Tumetoka mbali: Mada maalum ya matukio ya zamani

Tumetoka mbali: Mada maalum ya matukio ya zamani

Mshana Jr

Platinum Member
Joined
Aug 19, 2012
Posts
376,018
Reaction score
871,091
London.

Mkoloni ana njia nyingi za kuwaweka katika mstari ulionyoka.

Machief wa Tanganyika ziarani Uingereza 1951.
1769479257471.jpg
 
Kisa hiki kilianza mwaka 1964, siku ambayo maisha ya mwanaume mmoja aitwaye Karl Lok yalibadilika milele......

Usiku mmoja uliojaa ukimya, wezi watatu walivamia nyumba yake kwa lengo la kumuibia. Lakini Karl alikuwa macho. Alipotambua hatari iliyokuwa inamkabili, alichukua bunduki yake na, katika muda mfupi uliotawaliwa na hofu na mkanganyiko, aliwaua wale wezi wote watatu mara moja.........

Baada ya hapo Sheria ikafuata mkondo wake, Mwanzoni, sheria ilimlinda. Kila kitu kilionekana wazi: alikuwa akijilinda kutokana na uhalifu, alikuwa nyumbani kwake, na maisha yake yalikuwa hatarini. Lakini baadaye mambo mengine yakaanza kujitokeza...........

Ikabainika kuwa wale wezi watatu walikuwa ndugu, na kwa muda mrefu walikuwa na ugomvi wa mara kwa mara na jirani yao.........Karl Lok. Hapo ndipo hali ilipoanza kubadilika. Mamlaka zikaanza kumtuhumu kuwa hakujilinda tu, bali alipanga mauaji hayo, huku mamlaka ikisema kuwa: aliwaita wale ndugu nyumbani kwake kisha akawaua kwa kisingizio cha wizi hivyo atachukuliwa hatua Kali baada ya upelelezi kukamilika na ikibainika kuwa ni kweli..........

Karl alipoona kuwa kesi inageuka dhidi yake na hukumu ya kifo ikimkabili, alifanya uamuzi wa kutisha.

👉 Alitoweka kabisa.

Polisi walimtafuta kila mahali. Hakupatikana. Kana kwamba amemezwa na ardhi.........

Lakini ukweli wa kutisha ni huu:
Karl hakuondoka kwenye nyumba yake.

Alijificha chini ya nyumba ile ile, katika chumba cha siri.....pango dogo la chini ya ardhi, lenye ukubwa wa takribani mita moja kwa mita mbili. Hapo ndipo alipojifungia, kwa makubaliano ya siri kabisa na mke wake bila Watoto kujua...........

Walihofia adhabu ya kifo. Wakakubaliana jambo moja gumu sana:
👉 Hakuna mtoto wao angejua kuwa baba yao yu hai hivyo Watoto wakiuliza kuhusu baba awajibu Baba Yao hajulikani alipo............

Miezi michache baadaye, mke wa Karl alifariki. Watoto wakakua wakiamini baba yao alikufa zamani. Maisha yaliendelea juu ya ardhi… lakini chini ya ardhi, mtu mmoja alikuwa bado anaishi.........

Kwa muda wa miaka 37, Karl aliishi ndani ya lile pango. Nyumba ikabadilisha wamiliki. Familia tatu tofauti ziliishi humo kwa miaka mingi—hakuna hata mmoja aliyewahi kujua kuwa kuna mtu anaishi chini ya sakafu yao........

Alichokuwa akifanya karl,Usiku, kwa siri kabisa, Karl alikuwa anatoka taratibu, anachukua chakula kilichobakishwa na maji, kisha anarudi chini ya ardhi na kujifungia tena. Aliishi kama kivuli, kama mtu aliyesahaulika na duniani.....

Hivyo hata watu waliokuwa wakiishi kwenye hiyo nyumba walikuwa wakiingiwa na hofu sana Kwa kuona vyakula vinapungua bila kujua vinaenda wapi ila time zingine walihisi labda huliwa tu na panya au wanyama wengine........

Lakini maisha ya chini ya ardhi yana gharama.

Vumbi lilimletea ugonjwa wa pumu. Kikohozi chake kikawa cha mara kwa mara. Usiku mmoja, mmiliki mpya wa nyumba alisikia sauti ya kikohozi kizito… ikitoka chini ya ardhi.

Hofu ikamvaa. Polisi wakaitwa........

Walipofuatilia sauti ile, waligundua mlango wa siri. Walipoufungua, wakamkuta mwanaume mzee, dhaifu, mwenye macho yaliyojaa historia nzito ya maisha.

Polisi wakamuuliza kwa mshangao: .... “Wewe ni nani, na unafanya nini hapa?”

Akasema kwa sauti tulivu: — “Naitwa Karl Lok… na nimeishi hapa kwa miaka 37.”

Walishangaa sana. Wakamuuliza: — “Hujui nini kilitokea baada ya kutoweka kwako?”

Akasema: — “Hapana… nini kilitokea?”

Polisi wakamwambia ukweli uliochelewa: 👉 Mama wa wale wezi alikiri kuwa wanawe walipanga wizi. 👉 Mahakama ikatoa hukumu ya haraka ya kumtakasa Karl Lok. 👉 Alikuwa hana hatia kabisa.

Miaka 37 ya kujificha…
Miaka 37 ya hofu…
Miaka 37 ya adhabu isiyo yake…

Wakati ukweli ulipojitokeza, maisha yake tayari yalikuwa yamepotea huku akiteseka chini ya ardhi........

Funzo Kubwa 🧠

▪ Hofu inaweza kumfanya mtu ajihukumu mwenyewe kabla ya mahakama
▪ Ukweli unaweza kuchelewa, lakini haukufi
▪ Wakati mwingine tunateseka kwa makosa tusiyoyafanya
▪ Maamuzi ya hofu yanaweza kugharimu maisha yote.........

1769480303789.jpg
 
Kisa hiki kilianza mwaka 1964, siku ambayo maisha ya mwanaume mmoja aitwaye Karl Lok yalibadilika milele......

Usiku mmoja uliojaa ukimya, wezi watatu walivamia nyumba yake kwa lengo la kumuibia. Lakini Karl alikuwa macho. Alipotambua hatari iliyokuwa inamkabili, alichukua bunduki yake na, katika muda mfupi uliotawaliwa na hofu na mkanganyiko, aliwaua wale wezi wote watatu mara moja.........

Baada ya hapo Sheria ikafuata mkondo wake, Mwanzoni, sheria ilimlinda. Kila kitu kilionekana wazi: alikuwa akijilinda kutokana na uhalifu, alikuwa nyumbani kwake, na maisha yake yalikuwa hatarini. Lakini baadaye mambo mengine yakaanza kujitokeza...........

Ikabainika kuwa wale wezi watatu walikuwa ndugu, na kwa muda mrefu walikuwa na ugomvi wa mara kwa mara na jirani yao.........Karl Lok. Hapo ndipo hali ilipoanza kubadilika. Mamlaka zikaanza kumtuhumu kuwa hakujilinda tu, bali alipanga mauaji hayo, huku mamlaka ikisema kuwa: aliwaita wale ndugu nyumbani kwake kisha akawaua kwa kisingizio cha wizi hivyo atachukuliwa hatua Kali baada ya upelelezi kukamilika na ikibainika kuwa ni kweli..........

Karl alipoona kuwa kesi inageuka dhidi yake na hukumu ya kifo ikimkabili, alifanya uamuzi wa kutisha.

👉 Alitoweka kabisa.

Polisi walimtafuta kila mahali. Hakupatikana. Kana kwamba amemezwa na ardhi.........

Lakini ukweli wa kutisha ni huu:
Karl hakuondoka kwenye nyumba yake.

Alijificha chini ya nyumba ile ile, katika chumba cha siri.....pango dogo la chini ya ardhi, lenye ukubwa wa takribani mita moja kwa mita mbili. Hapo ndipo alipojifungia, kwa makubaliano ya siri kabisa na mke wake bila Watoto kujua...........

Walihofia adhabu ya kifo. Wakakubaliana jambo moja gumu sana:
👉 Hakuna mtoto wao angejua kuwa baba yao yu hai hivyo Watoto wakiuliza kuhusu baba awajibu Baba Yao hajulikani alipo............

Miezi michache baadaye, mke wa Karl alifariki. Watoto wakakua wakiamini baba yao alikufa zamani. Maisha yaliendelea juu ya ardhi… lakini chini ya ardhi, mtu mmoja alikuwa bado anaishi.........

Kwa muda wa miaka 37, Karl aliishi ndani ya lile pango. Nyumba ikabadilisha wamiliki. Familia tatu tofauti ziliishi humo kwa miaka mingi—hakuna hata mmoja aliyewahi kujua kuwa kuna mtu anaishi chini ya sakafu yao........

Alichokuwa akifanya karl,Usiku, kwa siri kabisa, Karl alikuwa anatoka taratibu, anachukua chakula kilichobakishwa na maji, kisha anarudi chini ya ardhi na kujifungia tena. Aliishi kama kivuli, kama mtu aliyesahaulika na duniani.....

Hivyo hata watu waliokuwa wakiishi kwenye hiyo nyumba walikuwa wakiingiwa na hofu sana Kwa kuona vyakula vinapungua bila kujua vinaenda wapi ila time zingine walihisi labda huliwa tu na panya au wanyama wengine........

Lakini maisha ya chini ya ardhi yana gharama.

Vumbi lilimletea ugonjwa wa pumu. Kikohozi chake kikawa cha mara kwa mara. Usiku mmoja, mmiliki mpya wa nyumba alisikia sauti ya kikohozi kizito… ikitoka chini ya ardhi.

Hofu ikamvaa. Polisi wakaitwa........

Walipofuatilia sauti ile, waligundua mlango wa siri. Walipoufungua, wakamkuta mwanaume mzee, dhaifu, mwenye macho yaliyojaa historia nzito ya maisha.

Polisi wakamuuliza kwa mshangao: .... “Wewe ni nani, na unafanya nini hapa?”

Akasema kwa sauti tulivu: — “Naitwa Karl Lok… na nimeishi hapa kwa miaka 37.”

Walishangaa sana. Wakamuuliza: — “Hujui nini kilitokea baada ya kutoweka kwako?”

Akasema: — “Hapana… nini kilitokea?”

Polisi wakamwambia ukweli uliochelewa: 👉 Mama wa wale wezi alikiri kuwa wanawe walipanga wizi. 👉 Mahakama ikatoa hukumu ya haraka ya kumtakasa Karl Lok. 👉 Alikuwa hana hatia kabisa.

Miaka 37 ya kujificha…
Miaka 37 ya hofu…
Miaka 37 ya adhabu isiyo yake…

Wakati ukweli ulipojitokeza, maisha yake tayari yalikuwa yamepotea huku akiteseka chini ya ardhi........

Funzo Kubwa 🧠

▪ Hofu inaweza kumfanya mtu ajihukumu mwenyewe kabla ya mahakama
▪ Ukweli unaweza kuchelewa, lakini haukufi
▪ Wakati mwingine tunateseka kwa makosa tusiyoyafanya
▪ Maamuzi ya hofu yanaweza kugharimu maisha yote.........

View attachment 3534961
 
Kisa hiki kilianza mwaka 1964, siku ambayo maisha ya mwanaume mmoja aitwaye Karl Lok yalibadilika milele......

Usiku mmoja uliojaa ukimya, wezi watatu walivamia nyumba yake kwa lengo la kumuibia. Lakini Karl alikuwa macho. Alipotambua hatari iliyokuwa inamkabili, alichukua bunduki yake na, katika muda mfupi uliotawaliwa na hofu na mkanganyiko, aliwaua wale wezi wote watatu mara moja.........

Baada ya hapo Sheria ikafuata mkondo wake, Mwanzoni, sheria ilimlinda. Kila kitu kilionekana wazi: alikuwa akijilinda kutokana na uhalifu, alikuwa nyumbani kwake, na maisha yake yalikuwa hatarini. Lakini baadaye mambo mengine yakaanza kujitokeza...........

Ikabainika kuwa wale wezi watatu walikuwa ndugu, na kwa muda mrefu walikuwa na ugomvi wa mara kwa mara na jirani yao.........Karl Lok. Hapo ndipo hali ilipoanza kubadilika. Mamlaka zikaanza kumtuhumu kuwa hakujilinda tu, bali alipanga mauaji hayo, huku mamlaka ikisema kuwa: aliwaita wale ndugu nyumbani kwake kisha akawaua kwa kisingizio cha wizi hivyo atachukuliwa hatua Kali baada ya upelelezi kukamilika na ikibainika kuwa ni kweli..........

Karl alipoona kuwa kesi inageuka dhidi yake na hukumu ya kifo ikimkabili, alifanya uamuzi wa kutisha.

👉 Alitoweka kabisa.

Polisi walimtafuta kila mahali. Hakupatikana. Kana kwamba amemezwa na ardhi.........

Lakini ukweli wa kutisha ni huu:
Karl hakuondoka kwenye nyumba yake.

Alijificha chini ya nyumba ile ile, katika chumba cha siri.....pango dogo la chini ya ardhi, lenye ukubwa wa takribani mita moja kwa mita mbili. Hapo ndipo alipojifungia, kwa makubaliano ya siri kabisa na mke wake bila Watoto kujua...........

Walihofia adhabu ya kifo. Wakakubaliana jambo moja gumu sana:
👉 Hakuna mtoto wao angejua kuwa baba yao yu hai hivyo Watoto wakiuliza kuhusu baba awajibu Baba Yao hajulikani alipo............

Miezi michache baadaye, mke wa Karl alifariki. Watoto wakakua wakiamini baba yao alikufa zamani. Maisha yaliendelea juu ya ardhi… lakini chini ya ardhi, mtu mmoja alikuwa bado anaishi.........

Kwa muda wa miaka 37, Karl aliishi ndani ya lile pango. Nyumba ikabadilisha wamiliki. Familia tatu tofauti ziliishi humo kwa miaka mingi—hakuna hata mmoja aliyewahi kujua kuwa kuna mtu anaishi chini ya sakafu yao........

Alichokuwa akifanya karl,Usiku, kwa siri kabisa, Karl alikuwa anatoka taratibu, anachukua chakula kilichobakishwa na maji, kisha anarudi chini ya ardhi na kujifungia tena. Aliishi kama kivuli, kama mtu aliyesahaulika na duniani.....

Hivyo hata watu waliokuwa wakiishi kwenye hiyo nyumba walikuwa wakiingiwa na hofu sana Kwa kuona vyakula vinapungua bila kujua vinaenda wapi ila time zingine walihisi labda huliwa tu na panya au wanyama wengine........

Lakini maisha ya chini ya ardhi yana gharama.

Vumbi lilimletea ugonjwa wa pumu. Kikohozi chake kikawa cha mara kwa mara. Usiku mmoja, mmiliki mpya wa nyumba alisikia sauti ya kikohozi kizito… ikitoka chini ya ardhi.

Hofu ikamvaa. Polisi wakaitwa........

Walipofuatilia sauti ile, waligundua mlango wa siri. Walipoufungua, wakamkuta mwanaume mzee, dhaifu, mwenye macho yaliyojaa historia nzito ya maisha.

Polisi wakamuuliza kwa mshangao: .... “Wewe ni nani, na unafanya nini hapa?”

Akasema kwa sauti tulivu: — “Naitwa Karl Lok… na nimeishi hapa kwa miaka 37.”

Walishangaa sana. Wakamuuliza: — “Hujui nini kilitokea baada ya kutoweka kwako?”

Akasema: — “Hapana… nini kilitokea?”

Polisi wakamwambia ukweli uliochelewa: 👉 Mama wa wale wezi alikiri kuwa wanawe walipanga wizi. 👉 Mahakama ikatoa hukumu ya haraka ya kumtakasa Karl Lok. 👉 Alikuwa hana hatia kabisa.

Miaka 37 ya kujificha…
Miaka 37 ya hofu…
Miaka 37 ya adhabu isiyo yake…

Wakati ukweli ulipojitokeza, maisha yake tayari yalikuwa yamepotea huku akiteseka chini ya ardhi........

Funzo Kubwa 🧠

▪ Hofu inaweza kumfanya mtu ajihukumu mwenyewe kabla ya mahakama
▪ Ukweli unaweza kuchelewa, lakini haukufi
▪ Wakati mwingine tunateseka kwa makosa tusiyoyafanya
▪ Maamuzi ya hofu yanaweza kugharimu maisha yote.........

View attachment 3534961
Inashangaza sana
 
TUWAJUE WASWAHILI NA USWAHILI WAO

Sifa kuu ya Waswahili ni uungwana.
Hebu tuwajue Waswahili na Uswahili wao.

Picha ya kwanza inawaonyesha Waswahili katika Baraza la Wazee wa TANU mwaka wa 1957.

Picha ya chini yake inamuonyesha Mswahili Mzee Mshume Kiyate akimvisha kitambi kumfariji Baba wa Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere baada ya kurejea madarakani kufuatia maasi ya Tanganyika Rifles mwaka wa 1964.

Picha inayofuatia inamuonyesha tena kulia Mswahili Mzee Mshume Kiyate kamshika mkono Julius Nyerere, pembeni ya Nyerere ni Waswahili Wazaramo Makisi Mbwana na Mzee Mwinjuma Mwinyikambi.

Hii ilikuwa mwaka wa 1962 siku ya kupiga kura ya Rais nafasi iliyokuwa ikigombewa na Julius Nyerere (TANU) na Mswahili Mluguru Zuberi Mtemvu (Congress).

Picha inayofuatia ni safari ya kwanza ya Mwalimu Nyerere UNO mwaka wa 1955 kulia ni Mswahili Msukuma Bi. Chiku bint Said Kisusa, Mswahili Mndengereko Bibi Titi Mohamed, Bi. Mwamvita Mwinyamani, Julius Nyerere, Mswahili Mchagga Lucy Lameck na Bi. Tatu bint Mzee.

Picha ya mwisho nimeipa jina ''Wamanyema Wanne na Mzanaki Mmoja.''

Ningeweza kuipa jina: ''Waswahili Wamanyema Wanne na Mzanaki Mmoja'' lakini itakuwa sijamtendea haki Mwalimu Nyerere kwa sababu yeye akijinasibu sana na Uswahili kufikia hadi kutunga mashairi na kuvaa kofia ya mkono.

Picha hii ilipigwa 1956 Dodoma Train Station: Kulia ni Haruna Iddi Taratibu, Saadan Abdu Kandoro, Julius Nyerere, Sheikh Mohamed Ramia na Iddi Faiz Mafungo.

Hawa Waswahili kuwaeleza historia zao inahitaji kitabu kizima.

Katika picha hizi kuna Mswahili Mdigo Dossa Aziz, Mswahili Mrufiji, Said Chamwenyewe, Sheikh Issa Nasir, Mshume Kiyate, Mswahili Mmashomvi Jumbe Tambaza, Mswahili Mzanzibari Sheikh Suleiman Takadir, Mswahili Mmanyema Mweka Hazina wa kwanza wa TANU na Mweka Hazina wa Al Jamiatul Islamiyya fi Tanganyika Iddi Faiz Mafungo mkusanya fedha na mratibu wa safari ya Nyerere UNO 1955, Mswahili Msukuma Bi. Chiku mke wa Mswahili Mwarabu Shariff Abdallah Omar Attas aliyewaleta wanawake katika TANU, kwa kuwataja wachache na machache yao.

Waswahili hawa watu waungwana kwa tabia na hulka kwa kila hali.

Walifanya makubwa katika kupigania uhuru wa Tanganyika wakiwa bega kwa bega na Julius Nyerere lakini walizizuia ndimi zao kueleza waliyofanya.

Hawakupata kueleza michango yao hadi wanaingia kaburini.
Leo hawathaminiwi na si wengi wanaowajua wazalendo hawa.

Hawa ndiyo Waswahili wa Tanganyika na Uswahili wao.
Lipi baya walilofanya?
1769539843569.jpg
 
Back
Top Bottom