RIWAYA: Sauti ya Mtutu (mtazika kila ikisikika)

RIWAYA: Sauti ya Mtutu (mtazika kila ikisikika)

Whatsup inalipiwa Tsh,ngapi?Pia inatumwa yote au vipande kama huku?
 
Ndio nilikuwa sahihi juu kidogo ya titi lake la mkono wa kulia kulikuwa na tatuu,lakini tatuu si ajabu yeye kuwa nayo ila tatuu hii ilikuwa I tatuu sawa na iliomwilini kwangu japo tatuu hii ilikuwa kama kiunganisho cha tatuu nilionayo na hapo nikataka kuhakikisha kuhusu hiyo tatuu,nikamwomba asivae ile kanga alisita alikini nikamwelewesha akaelewa na kanifunulia kidogo upande huo.
Ilikuwa ni tatuu sawa na yangu isipokuwa nivitu vichache tu vilivyozitofautisha,tatuu hii ilikuwa kam ni mchoro wa jingo ama kasiri kubwa,kwangu ilichorwa nusu na nusu ni kama hii tu maana yangu ilikuwa ni jengo upande wa kulia na hivyo hii ilikuwa ni ya upande wa kushoto.
Nilipomuuliza kuhusu mchoro huo anadai ni mume wake alimchora na hiyo tatuu i[po kwenye paja la kushoto la mume wake.
Nikawa nimepata jibu sasa kuhus hiyo familia na uhusiano wao na mimi,na hapo nikageuka kutazama ile picha ukutani na bila shaka huyu ndie mzee niyonzima mwenyewe lakini nilishindwa kuuliza kwa sababu sikutaka kumuamini sana huyu mwanamke maana anweza kuniuza ili ampate mume wake,hivyo nilichokifanya ni kuaga huku tayarinikiwa nimepata uhakika ya kuwa kamanda Malebo alipita huku na pia nimefanikiwa kujua makazi ya babu yangu mwenye jina langu lakini je nitawapata wapi?.
Zamda alinisindikiza hadi nje ya geti lao na nikamwahidi kurudi baadae lakini pia alinipa anuani ya kufika mahali alikohisi mzee niyonzima na kamanda malebo walipita au walifika kabla ya kupotea kwao.
***
Ilikuwa ni safari ya masaa kama matatu hivi hadi nilipojikuta tena nimetokea kwenye kile kimtaa nilichonyimwa maji kisha nikakamatwa na polisi.
Wakati huu niliotemea kwa tahadhari kubwa maana sikutaka tena niingie mikononi mwa polisi au watu wabaya ambao nilihisi kabisa watakuwa wananitafuta hadi wakati huo.
Macho yangu yakavutika kuitazama nyumba moja iliokuwa mbele yangu huku ikiwa ni nyumba kubwa karibia kuliko zote kwenye ule mtaa uliokuwa na pilikapilika nyingi za watu huku kila mtu akiwa bize na shuguli yake.kidogo lile swala lilinipa matumaini mapya na nikazidi kusogea zaidi kwenye eneo lile na kdiri nilivyokuwa nikizidi kujongea kuikaribia mwili wangu ulianza kusisismka na nikahisi niendako si salama kabisa lakini sikuwa na namna ni lazima nifike kwenye nyumba ile ili nijue kama kweli wale wazee walifika pale ama la.
Nilibakiza hatua kama kumi hivi ili nifike kwenye lango la kuingilia ndani ya nyumba ile,nikakutana na jambo la kusikitisha kidogo ilikuwa ni macho yangu yalioshuhudia gari ya kijeshi ikifika pale kwa kasi na punde geti likafunguliwa kwa kasi na wakatoka watu wengine watatu wakiwa wamembeba mtu alieonekana yuko hoi kwa kipigo au bugudha za watu wale,na walipolifikia lile gari wakamtupia mtu yule na kisha wakadandia nyuma na kutokomea kwa kasi lakini kilichonivutia ni kuwa mle ndani ya gari kulikuwa hakuna mwanajeshi ila wote walivaaa skafu shingoni na kanzu fupi.
Sikutaka kutukmia akili nyingi kutambua wale jamaa sasa walikuwa wamenitangulia mbele kwa kumwahi kumchukua mtu aliekuwa na msaada kwangu kivyovyote,lakini nilishindwa kujua sasa chanzo cha kuchukuliwa watu hawa ni nini na kwanini,hapo jibu likaja ni ile hazina walioniulizia lakini hazina gani na ina umuhimu gani kwao kwao akili yangu ikapiga kite na kunistua sikupaswa kujichosha kwa maswali wakati wa kunipa majibu ni wale watekaji na hapo nikajipapasa nikakuta bado kile kisunilichokipora usiku wa jana kipo nikatazama kushoto na kulia sikuona cha kunisaidia kuweza kulifukuzia gari lile la kijeshi ambalo kiuhalisia lilikuwa na kasi sana.
Nikiwa bado sijui cha kufanya nikaona kwenye lile geti nililotka kuingia kukiwa na watu wanajadili jambo nahapo kwa kasi nikawafikia walikuwa ni vijana umri wangu,kwanza waligwaya waliponiona na mmoja kati yao akataka kukimbia ikabisdi nibahatishe kuzungumza Kiswahili ya kuwa nina hitaji usafiri ili nimwokoe yule alietekwa kwao,hawakuonekana kunijali sana zaidi walibaki kunishangaa tu na hpo nikajua ngozui yangu ndio wanayoishangaa ama la wanajuamimi mwizi au dhaifu tu sitaweza kwa lolote.
Nilipoona sipati majibu nikamkwida mmoja wao na kuwatolea kile kisu kikubwa kutoka maungoni mwangu na hapo wakazidi kugwaya na bila kusita nikwaomba wanipe ufunguo wa gari moja iliokuwa pale na bila kusita mmoja kati yao akatoa mfukoni kwake na kunipa nikaukwapua na kwa kasi ya ajbu nikalifikia lile gai nakulifungua kisha nikazama ndani na kulitoa kwa kasi sana na nilipofika barabartani ikabidi nielekee usawa ule ilikoelekea ile gari ya kijeshi hapo hofu ilikuwa mbali na mimi.
***
Gari ilionesha nimekwisha kutembea kama kilomita tano hivi na kasi niliotumia ni 210 na tayari nilikuwa nimeanza kuiona ile gari ikiwa inapanda ka mlima flani na mimi sikuwa na budi kuifuata hukohuko na hapo ndo niliamsha mashaka miongoni mwa watekaji wale nikaona wote wakigeuka kunitizama hasa baada ya kuwa nimefika nyuma yao kwa mita kama mia hivi.
Na kabla hata sijajua wanwaza nini nikaona mmoja kati yao akitoa kitu mfano wa bomu dogo la mkono na kulitupia mbele yangu,lakini nilifanikiwa kuikwepa hila yao na kisha tukaendelea na safari wao mbele mimi nyuma na mwendo ulikuwa ni wa kuzika mtu.
Dereva wa gari niliokuwa naikimbiza alikuwa mtaalamu sana maana aliendesha kwa kasi na kila kona alienda na kasi ile ile lakini hata angepaa ni lazima na mimi ningelitoka nyuma yake tu na kumfikia ama kuwa nae sambamba ama kumoita kabisa ili nizbe njia na kuwasimamisha \,akili yangu ilikuwa imechnaganyikiwa kabisa na muda huo kitu pekee nilichohitaji ni jibhu la swali langu kbla sijafa,yuko wapi mzee Malebo?.
Watekaji wale hawakuwa na wasiwasi kabisa na nadhani kunakitu walikuwa wamepanga au walifurahia lile jambo la kukimbizana nao,alkini pia nikapta kujua kwanini walinitupia kile kibomu,walihitaji kujua kama nawafuata wao ama la.
Tukiwa bado kwenye mbio hizo huku tukizipita gari kadhaa nikapata kushuhudia jambo,mbele yetu kulikuwa na sehemu ya makutano ya barabara lakini pia kulikuwa na mataa,hivyo nilipaswa kuwa makini sehemu kama ile.
Nikiwa napiga hesabu za kupita pale kama na wao watapita,kwa mara nyingine tene nikashudia kikitupwa kibomu kingine lakini hiki kilikuja moja kwa moja hadi kwenye kioo cha mbele na kulipuka kisha ukafuatia moshi mkubwa na hapo chombo kikaanza kunishinda maana sikuona mbele,lakini kwa kutumia hisia za mlango wa sita nikatuliza akili na kuacha kuhangaika na usukani nikatuli na kuliacha gari liserereke huku kitu pekee kikiwa ni kusiki kama muungurumo wa ile gari bado upo kwenye mbio zile.
Nikiwa nausikia ule muungurumo,na huku nikiwa nimepunguza mwendo na tayari moshi ule ulianza kupungua na kunifanya sasa nione mbele yangu japo kwa mbali nahapo nikashuhudia kitu kigumu kuamini ila ndivyo ilikuwa.Mbele yangu kulisimama magari manne ya kijeshi,hilo halikuwa tatizo tatizo magari yale yote yalifanana lakini pia idadi ya watu ilikuwa sawa na ile gari niliokuwa naifukuzia,mavazi pia yalifanana na hata ushikaji wa silaha pia ulikuwa mmoja.
Nikashangaa kuliko ulivyodhani na kisha magari yale nikayshuhudia yakianza kuondoka kwa kasi huku yakitawanyika njiani hivyo ilibidi sasa nifanye maamuzi kuwafuata au kuwaacha waende,lakini nitawaacha vipi ikiwa nahitaji kupata majibu juu ya kile ninachokihitaji kutoka kwao.
Liwalo na liwe nikajisemea huku sasa nikianza kulitia moto lile gari ninaloliendesha.
Nikiwa tayari nimevuka mataa nikatazma nyuma kupitia vioo vilivyonyuma, napo nikashudia gari ya polisi ikiwa inakuja kwa kasi huku ikipiga kingora kuashiria inaomba njia,ama inawahi pahali,sikutaka kuamini kuwa haikuwa ikinihitaji mimi au zile gari za jeshi,hivyo ilihitajika akili ya ziada na kasi itumike ili kuiwahi gari hii kabla haijawafikia wale watu wanaotumia gari za jeshi.
Nikaongeza mwendo na kuwa karibu zaidi nay ale magari amabyo sikujua lengo lao ni nini la kupeana sapoti ama lengo lao ni nini kunifanyia vile ila sikuwa na woga na sikufundishwa kuwa muoga mbele ya adui hata kama wapo mia,kazi yangu nikuwasmbaratisha lakini kikubwa zaidi inatakiwa nitumie akili kulko nguvu.
Gari ile ya polisi ilizidi kunisogelea kwa kasi na hapo nikashuhudia jambo gumu kuamini,iliponifikia karibu nikawa nataka kuona ni kipi watadfanya,watanipita ama watanizonga,lakini ilikuwa tofauti,kuna kitu kama nanga kilirushwa kutoka kwenye gari ile ya polisi na kutua kwenye bodi ya nyuma na kitendio kile kilinifanya nikose mwelekeo na kuyumnba kidogo lakini nilifanikiwa kuiweka sawa gari yangu na nikatazama mbele zilipo gari zile na hapo macho yakanitoka kwa mshangao uliochanganyika na woga.
Gari zile zilikuwa zimegawanyika barabarani,mbili kila upande wa barabara,lakini pia watu wawili kutoka kwa yale magari walikuwa wameshika RPG huku wakiwa wameilekeza kwangu na hapo hapo nikasikia gari la nyuma likifunga breki kwa nguvu na kufanya msuguano kwenye lami na kikubwa gari yangu ikatikisika kwa kwasi nakunifanya nishindwe kuimudu huku ikiwa inarudi nyuma kwa kasi na kabla sijashika breki ikawa imeshajipigiza kwenye gari ya polisi nyuma yangu nakuifanya gari yangu iwe kama inataka kuinuka juu na ikajipigiza kwa nguvu na kunifanya na mimi nijipigize kichwa juu ya bodi ya gari ile na kuniachia jeraha liloanza kutoa damu muda huohuo na gari ikazima.
Nikiwa napigania uhai wangu nikaona zile gari za mbele zikiwa zimesimama na tayari watu waliokuwamo ndani wameshashuka nakuanza kuja nilipo huku hawa polisi wakiwa tayari wameshashuka na kunizingira na bunduki zao nahapo nikajua sasa nipo hatarini zaidi.
 
Nikafanya jitihada za kujitoa pale mbele kwenye kiti cha dereva na kufungua mlango,lakini kabla sijafungua mlango tayari wale watu wenye skafu nao wakawa wamefika na niliposhuka tu chini nikawa nimeamuriwa kunyoosha mikono juu na muda wote huo damu zilikuwa zinanichuruzika kama maji na kulowesha uso wangu kiasi cjha kunifanya nisione vizuri maana macho yalkuwa yameingiwa na damu tayari.
Nikiwa vile vile nimenyoosha mikono juu nikapata kumshuhudia mtu mwembmba na mrefu huku akiwa anapua ndefu kama ya mr bean,lakini pia alivaa viatu vya moka na suti ya bluu lakini pia koti laile suti lilikuwa fupi kuliko shati alilovaa ndani,na nilipomtazama miguuni tena nikaona suruali yake ikiwa fupi vile vilen na kufanya soksi zake zionekane nahapo nikashindwa kuelewa alivaa vile kwa ajili gani au ana maana gani kuvaa suti fupi kumliko yeye.
Ikabidi nimwite Kisuti mtu yule.
Alisimama mbele yangu huku akiwa ameweka mikono mfukoni,nahapo nikaona tena mikono ikiwa haijaenea kwenye mifuko hiyo ina maana mifuko ni mifupi pia,aliniacha hoi mtu yule.
Nikiwa mikono juu alinisogelea hadi karibu kabisa na uso wangu kisha kwa kutumia kidole chake gumba akanifuta damu iliokuwa jichoni kwangu kisha bila kufanya jitihada za kuindoa kwenye mikono yake akarudisha mfukoni nakisha akacheka kicheko chembamba huku akipandisha mabega juu na hapo nikashuhudia mtu mmoja akija kwa kasi pale nilipo na sikujua amenipiga ngumi au teke ila nilishuhudia tu giza likianz kuufunika uso wangu na nilipofnaya jitihada za kujizuia nisifumbe macho nikajikuta nashindwa nahapo nikasikia kichwa kizito na kilichoendelea pale barabarani sikjua tena.
************
Nilisikia mlio wa filimbi kwa mbali sana,nikafanya jitihada za kuyafumbua macho yangu nahapo nikashududia paa la nyumba ile,huku kukiwa na taa iliofungwa kwa juu,macho yangu yakahamia pembeni yangu napo nikashudia miguu ya mtu akiwa amekaa ila kutoka na nilivyokuwa nimelala pale sakafuni sikupata kumuona vizuri hivyo ilinipasa nisimame.
Nikajiinua kutoka chini pale na kisha nikazungusha macho yangu pande zote za chumba kile na sikupata kuona kitu kingine zaid ya yule mtu aliekuwa ameinama na kichwa chake akiwa amekiweka juu yamikono yake ailiokuwa imepata igemeo kwenye magoti ya miguu yake.
Nikakaa chini na kujipa muda wa kukumbuka yaliotokea nyuma.
Nilipokwisha kukumbuka mambo yalivyokuwa ikabidi nisimame ili kujinyoosha viungo vyangu,lakini nilipokuwa nimenyoosha mikono juu nikasikia maumivu makali juu kidogo ya kwapa langu ikabidi nijitazame na hapo nikaona kimshono kidogo usawa huo wa mkono wangu.
Haikuwa kimshini hicho tu pia kulikuwa na bandeji niliokuwa nimefungwa kichwani ila yenyewe nilihisi ilitumika kuziba jereha langu nililolipata kwenye gari,lakini nililjiuliza hiki kimshono kidogo kina maanisha nini kwangu ama kwa nini kimewekwa hapa sikupata jibu.
Nijiweka sawa kwa kurukaruka kidogo kisha nikapiga push up kadhaaa na kujiwka sawa kimtindo,wakati nikifnaya yote hayo yule mtu alikuwa bado yuko vilevile na hapo nikashindwa kujua,amelala au ni pozi tu huku akingojea kitu flani lakini sikupata jibu na kwanini nihangaike kutafuta jibu wakati mtu wa kunipa jibu yupo.
Nikamsgelea na kumtikisa mara kadhaa hivi kisha nikasubuiri na punde nikaona ananynanyua kichwa chake na kunitazama.
Baada ya kunitazama nikagundua uso wake umepitia maswahibu makali sana na pia alikuwa amekata tamaa kabisa kuwepo duniani na macho yalionesha hana tumaini lolote katika nafsi yake.
Sikutaka kumsemesha kabisa nikaamua kumwacha tu na kugeuka ili niendelee kufanya mazoezi kwenye kile chumba tulichokuwamo
Roho yangu huwa ipo mbali na wasiwasi hasa pale ninapogundua adui ananitegemea mimi ili apate kile anachokihitaji hivyo sikuwa na shaka juu ya uhai wangu kabisa.
Nikaendelea kupasha misuli yangu huku sasa jasholikiwa limeanza kunitoka na hivyo kufanya kidonda change kilichokuwa kichwani pangu kianze kuuma,nikaona bora niachane na mazoezi yale na nikaenda hadi karibu kabisa na alipokuwa mtu yule na kukaa pembeni yake huku wote macho yetu tukiyaelekeza kwenye mlango mdogo uliokuwa pale chumbani na hakuna aliemsemesha mwenzie.
Baada ya muda wa kama dakika kumi za ukimya,nikamsikia yule bwana akishusha pumzi nyingi kwa mkupuo na hapo nikageuza shingo yangu na kumtazama,macho yetu yalikutana,lakini yake yalikuwa yanatoa machozi na hapo nikamkazia macho zaidi na nikaona yeye anaacha kunitazma na kurudisha macho yake kule tulikokuwa tunatazama mwanzo na kisha akasema.
“usishangae nalia,nalia kwa sababu siui kwa nini haki yangu ya uhuru imewekwa mikononi mwao nakuniacha nikiteseka bila kujua familia yangu inaishije huko nje,lakini pia babu yangu alienipenda nikampenda sijui kwa nini wamemchukua pia,mali ya yote wamenitesa ili niwambie kile nisichokijua kabisa.’”
Hapo akaacha kusema na kuanza kulia tena hivyo ikapaswa nimseme ili anyamaze.
‘hupaswi kulia ikiwa hujui utafanikiwa vipi kuurudisha uhuru wako na wa babu yako,lakini pia yakupasa uwe makini kwa kila ufanyacho ili kuurudisha uhuru wako,kulia hakutokusaidia,hebu nione mimi ni mlemavu wa ngozi lakini bado wananiweka matatizoni kila kukicha lakini sijawahi kutokwa na chozi kabisa’ nilimaliza kuzungumza na hapo nikaona ananigeukia tena nakuliita jina langu,nilishangaa lakini sikutaka kujipa muda wa maswali peke yangu ikabidi nimgeukie na nimuulize amenijuaje
“James nakufahamu kabisa,picha yako nilioneshwa na kamanda Malebo alipouja kumtembelea babu yangu mzee Niyonzima,lakini kubwa zaidi alinambia mimi na wewe ni mapacha na baba yetu ndie aneleta matatizo katika familia yetu hadi leo hii’
Hapo nikasimama nay eye akasimama na kunikumbatia na kwa mara ya kwanza chozi la furaha lilinidondoka,ahatimae nilikuwa nimekutana na ndugu yangu wa damu kabisa wa baba mmoja.
Nikajifuta machozi nakuendelea kulia kwa uchungu kwa nini sijakutana nae kwenye wakati wa furaha nakutana nae kwenye wakati kama huu,lakini pia nikakumbuka mke wake bi Zamda anaejiuza ili wapate chakula na watoto,hapo chozi likazidi kunimwagika na nikayaamini maneno ya kamanda Malebo aliwahi kunambia ipo siku niytaipata furaha ya raha na uchungu kama nikikutana na babu yangu ama pacha wangu na kweli ndicho kinanitokea wakati huu.
“Disuza” hatimae nilijikuta naongea peke yangu na kumfuta tena na kumkumbatia na hapo picha ya sura yake ikanirudia akilini ni hii sura niliona kule kwa mzee niyonzima.
Ili kuijihakikisha zaidi nikamfunua upande wa bega lake la kulia nikamkuta kweli ana ile tatuu inayoonesha kama makazi na tauu hii ni karibia sawa kabisa nah ii iliopo mwilini kwangu.
Disuza akanishika mkono na kuniongoz kwenda kukaaa na kuegemea ukutani kisha akaaanza kusema kwa uchungu sana huku akilia
“babu alinambia ya kuwa ulikuwa ni wakati mgumu sana kuamini ya kuwa baba yetu alimsaliti na kumwibia nyaraka kadhaaa za siri na kwenda kuziuza kwa wajerumani,nyaraka hizo alizipata wakati akiwa ndie afisa mipango wa kiongozi wa Kinshasa miaka ile,lakini pia alikuwa ndie afisa madini na mipango wa wizara ya Mobutu sessiseko.babu anasema baba alikuwa na rafiki yake mjerumani aliemshawishi kufanya hivyo na alimlipa pesa nyingi baada ya wizi ule na kila alipojaribu kumtafuta hakumpata baba yetu na wakati akitoroka alituacha tukiwa wadogo sana na mama yetu nae akliamua kutoroka na mpaka leo haijulikani wako wapi na wako pamoja au tofauti hilo halijulikani na baba hajawahi tena kukanya Burundi tangu alipofanya hivyo mwaka 1992”
Alinyamaza kuongea baada kuhisi pale mlangonikulikuwa na mtu anatusikiliza na alinionesha ishara name nikaona kivuli kikihama kwa kasi kutoka pale mlangoni na sikutaka aendelee kusema nmaana sikujua kwanini yule mtu alikuwa natusikiliza.
Kiukweli sikuwahi kutaka kumfahamu huyo baba yetu japo jina niliambiwa anaitwa Masulu lakini pia sikuwa nimeelewa hizo nyaraka zinahusiana nini na haya yanayotukuta hivi sasa,tulizungumza mengi nahpo nikajikuta nasahau machungu yote na tabasamu likjaa usoni pangukila muda.
Nilikuwa sijui ni muda gani hadi wakati huo,japo tulikadiria inaweza kuwa ni zaidi ya saa saba za mchana kulingana na mwanga uliokuwa umeingia mle ndani.
----------------------------
Tumbo langu liliunguruma na hapo nikahisi njaa ya wazi kabisa na nilipotizama alipojiegesha Disuza tayari alikuwa amepitiwa na usingizi,nikasimama kwa na kulekea tena mlangoni nikaanza kuupiga kwa nguvu kisha nikarudi kukaa.
Haukupita muda mrefu nikasikia sauti ya miguu ya watu ikija usawa wa kile chumba tulimo.
 
Nikafanya jitihada za kujitoa pale mbele kwenye kiti cha dereva na kufungua mlango,lakini kabla sijafungua mlango tayari wale watu wenye skafu nao wakawa wamefika na niliposhuka tu chini nikawa nimeamuriwa kunyoosha mikono juu na muda wote huo damu zilikuwa zinanichuruzika kama maji na kulowesha uso wangu kiasi cjha kunifanya nisione vizuri maana macho yalkuwa yameingiwa na damu tayari.
Nikiwa vile vile nimenyoosha mikono juu nikapata kumshuhudia mtu mwembmba na mrefu huku akiwa anapua ndefu kama ya mr bean,lakini pia alivaa viatu vya moka na suti ya bluu lakini pia koti laile suti lilikuwa fupi kuliko shati alilovaa ndani,na nilipomtazama miguuni tena nikaona suruali yake ikiwa fupi vile vilen na kufanya soksi zake zionekane nahapo nikashindwa kuelewa alivaa vile kwa ajili gani au ana maana gani kuvaa suti fupi kumliko yeye.
Ikabidi nimwite Kisuti mtu yule.
Alisimama mbele yangu huku akiwa ameweka mikono mfukoni,nahapo nikaona tena mikono ikiwa haijaenea kwenye mifuko hiyo ina maana mifuko ni mifupi pia,aliniacha hoi mtu yule.
Nikiwa mikono juu alinisogelea hadi karibu kabisa na uso wangu kisha kwa kutumia kidole chake gumba akanifuta damu iliokuwa jichoni kwangu kisha bila kufanya jitihada za kuindoa kwenye mikono yake akarudisha mfukoni nakisha akacheka kicheko chembamba huku akipandisha mabega juu na hapo nikashuhudia mtu mmoja akija kwa kasi pale nilipo na sikujua amenipiga ngumi au teke ila nilishuhudia tu giza likianz kuufunika uso wangu na nilipofnaya jitihada za kujizuia nisifumbe macho nikajikuta nashindwa nahapo nikasikia kichwa kizito na kilichoendelea pale barabarani sikjua tena.
************
Nilisikia mlio wa filimbi kwa mbali sana,nikafanya jitihada za kuyafumbua macho yangu nahapo nikashududia paa la nyumba ile,huku kukiwa na taa iliofungwa kwa juu,macho yangu yakahamia pembeni yangu napo nikashudia miguu ya mtu akiwa amekaa ila kutoka na nilivyokuwa nimelala pale sakafuni sikupata kumuona vizuri hivyo ilinipasa nisimame.
Nikajiinua kutoka chini pale na kisha nikazungusha macho yangu pande zote za chumba kile na sikupata kuona kitu kingine zaid ya yule mtu aliekuwa ameinama na kichwa chake akiwa amekiweka juu yamikono yake ailiokuwa imepata igemeo kwenye magoti ya miguu yake.
Nikakaa chini na kujipa muda wa kukumbuka yaliotokea nyuma.
Nilipokwisha kukumbuka mambo yalivyokuwa ikabidi nisimame ili kujinyoosha viungo vyangu,lakini nilipokuwa nimenyoosha mikono juu nikasikia maumivu makali juu kidogo ya kwapa langu ikabidi nijitazame na hapo nikaona kimshono kidogo usawa huo wa mkono wangu.
Haikuwa kimshini hicho tu pia kulikuwa na bandeji niliokuwa nimefungwa kichwani ila yenyewe nilihisi ilitumika kuziba jereha langu nililolipata kwenye gari,lakini nililjiuliza hiki kimshono kidogo kina maanisha nini kwangu ama kwa nini kimewekwa hapa sikupata jibu.
Nijiweka sawa kwa kurukaruka kidogo kisha nikapiga push up kadhaaa na kujiwka sawa kimtindo,wakati nikifnaya yote hayo yule mtu alikuwa bado yuko vilevile na hapo nikashindwa kujua,amelala au ni pozi tu huku akingojea kitu flani lakini sikupata jibu na kwanini nihangaike kutafuta jibu wakati mtu wa kunipa jibu yupo.
Nikamsgelea na kumtikisa mara kadhaa hivi kisha nikasubuiri na punde nikaona ananynanyua kichwa chake na kunitazama.
Baada ya kunitazama nikagundua uso wake umepitia maswahibu makali sana na pia alikuwa amekata tamaa kabisa kuwepo duniani na macho yalionesha hana tumaini lolote katika nafsi yake.
Sikutaka kumsemesha kabisa nikaamua kumwacha tu na kugeuka ili niendelee kufanya mazoezi kwenye kile chumba tulichokuwamo
Roho yangu huwa ipo mbali na wasiwasi hasa pale ninapogundua adui ananitegemea mimi ili apate kile anachokihitaji hivyo sikuwa na shaka juu ya uhai wangu kabisa.
Nikaendelea kupasha misuli yangu huku sasa jasholikiwa limeanza kunitoka na hivyo kufanya kidonda change kilichokuwa kichwani pangu kianze kuuma,nikaona bora niachane na mazoezi yale na nikaenda hadi karibu kabisa na alipokuwa mtu yule na kukaa pembeni yake huku wote macho yetu tukiyaelekeza kwenye mlango mdogo uliokuwa pale chumbani na hakuna aliemsemesha mwenzie.
Baada ya muda wa kama dakika kumi za ukimya,nikamsikia yule bwana akishusha pumzi nyingi kwa mkupuo na hapo nikageuza shingo yangu na kumtazama,macho yetu yalikutana,lakini yake yalikuwa yanatoa machozi na hapo nikamkazia macho zaidi na nikaona yeye anaacha kunitazma na kurudisha macho yake kule tulikokuwa tunatazama mwanzo na kisha akasema.
“usishangae nalia,nalia kwa sababu siui kwa nini haki yangu ya uhuru imewekwa mikononi mwao nakuniacha nikiteseka bila kujua familia yangu inaishije huko nje,lakini pia babu yangu alienipenda nikampenda sijui kwa nini wamemchukua pia,mali ya yote wamenitesa ili niwambie kile nisichokijua kabisa.’”
Hapo akaacha kusema na kuanza kulia tena hivyo ikapaswa nimseme ili anyamaze.
‘hupaswi kulia ikiwa hujui utafanikiwa vipi kuurudisha uhuru wako na wa babu yako,lakini pia yakupasa uwe makini kwa kila ufanyacho ili kuurudisha uhuru wako,kulia hakutokusaidia,hebu nione mimi ni mlemavu wa ngozi lakini bado wananiweka matatizoni kila kukicha lakini sijawahi kutokwa na chozi kabisa’ nilimaliza kuzungumza na hapo nikaona ananigeukia tena nakuliita jina langu,nilishangaa lakini sikutaka kujipa muda wa maswali peke yangu ikabidi nimgeukie na nimuulize amenijuaje
“James nakufahamu kabisa,picha yako nilioneshwa na kamanda Malebo alipouja kumtembelea babu yangu mzee Niyonzima,lakini kubwa zaidi alinambia mimi na wewe ni mapacha na baba yetu ndie aneleta matatizo katika familia yetu hadi leo hii’
Hapo nikasimama nay eye akasimama na kunikumbatia na kwa mara ya kwanza chozi la furaha lilinidondoka,ahatimae nilikuwa nimekutana na ndugu yangu wa damu kabisa wa baba mmoja.
Nikajifuta machozi nakuendelea kulia kwa uchungu kwa nini sijakutana nae kwenye wakati wa furaha nakutana nae kwenye wakati kama huu,lakini pia nikakumbuka mke wake bi Zamda anaejiuza ili wapate chakula na watoto,hapo chozi likazidi kunimwagika na nikayaamini maneno ya kamanda Malebo aliwahi kunambia ipo siku niytaipata furaha ya raha na uchungu kama nikikutana na babu yangu ama pacha wangu na kweli ndicho kinanitokea wakati huu.
“Disuza” hatimae nilijikuta naongea peke yangu na kumfuta tena na kumkumbatia na hapo picha ya sura yake ikanirudia akilini ni hii sura niliona kule kwa mzee niyonzima.
Ili kuijihakikisha zaidi nikamfunua upande wa bega lake la kulia nikamkuta kweli ana ile tatuu inayoonesha kama makazi na tauu hii ni karibia sawa kabisa nah ii iliopo mwilini kwangu.
Disuza akanishika mkono na kuniongoz kwenda kukaaa na kuegemea ukutani kisha akaaanza kusema kwa uchungu sana huku akilia
“babu alinambia ya kuwa ulikuwa ni wakati mgumu sana kuamini ya kuwa baba yetu alimsaliti na kumwibia nyaraka kadhaaa za siri na kwenda kuziuza kwa wajerumani,nyaraka hizo alizipata wakati akiwa ndie afisa mipango wa kiongozi wa Kinshasa miaka ile,lakini pia alikuwa ndie afisa madini na mipango wa wizara ya Mobutu sessiseko.babu anasema baba alikuwa na rafiki yake mjerumani aliemshawishi kufanya hivyo na alimlipa pesa nyingi baada ya wizi ule na kila alipojaribu kumtafuta hakumpata baba yetu na wakati akitoroka alituacha tukiwa wadogo sana na mama yetu nae akliamua kutoroka na mpaka leo haijulikani wako wapi na wako pamoja au tofauti hilo halijulikani na baba hajawahi tena kukanya Burundi tangu alipofanya hivyo mwaka 1992”
Alinyamaza kuongea baada kuhisi pale mlangonikulikuwa na mtu anatusikiliza na alinionesha ishara name nikaona kivuli kikihama kwa kasi kutoka pale mlangoni na sikutaka aendelee kusema nmaana sikujua kwanini yule mtu alikuwa natusikiliza.
Kiukweli sikuwahi kutaka kumfahamu huyo baba yetu japo jina niliambiwa anaitwa Masulu lakini pia sikuwa nimeelewa hizo nyaraka zinahusiana nini na haya yanayotukuta hivi sasa,tulizungumza mengi nahpo nikajikuta nasahau machungu yote na tabasamu likjaa usoni pangukila muda.
Nilikuwa sijui ni muda gani hadi wakati huo,japo tulikadiria inaweza kuwa ni zaidi ya saa saba za mchana kulingana na mwanga uliokuwa umeingia mle ndani.
----------------------------
Tumbo langu liliunguruma na hapo nikahisi njaa ya wazi kabisa na nilipotizama alipojiegesha Disuza tayari alikuwa amepitiwa na usingizi,nikasimama kwa na kulekea tena mlangoni nikaanza kuupiga kwa nguvu kisha nikarudi kukaa.
Haukupita muda mrefu nikasikia sauti ya miguu ya watu ikija usawa wa kile chumba tulimo.
Leta mambo Shem wangu
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom