Niulize swali lolote kuhusu uchumi au biashara

Niulize swali lolote kuhusu uchumi au biashara

Uliza swali lolote la Uchumi au biashara, nikujibu kitaalam. That's what I like the most!
Ahsante sana... nina swali..

Tukizingatia kuwa nchi yetu Tanzania, iinakopa kwa wingi ili kufadhili miradi ya maendeleo kwa jinsi wasemavyo wakopaji, je, kwa sisi ambao hatujui sana mambo ya uchumi ni kwa namna gani tunaweza kutofautisha kati ya deni lenye tija na deni linalodhoofisha uchumi wetu? Na je, kuna viashiria vya mapema vinavyoweza kutuonyesha kuwa taifa linaelekea kwenye debt trap kabla hali haijawa mbaya?
 
Ukipewa biashara ya stationery, utaongeza ubunifu gani ili kuvutia na kukeep wateja?
Ikiwa lengo ni kukeep wateja, vipo vitu kadhaa wa kadhaa ila vyote vitalenga kwenye kujenga brand, I mean emotional connection na wateja, kwamba hata wakiondoka basi next time watapendelea kurudi hapo tena.
Haya ni mawazo ya haraka haraka.
1. Add water dispenser kwa ajili ya wateja
2. Wape kadi zenye sehemu ya kucheck pale unapiga muhuli kila akija, akifikisha kuja mara tano ya sita anapata free services.
3. Kwa vitu vya kununua au kuprint, ukiprint vitano nakupa kimoja bure.
4. Print jina la mteja kwenye baadhi ya vitu mfano notebook, vitanu nk.
5. Free WiFi kwa wateja wanaofika zaidi ya mara 10.
Nk.
 
Tofauti kati ya deni lenye tija na deni linalodhoofisha uchumi:
Deni lenye tija (productive debt)
Hili ni deni ambalo linawekezwa kwenye miradi yenye faida ya kiuchumi au kijamii kama:

Miundombinu (barabara, reli, bandari) inayorahisisha biashara

Umeme wa uhakika unaosaidia viwanda

Elimu na afya bora

Miradi ya kilimo au viwanda vya kuongeza thamani

Dalili zake:

Miradi inakamilika kwa wakati na inatumika ipasavyo

Uchumi unaanza kukua na watu kuona faida (ajira, huduma, biashara)

Deni linalodhoofisha uchumi (unproductive or harmful debt)
Hili ni deni linalotumika:

Kwenye miradi isiyo na faida wala ufanisi

Kwenye matumizi ya kawaida ya serikali (mishahara, posho, anasa)

Bila usimamizi au linaishia kwenye ufisadi

Dalili zake:

Miradi inakwama au haina faida

Hakuna ukuaji wa uchumi licha ya kuendelea kukopa

Kodi zinaongezwa ili kulipa madeni bila kuboresha maisha ya watu

Viashiria vya mapema vya debt trap (mtego wa madeni)
Hivi ni baadhi ya dalili ambazo zinaweza kuonyesha taifa linaelekea kwenye mtego wa madeni:

Asilimia kubwa ya mapato ya nchi inaenda kulipia deni

Kama zaidi ya 30–40% ya mapato ya ndani yanatumika kulipa riba na mkopo, ni hatari.

Serikali inakopa kulipa deni jingine (rolling over debt)

Kukopa ili kulipa mkopo wa zamani ni dalili ya mzunguko mbaya.

Kushuka kwa thamani ya sarafu kwa kasi

Deni la kigeni linakuwa ghali zaidi kulilipa.

Mfumuko wa bei (inflation) unapaa

Kupanda kwa bei ya bidhaa na kushuka kwa thamani ya fedha mara nyingi huambatana na matatizo ya kifedha ya serikali.

Ukosefu wa taarifa wazi kuhusu mikopo

Serikali ikificha au haitoi taarifa wazi kuhusu mikopo na matumizi yake, kuna hatari ya madeni ya kifisadi au yasiyo na tija.

Ongezeko la kodi bila maboresho ya huduma

Kodi nyingi huwekwa ili kufidia madeni, lakini wananchi hawaoni maendeleo yoyote.

Hitimisho kwa lugha rahisi
Mikopo siyo shida kama inatumika vizuri na kwa tija. Lakini tunapaswa kuwa makini na namna inavyotumika. Kama wananchi, tunaweza kufuatilia matumizi ya mikopo kupitia vyombo vya habari, bunge, na mashirika ya kiraia. Tukiwa macho, tunaweza kusukuma serikali kuelekeza mikopo kwenye maendeleo halisi badala ya kutuingiza mkenge.
 
Tofauti kati ya deni lenye tija na deni linalodhoofisha uchumi:
Deni lenye tija (productive debt)
Hili ni deni ambalo linawekezwa kwenye miradi yenye faida ya kiuchumi au kijamii kama:

Miundombinu (barabara, reli, bandari) inayorahisisha biashara

Umeme wa uhakika unaosaidia viwanda

Elimu na afya bora

Miradi ya kilimo au viwanda vya kuongeza thamani

Dalili zake:

Miradi inakamilika kwa wakati na inatumika ipasavyo

Uchumi unaanza kukua na watu kuona faida (ajira, huduma, biashara)

Deni linalodhoofisha uchumi (unproductive or harmful debt)
Hili ni deni linalotumika:

Kwenye miradi isiyo na faida wala ufanisi

Kwenye matumizi ya kawaida ya serikali (mishahara, posho, anasa)

Bila usimamizi au linaishia kwenye ufisadi

Dalili zake:

Miradi inakwama au haina faida

Hakuna ukuaji wa uchumi licha ya kuendelea kukopa

Kodi zinaongezwa ili kulipa madeni bila kuboresha maisha ya watu

Viashiria vya mapema vya debt trap (mtego wa madeni)
Hivi ni baadhi ya dalili ambazo zinaweza kuonyesha taifa linaelekea kwenye mtego wa madeni:

Asilimia kubwa ya mapato ya nchi inaenda kulipia deni

Kama zaidi ya 30–40% ya mapato ya ndani yanatumika kulipa riba na mkopo, ni hatari.

Serikali inakopa kulipa deni jingine (rolling over debt)

Kukopa ili kulipa mkopo wa zamani ni dalili ya mzunguko mbaya.

Kushuka kwa thamani ya sarafu kwa kasi

Deni la kigeni linakuwa ghali zaidi kulilipa.

Mfumuko wa bei (inflation) unapaa

Kupanda kwa bei ya bidhaa na kushuka kwa thamani ya fedha mara nyingi huambatana na matatizo ya kifedha ya serikali.

Ukosefu wa taarifa wazi kuhusu mikopo

Serikali ikificha au haitoi taarifa wazi kuhusu mikopo na matumizi yake, kuna hatari ya madeni ya kifisadi au yasiyo na tija.

Ongezeko la kodi bila maboresho ya huduma

Kodi nyingi huwekwa ili kufidia madeni, lakini wananchi hawaoni maendeleo yoyote.

Hitimisho kwa lugha rahisi
Mikopo siyo shida kama inatumika vizuri na kwa tija. Lakini tunapaswa kuwa makini na namna inavyotumika. Kama wananchi, tunaweza kufuatilia matumizi ya mikopo kupitia vyombo vya habari, bunge, na mashirika ya kiraia. Tukiwa macho, tunaweza kusukuma serikali kuelekeza mikopo kwenye maendeleo halisi badala ya kutuingiza mkenge.
Mkuu hebu toka kwenye kitabu uingie kwenye uhalisia, mimi nimekuuliza kuhusu Tanzania, inapaswa uelezee kwa mifano halisi na kuhitimisha kama tupo salama au la? hujato mfan wowote wa mradi/miradi iliopo, hujatoa mifano ya mikopo tunayoichukua kwa ajili miundombinu...

Halafu huko juu unasema tukuulize swali lolote la uchumi sasa hii maana yake nini? naona umetoa definition tu za mikopo yenye tija na isiyo na tija.. ungechambua kwa undani kwa mifano ipi ina tija naipi haina tija na ukatoa mani binfsi kama mtaalamu...
 
Uliza swali lolote la Uchumi au biashara, nikujibu kitaalam. That's what I like the most!
Kuna watu huwa hatuelewi vizuri uhusiano kati ya thamani ya fedha ya nchi dhidi ya US$ na uchumi wa nchi husika. Hebu tuekezee, nchi A yenye fedha yake kuwa na thamani kuliko nchi B, is it neccessarily kwamba A ina uchumi mzuri kuliko B?
 
Back
Top Bottom