Nyani Ngabu,
Hapa hoja sio kununua ndege... tena nashangaa wanaoponda aina za ndege bali hoja ya msingi ni nini kianze na nini kifuate under available resources! Tatizo la msingi ni kwamba hatuna uwezo... kiuchumi tungesema we've limited resourcss... anyway, no one country with unlimited resources!!
Sasa unapokuwa na limited, make sure unawekeze kwenye best option... hapa tunaingia kwenye concept nyingine ya uchumi... opportunity cost! What does it mean? Ikiwa what you have is $100 with two alternative investment opportunities; say kilimo cha mihogo na kuuza vitabu na unatakiwa kuchagua investment moja kutokana na kuwa na limited resouces... this means, ukiingia kwenye kilimo cha mihogo unapoteza faida zote ambazo ungezipata kwenye biashara ya kuuza vitabu na kinyume chake! Katika mazingira kama hayo, unachagua the best alternative in exchange of forgoing all benefits associated with a dumped alternative!
So, hivi ni kweli uwekezaji kwenye ndege ndo best alternative kwa sasa?! Hivi hata tukiamua ku-shortlist best alternatives kwa sasa basing on economic potential... hivi kweli investment in airline inaweza kuwa among the top 5 viable investments?
Hapo juu nimeelezea economic viability of the investment na sasa tuje kwenye vipaumbele! Leo hii hospitali zisipokuwa na dawa, unahatarisha maisha ya watu! Kusipokuwa na vitendea kazi mashuleni, unahatarisha elimu. Mifano ipo mingi! Je, leo hii nchi hii kuna jambo limepata kushindikana kufanyika kwavile tu hatukuwa na ndege?! I hope zile ndege hazijaanza kazi... je, watu hawasafiri? Watalii hawaingii kwa sababu tu hatuna ndege?!
Hebu tutafakari mbali kidogo!
Kwanza sioni sababu yoyote inayoweza kuifanya China Airline isifanye profitable airline business domestically and internationally... WHY? DOMESTICALLY, kuna mamilioni ya mamilioni ya Wachina ambao wana uwezo wa kugharamia flight wakati wanasafiri across the country! Na ukiangalia ukubwa wa nchi yao, hapa unakuta domestic business kuwa tamu zaidi!
The same as to country like USA! Globally, Wachina wametapakaa kila penye opportunity. Kutokana na hili, am certain kila international flight inayofanyika duniani ndani kutakuwa na angalau Mchina mmoja! Kutokana na hilo, am sure kila ndege inayotoka na kuingia China ndani yake kutakuwa na Wachina wa kutosha! Nina uhakika China Airline inapotoka Beijing kwenda US ndani yake kutakuwa na Wachina kibao wanaoenda US na wakati wa kurudi hivyo hivyo!
Na hayo yatatokea kati ya China na nchi zingine duniani! Sasa je, hivi sisi tuna hiyo competitive advantage?! Hivi kweli Qatar inapoondoka pale JNIA kwenda ng'ambo Watanzania wanakuwa ndio wengi kuliko watu wa mataifa mengine ili tuwe na confidence kwamba we can make profitable international airline business even by our own Tanzanians! Kwanini Mwarabu aliyepo DUbai na anataka aje Tanzania a-opt kupanda Air Tanzania wakati anajua kuna Emirates?
Kwanini Mchina aliyepo Beijing na anataka kuja Mwanza apande ATCL wakati anafahamu kuna China Airline? Why should those guys from Istanbul or Ankara use ATCL from any of those destination to Dar es salaam wakati wanajua kuna Turkey Airline?! WHY? WHY? WHY? What's the competitive edge we're gonna have to beat other airlines' competitive advantages?!
Tuongee kidogo kuhusu aina ya uchumi tulionao! Does our economy type attracts more visitors ili tujiridhishe kutakuwa na mamilioni ya wageni wanaoingia na kutoka Tanzania to the point bado hata kama watu wa mataifa mengine watatoa kipaumbele kwa kutumia ndege zao to and from Tanzania bado pia kutakuwa na wageni wa kutosha na kutokana na hilo ATCL will still do business no matter what!
Chukua UAE kwa mfano! Mamilioni kwa mamilioni ya watu wanaingia na kutoka UAE kwavile aina ya uchumi wao isn't pure economy but I can call it socio-economy! Kuna mamilioni wanaenda just to see how Dubai look like! Kuna watu wanaenda just for shopping! Kuna mamilioni wanaenda for business trips! So, ingawaje hawana ile advantage ya Wachina au US zenye millions of travellers worldwide, lakini small population of about 1.5 ya raia wa UAE inakuwa compensated na Dubai's economic type nna hivyo kufanya airline business to be economically viable... tunayo hayo mazingira?!
Mifano ipo mingi sana yote ina-highlight jambo moja... IT'S NECESSARY TO HAVE STRONG AIRLINE COMPANY BUT WE DON'T HAVE SUFFICIENT CONDITIONS FOR NOW!