'Mila na Desturi' za Mtanzania ni zipi?

'Mila na Desturi' za Mtanzania ni zipi?

Usiangaike sana.

Ukiskia mtu wa CCM anaongelea kuhusu mila na desturi ujue anamaanisha ukondoo wa mtanzania kutokuhoji na kumkosoa kiongozi hata pale ambapo kiongozi anaonesha kwenda kinyume na katiba na sheria.

Kwa kifupi ni ile hali ya mtanzania kuitikia ndio kwa kila jambo analoambiwa na mkubwa au kiongozi wake.

Hizo ndio mila na desturi ambazo ma CCM yanamaanisha.
📌🔨
 
Ukweli ni kwamba hazijulikani kwa uhakika na hata zingejulikana, kutetea kitu kwa hoja ya "mila na utamaduni" ni logical fallacy ya "argument from tradition".

Hii habari ya "mila na utamaduni" ni chaka la watu, hususana wanasiasa wahafidhina, kupitisha mambo yao bila kuhojiwa sana.

Vinginevyo nchi yenye katiba na sheria ambazo zimeandikwa iweke vitu muhimu vyote kikatiba na kisheria, mambo ya mila na utamaduni tuyaache yawe kwenye masomo kama ya historia, anthroplolojia na sosholojia.
Hakika, ninachofahamu mila na desturi ziko katika level ya makabila na dini, inapofika kwenye level ya taifa hasa lenye makabila mengi mbalimbali na dini nyingi mchanganyiko ambapo hakuna kundi kubwa lenye ku dominate wengine haiwezekani kuwa na mila na desturi za kwa pamoja kama taifa.
 
Ukweli ni kwamba hazijulikani kwa uhakika na hata zingejulikana, kutetea kitu kwa hoja ya "mila na utamaduni" ni logical fallacy ya "argument from tradition".

Hii habari ya "mila na utamaduni" ni chaka la watu, hususana wanasiasa wahafidhina, kupitisha mambo yao bila kuhojiwa sana.

Vinginevyo nchi yenye katiba na sheria ambazo zimeandikwa iweke vitu muhimu vyote kikatiba na kisheria, mambo ya mila na utamaduni tuyaache yawe kwenye masomo kama ya historia, anthroplolojia na sosholojia.
Sahihi kabisa na mara nyingi hutumika kama rhetorical tool, wanasiasa hupenda kuitumia kama shield ya kuzuia scrutiny.

Badala ya kusema clearly 'hii ni policy kwa sababu A, B, C' unakuta inafunikwa na 'hii ni mila yetu' which sometimes shuts down critical thinking.
 
Sahihi kabisa na mara nyingi hutumika kama rhetorical tool, wanasiasa hupenda kuitumia kama shield ya kuzuia scrutiny.

Badala ya kusema clearly 'hii ni policy kwa sababu A, B, C' unakuta inafunikwa na 'hii ni mila yetu' which sometimes shuts down critical thinking.
Ni kweli.

Halafu kitu kuwa mila na desturi haina maana ni kizuri, kuna mila na desturi nyingi mbaya na za kijinga.

Kwa hiyo, hata kama kitu ni mila na desturi yetu kweli, inabidi utuambie uzuri wake zaidi ya kuwa mila na desturi tu, kwa sababu kitu kuwa mila na desturi haimaanishi ni kizuri.

Inawezekana kabisa katika jambo fulani, kile kitu cha mila na desturi yetu ni cha kijinga na kimepitwa na wakati, na kitu cha kigeni ndicho kitatufaa.

Hivi mtu anaweza kukataa utamaduni wa kuweka rekodi kwa kuandika, au kutumia teknolojia mpya inayosaidia, kwa sababu tu si mila na utamaduni wetu?

Si tutadumaa kimaendeleo hapo?

Ukishaelewa hili, utajua suala la "mila na utamaduni" si hoja ya kimantiki, ni "argument from tradition" logical fallacy.
 
Sahihi kabisa na mara nyingi hutumika kama rhetorical tool, wanasiasa hupenda kuitumia kama shield ya kuzuia scrutiny.

Badala ya kusema clearly 'hii ni policy kwa sababu A, B, C' unakuta inafunikwa na 'hii ni mila yetu' which sometimes shuts down critical thinking.
Jambo ambalo ni contradiction pia kwa sababu mila na desturi sio mambo ya kulazimishana bali watu wanafuata kwa hiyari yao tu, ina maana ukishalazimisha jambo lifuatwe hiyo inakuwa sio mila na desturi tena bali sheria.
 
Ni kweli.

Halafu kitu kuwa mila na desturi haina maana ni kizuri, kuna mila na desturi nyingi mbaya na za kijinga.

Kwa hiyo, hata kama kitu ni mila na desturi yetu kweli, inabidi utuambie uzuri wake zaidi ya kuwa mila na desturi tu, kwa sababu kitu kuwa mila na desturi haimaanishi ni kizuri.

Inawezekana kabisa katika jambo fulani, kile kitu cha mila na desturi yetu ni cha kijinga na kimepitwa na wakati, na kitu cha kigeni ndicho kitatufaa.

Hivi mtu anaweza kukataa utamaduni wa kuweka rekodi kwa kuandika, au kutumia teknolojia mpya inayosaidia, kwa sababu tu si mila na utamaduni wetu?

Si tutadumaa kimaendeleo hapo?

Ukishaelewa hili, utajua suala la "mila na utamaduni" si hoja ya kimantiki, ni "argument from tradition" logical fallacy.
Hakika, unajua validity ya kitu inapaswa kupimwa kwa matokeo yake, reason yake, na context yake ya sasa.

Na historia inathibitisha hilo, kuna practices nyingi zilizoitwa tradition lakini baadaye jamii zikalazimika kuziacha kwa sababu zilikuwa hazisaidii.

Mfano China, kwa karne nyingi, ilikuwa ni utamaduni kwa wasichana kufungwa miguu ili iwe midogo, ilionekana kama heshima ya kijamii. Lakini baadaye iligundulika ilisababisha maumivu makali na ulemavu kwa wahusika, hatimaye ilipigwa marufuku na jamii yenyewe ikaiacha .

Binafsi nafahamu culture ni adaptive system ya binadamu, inabadilika kadri maarifa, mazingira na technology vinavyobadilika.
 
Mila na desturi za kitanzania zilikuwa zamani kwa sasa zishapotea,kwa hiyo hiyo ni hoja ngumu kuijibia kwa sasa
 
Jambo ambalo ni contradiction pia kwa sababu mila na desturi sio mambo ya kulazimishana bali watu wanafuata kwa hiyari yao tu, ina maana ukishalazimisha jambo lifuatwe hiyo inakuwa sio mila na desturi tena bali sheria.
Hakika, wameamua kutumia kwa manufaa yao wenyewe.
 
Zitaje platinum

Nenda Scandinavian regions, Denmark, Norway, Sweden and Finland, wao ustaarabu "High civilization" sio tuu ni tunu yao, bali ni cultural space. Ukiishi pale utajifunza ustaarabu kama namna ya kuishi kwako mitaa ile, usipokuwa mstaarabu kule watakushangaa. Hutaendana nao.
Ustaarabu ni tunu "core value" na ni desturi pia "a way of living".

Desturi ni vile vitu taifa au jamii yake huviishi na kuvithithisha kizazi na kizazi. Sasa desturi zipo mbaya na nzuri.
 
Nenda Scandinavian regions, Denmark, Norway, Sweden and Finland, wao ustaarabu "High civilization" sio tuu ni tunu yao, bali ni cultural space. Ukiishi pale utajifunza ustaarabu kama namna ya kuishi kwako mitaa ile, usipokuwa mstaarabu kule watakushangaa. Hutaendana nao.
Ustaarabu ni tunu "core value" na ni desturi pia "a way of living".

Desturi ni vile vitu taifa au jamii yake huviishi na kuvithithisha kizazi na kizazi. Sasa desturi zipo mbaya na nzuri.
Sawa asante
 
Mila na desturi za Tanzania ni zipi?

Nitajie mbili tu.

Mila na desturi kwa Tanzania zipi nyingi.
Mila na desturi zipi mbaya na nzuri, nitakutajia nzuri;

Heshima kubwa kwa wazee/watu waliotuzidi umri. Hii ni kwa watu wote ni mila yetu.
Kula kwa kutumia mkono wa kulia, kusalimia, kupeana vitu n.k
 
Mila na desturi kwa Tanzania zipi nyingi.
Mila na desturi zipi mbaya na nzuri, nitakutajia nzuri;

Heshima kubwa kwa wazee/watu waliotuzidi umri. Hii ni kwa watu wote ni mila yetu.
Kula kwa kutumia mkono wa kulia, kusalimia, kupeana vitu n.k
Nimekuambia nitajie mila na desturi za Tanzania. Heshima kwa wakubwa, kusalimiana na kupeana vitu ni mambo ya dunia nzima(universal), sio Tanzania tu.

Kula kwa mkono wa kulia sio suala la mila na desturi ni jambo la kibaolojia la jinsi ubongo unavyofanya kazi kwa binadamu wengi(90%) wa dunia.
 
Back
Top Bottom