5/Kwa wasichana ndio raha zaidi. Upo uhakika mkubwa wa kuolewa, tena na Potential Person na hapo hapo advantage ya kutunza familia vizuri kwa sababu ya kuwa na Muda na pia saikolojia ya makuzi.
Ahsante.... Yani ualimu unaongelewaga negative tu
 
I didn't mean to disrespect, lakini unalalamika sana bro, lazima ujue kutengeneza maisha mazuri kutokana na kipato chako... Hatuna tofauti kubwa sana ya kipato.... Kama unataka kuhamia game nenda Pasiansi hapo mwanza Mwaka mmoja uje tupambane na ujangili.... Wapo jamaa kibao walioanza ualimu tuko nao huku wanapambana,


Hapo nimekuelewa mkuu, nikienda Mwanza nitaulizia vigezo vya kuingia huko kama umri utaruhusu.
 
mtindo wa kupangana staff kama behewa za treni mmejazana balaa, ka staff kenyewe kadogo hamna hewa mbele kuna kajiko ka chai mmekatolea macho,, huna kipindi ni majungu tu...bifu za wao kwa wao daah kada hii ni shida mbaya zaidi tarehe zikikaribia stor zina change vipi umetoka? haujatoka? kero tu mpaka wanafunz wanajua matatizo ya nyumba zenu ndio mana mimi khaa nilikimbia hii kazi maana unajituma stil serikali inakudharau na jamii ndio usiseme.ualimu a.k.a kada ya madeni tu.
 
mtindo wa kupangana staff kama behewa za treni mmejazana balaa, ka staff kenyewe kadogo hamna hewa mbele kuna kajiko ka chai mmekatolea macho,, huna kipindi ni majungu tu...bifu za wao kwa wao daah kada hii ni shida mbaya zaidi tarehe zikikaribia stor zina change vipi umetoka? haujatoka? kero tu mpaka wanafunz wanajua matatizo ya nyumba zenu ndio mana mimi khaa nilikimbia hii kazi maana unajituma stil serikali inakudharau na jamii ndio usiseme.ualimu a.k.a kada ya madeni tu.
Daaah! Kama vile ulikuwa kwenye kituo changu, tupo walimu 50 kwenye staff room moja. Ni tabu sana
 
Kuna shule nyingine wanafika hadi 100 ndo maana siku hizi tumeamua kugawana hadi subtopics, hatuna kazi za kufanya.

no nachomaamisha ofisi moja kutumiwa na walimu 50? why wasijenge ofisi nyingi angalau wakae wachache wachache
 
Natamani niwaone hao walimu cjawai kutana nao thou nimepita shule kadhaa, walimu wenzangu wengi wenye atleast visible life success ni wenye privilege kiasi mf wakuu wa shule.

Maana kwanza hawana muda wakukaa shule akiwa na makamu mzuri basi yeye kazini anakuja hata once a week au anakuja ana saini anasepa.

Hawa walikuwa/wanauwezo wa kutumia pesa ya shule na ya ziada na mishahara yao ikakaa.

Hizi case study zenu/zetu ziwe real ni walimu wangapi wanafikia hayo? Maana atleast kila staff ina watu(walimu) kumi na kuna uhakika ukatembelea shule 10 ukakuta wawili tu, nao sio maisha kusema maisha.

Eneo ninalokaa mie kuna chuo cha ualimu, sekondari 2 na shule za msingi 3 around kijiji kimoja na taasisi nyingine za serikali kama mbili hivi na chuo cha kilimo lkn ukitembelea madukani hapa center utakuta madaftari ya walimu ya madeni mpaka ya sembe 2kg, bado wanapigwa pesa kukopa mitaani kwa riba ya 50% yan laki kwa laki na nusu. Hawana jinsi wanakopa.

Sasa huwa najiuliza ina maana walimu tu ndio hawana akili ya kujiongeza ili kuongeza kipato? Ina maana ukienda fani nyingine kama kilimo, udaktari/nurse nk ambao tupo nao huku vijijini unakuwa na akili ya maisha?

Jibu linabaki ni hapana, ila ualimu sio kazi inayotoa malipo stahiki. Na marupurupu ya kujikimu.

Ngoja nikuoneshe yanayotokea huku vijijini, na walimu mnajifanya hamyaoni mnataka tusifiwe hapa wakati kazi hii haina malipo halisi.

Mwl anaeanza saizi daraja la IIIA, take home ni kama 270 kama sio chini ya hapa ila ipo maeneo hayo hayo. Huyu anaanza kazi pesa ya kujikimu anapewa laki na nusu, nyumba ya kupanga miezi sita inahtaji 240000/= hapa nimepigia anaanza na chumba cha elfu 40 kwa mwezi, wanaoanzia mijini kabisa ndio shida zaidi.

Anahtaji godoro la kuanzia, utakuta mahtaji yote kuanza kazi ni kama laki 5 minimum, alafu kapewa 150000/= tu bila shaka hii ataitumia kwa chakula tu nakununua sufuria na jiko la mkaa/mafuta na sahani wakati akisubiri mshahara wa kwanza, na pengine huwa hautoki kwa mwezi husika.

Mwishowe anaamua kukopa kwa mtu/ndg na jamaa au walimu aliowakuta ili maisha yaanze, (madeni yanaanza RASMI) sasa kila akifika mwisho wa mwezi anajikuta analipa deni anakosa pesa ya kula, hii trend inaendelea, mwisho anakuwa mwenyeji eneo husika anaanza kukopa madukani, hapo hajawai nunua chochote cha ziada ndani,hata kuchonga kitanda.

Miezi kadhaa badae anaona kujitoa katika tabu nikakope bank, anaenda kukopa bank, kwa mshahara wake anapata mil 4 ikikatwa anabaki na 3.8mil anarud nyumbani analipa madeni mpk inabaki karibu nusu.

Anaamua basi na yeye ni binadamu ananunua kitanda, labda na ka tv ka kichina ka 250000/= Familia za kiafrika nazo zipo nyuma, mama/baba anaomba pesa au mdogo mtu kafukuzwa ada, home hawana chakula anatuma kidogo, akiangalia balance kesha baki na laki 2

Mwisho wa mwezi salary inaanza kukatwa sasa hapokei 270000/= tena anapokea 190000/= hapa mdipo shida za walimu zinaanza.

Kesho anaingia vicoba (shida tu hiz) kesho yake finca, kesho kutwa blacc uko nako anakopa si zaidi ya laki 2 maana salary yake haina dhamana kubwa.

Kabla mkopo haujaisha bank inabdi atop up maana shida zinazidi na kazi kubwa ya ziada anauza bagia kwa wanaume anakomaa na tution ambazo siku hz pia hakuna, au anafungua kiduka cha elfu 50 ambacho kwa mzunguko wa alipo ni mdogo hapo anapambana na wazawa.

Walimu wengi waliopo vijijini wanajua shida ya wazawa huko hawataki kuona una biashara, wana kitu tunaita undewa, wivu wa kimasikini "atapataje mshahara alafu aje ashindane na sisi pia".

Walimu haya yote mnajua ila hamtaki kusema, wanawake ninyi mlioolewa mnakuwa supplied wala hamuoni, wengine walimu huku wa kike ni malaya (samahani kwa neno kali) ila wanafanya, wanatembea leo na diwani, kesho mtendaji, jioni afisa nanii wa hapa kijijini anaeonekana anaweza mpa walau tsh 10000 ya ziada.

So maisha ya umasikini inakuwa ni trend, walimu wamebaki kuwa walevi wengi wetu, stress anaingia darasani na yeboyebo, ananyonga baiskeli shati linanuka jasho anavaa siku 3

Walimu wenzangu haya yapo, mie nayaona kila siku, tupo wachache tuna mantain personality na heshima ya kutokuwa na madaftari ya madeni ya unga madukani lkn sio wote. Wengi wana dhiki

GOD SAVE TEACHERS
ngoja nimtag magufu.... aje kusoma hapa
 
Hahhahhaa I am sorry sana na sina maana mbaya ila mimi ni mmoja wa waliofanya ualimu kama njia ya kutokea, na namshukuru MUNGU nimetoka kimtindo! Siwezi kuendelea kubeba dhambi ya kujifanya nawafundisha kwa moyo ili wafaulu wakati huo huo maisha yangu yakiwa taabani, huu wema wa mshumaa mimi ulinishinda! Hata hivyo sipingi mtu kuwa na mawazo mbadala, kama unaweza baki, mimi nimeshindwa nikaacha! Siwezi kufa na tai shingoni...
Hahahahahahahah..Umetiiiisha sana Mkuuu......
Tupe mbinu na sisi bhasi, ulivyoacha;unajishughulisha na nini nowadays...?
 
mtindo wa kupangana staff kama behewa za treni mmejazana balaa, ka staff kenyewe kadogo hamna hewa mbele kuna kajiko ka chai mmekatolea macho,, huna kipindi ni majungu tu...bifu za wao kwa wao daah kada hii ni shida mbaya zaidi tarehe zikikaribia stor zina change vipi umetoka? haujatoka? kero tu mpaka wanafunz wanajua matatizo ya nyumba zenu ndio mana mimi khaa nilikimbia hii kazi maana unajituma stil serikali inakudharau na jamii ndio usiseme.ualimu a.k.a kada ya madeni tu.
Kada gani maisha bora hawana madeni mkuu
 
Back
Top Bottom