Wanamuziki wengi hawana Vibali vya kuishi Nchini

Wanamuziki wengi hawana Vibali vya kuishi Nchini

Mwishoni mwa miaka ya sabini zile bend kebekebe za Verkys zilipormoka ghafla huko Zaire ambapo kati ya wananmuziki wakuu walioondoka Zaire wakati huo ni pampja na Sam Mangwana aliyekwenda Kameron na Assosa aliyekuja Tanzania kujiunga na Mzee Makassy

Mkuu Kichuguu,

Heshima mbele, Assosa alitoka Orch. Kamale ambako alishirki nao kwene album yao ya misho yenye nyimbo kama "Assana Mwana Maua", "Andoya", na "Aidjo"

-Assosa, alikuja bongo na bendi ya Orch. Fuka Fuka kwa mara ya kwanza, na wimbo wake wa kwanza alioutunga kwa kiswahili na bendi hiyo akiw bongo unaitwa "Baba Isaya", baadaye bendi hiyo iliamua kwenda kuhamia Nairobi, yeye na mpiga drums wake Micky wakamua kubaki bongo na bendi ya Makassy, wimbo wake kwanza akiwa na Makassy, ilkuwa unaitwa "Mambo Bado" na mtindo wa "Disco Agwaya",

-Baadaye Makassy, alimleta mtoto wake anayeitwa Munsemba na kumuingiza kwenye bendi hiyo, lakini hawakuelewana na Assosa, ndipo Assosa akaingia Marquis na wimbo wake wa kwanza ulikuwa ni Huba Wangu, ninaamini kuwa mpaka leo bado yuko na Marquis.

baada ya Lemmy kuhamana Makassy na kuwenda Songea kuongoza bendi ya Mzee Matimila.

Remmy Ongara, alihama Makassy na kuingia Bendi ya Matimila, ya Mzee Matimila na Mwingira, iliyokuwa na makao mkuu yake kwenye Bar maarufu ya Ruvuma Mpaka Maputo, ilyokuwepo kwenye kona ya njia ya kutoka au kwenda Dar Airport.

Hawa wanamuziki wawili pamoja na Nyboma ndio waliokuwa mwagiji wa nyimbo maarufu kama "Moni Afinda" na "Masua" ndiyo maana kwenye ule wimbo wa Moni Afinda Asosa anatajwa wazi wazi wakisema "Asosa mama." Asosa aliletwa Tanzania na Mzee Makassy alipoanzisha mtindo wake wa Agwaya. Leo hii ni zaidi ya miaka 30 tangu Assosa alipokuja Tanzania, je kuna aliyewahi kufuatilia kama jamaa huyu alikuja kihalali na anaishi nchini kihalali pia?

1. Moni ya Finda ni wimbo ulioimbwa na bendi moja ya Verkyis, inayoitwa Orch. Kiam, na mpigaji wake alikuwa ni Muzola Ngunga akishirikiana na Memi.

2. Massua, ni wimbo uliopigwa na Orch. Kamale kwenye album ya Abissina , naona hapa mkuu umechanganya madawa kidogo maneno ya "assosa mama" yanasemwa kwenye wimbo wa Orch. Veve uitwao, Mikolo Milengi Mingi .

3. Assosa, aliondoka Zaire akiwa a big star kwa hiyo kila kitu kilikuwa taen care hata kabla hajaja na since then amekuwa star pa hata bongo, ndio nimesema kuwa wapiga muziki wa caliber yake hata siku moja hawajawahi kuulizwa haya maswali.
 
FMES, Kichuguu,
Mimi nawarudisheni mwaka 1968. Kulikuwa na bendi Vox Africa ikiongozwa na Bombenga na Sam Mangwana akiimba huko. Sikulijua hilo mpaka Mangwana mwenyewe aliponiambia nilipokutana naye DC. Sasa nimetafuta hiyo CD kule Sterns wameniambia iko out of stock. Kama mnayo hiyo CD kwa udi na uvumba nitafurahi kuchomewa kopi.
 
Khaa, Kichuguu.
Kuna vitu leo hapa sina mbavu. Kyauri voice? Mhhhh. Nakumbuka hili jina. Jina la Fuka fuka. Nikumbukavyo mimi juu ya Sam Mangwana na wanamuziki wengi waliotoka Africa na kwenda Paris ni kuwa walikuwa wakipitia Abidjan - IvoryCoast. Huko ndiko ukaanza urafiki mkuwa wa waanzilishi wa 4 Etoile (the four stars) yaani Syran Mbeza, Nyboma Wuta Mayi, Papa Noel na Mangwana kama mgeni katika bendi. Hawa jamaa sasa wanaonekana kama bendi ya KEKELE (http://www.ritmoartists.com/Kekele/kekele.htm). Niliwapenda sana na sasa nina cd zao 2.
Nyboma ni kweli alipitia Lipua lipua (lipwa lipwa). Na baadaye alianzisha bendi yake ya Kamale (http://www.youtube.com/watch?v=R9SfysXy-lI&feature=related). Miziki hiyo mingi ni kuwa kwa sasa iko kwenye YOUTUBE. Miziki ya Novelle Generation pana wakati jamaa mmoja kwenye YOUTUBE alinitumia (Nasiwaponda). Mie hadi leo naupenda wimbo wa BARUTI. Jamaa kweli walikuwa wametuzidi. Pana siku niliongea na mzee mmoja wa CITYBANK na akaniambia mwaka 1972 alipomalisha shule USA alikuwa na uamuzi wa kufanya IBM au Citybank Kinshasa. Nilikodoa macho kujua wenzetu hivi vitu miaka hiyo tayari vilikuwa Zaire(Congo)? Na zaidi sikuamini kuona CD ya Luambo na kukuta imerokodiwa mwaka 1954.
Kwa wapenzi wa RUMBA, real rumba basi mjitahidi kupata miziki ya hawa jamaa wa KEKELE kwani wameipiga kwa staili ya zamani ila sema vyombo vipya. Pia Vumbi Ndekule wa Maquis huko Sweden na yeye miziki yake kaipiga upya na yeye quality yake kaipandisha sana. Kama una kimashine kizuri utafaidi ila hata kama huna basi utasifia mashine yako kuwa ni KALI SANA. I wish siku moja kuna kui-remester miziki ya zamani kama ya akina Sallum Abdallah, na wengine wengi maana nafikiri ilikuwa mizuri kupita hata mamiziki kama ya akina SOSOLISO sijui na hizi AM sore zao (i'm sorry) ambao walikuwa wakiitwa Trio Madjesi (http://www.youtube.com/watch?v=bc2T5PRGubA).
 
FMES

Hebu ngoja kidogo:

Hivi ni kweli Nyboma ndiye aliyeongoza Lipwa lipwa? Ninachofahamu ni kuwa Nyboma alikuwa anaongoza Orchestre Kamale, ambapo baada ya kuvurugana na Verckys kutokana na mapato ya wimbo wa Masua, ndipo akaanzisha bendi yake ya Les Kamale na wakati huo ndipo Assosa na Sam Mangwana walipoondoka Zaire. Wimbo mkali ninaoukumbuka kutokea Lipwa Lipwa ulikuwa ukiitwa Novelle Generation ambamo Verkcys alikuwa akidai kuwa ulikuwa ni mziki wa generation mpya kuachana na ule wa akina Lwambo. Nouvelle Generation ilitolewa mwaka 1974 na ailikuwa ngoma kali kwelikweli enzi hizo za Bumping; ilikuwa karibu Franko azirahi kwa kukosa oksijeni baada ya kunyang'awanya soko la muziki kabisa. Wakati Nouvelle Generation inatoka, Kamale nayo ilikuwa inatoa ngoma zake ingawa ule wa Masua na Moni Afinda zilitoka baadaye kwenye miaka ya 76 na 77 hivi.

Hebu FMES weka historia sahihi hapa kwa vile kumbukumbu yangu mie kwenye upande huo siyo nzuri tena.


NYONGEZA: Asosa alililetwa Tanzania na mzee Makassy kama nilivyoeleza hapo juu. Ninaamini kuwa Fuka Fuka ilikuwa ni bendi iliyoanziswa baada ya ile ya Kyauri Voice kuvunjika. Kyauri Voice nadhani ilikuwa inapiga mtindo wa kavasha pale Mpakani maeneo ya Silent Inn. Baada ya kuvunjika baadhi ya wanamziki wake walikwenda Kenya, Zambia na wengine kubaki Dar, wale waliobaki Dar ndio waliounda Fuka Fuka.

Mkuu unanikumbusha mambo ya zamani,Haya mambo ya Kyauri Voice yalikuwa yanatuacha hoi....Nakumbuka safari ya kutoka Chuo mpaka Mpakani kwa miguu na Daraja lenye Mumiani (Chinjachinja) - Survey...Namkumbuka sana Dr Sudi,Dr Kadete(RIP),Dr Chambega na Mzee Magehema na starehe za Mpakani.Enzi zile tulikuwa tunaweza kujichanganya na walimu bila wasiwasi...
 
Mkuu unanikumbusha mambo ya zamani,Haya mambo ya Kyauri Voice yalikuwa yanatuacha hoi....Nakumbuka safari ya kutoka Chuo mpaka Mpakani kwa miguu na Daraja lenye Mumiani (Chinjachinja) - Survey...Namkumbuka sana Dr Sudi,Dr Kadete(RIP),Dr Chambega na Mzee Magehema na starehe za Mpakani.Enzi zile tulikuwa tunaweza kujichanganya na walimu bila wasiwasi...

Kulikuwa na Nkashama Nkoy pia je unaikumbuka?
 
Mkuu Kichuguu,

Heshima mbele, Assosa alitoka Orch. Kamale ambako alishirki nao kwene album yao ya misho yenye nyimbo kama "Assana Mwana Maua", "Andoya", na "Aidjo"

-Assosa, alikuja bongo na bendi ya Orch. Fuka Fuka kwa mara ya kwanza, na wimbo wake wa kwanza alioutunga kwa kiswahili na bendi hiyo akiw bongo unaitwa "Baba Isaya", baadaye bendi hiyo iliamua kwenda kuhamia Nairobi, yeye na mpiga drums wake Micky wakamua kubaki bongo na bendi ya Makassy, wimbo wake kwanza akiwa na Makassy, ilkuwa unaitwa "Mambo Bado" na mtindo wa "Disco Agwaya",

-Baadaye Makassy, alimleta mtoto wake anayeitwa Munsemba na kumuingiza kwenye bendi hiyo, lakini hawakuelewana na Assosa, ndipo Assosa akaingia Marquis na wimbo wake wa kwanza ulikuwa ni Huba Wangu, ninaamini kuwa mpaka leo bado yuko na Marquis.



Remmy Ongara, alihama Makassy na kuingia Bendi ya Matimila, ya Mzee Matimila na Mwingira, iliyokuwa na makao mkuu yake kwenye Bar maarufu ya Ruvuma Mpaka Maputo, ilyokuwepo kwenye kona ya njia ya kutoka au kwenda Dar Airport.



1. Moni ya Finda ni wimbo ulioimbwa na bendi moja ya Verkyis, inayoitwa Orch. Kiam, na mpigaji wake alikuwa ni Muzola Ngunga akishirikiana na Memi.

2. Massua, ni wimbo uliopigwa na Orch. Kamale kwenye album ya Abissina , naona hapa mkuu umechanganya madawa kidogo maneno ya "assosa mama" yanasemwa kwenye wimbo wa Orch. Veve uitwao, Mikolo Milengi Mingi .

3. Assosa, aliondoka Zaire akiwa a big star kwa hiyo kila kitu kilikuwa taen care hata kabla hajaja na since then amekuwa star pa hata bongo, ndio nimesema kuwa wapiga muziki wa caliber yake hata siku moja hawajawahi kuulizwa haya maswali.


Asante sana kwa ufafanuzi. Hizo nyimbo ninazo zote ila sikukumbuki historia yake sawasawa. Nilizicheza sana kwenye miaka ya sabini kwenye madisko ya bandika bandua. Kati ya Mwaka 1975 hadi a976 tulitamba sana na Bumping ikiongozwa na Nouvelle Generation ambayo sikumbuki iliimbwa na nani. Ngoja baadaye nitazicompress niziweki hapa kwa wale vijana wa zamani kujikumbusha.
 
Remmy Ongara, alihama Makassy na kuingia Bendi ya Matimila, ya Mzee Matimila na Mwingira, iliyokuwa na makao mkuu yake kwenye Bar maarufu ya Ruvuma Mpaka Maputo, ilyokuwepo kwenye kona ya njia ya kutoka au kwenda Dar Airport.

Remmy Ongala aliondoka kwa Makassy kwa sababu ya kuzimwa sana kiumaarufu na Mzee Makassy (Mzee Shughuli) ambaye ni mjomba wake. Wakati wa Wimbo wa "Mume Wangu" uliotolewawak 1976 hivi, ilikuwa inaonekana kama vile mwimbaji alikuwa ni Mzee Makassy na sifa zote zilikwenda kwa Mzee Makassy badala ya Remmy. Alipotoka kwa Mzee Makassy nina imani kuwa alikwenda moja kwa moja Songea kujiunga na Matimila Band, na huko alitoa wimbo mmoja mzuri sana mwaka 1977 au 78 hivi ukijulikana kitu kama "Bibi wa mwenzio usimtolee macho mia mia." Baada ya kukaa Songea kipindi kama miezi sita hivi ndipo bendi nzima ya Matimila ilipohamia Dar hadi leo. Mzee Matimila alipofariki bendi ile ikabaki mali ya Remmy hadi leo kama bado ipo.


Nimeshindwa kuweka hapa zile nyimbo kali za kikongo zilizotamba miaka ya sabini kwa vile website inasema imeshindwa kuziverify. Nitatafuta utaratibu mwingine niwaletee vijana wenzangu wa wakati huo ambao hawajazipata ili wajikumbushe midondo hiyo.
 
Nouvelle Generation ambayo sikumbuki iliimbwa na nani.

Huu ulikuwa ni wimbo wa kwanza wa Orch. Lipua Lipua, baada ya Nyiboma kutoka, sasa wakawa chini ya Mbumbi Malanda, Mombasa Vata Jujuman, Nsanyi Nono Nkuka, Mongoley, Nzaya, MwanaPindu, Na-Dimwanza.

Hii nayo ninayo, lakini ukienda maduka ya Muziki kama J&R, section ya Africa utazipata hizi CD zipo zote, au Time Warner Stores.
 
Tuwache Ubaguzi Sisi Sote Ni Wafrika Na Hao Walioamuwa Kuishi Hapa Ni Wezetu Wabara Hii La Afrika Ni Ndugu Zetu Wapeni Nafasi Ya Kuishi Maisha Ya Amani Mungu Ibariki Ccm Na Viongozi Wake Waliokuwa Madarakani Milele Washike Hatamu Ya Kimapinduzi
 
Tufukuze kwanza wahindi,wazungu,waarabu wanaotuibia na wanaojiachia ovyoovyo.
 
Kuna coment juu hapo nadhani haijakaa sawa.Orchestre Kamale , ORchestre Les Kamalee pamoja na lipua lipua na orchestre Veve zote zilikuwa chini ya kampuni moja ya Verckys Kiamungana Mateta
 
Back
Top Bottom