Copper Smelters around the World - Capacity less or equal to 100,000 tons per year

Copper Smelters around the World - Capacity less or equal to 100,000 tons per year

Narudia tena kuwa mimi sina shaka kabisa na uelewa wako kwenye madini na pia ni jambo jema sana kama tungekuwa na smelter yetu hapa nchini. Pia ingekuwa bora zaidi ungekuja na supporting details za kuonyesha kuwa economically is vaible kuwa na smelter yetu inayotosha kiwango cha uzalishaji wa migodi yetu kwa mfano inahitaji vitu hivi na hivi.

Kuwashutumu TMAA kwa utafiti wao wa kusema kuwa ili smelter kuwa commercially viable kwa nchini kwetu "Tanzania" lazima iwe na capacity ya 150,000 tons per year bila keleta utafiti wako uliotimia si sawa. Tukumbuka unapofanya visiability study inahusu eneo husika na si kufananisha na Sichuan or Inyati kama graph inavyoonyesha. Ili kufanya idea kuwa business enterprise unatakiwa kuangalia kwa umakini mazingira ya ndani na nje ya eneo husika.

Hili jambo linahitaji umakini mkubwa sababu si project ndogo sababu pia tayari tuna project nyingi tu hapa nchini zimebadilika na kuwa "white elephant" sababu ya kukosa in depth investigation of the idea and whether its viable to be converted into a profitable business enterprise.

Inafika wakati lazima tutambue tofauti ya wants na needs, na hivyo kwenye approach zetu lazima tuwe impartial tusifanye mambo kwa mizuka na kukurupuka. Naheshimu sana munkali wa Raisi wetu kuwa na Tanzania yenye smelter yake lakini pia tuwe wawazi ya kuwa 'do we real need it now' tena kwa gharama za serikali? Mimi naamini kama tungetengeneza mazingira rafiki nchini nahakika Acacia Mining au wadau wao wangeweza kununua na kujenga smelter yao hapa hapa nchini bila hata sisi kutumia gharama zetu.

Lakini haya mazingira rafiki imekuwa wimbo kwa miaka 56 sasa na hata vile vizuri vichache tulivyoachiwa na mkoloni tumeshaviharibu. "We wants what we do not need" na mfano rahisi tazama scholars wetu wengi sasa wamekimbilia siasa na kuacha vyuo vyetu na elimu inaanguka mbadala na kuviendeleza kwa kutumia weledi wao na kuvifanya kuwa research institutions. Hiyo yote ni sababu wamesoma wasichokiitaji na sasa wanahitaji wasicho kisomea (siasa) ndiyo matokeo yake inchi iko shaghala baghala.

Excellent and well-balanced presentation EWGM.

Somehow kuna watu wanadhani humu kuwa ni wajibu wa mwekezajij kujenga smelters. Na kwamba ikijengwa basi ndio one-stop solution for all mining problems, sio kweli.
 
Sawa kabisa, na hapo ndipo tunapotaka ma engineers wetu, wanasayansi n.k. waliobobea waonyeshe makali yao, twaamini watu tunao, swala wao na wenzao watafute the affordable means of extracting that Gold and other precious metals, dada FaizaFoxy wengine kwenye taaluma zetu huwa twapata challenges kama hizi, twahangaika nazo mpaka kieleweke, na sio kukimbilia kupeleka malighafi nje, iliojazwa kwenye containers, bila kuwa na uhakika na reports zake baadaye baada ya uchambuzi, unapeleka containers mia, ukiambiwa Gold iliyopatikana ni hii kwenye kikapu utafanyeje zaidi ya kukubali?! Haya mambo tulifanyiwa zamani, sasa naamini WaTz umefika muda kusema TWAWEZA..

kama ni hivyo hiyo faida usd 1 miliiion inapatikanaje?
 
Mkuu hivi huu ujinga wa wataalam wetu wa kusema hapa kwetu haiwezekani,umeme hautoshi,kiwanda kipo Japani! dhahabu ipo kidogo na copper chache,silver kiduchu,zinc kwa mbali na mengi mengine sisi hatutaki kuyasikia hebu njoni na wazo la jinsi ya kuweza kuchenjua mchanga Tanzania period.
64568c41bc7f2892480269a15f016237.jpg
Haya kumekucha salama mabingwa wa Geolojia mje kutupa darasa jipya baada ya kutoka kwa taarifa ya wataalam wenzenu. Tunawaambia tunaibiwa hamkubali.
Wapi IKENA unakumbuka ulichoahidi kuna uzi nautafuta nitaleta ahadi yako usione haya kuomba radhi kwa wanabodi adhabu yako ikafutwa.
Kwenye sakata la mchanga wa dhahabu, nafahamu ukweli wa ndani
Ikena hapo kwenye hiyo link juu kuna post uliahidi kunyongwa. Please come forward ili kueleza matokeo ya ripoti ya leo
 
Hii nchi inahitaji maombi.
Ni kweli tunakuombea ili usinyongwe.
Unaikumbuka kauli yako hii hapa chini:-
"Nimesema nipo tayari kunyogwa kwani nimesaidia kuhujumu uchumi pia. kwangu naona adhabu itakayonifaa ni kunyongwa."
 
Ni kweli tunakuombea ili usinyongwe. Unaikumbuka kauli yako hii hapa chini:-"Nimesema nipo tayari kunyogwa kwani nimesaidia kuhujumu uchumi pia. kwangu naona adhabu itakayonifaa ni kunyongwa."
Kaka hii ni juu juu, bado ripoti nyingine yaja. Bado MAGUFULI JEMBE hajaingia kwenye mafuta na gesi, bado hajaingia kwenye maliasili na utalii, bado TPA mie sijaridhika na pale, nina uhakika nchi inapoteza matrilioni ya hela kila mwaka toka bandari official na bandari bubu, bado hajaingia kwenye rasilimali zingine za kawaida tu.
Hii ni nchi tajiri, anayepinga muulize unabisha nini kwani wahusika kupiga dili kule?
Kasema MAGUFULI JEMBE tunatakiwa tuwe donors na sio matonya.
Ila ya kubana matumizi iko pale pale, bila kubana matumizi haiwezekani kabisa hata tuingize kiasi gani..
 
Kaka hii ni juu juu, bado ripoti nyingine yaja. Bado MAGUFULI JEMBE hajaingia kwenye mafuta na gesi, bado hajaingia kwenye maliasili na utalii, bado TPA mie sijaridhika na pale, nina uhakika nchi inapoteza matrilioni ya hela kila mwaka toka bandari official na bandari bubu, bado hajaingia kwenye rasilimali zingine za kawaida tu.
Hii ni nchi tajiri, anayepinga muulize unabisha nini kwani wahusika kupiga dili kule?
Kasema MAGUFULI JEMBE tunatakiwa tuwe donors na sio matonya.
Ila ya kubana matumizi iko pale pale, bila kubana matumizi haiwezekani kabisa hata tuingize kiasi gani..
Utajiri tunao. Technology ya kupata huo Utajiri tunao?
 
Its the right time to install a copper smelter. If according to the committee report, the stated amount of copper concentrate ranges between 100,000 and 170,000 tons per year instead of the initially purportedly tonnage of around 60,000 tons per year, then I strongly believe we have sufficient tonnage of concentrate to operate a smelter economically.
 
Its the right time to install a copper smelter. If according to the committee report, the stated amount of copper concentrate ranges between 100,000 and 170,000 tons per year instead of the initially purportedly tonnage of around 60,000 tons per year, then I strongly believe we have sufficient tonnage of concentrate to operate a smelter economically.
containa zilizoko bandarini ni 277 za 20t na ni uzalishaji wa mwezi mmoja, kwa mwaka zitakuwa tani ngapi? mie sijasoma kama wewe hebu nisaidie hiyo tani 170,000 zimekokotolewa vipi?
 
Kaka hii ni juu juu, bado ripoti nyingine yaja. Bado MAGUFULI JEMBE hajaingia kwenye mafuta na gesi, bado hajaingia kwenye maliasili na utalii, bado TPA mie sijaridhika na pale, nina uhakika nchi inapoteza matrilioni ya hela kila mwaka toka bandari official na bandari bubu, bado hajaingia kwenye rasilimali zingine za kawaida tu.
Hii ni nchi tajiri, anayepinga muulize unabisha nini kwani wahusika kupiga dili kule?
Kasema MAGUFULI JEMBE tunatakiwa tuwe donors na sio matonya.
Ila ya kubana matumizi iko pale pale, bila kubana matumizi haiwezekani kabisa hata tuingize kiasi gani..
yaani hapa kama tulinunua bombadia kwa keshi na reli tunajenga kwa keshi *****
 
Somo pana kuliko upana wa akili zetu. Tukimaliza kubishana turudi nyuma kuiangalia mikataba yetu, kabla hatuja kurupushwa mahakamani kuwalipa fidia wezi wetu. NI KWELI TUNAIBIWA LAKIN NI VEMA KWENDA TARATIBU.

Nashangaa sana hata wataalam wetu wanaingiza siasa katika swala hili.
Peleka hoja yako kwenye thread husika
 
Basi tujenge za kusafisha hizo copper zenye sulphur, kwanini hamtaki swala kuwa na chako badala ya kupangisha?! Kila mtu anataka aishi kwake, sijasikia mtu akidai anawo uwezo lakini atapanga na kugombana na mwenye nyumba mpaka afe wakati anaweza kuwa na boma lake, hata kama ni chumba na sebule, au kiwanda chake, taratibu mpaka kitakuwa kikubwa, tuanze na kidogo...
Wapo wanaopanga na wana nyumba ZAO. Inategemea kipi kina maslahi wakati huo. Mfano uliotoa unakukaanga mwenyewe.
 
Ew
Somo pana kuliko upana wa akili zetu. Tukimaliza kubishana turudi nyuma kuiangalia mikataba yetu, kabla hatuja kurupushwa mahakamani kuwalipa fidia wezi wetu. NI KWELI TUNAIBIWA LAKIN NI VEMA KWENDA TARATIBU.

Nashangaa sana hata wataalam wetu wanaingiza siasa katika swala hili.[/QUOTE

Nadhani unalipwa na nyumbu kutetea uozo, kwa karne hii Bado unadhani hatuwezi ?
 
Mkuu hivi huu ujinga wa wataalam wetu wa kusema hapa kwetu haiwezekani,umeme hautoshi,kiwanda kipo Japani! dhahabu ipo kidogo na copper chache,silver kiduchu,zinc kwa mbali na mengi mengine sisi hatutaki kuyasikia hebu njoni na wazo la jinsi ya kuweza kuchenjua mchanga Tanzania period.
64568c41bc7f2892480269a15f016237.jpg
Ulazima wa kuchenjulia hapa ni nini? Au kisa rais kasema ishu ni boiling point? Usiwe goigoi. Changanya na zako
 
Mpaka lini kaka??!! Wako tunaamini wako wasomi na vijana wenye uwezo wa kufanya haya mambo, tutumie vipaji vyetu, after all they claim life started in East Africa mkuu...Now its the time, zikija kuisha tuwe mbali na sio vizazi kuja kutuponda na kutulaani tulivyo mandorobo..
Unatumia hisia kwenye jambo la kitaalam
 
FaizaFoxy:
  • Kwanza, graph niliyoweka ililenga kuonyesha copper smelters mbali mbali duniani ambazo zina smelt copper concentrate kuanzia tani 2,000 mapka tani 100,000 kwa mwaka. Kwa sisi migodi yetu kwa sasa inazalisha copper concentrate kati ya tani 50,000 mpaka tani 60,000. Inaonyesha kuwa si lazima smelter iwe na capacity ya tani 150,000 kama TMAA walivyoshauri. Kwahiyo Tanzania tunaweza kuinstall smelter yenye capacity ya tani 50,000 kwa mwaka. Na mfano mzuri ni kama Outokumpu Flash Smelter nchini Botswana yenye capacity ya 26,000 tons per year, Reverberatory copper smelter nchini S. Afrika yenye capacity ya 50,000 tons/year.
  • Kuhusiana na gharama za ku-extract dhahabu naomba nijitahidi kukuelewesha kuwa:
  1. Ukismelt copper concentrate haupati 100% copper isipokuwa utapata kati ya 40 to 60% copper the rest is Fe, S plus gold, silver etc. Hii tunaita "Matte".
  2. Utahitaji unit nyingine "Converter unit" ili uweze kuconvert Matte copper from 40/60% to 95-97% copper (Blister). Gold na silver zitakuwa bado ziko contained kwenye copper (Product :Copper Anode). Hii ni issue inahusu thermodynamics and solubility of elements, nisingependa kwenda kwa undani zaidi.
  3. Utakuwa na unit nyingine "Electrorefining unit" ili uweze kupata 99.7% copper pamoja na pure gold, silver (which are byproduct credits) etc
  4. Finally, lazima utakuwa units zingine kama:
  • Gas cleaning unit -
  • Sulphuric acid production plant
  • Industrial Oxygen plant etc
Kama research ikifanyika based on a smelter with capacity of say 50,000 tons per year, one can easily establish the:
  • Capitals costs,
  • Operating costs and
  • Interests and capital recovery
Kuhusiana na report ya TMAA nimeisoma, tatizo haina justifications:
  • No evidence to support the minimum smelter capacity of 150,000 tons per year!!!
  • No evidence to support the high energy demand ==> No Mass and industrial heat balance to support the high energy consumption
  • what about other plenty sources of energy we have (coal for example)
Sorry, this is more professional and you should not be asking for it.
Ulichosema ni sawa. Vilipaswa kufanywa kabla ya kuamsha hisia za watu na kusimamisha biashara za watu.
 
Tulishaijadili hii report almost a year ago. Tatizo ni report ya kizembe sana na sijui kwanini ilikubaliwa. Nadhani itakuwa vizuri wataalam wangeonyesha economic viability ya small size smelter. Mpaka sasa hivi ISASMELT ndiyo energy efficient process na hakuna chini ya 200,000 tons per year.

  • All in all, Bulyanhulu imebakiza miaka mingapi? na kuna mgodi mwingine wowote unaoweza kutumia smelter itakayojengwa?
  • Kama hakuna, what is the justification? Kwa sababu naona tumeshachelewa!
  • Tungeanza 2001, ni halali kabisa kuwa na smelter yetu hapa nchini, lakini siyo sasa. Tumeshachelewa na tusifanye hasira. Nadhani hii ni move ya kupata "cut" ya maana kabla Acacia hawajaanza. That's all.
2001 scenario:

  • 2001, mgodi wa Bulyanhulu ulikuwa na lifespan ya 25yrs. Kwa tani 40,000 kwa mwaka, wangezalisha copper concentrate 1m tonnes in its lifetime.
  • Kwenye tani milioni moja za concentrate kuna tani 200 mpaka 250 za dhahab. Tani moja ya dhahabu ni usd 40.27mil. kwa hiyo kuna 800mil - 1bn USD in a lifetime of 25 yrs.
  • Kwenye tani milioni moja kuna tani 150,000 mpaka 160,000 za copper. Tani moja ya copper ni 5,600 USD, kwa hiyo in its lifetime mgodi ungetengeneza USD 840m mpaka USD 1bn.
  • Kwenye tani milioni moja za mchanga huo kuna tani 180 za silver. Tani moja ya silver ni 1m USD total itakuwa 180m USD.
  • Jumla kutokana na madini hayo matatu tu (ukiacha by products zingine kama sulphuric acid na Industrial oxygen) utapata 2bn USD.
  • Gharama ya kusafirisha mchanga ni 300$/wet tonne. Kwa hiyo kwenye lifespan watatumia almost 300million dollars kwenye kusafirisha mchanga huo mpaka Japan.
  • Gharama ya smelting ni 3% ya madini yote yatayopatikana. Kwa hiyo in a lifetime ni 3% ya 2bn$ which is 60 million. Ukijumlisha na mchanga wa Buzwagi (tuwape one fifth of bulyanhulu) utapata kama 100 million$ kama gharama za usafiri na uchenjuaji.
  • Total kwa migodi hiyo miwili, wametumia almost 500m kwenye usafiri na uchenjuaji. Which is the same kama wangejenga smelter ya 500m$ hapa Tanzania. But I guess it's too late now!
Na mkuu kwenye hizo hesabu, pesa kwa serikali ukiacha kodi ni mrabaha wa 4% tu ya hiyo thamani ya mauzo.
 
Narudia tena kuwa mimi sina shaka kabisa na uelewa wako kwenye madini na pia ni jambo jema sana kama tungekuwa na smelter yetu hapa nchini. Pia ingekuwa bora zaidi ungekuja na supporting details za kuonyesha kuwa economically is vaible kuwa na smelter yetu inayotosha kiwango cha uzalishaji wa migodi yetu kwa mfano inahitaji vitu hivi na hivi.

Kuwashutumu TMAA kwa utafiti wao wa kusema kuwa ili smelter kuwa commercially viable kwa nchini kwetu "Tanzania" lazima iwe na capacity ya 150,000 tons per year bila keleta utafiti wako uliotimia si sawa. Tukumbuka unapofanya visiability study inahusu eneo husika na si kufananisha na Sichuan or Inyati kama graph inavyoonyesha. Ili kufanya idea kuwa business enterprise unatakiwa kuangalia kwa umakini mazingira ya ndani na nje ya eneo husika.

Hili jambo linahitaji umakini mkubwa sababu si project ndogo sababu pia tayari tuna project nyingi tu hapa nchini zimebadilika na kuwa "white elephant" sababu ya kukosa in depth investigation of the idea and whether its viable to be converted into a profitable business enterprise.

Inafika wakati lazima tutambue tofauti ya wants na needs, na hivyo kwenye approach zetu lazima tuwe impartial tusifanye mambo kwa mizuka na kukurupuka. Naheshimu sana munkali wa Raisi wetu kuwa na Tanzania yenye smelter yake lakini pia tuwe wawazi ya kuwa 'do we real need it now' tena kwa gharama za serikali? Mimi naamini kama tungetengeneza mazingira rafiki nchini nahakika Acacia Mining au wadau wao wangeweza kununua na kujenga smelter yao hapa hapa nchini bila hata sisi kutumia gharama zetu.

Lakini haya mazingira rafiki imekuwa wimbo kwa miaka 56 sasa na hata vile vizuri vichache tulivyoachiwa na mkoloni tumeshaviharibu. "We wants what we do not need" na mfano rahisi tazama scholars wetu wengi sasa wamekimbilia siasa na kuacha vyuo vyetu na elimu inaanguka mbadala na kuviendeleza kwa kutumia weledi wao na kuvifanya kuwa research institutions. Hiyo yote ni sababu wamesoma wasichokiitaji na sasa wanahitaji wasicho kisomea (siasa) ndiyo matokeo yake inchi iko shaghala baghala.
Wale wenye munkari kama ya baba yao hawatakuelewa. Umeongea jambo jema sana. Kukurupuka kunesababisha miradi mingi kuwa hewa.

Mifano ya karibuni. Reli vurugu zote kumbe hata mkopo ilikua hawajui unatoka wapi. Boingi inanunuliwa shirika halina hata business plan.

Hii nchi CCMScrow wanaiharibu kila uchao. Na usikute kelele zote za smelter ni upigaji unaandaliwa. Bado nakumbuka kile kivideo clip kabla Magu hajawa rais. Anaswing mulemule.
 
Back
Top Bottom