Nini hatma ya TCU baada ya kauli ya Rais Magufuli?

Nini hatma ya TCU baada ya kauli ya Rais Magufuli?

Watu wanao unga mkono kauli ya Rais juu TCU siyo wataalamu wa elimu juu ya mfumo unaotumiwa vigezo ndo vinaelekeza watu kuchaguliwa vyuo husika ,na TCU hailazimishi mtu leo hii suala la mtu kuchaguliwa vyuo zaidi ya viwili limeisha sasa anataka kuturudisha tulikotoka , kauli nyingine hazifai
 
Kufutwa udahili wa pamoja inamaanisha gharama zakuaply zitakua kubwa na zitakwenda chuoni moja kwa moja, sasa najua mtu huwezi kuchagua chuo kimoja unless uwe TO, apo kuna kila dalili za kuchagua vyuo zaidi ya vitatu na uwezekano wa kukosa bado upo maana still watu watakimbilia vyuo vyetu pendwa... UDSM, ARDHI, MUHAS, IFM... Watu wanaolalamikia huu mfumo ni wakoloni tu kwakweli wasiopenda mabadiliko yaliyo chanya, kama wanahisi kuna vyuo havina ubora si wa wavifunge tu, tatizo liko wapi.
 
Vyuo vinashirikishwa hata sasa, tatizo hawatoi data zinazo onyesha mtu amechaguliwa kwa misingi gani na aliepata selection ya mwisho anapoint ngapi ili alie achwa ajiridhishe kwamba point zake kweli hazikutimia. Kwa ufahamu wangu ni UDSM pekeee wanafanya hili. Hata TCU wangekuwa wanatoa taarifa kwa nini mtu hajachaguliwa au watoe cut off za kila degree kwa kila chuo baada ya selection kwisha watu wajionee wenyewe. Dawa ni kuboresha na sio kuiondoa.
Mbona cut off points huwa zipo? Au kuna ziada?
 
Hata mwenyewe nilikuwa sipendi TCU kupangia watu chuo yaani ni sawa na TCRA akupangie utumie mtandao gani kwa matumiziyako binafsi,ni kama EWURA akwambie uwe unanunua mafuta ya BGP tu,Nakubaliana na Mh. JPM,TCU wawe regulator tu.

Kuhusu swala la kuchagua chuo,ningeshauri formu moja iwe na First Choice,second choice na third choice yaani hakuna ulazima wa mwanafunzi ku-apply vyuo zaidi ya kimoja kwa kujilinda just incase hakikosa hiko chuo kimoja,Form moja iwe na Choices tatu za vyuo ili akikosa cha kwenye form zipelekwe Chuo kingine etc.
Huo ndio utaratibu wa sasa. Mm nilijaza fomu za hivyo. Tena sio tuu chuo Bali kozi unayopenda na chuo unachotaka hio kozi. Kama ni accountancy basi usome chuo kipi.
Labda maboresho mengine hili lipo
 
Grades za kujiunga na chuo hazipangwi na wizara na wala Waziri hana mamlaka yoyote ya kuvipangia vyuo grades. Pili TCU hawapangi grades wala enrolment ya mwanafunzi yoyote, Senate ya chuo husika hufanya hivyo.

TCU walitengeneza common pool ya wanafunzi kuapply chuo kwa mujibu wa sifa ulizonazo ila jukumu la enrolment lilibakia kuwa la chuo husika.

Kama ulikosa chuo ulichokitaka ni kwamba Senate ilikukataa ( taarifa anapewa TCU ya waliochukuliwa) hivyo TCU ikakutafutia mahala pengine walipokukubali.

Hata ungeruhusiwa kuomba moja kwa moja bado Senate ya UDSM ingekukataa vile vile na chuo ungekosa kwa kuwa usingeomba tena popote pale.

Dhana ya kuwa kusoma UDSM ndio umekwenda chuo kikuu ni ya kipumbavu na inapaswa kulaaniwa. Vijana waambiwe kabisa elimu ya chuo inategemea innovation na creativity uliyonayo sio umesoma wapi.
Great thinking hadi raha jamani
 
Hio CAS bora tu ifutwe, aisee system ya maajabu kweli, walioendelea kwenye elimu hawajaeka hii system. Mwanafunzi achague chuo anachopenda sio upelekwe tu popote wanapopenda wao.
 
Naombeni tuchangie hatma ya TCU juu ya kufutwa kwake..
Sio kufutwa kwa TCU Ztu,tunamuomba Rais azifute taasisi zingine mfano. Sumatra,ewura,tcu yenyewe,Ni taasisi za kukuza na kuimarisha rushwa na kuongeza ukiritimba serikalini na sekta ninafsi.msimu WA abiri kuwa wengi ndio unawaona Sumatra barabarani na kujaza mabasi kwenye route moja.vinginevyo itoe leseni za mabasi kusafirisha abiri nchi nzima kwenye basi aamue njia mwenyewe na sio kama utaratibu WA sasa kuuza njia na kuzuia biashara kwingine.
 
Mbona cut off points huwa zipo? Au kuna ziada?
Kuna cut off za aina tatu. Ya kwanza ni ya TCU-hii kwa mfano inasema kufikiriwa chuo uwe na angalau D mbili au point 4. Hii ina maanisha ukiwa na chini ya nne CAS inakutema.
Ya pili ni ile ya chuo kwa mfano wanataka angalau point 5 kutoka masomo matatu. Ukiomba chuo hicho na huchafikia hiyo tano unatemwa na CAS pia.
Ya tatu ni wale wote wanaokidhi point zinazotakiwa kwa degree walio omba wanapangwa kwa ufaulu. Wanachukua wakwanza, wapili hadi nafasi zao zinapojaa. Yule ambae ndio mwenye point chache kabisa point zake ndio zinakupa cut off point ya degree hiyo kwa mwaka huo. Kwa hiyo chuo kinaweza kusema cut off yao ni 5 lakini baada ya kuchagua selection cut off yao ikawa 8. Wale wote ambao wana chini ya nane inabidi wapelekwe kwingine. Hata wenye nane wengine kama ni ziada nafasi zimejaa basi tena waangalie degree au chuo kingine. Hii cut off ya mwisho ndiyo vyuo vingi hawaonyeshi ukiacha UDSM.
 
Kuna cut off za aina tatu. Ya kwanza ni ya TCU-hii kwa mfano inasema kufikiriwa chuo uwe na angalau D mbili au point 4. Hii ina maanisha ukiwa na chini ya nne CAS inakutema.
Ya pili ni ile ya chuo kwa mfano wanataka angalau point 5 kutoka masomo matatu. Ukiomba chuo hicho na huchafikia hiyo tano unatemwa na CAS pia.
Ya tatu ni wale wote wanaokidhi point zinazotakiwa kwa degree walio omba wanapangwa kwa ufaulu. Wanachukua wakwanza, wapili hadi nafasi zao zinapojaa. Yule ambae ndio mwenye point chache kabisa point zake ndio zinakupa cut off point ya degree hiyo kwa mwaka huo. Kwa hiyo chuo kinaweza kusema cut off yao ni 5 lakini baada ya kuchagua selection cut off yao ikawa 8. Wale wote ambao wana chini ya nane inabidi wapelekwe kwingine. Hata wenye nane wengine kama ni ziada nafasi zimejaa basi tena waangalie degree au chuo kingine. Hii cut off ya mwisho ndiyo vyuo vingi hawaonyeshi ukiacha UDSM.
Asante. Sasa kosa la CAS ya TCU ni nini???
 
Hata mwenyewe nilikuwa sipendi TCU kupangia watu chuo yaani ni sawa na TCRA akupangie utumie mtandao gani kwa matumiziyako binafsi,ni kama EWURA akwambie uwe unanunua mafuta ya BGP tu,Nakubaliana na Mh. JPM,TCU wawe regulator tu.

Kuhusu swala la kuchagua chuo,ningeshauri formu moja iwe na First Choice,second choice na third choice yaani hakuna ulazima wa mwanafunzi ku-apply vyuo zaidi ya kimoja kwa kujilinda just incase hakikosa hiko chuo kimoja,Form moja iwe na Choices tatu za vyuo ili akikosa cha kwenye form zipelekwe Chuo kingine etc.

Sasa hivi wanakua na choice 5 restriction ni kuwa usijaze degree zaidi ya 2 chuo kimoja. CAS ikisha chuja majina hupelekwa vyuoni kutokana na vigezo vilivyowekwa pamoja na nafasi zilizopo na uchaguzi wa muombaji. Wengi huwa wanatemwa level hii na sidhani kama majina yao hata vyuo yanafika kutokana na ushindani uliopo. TCU hufungua round ya ziada kwa hawa waliokosa na kuonyesha vyuo vyenye nafasi na waombaji huchagua tena.
 
Hio CAS bora tu ifutwe, aisee system ya maajabu kweli, walioendelea kwenye elimu hawajaeka hii system. Mwanafunzi achague chuo anachopenda sio upelekwe tu popote wanapopenda wao.
Check UK!!!
 
Hao TCU ni wapuuz tu mfano mi dogo alichaguliwa kusoma architecture must kufika kule chuo wanasema hana sifa za kusoma hiyo koz japo alikuwa na vigezo maana kasomea science A level pcm

Nasisitiza tena, TCU hawakupangii chuo wao wanachofanya ni kupeleka majina ya watu wenye sifa kama zilivuoanishwa kwenye zile guide books (hizi ni entry points kutoka vyuoni kwenyewe) na kutoka mwenye choices ulizoomba mwenyewe then vyuo vinachagua from majina ambayo wamepewa kutoka TCU.
 
Kuna cut off za aina tatu. Ya kwanza ni ya TCU-hii kwa mfano inasema kufikiriwa chuo uwe na angalau D mbili au point 4. Hii ina maanisha ukiwa na chini ya nne CAS inakutema.
Ya pili ni ile ya chuo kwa mfano wanataka angalau point 5 kutoka masomo matatu. Ukiomba chuo hicho na huchafikia hiyo tano unatemwa na CAS pia.
Ya tatu ni wale wote wanaokidhi point zinazotakiwa kwa degree walio omba wanapangwa kwa ufaulu. Wanachukua wakwanza, wapili hadi nafasi zao zinapojaa. Yule ambae ndio mwenye point chache kabisa point zake ndio zinakupa cut off point ya degree hiyo kwa mwaka huo. Kwa hiyo chuo kinaweza kusema cut off yao ni 5 lakini baada ya kuchagua selection cut off yao ikawa 8. Wale wote ambao wana chini ya nane inabidi wapelekwe kwingine. Hata wenye nane wengine kama ni ziada nafasi zimejaa basi tena waangalie degree au chuo kingine. Hii cut off ya mwisho ndiyo vyuo vingi hawaonyeshi ukiacha UDSM.

At least umeeleza bayana jinsi mambo yanavyokwenda japo hiyo cut-off ya kwanza nayo si zao la TCU ni zao la sheria. TCU hawapangi Cut-off points, system ya CAS inakutoa nje iwapo hujatimiza hizo cut-offs mbili za kwanza na mwisho kabisa chuo kinamalizia kwa panga la mwisho on competitive basis.
 
wapo wanaosema kwamba sio fair kwamba kutakuwa na mrundikano wa wanafunzi kwa baadhi ya vyuo si kweli
Of course sio kweli kwani si chuo kina idadi ya wanafunzi inayoweza kuwa-accomodate kwa kila program.
 
Of course sio kweli kwani si chuo kina idadi ya wanafunzi inayoweza kuwa-accomodate kwa kila program.
nashukuru kwa kuliona hilo kwel magu mtampinga kila uchwao leo lakin alisema tumuombee tupo kwenye kipindi cha mpito...
 
Sio kufutwa kwa TCU Ztu,tunamuomba Rais azifute taasisi zingine mfano. Sumatra,ewura,tcu yenyewe,Ni taasisi za kukuza na kuimarisha rushwa na kuongeza ukiritimba serikalini na sekta ninafsi.msimu WA abiri kuwa wengi ndio unawaona Sumatra barabarani na kujaza mabasi kwenye route moja.vinginevyo itoe leseni za mabasi kusafirisha abiri nchi nzima kwenye basi aamue njia mwenyewe na sio kama utaratibu WA sasa kuuza njia na kuzuia biashara kwingine.
ripoti ya cag ina majibu tosha ya ubadhilifu kwenye taasisi za umma
 
Back
Top Bottom