Professor Kitila Mkumbo slams Ministers Ummy and Kigwangala

Professor Kitila Mkumbo slams Ministers Ummy and Kigwangala

Big
Nadhani upeo wako ni mdogo sana katika suala hili.
Ngoja nikupe ufafanuzi.

1/NIMR ndio chombo rasmi cha serikali katika kusimamia tafiti zote za Afya hapa Tanzania. Kipo chini ya wizara ya Afya Makao makuu, na kinajukumu la kuanzisha, kuendesha na kuhitimisha mwenendo wowote wa tafiti zote za Afya hapa Tanzania.

2/Ni kosa kubwa sana kwa taasisi yoyote kufanya tafiti za kisayansi na mwisho wa siku kutokutoa matokeo ya tafiti hizo au kuchelewesha kwa makusudi matokeo ya tafiti hizo au kupotosha kwa makusudi matokeo ya Tafiti hizo (Kitaalamu inaitwa Research Misconduct, na moja ya adhabu yake kimataifa ni kuzuia kabisa kwa taasisi husika kufanya utafiti tena).

3/Utafiti wa kisayansi ni mali ya jamii iliyohusika katika utafiti huo. Utafiti sio mali ya mtu au serikali. Sio jukumu la serikali au mtu binafsi kuamua kutoa au kutokutoa matokeo ya utafiti wa kisayansi uliokwisha kufanyika. Kuzuia au kuchelewesha kutoa matokeo ya utafiti wa kisayansi ni sawa na kuiba haki ya jamii.

4/Kuna tofauti kubwa sana kati ya Kutangaza matokeo ya utafiti uliokwisha kufanyika(Research Findings) na kutangaza mlipuko wa ugonjwa kwenye jamii(Epidemic).
Mkurugenzi wa NIMR alitangaza matokeo ya utafiti uliokwisha kufanyika na wala hakutangaza mlipuko wa Zika hapa Tanzania.
Big up tuache siasa
 
Swala la Zika Ni tofauti na swala la mafuta ya ubuyu
Kilichozungumzwa ni kwamba mafuta ya mbegu za ubuyu yana madhara kiafya,na hilo walisema TFDA.
Na ZIKA ni suala la kiafya,why isingeachiwa wizara izungumzie?na lile tamko lilileta wasiwasi sana mdau,
 
Hivi Dr.Mwele alikuwa anatangaza kuwa ZIKA ipo au alikuwa anatoa taarifa ya matokeo ya utafiti kuhusu ugonjwa wa ZIKA!!? Hivi matokeo ya utafiti mnataka akayatangaze Ummy Mwalimu!!?

Hayo mambo mengine ya kutangaza rasmi hao wanasiasa yangefuata baadae lkn kwanza taarifa ya kutalaamu lazima iwekwe public na watalaamu wenyewe na ndicho kilichofanyika...!!

Hivi kwa kutangaza ummy mwalimu kuwa ugonjwa wa ZIKA haupo ndo hautakuwepo kweli!? Yaani watalii ni muhimu kuliko sisi??
Yale yale, Kigwangala Tuna Upungufu wa dawa katka Category Fulani, Ummy hakuna Upungufu was Dawa, Samoa Upungufu was dawa Hospitalini ni Mkubwa sasa nani wa Kumwamini?
 
Alichosahau Pro. Mkumbo ni kuwa NIMR ni taasisi ya serikali na wala si taasisi binafsi ya Dr. Mwele. Ingekuwa ni taasisi binafsi ya Dr. Mwele basi ingekuwa sahihi kwake kutangaza matokeo ya tafiti bila kumshirikisha mtu yoyote, ila kwa sababu NIMR ni chombo cha serikali basi hana budi kufuata taratibu zilizowekwa na mwenye taasisi. Huwezi kutangaza tafiti hasa ya suala nyeti kama Zika bila kuwahusisha walio juu yake. Ishu ya zika si suala la ugonjwa tu ila linaathiri mambo mengi including natioanal security. Sasa unapokurupuka tu kama mkurugenzi kutangaza eti kisa wewe ni scientist wakati upo kwenye taasisi yenye mamlaka ya kufanya tafiti na kuishauri serikali unategemea nini kama sio kufukuzwa kwenye taasisi husika?

Nice comment , ungekuwa karibu ungepata zawad yangu...watu wanadhani NIMR ni sawa na TWAWEZA kufanya comparisons ...kila mtu ana wajibu katika mipaka yake na wala serikali hapa haijapinga huo utafiti kama inavooneka
 
Hivi Dr.Mwele alikuwa anatangaza kuwa ZIKA ipo au alikuwa anatoa taarifa ya matokeo ya utafiti kuhusu ugonjwa wa ZIKA!!? Hivi matokeo ya utafiti mnataka akayatangaze Ummy Mwalimu!!?

Hayo mambo mengine ya kutangaza rasmi hao wanasiasa yangefuata baadae lkn kwanza taarifa ya kutalaamu lazima iwekwe public na watalaamu wenyewe na ndicho kilichofanyika...!!

Hivi kwa kutangaza ummy mwalimu kuwa ugonjwa wa ZIKA haupo ndo hautakuwepo kweli!? Yaani watalii ni muhimu kuliko sisi??

WHO nao wamesema kama Ummy!! Bado unatetea tu
 
Ebu SOMENI hili andiko Mwana JF mmoja kaandika na Prof.asome pia.

Zika na NIMR

Dk. Mwele Ntuli Malecela leo si Mkurugenzi tena wa Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR). Ikulu leo imemtangaza Profesa Yunus Mgaya kuwa mbadala wake.

Kwanini Mwele kaondolewa? Nimeulizwa hili swali na baadhi ya watu nami nikauliza hapa na pale ili kupata majibu. Na hili ndilo nililoambiwa.

Mosi, kwamba ugonjwa wa Zika upo Tanzania. Ugonjwa huu ulianzia Uganda na upo pia kwetu kwa muda mrefu. Ila upo katika hali iliyodhibitiwa, wataalamu wanaitwa Endemic. Si tatizo kubwa lakini upo.

Lakini Tanzania haina tatizo la ZIKA. Kwa jinsi tatizo la ugonjwa huo lilivyo kubwa, kabla halijatangazwa, kuna taratibu za kufuatwa ikiwamo kuhusisha Serikali na Shirika la Afya Duniani (WHO).

Imefanyika hivi kwa sababu madhara ya kutangaza ugonjwa huo kwa taifa ni makubwa kiuchumi, kisiasa na kijamii.

Tatizo ni kwamba tangazo la Mwele halikufuata hizo taratibu. Na zaidi, halikuzingatia athari ambazo zingejitokeza kwa yeye kutoa taarifa kama zile.

Kwenye Kiswahili, tofauti ya maneno Endemic na Epidemic ( ugonjwa uliodhibitiwa na uliolipuka) ni ndogo. Ukisema Zika ipo, magazeti yatasema ZIKA imeingia.

Sasa, labda, Rais mwingine, kwenye Serikali nyingine, angeweza ˊkupotezea` tu kauli ile ya Mwele. Lakini binti huyu wa mzee John Malecela hakuwa amesoma vema alama za nyakati.

Hivyo, kwa maana ya kosa, Mwele alikosea. Ishu ya ZIKA haikuwa ya kutangazwa na taasisi yake pekee bila kuhusisha serikali na wadau wengine.

Hivyo, hapa, tatizo si serikali kukataa taarifa ya kitaalamu. Ni kwamba mhusika amekiuka taratibu ambazo zimewekwa. Na huo ugonjwa haujaja sasa hivi. Upo siku nyingi ila umedhibitiwa.

Shida nchi yetu hii kila kitu kinakuwa related na Siasa. Professionals can't do their work.
Na yule aliyesema alikuwa anatupiga dana dana tu lakini ukweli ni kuwa Dangote alikuwa anataka gesi ya bure, hakukiuka taratibu?
 
Ila mimi binafsi hiyo wizara uwa naona naibu waziri ananguvu kuliko waziri kamili maana dah anamatamko!!!
 
Dr alijua akipeleka utafiti kwa mamlaka husika yatafichwa chini chini akaona bora ajilipue tu kwa faida ya watanzania wote..
 
Prof.anaongea ukweli lakini kuna ukweli nadhani ambao ambao Prof.haujui vyema. Hasa katika Mamlaka ya Mkurugenzi wa Utafiti zilizopo chini ya serikali. Nadhani kuna utaratibu wake wa kutanganza ugonjwa wowote ukigundulika hasa kwa kuwasiliana na mamlaka husika ndipo waone namna gani ya kuuambia umma.
Zika haijagundulika leo, NIMR walikuwa hawatangazi ugunduzi wa Zika, walikuwa wanatoa matokeo ya utafiti ulioonyesha kuwa bado kuna Zika! Sasa kama watafiti wanatakiwa kwanza utafiti wao ukathibitishwe na wanasiasa kabla ya kuutangaza, hilo litakuwa jambo jingine!
 
Tofautisha mbegu za ubuyu na ugonjwa wa zika.


Uwezo wa Prof.ni wa kitilia shaka
Kwa vyoyote unazungumzia uwezo wake wa kutokuficha matokeo ya utafiti siyo? Alichofanya Dr in halali na maadili ya utaalamu na kazi take yanamruhisu kufanya alivyofanya.
Najiuliza, kama hili linalosisitizwa la watoto kusomeshwa sayansi na sayansi ni tafiti na tafiti lazima matokeo yawekwe hadharani kwani ni Mali ya jamii iliyofanyiwa utafiti, tutawafundishaje watoto hawa?
Kama matokeo ya tafiti ni kwa minaajili ya kuficha, kuna sababu gani ya kusoma masomo ya sayansi?
 
Ebu SOMENI hili andiko Mwana JF mmoja kaandika na Prof.asome pia.

Zika na NIMR

Dk. Mwele Ntuli Malecela leo si Mkurugenzi tena wa Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR). Ikulu leo imemtangaza Profesa Yunus Mgaya kuwa mbadala wake.

Kwanini Mwele kaondolewa? Nimeulizwa hili swali na baadhi ya watu nami nikauliza hapa na pale ili kupata majibu. Na hili ndilo nililoambiwa.

Mosi, kwamba ugonjwa wa Zika upo Tanzania. Ugonjwa huu ulianzia Uganda na upo pia kwetu kwa muda mrefu. Ila upo katika hali iliyodhibitiwa, wataalamu wanaitwa Endemic. Si tatizo kubwa lakini upo.

Lakini Tanzania haina tatizo la ZIKA. Kwa jinsi tatizo la ugonjwa huo lilivyo kubwa, kabla halijatangazwa, kuna taratibu za kufuatwa ikiwamo kuhusisha Serikali na Shirika la Afya Duniani (WHO).

Imefanyika hivi kwa sababu madhara ya kutangaza ugonjwa huo kwa taifa ni makubwa kiuchumi, kisiasa na kijamii.

Tatizo ni kwamba tangazo la Mwele halikufuata hizo taratibu. Na zaidi, halikuzingatia athari ambazo zingejitokeza kwa yeye kutoa taarifa kama zile.

Kwenye Kiswahili, tofauti ya maneno Endemic na Epidemic ( ugonjwa uliodhibitiwa na uliolipuka) ni ndogo. Ukisema Zika ipo, magazeti yatasema ZIKA imeingia.

Sasa, labda, Rais mwingine, kwenye Serikali nyingine, angeweza ˊkupotezea` tu kauli ile ya Mwele. Lakini binti huyu wa mzee John Malecela hakuwa amesoma vema alama za nyakati.

Hivyo, kwa maana ya kosa, Mwele alikosea. Ishu ya ZIKA haikuwa ya kutangazwa na taasisi yake pekee bila kuhusisha serikali na wadau wengine.

Hivyo, hapa, tatizo si serikali kukataa taarifa ya kitaalamu. Ni kwamba mhusika amekiuka taratibu ambazo zimewekwa. Na huo ugonjwa haujaja sasa hivi. Upo siku nyingi ila umedhibitiwa.

Shida nchi yetu hii kila kitu kinakuwa related na Siasa. Professionals can't do their work.
Kama nimekuelewa ina maana huu ugonjwa ulijulikana upo Tanzania lakini umekuwa contained kwa siri hivyo Mwele ametoboa siri. Kwanza niseme wewe uliyeandika hii summary hujui Zika ni ugonjwa wa namna gani. Kwa kweli unaposema ugonjwa uko under control wakati mbu wako pale pale na wanaendelea kuuma watu mchana kutwa mimi sikuelewi kabisa. One thing you need to know ni gharama kubwa sana kupambana na Zika na hilo nadhani ndio sababu wanasiasa hawataki kusikia. After all no one is dying why spend that much money? Hiyo ndio mentality I guess!
 
Sipingi utafiti wa NIMR hata kidogo, na siwezi kupingana nao, ila tatizo ni uropokaji wake kwenye media, huwezi kuropoka tu hilo swala hadharani tena sasa ilikuwa haijawa rasmi kuwa kweli upo Tanzania...

Wewe unajua media za Tanzania zilivyo, zingeanza kuandika mambo ya kuwaogofya na kuwatia hofu wananchi bure, kuna namna ya kuwaandaa wananchi kupokea taarifa nzito, na serikali inajua mbinu za kuwaeleza wananchi ili wasishtuke sana.

Wewe hao NIMR wamekuonesha wagonjwa wa ZIKA?

Kama ilikuwa ni utafiti wa awali kwa nini watangaze?

Issue ya ZIKA ni nzito, itoshe tu kusema kuwa, Tanzania hakuna ZIKA, mbona Zanzibar kuna MBU anayeambukiza ZIKA lakini hakuna ZIKA Zanzibar?

Yaan kuwe na ugonjwa wa ZIKA lakini Wagonjwa wasiwepo? mbona NIMR hawakutuonesha hao wagonjwa?

Hutu prof. Kitila naye bure kabisa, ZIKA siyo kama malaria ambayo mtu unajitangazia tu...ZIKA ina taratibu zake, kwanza, kufankumbe tafitya utafiti tena utafiti shirikishi, baada ya hapo WHO ndio inautangaza rasmi, kwa hiyo si kitu kidogo,
kumbe tafiti nyingi zinakuwa zimepikwa
 
Kitila Mkumbo nazani hajaona athari la ili tangazo, mfano mimi nilikua na Mpango na my wife wangu mwezi ujao abebe mimba ila baada ya tangazo la Zika lilitustua, tukasema tusitishe ishu ya kubeba mimba, sasa watanzania wangapi wameathiliwa na ili
 
Miaka yote hiyo walikua wapi bila kufanya tafiti hyo baada ya brazir kutoa taarifa ndo na wao wankurupka kufanya tafiti ili wajurikane....piga chini
 
Mbona zile tafiti za TWAWEZA za eti Magufuli anakubalika kwa asilimia 95% huwa hawazipingi? Au Magufuli ndo huamua wamtangaze hivyo? Kwa sababu kwanza mi naona Magufuli ni hatari kuliko Zika!
 
Back
Top Bottom