Vitu nilivyojionea nikiwa ndani ya nchi ya Congo

Vitu nilivyojionea nikiwa ndani ya nchi ya Congo

Lavie est belle
Congo,bongo [emoji23][emoji23][emoji23] ni sehemu ambapo starehe inaendekezwa mno ,yani haya mataifa ni baba na baba mdogo...
wanatupenda na sisi tunawapenda.
mimi mwenyewe nawapenda kweli wacongo wakikatika najiulizaga hivi wanapiganaga akina nani na saa ngapi
Vi rendra[emoji7] [emoji7]
 
we mkuu unasema upo Congo na kutufafanulia maisha uliyoyaona lakini ungeeleza kwa mapana kuwa upo Congo mji wa Goma ambao maisha yake ni sawa na Tanzania mji Kama sumbawanga maisha yake ni tofaut na Lubumbashi na kishansa
 
Kwa Africa TZ tuna afadhali kwenye ustaarabu kuanzia vyakula, makazi, malazi hadi vyakula. Sisemi sisi tupo mbali sana ila tuna angalau, nchi Kama Congo au kule West Africa ni hovyo sana, ukienda mbongo unaweza shindwa kula kabisa Kama alivyosema mleta mada. Wao wanakula kila aina ya chakula nyani, nyoka, mbwa, popo, vyura nk. Kuna ugumu wa maisha wa kupindukia, bongo vyuma vimekaza huko vinakutu kabisa.

Congo unaweza fika sehemu ukadhani upo nchi nyingine kabisa, nchi yao kubwa sana ni vigumu serikali kuisimamia kwa urahisi hasa kwa mazingira yetu ya Africa.
Ila mkuu wakati mwingine ukikuta jamii wanakula Nyani, Nge, Nyoka n.k si kwa ajili ya ugumu wa maisha, ni utamaduni wa jamii husika tu.
 
Mkuu Shida na raha nakushukuru maana nilighafirika pale Sky Eclat alivyokuwa anawashobokea wacongo, kwa vile mabinti zao wanatushobokea, basi Ngoma droo! Ila nshaidie kwa kula angalau mmoja tulipize kwa mcongo kumlamba dada yetu
 
Habari za majukumu wakuu.

Tangu nisafiri kuja Congo kuna mambo fulani ambayo nimejaribu kuona kwa macho yangu mengine kwa hisia tu.
Pia kuna baadhi ya mambo ambayo nimeyafanyia utafiti mdogo na baada ya hapo nikajiridhisha kwa vitendo.
Ngoja niweke ambayo nilijionea mwenyewe:-

1. Ukiwa Mtanzania utalala na wengi:
Hapa nazungumzia kwa wale wenzangu nami wanaependa kuserereka na totoz, yaani ni kwamba wanapoona unazungumza kiswahili fasaha hujipendekeza na kuwa na wewe karibu.
Hauna haja ya kuanza kutingoza mda mrefu ni kuomba namba ya sim na mengine yatajileta yenyewe.

2. Kuna wadada wazuri mno ila wengi ni makahaba:
Hapa sijajua sababu kuu ni ipi ambayo inapelekea wadada wazuri wanapenda kazi hiyo.
Unapishana na wadada kama watatu wanne utakaemkuta usiumize kichwa chukua twende.

3. Boda boda nyingi:
Yaani kuna boda boda nyingi kuliko nchi zingine zote za afrika.
Hapa naweza kusema kumechangiwa na wingi wa watu wenyewe na nchi yenyewe ilivyo kubwa.

4. Chakula safi ni shida:
Kwa Mtanzania ambae umezoea vitu vizuri vizuri kwe 'restaurants' za Tz basi kwa huko utazunguka sana mwisho was siku utaambulia ugali (bada).
Chapati zao sio nzuri hawajui kupika supu hata samaki was kwao.
Siku Mtz akijitokeza kupika pilau au biriani basi ataondoka na utajiri usio na kifani.

5. Wanapenda kujichubua sana:
Kwao ni vitu vya kawaida na imeonekana 'fashion' kufanya hivyo mafuta yanayokatazwa Tz, Congo yapo sokoni.

6. Wanathamini dola kuliko hela ya kwao:
Yaani kila duka utakalotembelea ni dola dola hadi unachoka mwenyewe.
Sio kwamba hela ya kwao hawatumii, la hasha! Wanatumia sana ila dola ndo kila kitu mijini na vijijini.

7. Kiswahili wanakipenda sana:
Mara nyingi wanapenda kuongea kiswahili kuliko kilingala na kizulu. Hata kama utawakuta wapo wenyewe wanaongea lakini lazima waingize kiswahili.
Kiswahili walikipenda sana ila kifaransa kiliwapenda zaidi.

8. Pombe ni nyingi sana kuliko maji safi ya kunywa.
Hapa kila kona utakayozunguka utakuna na pombe aina ya bia zimesheheni, lakini ukija kwa upande wa maji ya kunywa sio mengi.

Kwa leo niishie hapo maana kuna mengine nimeyasahau ila kama kuna mtu ambae anafaham zaidi anaweza kujazia nyama.
Dala dala zao ni mbovu na zina mabenchi ndani.
 
Mleta mada ninakusifu. Umetuonesha FURSA nyingi sana:
1. Uhaba wa maji ya kunywa - mjasiriamali anaweza kupeleka maji ya chupa mf. maji afrika,uhai, k'njaro, lulu n.k.
2. Biashara ya pombe
3. Biashara ya huduma ya afya mfano hospitali, duka la madawa ( hao wanaojipitisha kwenye malori, makahaba - uwezekeno wa magonjwa ya ...),
4. Biashara ya pikipiki na vipuri vyake
5. Walimu wa kufundisha lugha ya Kiswahili
6. Biashara ya Mama Lishe yenye ubora wa hali ya juu
 
Ila mkuu wakati mwingine ukikuta jamii wanakula Nyani, Nge, Nyoka n.k si kwa ajili ya ugumu wa maisha, ni utamaduni wa jamii husika tu.
Ni kweli sijasema wanakula hivyo sababu ya ugumu wa maisha, ni utamaduni wao. Aidha nchi nyingi kama Liberia, Sierra Leone, Congo yenyewe nk zina maisha magumu kuliko kawaida
 
Ni kweli sijasema wanakula hivyo sababu ya ugumu wa maisha, ni utamaduni wao. Aidha nchi nyingi kama Liberia, Sierra Leone, Congo yenyewe nk zina maisha magumu kuliko kawaida
Ni kweli pia kuwa ugumu wa maisha pia upelekea watu kula vyakula ambavyo awali hawakuwa wakitumia.
 
Hatandele tokozonga mboka(Hata kesho tutarudi nyumbani) tafsiri hii..Congo..mboka babo tabiso. Ahahaha!

Wacongo baadhi ni watu wazuri sana sometimes nilishawai kukutana nao pale Lusaka inter city bus terminal wanaenda Johannesburg. Basi kuna Mganda mmoja alikuwa kaanza kuwa mshkaji but nilikuwa namvumilia tu maana alikuwa anaboa kwa masifa alipowaona wacongo akadai hawa hapa ndugu zako wacongo nao wanaongea kiswahili kama wewe, mwanzoni alishaniboa na mbwembwe zake za kihaya kwamba ana kampuni kubwa tu South Africa aliponibagua na kwa hili nikamvua vyeo vyote.. Nikabaki namchora tu namuona Bichkoma na mayeboyebo yake makubwa.

Tangu siku hiyo nikaamini waganda wana tabia mbaya sana East africa maana nilitegemea Mganda ndio angekuwa ndugu yangu but kanikana kanipeleka kwa wacongo surprisingly wacongo walipoona kiswahili changu wali Nazi wakaniaccept more easily tukachoma na nyama Kwenye restaurant moja hivi then jioni tukaenda clubbing next day tukasepa zetu jozi yule Mganda nilimkaushia hadi mwisho akaniaga nikamuignore tu. Since then hata Mimi nikiwaonaga wacongo nawaona kama ndugu vile but nikiwaona waganda nawaona kama Nyani tu.

But waganda wana uhaya sana...yaani wana Urangila mno.
 
Habari za majukumu wakuu.

Tangu nisafiri kuja Congo kuna mambo fulani ambayo nimejaribu kuona kwa macho yangu mengine kwa hisia tu.
Pia kuna baadhi ya mambo ambayo nimeyafanyia utafiti mdogo na baada ya hapo nikajiridhisha kwa vitendo.
Ngoja niweke ambayo nilijionea mwenyewe:-

1. Ukiwa Mtanzania utalala na wengi:
Hapa nazungumzia kwa wale wenzangu nami wanaependa kuserereka na totoz, yaani ni kwamba wanapoona unazungumza kiswahili fasaha hujipendekeza na kuwa na wewe karibu.
Hauna haja ya kuanza kutingoza mda mrefu ni kuomba namba ya sim na mengine yatajileta yenyewe.

2. Kuna wadada wazuri mno ila wengi ni makahaba:
Hapa sijajua sababu kuu ni ipi ambayo inapelekea wadada wazuri wanapenda kazi hiyo.
Unapishana na wadada kama watatu wanne utakaemkuta usiumize kichwa chukua twende.

3. Boda boda nyingi:
Yaani kuna boda boda nyingi kuliko nchi zingine zote za afrika.
Hapa naweza kusema kumechangiwa na wingi wa watu wenyewe na nchi yenyewe ilivyo kubwa.

4. Chakula safi ni shida:
Kwa Mtanzania ambae umezoea vitu vizuri vizuri kwe 'restaurants' za Tz basi kwa huko utazunguka sana mwisho was siku utaambulia ugali (bada).
Chapati zao sio nzuri hawajui kupika supu hata samaki was kwao.
Siku Mtz akijitokeza kupika pilau au biriani basi ataondoka na utajiri usio na kifani.

5. Wanapenda kujichubua sana:
Kwao ni vitu vya kawaida na imeonekana 'fashion' kufanya hivyo mafuta yanayokatazwa Tz, Congo yapo sokoni.

6. Wanathamini dola kuliko hela ya kwao:
Yaani kila duka utakalotembelea ni dola dola hadi unachoka mwenyewe.
Sio kwamba hela ya kwao hawatumii, la hasha! Wanatumia sana ila dola ndo kila kitu mijini na vijijini.

7. Kiswahili wanakipenda sana:
Mara nyingi wanapenda kuongea kiswahili kuliko kilingala na kizulu. Hata kama utawakuta wapo wenyewe wanaongea lakini lazima waingize kiswahili.
Kiswahili walikipenda sana ila kifaransa kiliwapenda zaidi.

8. Pombe ni nyingi sana kuliko maji safi ya kunywa.
Hapa kila kona utakayozunguka utakuna na pombe aina ya bia zimesheheni, lakini ukija kwa upande wa maji ya kunywa sio mengi.

Kwa leo niishie hapo maana kuna mengine nimeyasahau ila kama kuna mtu ambae anafaham zaidi anaweza kujazia nyama.
Eeh bhana eeh!!!! Ni abo ndio bana Congo.


1.Bongo hawaichukulii poa ni kama sisi tunavyoiona nchi kama South Afrika.

2.Papuchi wanawake wanauza balaaa.

3. Apo kwenye kisa cha bodaboda ni kwaida mtu kukodi boda kwa umbali mrefu kama Dar-Moro. Nimeshuhudia Kalemie bodaboda ilitumika kusafirisha mwili wa marehemu kwa mazishi kijijini kwao.

4.Si chakula safi tu ,mlo ni mmoja saa 10 hioni mpaka saa 10 jioni. Hili si kwa watu wenye kipato cha chini pekee bali ni kwa asilimia kubwa ya raia na ata watoto iyo hali wameizoea.

5.Kujichubua hakuchagui jinsia wenyewe wanakwambia "mwekunda"kumaanisha mtu mwenye rangi iyo.

6.Dolla inatumika kama kawaida unaweza lipa dukani kwa pesa ya Congo chenji ukapewa Dolla yenye thamani ya salio lako na pesa ya Congo ao vice versa.

7.kuongea kiswahili ni kitambulisho cha "born town" hakuna anaetaka kuonekana wakijijini.

8.Pombe apo ndio penyewe acha na na za kiwandani Primus,Amstel,Skol n.k. Gongo inanyweka sana ata Bar unapata wanaita cinq cent (senk nsa) yaani Jero (mia tano)

Lingine: Wana import vyakula kama unga, mchele,ndizi, nyama, mafuta ya kupikia na packed vinywaji baridi kama soda, juice n.k ata nyanya,vitunguu kutoka Kigoma japo nasikia serikali imedhibiti wana Kigoma kufanya biashara izo.

..... Niliyoyashuhudia Kalemie.....
 
Back
Top Bottom