Mitambo IPTL yazimwa, wakwama kufanya biashara ya umeme | Page 5 | JamiiForums | The Home of Great Thinkers

Dismiss Notice
You are browsing this site as a guest. It takes 2 minutes to CREATE AN ACCOUNT and less than 1 minute to LOGIN

Mitambo IPTL yazimwa, wakwama kufanya biashara ya umeme

Discussion in 'Jukwaa la Siasa' started by Ghazwat, Jul 17, 2017.

  1. Ghazwat

    Ghazwat JF-Expert Member

    #1
    Jul 17, 2017
    Joined: Oct 4, 2015
    Messages: 12,489
    Likes Received: 43,405
    Trophy Points: 280
    [​IMG]Ni wingu zito. Ndivyo unavyoweza kusema baada ya maombi ya Kampuni ya Kufua Umeme ya Independent Power Tanzania Limited (IPTL) kukwama, huku wakilazimika kuzima rasmi mitambo yao ya uzalishaji umeme.

    Hatua hiyo imekuja baada ya kukwama kwa maombi ya kuongezewa muda wa miezi 55 ya leseni yake ya uzalishaji umeme kutokana na kusubiri uamuzi wa Ikulu.

    Hali hiyo inajitokeza wakati mmiliki wa Kampuni ya Pan Africa Power (PAP) Harbinder Singh Sethi na Mkurugenzi wa Kampuni ya VIP Engineering, James Rugemalira wakiwa tayari wamefikishwa mahakamani kujibu mashitaka ya uhujumu uchumi, kutakatisha fedha na kusababisha hasara Serikali.

    Hali za uhakika zilizolifikia gazeti hili jana zilisema mitambo hiyo kwa sasa haizalishi umeme.

    MTANZANIA lilitembelea mitambo hiyo iliyoko Tegeta na kukuta wafanyakazi wachache ambao walikiri mitambo hiyo kutofanya kazi.

    "Mitambo ilizimwa tangu siku ile walipomkamata Sethi", alisema mmoja wa wafanyakazi wa kampuni hiyo ambaye hakuwa tayari kutajwa jina lake gazetini.

    Pamoja na hatua hiyo inaelezwa kuwa kuna hatari ya kuitaifishwa kwa mitambo hiyo hasa baada ya Serikali kuweka ngumu katika utoaji wa leseni mpya ya biashara ya kuzalisha umeme kwa kampuni hiyo.

    Licha ya hali hiyo leseni ya kampuni hiyo ilimalizika muda wake Julai 15, mwaka huu ambapo hadi sasa uamuzi wa kuitaifisha mitambo hiyo kurudi kuwa mali ya TANESCO ama laa ukisubiri uamuzi wa Ikulu.

    Kwa sababu hiyo, kama Serikali itaendelea na msimamo wake dhidi ya IPTL ndiyo utakuwa mwisho wa miaka 23 ya IPTL.

    Kampuni hiyo au IPTL iliingia nchini tangu mwaka 1994 na kila mwezi imekuwa ikilipwa Sh. bilioni 5.943 na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) ikiwa ni gharama za uwekezaji mbali na gharama za umeme inaoliuzia shirika hilo.

    Novemba 2014, baada ya Bunge kujadili Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kuhusu Akaunti ya Tegeta Escrow, Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), ilitoa maazimio manane ikiwa ni pamoja na kuangalia uwezekano wa kuichukua mitambo ya IPTL na kuimilikisha kwa TANESCO.

    Siku chache baada ya Bunge kupitisha uamuzi huo ambao ulifanyiwa kazi kwa haraka kwa Profesa Sospeter Muhongo kujiuzulu nafasi yake.
     
  2. c

    chikundi JF-Expert Member

    #81
    Jul 17, 2017
    Joined: Oct 16, 2016
    Messages: 5,995
    Likes Received: 1,567
    Trophy Points: 280
    Tulivyokuwa hatuna bomberdier hata moja umeme ulikuwepo?

    Sent from my TECNO-C5 using JamiiForums mobile app
     
  3. c

    chikundi JF-Expert Member

    #82
    Jul 17, 2017
    Joined: Oct 16, 2016
    Messages: 5,995
    Likes Received: 1,567
    Trophy Points: 280
    Sio mingi yote. Kwa sab Tanzania haijawahi kutawaliwa na chama kingine.. Kila mtu anajua hivyo pamoja na magufuli.

    Sent from my TECNO-C5 using JamiiForums mobile app
     
  4. Yiyu Sheping

    Yiyu Sheping JF-Expert Member

    #83
    Jul 17, 2017
    Joined: Jun 21, 2016
    Messages: 1,671
    Likes Received: 769
    Trophy Points: 280
    Kishika uchumba 5.943 × 12 × 23 = nchi hii shamba la bibi. Mitambo imezimwa lakini wataendele kulipwa


    Na washawasha!
     
  5. c

    chegreyson JF-Expert Member

    #84
    Jul 17, 2017
    Joined: Nov 23, 2011
    Messages: 634
    Likes Received: 95
    Trophy Points: 45
    Mkataba imeisha watalipwaje capacity charge? Kilichokuwa kinawafanya walipwe capacity charge ni mkataba.
     
  6. G

    G4rpolitics JF-Expert Member

    #85
    Jul 17, 2017
    Joined: Jul 29, 2015
    Messages: 1,504
    Likes Received: 1,461
    Trophy Points: 280
    Hata mi nimemshangaa...wazee wa kupinga kils kitu..
     
  7. Wachovu

    Wachovu JF-Expert Member

    #86
    Jul 18, 2017
    Joined: Jun 25, 2012
    Messages: 1,184
    Likes Received: 380
    Trophy Points: 180
    Mambo kama ya Lowassa Kununua uongozi wa Chadema
     
  8. Ngumu kumeza

    Ngumu kumeza JF-Expert Member

    #87
    Jul 18, 2017
    Joined: Jun 19, 2012
    Messages: 450
    Likes Received: 184
    Trophy Points: 60
    migao ya umeme kiukweli haipo tunayopambana nayo mtaani ni ya kutengenezwa.Hapo mahamani sijajua kwa kweli.
     
  9. ikipendaroho

    ikipendaroho JF-Expert Member

    #88
    Jul 18, 2017
    Joined: Jul 26, 2015
    Messages: 1,342
    Likes Received: 808
    Trophy Points: 280
    Hata gari, inafika wakati ukahisi kama huna haja ya kuwa na breki.
     
  10. misasa

    misasa JF-Expert Member

    #89
    Jul 18, 2017
    Joined: Feb 5, 2014
    Messages: 4,473
    Likes Received: 1,894
    Trophy Points: 280
  11. mrangi

    mrangi JF-Expert Member

    #90
    Jul 18, 2017
    Joined: Feb 19, 2014
    Messages: 18,726
    Likes Received: 6,675
    Trophy Points: 280
    Kamulize mzee wa msga,si alizibariki hela za escrow,mbn mnamgwayagwaya

    Ova
     
  12. BAK

    BAK JF-Expert Member

    #91
    Jul 18, 2017
    Joined: Feb 11, 2007
    Messages: 64,336
    Likes Received: 62,952
    Trophy Points: 280
    Una uhai hadi 2022.

     
  13. BAK

    BAK JF-Expert Member

    #92
    Jul 18, 2017
    Joined: Feb 11, 2007
    Messages: 64,336
    Likes Received: 62,952
    Trophy Points: 280
    Mkuu mkataba wao na Tanesco uko hai kwa miaka mingine mitano hadi 2022, leseni yao ya kufanya kazi/biashara nchini ndiyo iliyoisha muda wake July 15, 2017.

     
  14. Lambardi

    Lambardi JF-Expert Member

    #93
    Jul 18, 2017
    Joined: Feb 7, 2008
    Messages: 9,758
    Likes Received: 4,620
    Trophy Points: 280
    PAE ni Songas.... wanauza umeme wa gas pale Ubungo!! Hao wengine ndio IPTL wamo
     
  15. Lambardi

    Lambardi JF-Expert Member

    #94
    Jul 18, 2017
    Joined: Feb 7, 2008
    Messages: 9,758
    Likes Received: 4,620
    Trophy Points: 280
    Hakuna athari yeyote ila wana mkataba hai....hilo ni pigo sio kwao tu wakitaifisha wawekezaji hawatakuja inabidi watumie akili sanaa nini cha kufanya!! Mwekezaji akija anakuw haelewi kama akikosea lolote halindwi na mkataba!! Ni tishio kwa wawekezaji!! Tuone busara kama ipo au hakuna kabisa!! Yeye ataondoka next 8yrs unaachaje nchi umevuruga miaka 100 mingine?? Sera za uwekezaji Zipo ila zinavunjwa nani atajenga viwanda?? Labda wajenge serikali.......maana wengine wataogopa!!! Makampuni mengi ya exploration yameamua kuondoka!!! Nani atakuja kwa hali ilivyo?? Sio rahisi kuwekeza kwenye risk!!!!
     
  16. d

    demulikuy JF-Expert Member

    #95
    Jul 18, 2017
    Joined: Sep 27, 2011
    Messages: 651
    Likes Received: 263
    Trophy Points: 80
    Mkuu Bak hebu tuwekane sawa! Mitambo imezimwa sawa, je "CAPACITY CHARGES" zinalipwa au hazilipwi? Na kama zinalipwa, je zinalipwa na nani na ni kiasi gani?

    Sent using Jamii Forums mobile app
     
  17. BAK

    BAK JF-Expert Member

    #96
    Jul 18, 2017
    Joined: Feb 11, 2007
    Messages: 64,336
    Likes Received: 62,952
    Trophy Points: 280
    Mkuu swali lako ni zuri sana. Jibu langu linaweza kabisa kuwa si sahihi. Hawa jamaa hizo capacity charges walikuwa wanalipwa mitambo yao iwe imewashwa au la. Kutokana na leseni ya kufanya shughuli waliyokuwa wanaifanya tangu waingie nchini zaidi ya miaka 20 iliyopita kwisha muda wake hawastahili kuendelea kulipwa hata senti moja.

     
  18. n

    ng'adi lawi JF-Expert Member

    #97
    Jul 18, 2017
    Joined: Sep 27, 2014
    Messages: 2,800
    Likes Received: 710
    Trophy Points: 280
    H
    Hakuna mkataba mpya na matapeli.
     
  19. Sooth

    Sooth JF-Expert Member

    #98
    Jul 18, 2017
    Joined: Apr 27, 2009
    Messages: 3,610
    Likes Received: 4,052
    Trophy Points: 280
    Mkuu ukiyajua majibu ya maswali haya, basi utapata majibu ya maswali yako:
    1. Nani aliitafuta gesi ya Mtwara?
    2. Nan aliichimba gesi?
    3. Nan aligharamia kujenga miundombinu ya usafirishaji?
    4. Tanesco wanapewa bure gesi au wananunua kutoka TPDC?
     
  20. Sooth

    Sooth JF-Expert Member

    #99
    Jul 18, 2017
    Joined: Apr 27, 2009
    Messages: 3,610
    Likes Received: 4,052
    Trophy Points: 280
    Migao mikali ilikuwa inasababishwa na ukame na wapiga dili wenye plants binafsi za kuzaliwa Umeme(hawa wako wengi sana, japo iptl ndo maarufu). Kumekuwa na mvua za kutosha na kinyerezi imejengwa plant nyingine, hivyo hata kama kutakuwa na mgao basi utakuwa ule tuliouzoea.

    Ikumbukwe iptl ilikuwa inatumika kunapokuwa na mahitaji makubwa, mfano jioni au wakati wa sikukuu.
     
  21. c

    chige JF-Expert Member

    #100
    Jul 18, 2017
    Joined: Jul 11, 2016
    Messages: 5,072
    Likes Received: 8,085
    Trophy Points: 280
    Hakuna but it's a matter of time! Kwavile mvua zimekata majuzi tu, sina shaka mabwawa bado yana maji ya kutosha!!!
     
Loading...