Nani atakomesha mila ya 'Sagulaga' Usukumani?

Nani atakomesha mila ya 'Sagulaga' Usukumani?

Wanasiasa waliwaongoza watanzania kupitia bungeni na nje ya Bunge kupinga kwa nguvu zote mila potofu ya ukeketaji ambayo ni ukatili na unyanyasaji dhidi ya wanawake hasa wasichana. Taasisi, Mashirika yasiyo ya serikali, asasi zisizo za kiserikali, taasisi za dini, watu binafsi walishiriki kwenye vita hii dhidi ya ukeketaji.

Lakini kwa wasukuma kuna mila yao maarufu kwa jina na "sagulaga" ambayo kwa hali yoyote ile ni ukatili lakini pia ni udhalilishaji dhidi ya wanawake. Binti mdogo labda chini ya miaka 14 anafukuziwa na kuzingirwa na wavulana na wakati mwingine na hata vijana wa umri wa miaka 35 mara nyingi akiwa anatokea ngomani na kutakiwa kuchagua mmojawapo ili afanye naye mapenzi.

Cha ajabu ni kwamba binti huyo kwa siku mmoja hutakiwa kwa nyakati tofauti kuchagua mtu zaidi ya mmoja na kufanya naye mapenzi na wakati mwingine huku vijana wanaosubiri "zamu yao" ifike wakisubiria pembeni wakitizama. Si lazima vijana hawa wamuoe binti anayelazimika kuchagua wa kuwa naye kwa siku hiyo!

Jee huu si ubakaji wa ki-kikundi (a Gang rape)? Mabinti hawa wanaolazimika kuishi kwenye mila hii ya kionezi utu wao unaheshimiwa kweli. Tofauti iko wapi kati ya kukeketa na chagulaga? Jee ni mwanasiasa gani ambaye atasimama na kuanzisha harakati za kuitokomeza mila hii Potofu na ya kiudhalilishaji kama ilivyokuwa kwa harakati za kutokomeza ukeketaji nchini mwetu?
Acha kuposti kitu usichokijua "SAGULAKA ndoo nini? Mimi najua kulikuwa na CHAGULAGA ambayo kwa sasa imebaki historia kama ile ya msichana wa kichaga au kihaya kubebwa kwa nguvu kwenda kuolewa nayo yote hayo katika jamii hizo yamebaki historia tu. Kwa sasa hakuna vitu kama hivyo. Kabla ya kuposti kitu unatakiwa ujiridhishe kwanza vinginevyo unadhihirisha wewe ni zero brain
 
Mila number moja kandamizi kisaiokolijia ni ile mwanamke akitumwa kuleta maji ya kunywa ,anatakiwa apige magoti mpaka huyo mtu anaekunywa maji amalize,nyingine mwanamke mbele ya mwanaume ni mdogo hata kama mwanaume ni mdogo kiumri,mwanamke anatakiwa apige magoti anapomsalimia mwanaume kwa mfano mdogo wake wa kiume,always unapiga magoti unapomsalimia mdogo wako wa kiume na anakuambia Ng'waguku,binafsi mimi hii siikubali kabisa na kamwe simpigii magoti mdogo wangu wa kiume.Mila nyingine mbaya kandamizi ni ile ukiolewa ukweni wewe ndo utakuwa kama house girl,na ukiamka asubuhi unapomsalimia mkwe unapiga goti mpaka jini unaganda hapo mpaka salaam ziishe,moja ya sababu iliyonifanya nisiolewe usukumani.
Mhhh. Usidanganye humu wewe sema tu ukweli kwamba ulikosa vigezo vya kuolewa na msukuma. Wasukuma tuko sekective sana.
 
Utakuwa umehadithiwa na mtu aliyekuhadithia hajui vizuri kuhusu hilo.
Kwanza jila lenyewe kama si kutamkwa, pia haliandikwi hivyo.
Pili, dhumu ya ngoma hiyo siyo hicho ulichokiongea na hakijawahi kufanyika kitu kama hicho labda kule MTO KATELERO.
Tatu, mila hiyo ishaishaga hata kabla ya mila zenu za kukeketana hazijaanza kuongelewa.
Saivi siye tunasonga mbele na maendeleo na sasa tunamikoa ya kutosha tu tunaimiliki lengo ikiwa ni kumiliki TZ nzima.
OVA!
Endeleeni kukesha mitandaoni wakati wasukuma tunasambaa karibu 2/3 ya Tanzania.
 
kwa karne hii kumkuta binti wa 14yrs anatoka ngoma usiku si rahisi. umsi huo wengi wapo shule na chini ya uangalizi wa wazazi au walezi, mila na desturi nyingi, mbaya na nzuri, zimekufa na zinaendelea kufa kulingana na kiwango cha maendeleo kwa kabila husika kulikochochewa na mwingiliano wa makabila na msisitizo wa elimu toka serikalini. leo watu wengi na hasa vijana na watoto anakutajia kabila lake lakini hata salamu ya lugha hiyo haijui.
 
Mzee wetu nae enzi za ujana wake yawezekana alikuwa mshirika mzuri wa mila hii.
 
Hata majina wanyiramba na wanyantunzu wanachangia k.m. Mangu mnyiramba na Mangu mnyantuzu. Kwa vyovyote vile wewe ni chotara.
Ushindwe kabisa,pure chapa ng'ombe,wewe unajuwaje ?what if huyo Mangu alichukuwa jina la msukuma alieacha shule ?refer Ng'wigulu Nchemba.Poor reasoning kabisa ng'wanike
 
Acha uzushi,hiyo chagulaga ilishakufa na kuzikwa,naona umesimuliwa tu,ukajuwa bado inaexist.Ilishakufa long time.Sisi pia tumekuta simulizi tu.
sio umekuta siimulizi... ni hadithi na hijawahi kuwepo
 
...Hivi ni Elimu ndio inatukengeusha kiasi hiki au ni kutojitambua tumetoka wapi?...siyo mkwe tu! mkubwa yeyote shurti upige goti chini.....Ulisikia wapi binti kafa akisalimia baba yake kwa sababu ya kupiga magoti....??!...Ujuaji mwingine
wwe umesikia wapi baba kafa kisa hakupigiwa magoti na binti yake wakati anasalimiwa.
 
Wanasiasa waliwaongoza watanzania kupitia bungeni na nje ya Bunge kupinga kwa nguvu zote mila potofu ya ukeketaji ambayo ni ukatili na unyanyasaji dhidi ya wanawake hasa wasichana. Taasisi, Mashirika yasiyo ya serikali, asasi zisizo za kiserikali, taasisi za dini, watu binafsi walishiriki kwenye vita hii dhidi ya ukeketaji.

Lakini kwa wasukuma kuna mila yao maarufu kwa jina na "sagulaga" ambayo kwa hali yoyote ile ni ukatili lakini pia ni udhalilishaji dhidi ya wanawake. Binti mdogo labda chini ya miaka 14 anafukuziwa na kuzingirwa na wavulana na wakati mwingine na hata vijana wa umri wa miaka 35 mara nyingi akiwa anatokea ngomani na kutakiwa kuchagua mmojawapo ili afanye naye mapenzi.

Cha ajabu ni kwamba binti huyo kwa siku mmoja hutakiwa kwa nyakati tofauti kuchagua mtu zaidi ya mmoja na kufanya naye mapenzi na wakati mwingine huku vijana wanaosubiri "zamu yao" ifike wakisubiria pembeni wakitizama. Si lazima vijana hawa wamuoe binti anayelazimika kuchagua wa kuwa naye kwa siku hiyo!

Jee huu si ubakaji wa ki-kikundi (a Gang rape)? Mabinti hawa wanaolazimika kuishi kwenye mila hii ya kionezi utu wao unaheshimiwa kweli. Tofauti iko wapi kati ya kukeketa na chagulaga? Jee ni mwanasiasa gani ambaye atasimama na kuanzisha harakati za kuitokomeza mila hii Potofu na ya kiudhalilishaji kama ilivyokuwa kwa harakati za kutokomeza ukeketaji nchini mwetu?
Sagulaga =chagulaga,
Sagulaga siyo neno la kisukuma, usiharibu lugha za watu.
 
Utumwa wa fikira za kizingu, unatufanya kuona kila kitu cha kwetu kibaya
 
Ushindwe kabisa,pure chapa ng'ombe,wewe unajuwaje ?what if huyo Mangu alichukuwa jina la msukuma alieacha shule ?refer Ng'wigulu Nchemba.Poor reasoning kabisa ng'wanike
Mimi cyo ng'wanike. Ni baba tena mtalaam wa historia ya sukumaland. Hata iwe mchana au usiku wewe ni chotara tu.
 
Back
Top Bottom