Professor Kitila Mkumbo slams Ministers Ummy and Kigwangala

Professor Kitila Mkumbo slams Ministers Ummy and Kigwangala

Hivi Dr.Mwele alikuwa anatangaza kuwa ZIKA ipo au alikuwa anatoa taarifa ya matokeo ya utafiti kuhusu ugonjwa wa ZIKA!!? Hivi matokeo ya utafiti mnataka akayatangaze Ummy Mwalimu!!?

Hayo mambo mengine ya kutangaza rasmi hao wanasiasa yangefuata baadae lkn kwanza taarifa ya kutalaamu lazima iwekwe public na watalaamu wenyewe na ndicho kilichofanyika...!!

Hivi kwa kutangaza ummy mwalimu kuwa ugonjwa wa ZIKA haupo ndo hautakuwepo kweli!? Yaani watalii ni muhimu kuliko sisi??
Very nice comment!!!
 
Nadhani upeo wako ni mdogo sana katika suala hili.
Ngoja nikupe ufafanuzi.

1/NIMR ndio chombo rasmi cha serikali katika kusimamia tafiti zote za Afya hapa Tanzania. Kipo chini ya wizara ya Afya Makao makuu, na kinajukumu la kuanzisha, kuendesha na kuhitimisha mwenendo wowote wa tafiti zote za Afya hapa Tanzania.

2/Ni kosa kubwa sana kwa taasisi yoyote kufanya tafiti za kisayansi na mwisho wa siku kutokutoa matokeo ya tafiti hizo au kuchelewesha kwa makusudi matokeo ya tafiti hizo au kupotosha kwa makusudi matokeo ya Tafiti hizo (Kitaalamu inaitwa Research Misconduct, na moja ya adhabu yake kimataifa ni kuzuia kabisa kwa taasisi husika kufanya utafiti tena).

3/Utafiti wa kisayansi ni mali ya jamii iliyohusika katika utafiti huo. Utafiti sio mali ya mtu au serikali. Sio jukumu la serikali au mtu binafsi kuamua kutoa au kutokutoa matokeo ya utafiti wa kisayansi uliokwisha kufanyika. Kuzuia au kuchelewesha kutoa matokeo ya utafiti wa kisayansi ni sawa na kuiba haki ya jamii.

4/Kuna tofauti kubwa sana kati ya Kutangaza matokeo ya utafiti uliokwisha kufanyika(Research Findings) na kutangaza mlipuko wa ugonjwa kwenye jamii(Epidemic).
Mkurugenzi wa NIMR alitangaza matokeo ya utafiti uliokwisha kufanyika na wala hakutangaza mlipuko wa Zika hapa Tanzania.
Asante sana mdau [emoji122][emoji122][emoji122][emoji122][emoji122][emoji122]
 
FB_IMG_1481965075566.jpeg
hii ndio sharia iliyotumika na Serikali kuchukua uamuzi huo. Alitakiwa kuwasiliana na Serikali kupitia wizara ya Afya ili Serikali nayo ione kama upo umuhimu na pia ijipange Kwa ajili ya kukabiliana na tatizo. Pia kuangalia na ukubwa wa tatizo lenyewe.
 
Nilitegemea prof. angetokea tu kwenye hili.
Pale udsm aliwahihi kutuambia kuwa ni nchi za wajinga pekee ndo hupinga utafiti pasipo kufanya utafiti.
Ni vizuri tuheshimu tafiti zaidi kuliko ramli.
Matatizo makubwa hutokea pale matamko ya wanasiasa na viongozi wakuu yanapotofautiana na ya wataalamu. Hata kama waziri ndiye mwenye jukumu la kutangaza matokeo ya tafiti, tangazo likitofautiana na matokeo halisi ya tafiti, nani wa kulaumiwa ikiwa hatimaye itathibitika kuwa tafiti zilikuwa sahihi! Tafiti ziheshimiwe na viongozi wawe makini.
 
mm najiuliza, mbona serikali imetumia nguvu sana kukanusha na kumchulia hatua hyou mkrugenzi, kwana hakuna taratibu za kumuonya kiongz kama hyo, kuitna na kukosoana au hvyo vitu utawala huu hakuana?
 
Alichosahau Pro. Mkumbo ni kuwa NIMR ni taasisi ya serikali na wala si taasisi binafsi ya Dr. Mwele. Ingekuwa ni taasisi binafsi ya Dr. Mwele basi ingekuwa sahihi kwake kutangaza matokeo ya tafiti bila kumshirikisha mtu yoyote, ila kwa sababu NIMR ni chombo cha serikali basi hana budi kufuata taratibu zilizowekwa na mwenye taasisi. Huwezi kutangaza tafiti hasa ya suala nyeti kama Zika bila kuwahusisha walio juu yake. Ishu ya zika si suala la ugonjwa tu ila linaathiri mambo mengi including natioanal security. Sasa unapokurupuka tu kama mkurugenzi kutangaza eti kisa wewe ni scientist wakati upo kwenye taasisi yenye mamlaka ya kufanya tafiti na kuishauri serikali unategemea nini kama sio kufukuzwa kwenye taasisi husika?
 
Sipingi utafiti wa NIMR hata kidogo, na siwezi kupingana nao, ila tatizo ni uropokaji wake kwenye media, huwezi kuropoka tu hilo swala hadharani tena sasa ilikuwa haijawa rasmi kuwa kweli upo Tanzania...

Wewe unajua media za Tanzania zilivyo, zingeanza kuandika mambo ya kuwaogofya na kuwatia hofu wananchi bure, kuna namna ya kuwaandaa wananchi kupokea taarifa nzito, na serikali inajua mbinu za kuwaeleza wananchi ili wasishtuke sana.

Wewe hao NIMR wamekuonesha wagonjwa wa ZIKA?

Kama ilikuwa ni utafiti wa awali kwa nini watangaze?

Issue ya ZIKA ni nzito, itoshe tu kusema kuwa, Tanzania hakuna ZIKA, mbona Zanzibar kuna MBU anayeambukiza ZIKA lakini hakuna ZIKA Zanzibar?

Yaan kuwe na ugonjwa wa ZIKA lakini Wagonjwa wasiwepo? mbona NIMR hawakutuonesha hao wagonjwa?

Hutu prof. Kitila naye bure kabisa, ZIKA siyo kama malaria ambayo mtu unajitangazia tu...ZIKA ina taratibu zake, kwanza, kufanya utafiti tena utafiti shirikishi, baada ya hapo WHO ndio inautangaza rasmi, kwa hiyo si kitu kidogo,
Wewe ulitaka rasmi ipi?rasmi ndo imetangazwa na mfanya tafiti,hata ebola haikutangazwa na WHO kwanza bali mamlaka za NDANI ya nchi.Sasa ww unataka rasmi ya Umih Ticha?
 
View attachment 447321hii ndio sharia iliyotumika na Serikali kuchukua uamuzi huo. Alitakiwa kuwasiliana na Serikali kupitia wizara ya Afya ili Serikali nayo ione kama upo umuhimu na pia ijipange Kwa ajili ya kukabiliana na tatizo. Pia kuangalia na ukubwa wa tatizo lenyewe.
Yeye hajatangaza mlipuko yeye ametangaza findings za uwepo wa waty wenye zika
Like kipindupindu hata leo unaweza kukuta watu wanaugua ila wachache,ila inapofika watu 5-10 kwa siku inatangzwa ni mlipuko
 
Inanikumbusha ajali ya treni kidete kilosa iliyosombwa na maji miaka ya tisini,aliyesema ukweli akaondolewa TRC'wakati huo'yaani afisa habari wake
 
Kwanini Prof Mkumbo umekuwa Lofa kiasi hiki?
 
Na huyu professor nilishagundua English not richebo.

Badala ya kuandika exclamation mark "!" kaandika kama swali "?" ("What an attack on academic and intellectual freedom?" (sic).)

Halafu angeandika in English only.
When you call yourself a Prof.yet you make unbearable grammatical errors.

Uwezo wa Prof.sio kabisa
 
Profesa Mkumbo atofautishe Ishu ya Utawala na Mambo ya Lab!

Kwa mfano ikigundulika kuwa Watanzania asilimia 95 wana HIV, hata kama ni kweli, Kiutawala hutakiwi Researcher kujitangazia tu, hiyo ni sensitive issue inayohitaji Serikali kujiandaa kubeba athari za tangazo kama hilo!
Mbona Prof ameongea vizuri tu! Huo ni utafiti ambao journal take lazima ichapishwe.
Ndiyo maana ameuliza je, serikali itai ban hiyo journal?
Kingine ukisikiliza anachokiongea wazori ni tofauti kabisa na wanachokiongea Cuba's.
 
Alichosahau Pro. Mkumbo ni kuwa NIMR ni taasisi ya serikali na wala si taasisi binafsi ya Dr. Mwele. Ingekuwa ni taasisi binafsi ya Dr. Mwele basi ingekuwa sahihi kwake kutangaza matokeo ya tafiti bila kumshirikisha mtu yoyote, ila kwa sababu NIMR ni chombo cha serikali basi hana budi kufuata taratibu zilizowekwa na mwenye taasisi. Huwezi kutangaza tafiti hasa ya suala nyeti kama Zika bila kuwahusisha walio juu yake. Ishu ya zika si suala la ugonjwa tu ila linaathiri mambo mengi including natioanal security. Sasa unapokurupuka tu kama mkurugenzi kutangaza eti kisa wewe ni scientist wakati upo kwenye taasisi yenye mamlaka ya kufanya tafiti na kuishauri serikali unategemea nini kama sio kufukuzwa kwenye taasisi husika?
Alichosahau Pro. Mkumbo ni kuwa NIMR ni taasisi ya serikali na wala si taasisi binafsi ya Dr. Mwele. Ingekuwa ni taasisi binafsi ya Dr. Mwele basi ingekuwa sahihi kwake kutangaza matokeo ya tafiti bila kumshirikisha mtu yoyote, ila kwa sababu NIMR ni chombo cha serikali basi hana budi kufuata taratibu zilizowekwa na mwenye taasisi. Huwezi kutangaza tafiti hasa ya suala nyeti kama Zika bila kuwahusisha walio juu yake. Ishu ya zika si suala la ugonjwa tu ila linaathiri mambo mengi including natioanal security. Sasa unapokurupuka tu kama mkurugenzi kutangaza eti kisa wewe ni scientist wakati upo kwenye taasisi yenye mamlaka ya kufanya tafiti na kuishauri serikali unategemea nini kama sio kufukuzwa kwenye taasisi husika?
Alichosahau Pro. Mkumbo ni kuwa NIMR ni taasisi ya serikali na wala si taasisi binafsi ya Dr. Mwele. Ingekuwa ni taasisi binafsi ya Dr. Mwele basi ingekuwa sahihi kwake kutangaza matokeo ya tafiti bila kumshirikisha mtu yoyote, ila kwa sababu NIMR ni chombo cha serikali basi hana budi kufuata taratibu zilizowekwa na mwenye taasisi. Huwezi kutangaza tafiti hasa ya suala nyeti kama Zika bila kuwahusisha walio juu yake. Ishu ya zika si suala la ugonjwa tu ila linaathiri mambo mengi including natioanal security. Sasa unapokurupuka tu kama mkurugenzi kutangaza eti kisa wewe ni scientist wakati upo kwenye taasisi yenye mamlaka ya kufanya tafiti na kuishauri serikali unategemea nini kama sio kufukuzwa kwenye taasisi husika?


Nani Kasema?

Hata kama Taasisi ingekuwa yake, haruhusiwi kutangaza so long taasisi hiyo imesajiliwa na vyombo vya serikali na ina-operate Tanzania.

Tena kama ingekuwa yake ingefutwa mara moja, kwa sababu imechafua nchi na kuzua taharuki kwa wananchi.
 
View attachment 447321hii ndio sharia iliyotumika na Serikali kuchukua uamuzi huo. Alitakiwa kuwasiliana na Serikali kupitia wizara ya Afya ili Serikali nayo ione kama upo umuhimu na pia ijipange Kwa ajili ya kukabiliana na tatizo. Pia kuangalia na ukubwa wa tatizo lenyewe.
Tatizo wengi humu wanadhani maamuzi yanatolewa kwa kufikirika tu.
 
Kitu ambacho hujui ni kuwa Dr Mwere alichokisema ni matokeo ya utafiti ya ugonjwa huo lkn hakuwa anato taarifa kuwa ugonjwa huo IPO. Sasa baada ya utafiti huo ilipaswa serikali iuchukue na kuutolea tamko.
Hapa mimi ninacho kiona ni kuwa viongozi wa juu hawakufurahi kwa sababu za kiuchumi kwa nchi. Lkn mficha maradhi kifo humuumbua.
 
Nani Kasema?

Hata kama Taasisi ingekuwa yake, haruhusiwi kutangaza so long taasisi hiyo imesajiliwa na vyombo vya serikali na ina-operate Tanzania.

Tena kama ingekuwa yake ingefutwa mara moja, kwa sababu imechafua nchi na kuzua taharuki kwa wananchi.
Nashukuru mkuu kwa kuongezea hili.
 
Kitu ambacho hujui ni kuwa Dr Mwere alichokisema ni matokeo ya utafiti ya ugonjwa huo lkn hakuwa anato taarifa kuwa ugonjwa huo IPO. Sasa baada ya utafiti huo ilipaswa serikali iuchukue na kuutolea tamko.
Hapa mimi ninacho kiona ni kuwa viongozi wa juu hawakufurahi kwa sababu za kiuchumi kwa nchi. Lkn mficha maradhi kifo humuumbua.
Utaratibu unamwambia aitaarifu serikali kupitia vyombo vya habari?
 
Nani Kasema?

Hata kama Taasisi ingekuwa yake, haruhusiwi kutangaza so long taasisi hiyo imesajiliwa na vyombo vya serikali na ina-operate Tanzania.

Tena kama ingekuwa yake ingefutwa mara moja, kwa sababu imechafua nchi na kuzua taharuki kwa wananchi.
Tatizo ya watu wa ngozi nyeusi hawapendi kuambiwa ukweli hadi pale wanapokumbwa na majanga. Taharuki maana yake nini wakati huo ndio ukweli wenyewe.
 
Back
Top Bottom