Mikopo Elimu ya Juu: Hatimaye Value Retention Fee 6% yaondolewa

Mikopo Elimu ya Juu: Hatimaye Value Retention Fee 6% yaondolewa

Yaani Kama ulikopeshwa let say 10million. Ukisha ajiriwa unalipa 15% ya mshahara wako kila mwezi ili kulipia deni walilokukopesha.
Kwa mishahara yetu hii hauwezi ukalipa deni ndani ya mwaka mmoja. Sasa tuchukulie kwa mwaka ukawa umelipa jumla ya sh. 2million.
Ukichukua hela waliokukopesha ukatoa na hela uliyowapa unapata 10mil-2mil=8mil
Kwa hiyo hapo Deni lako limebakia sh million 8.
Sasa hawa jamaa ni kwamba hilo deni lililobakia linazaa riba ya 6% ambayo itakuwa Kama ifuatavyo.
6%*8000000=480000
Kwa hiyo mwaka unaofuata jumla ya deni lako linakuwa 8000000+480000=8480000.
Jumla inakuwa sh. 8480000.
Sasa ni kuwa mama Samia amesema kuwa hiyo 6% inayojizaa kila mwaka ameifuta. Kwa maana kuwa mtu alipe deni alilokopa tu. Sorry kwa uandishi wangu mbovu.

Kwahiyo hii ilkua riba[emoji3166]
 
Hapa umepuyanga, bora kukamuliwa kwa muda mfupi. Hiyo 6% ilikuwa wizi tu. Au umetumwa na bodi?!
Mi naomba kufahamu lengo hasa lakuweka iyo 6% ilikuwa hipi? Maana kwa uelewa wangu hiyo pesa ya mkopo unayopata inatoka hazina inakuja kukufaidisha wewe, kwaiyo kama ulikopeshwa milion 5 umekaa miaka 6 -7 ndo umekuja kuirejesha utarudisha pesa hiyo uliyokopa 6 au 7 sio? Ni sahihi kwa we unavyoona?
 
Serikali haija shauriwa vizuri kwenye hili.

1. Retention fee inaongeza muda wa kulipa.
2. 15% inakaza ukali wa maisha.

Hii maana yale kwenye makato hakuna unafuu, bali muda wa kulipa deni ndio utapungua.


Ni heri wangeacha 6% lakini wapunguze loan fee kutoka 15 to 9% au even lower.


Kwangu mimi sioni unafuu hapo..
Sikuungi mkono hata, nimemaliza deni 2019 mwezi 4,nikafanya mawasiliano ili nipewe certificate nikajibiwa nadaiwa 4,800,000/= sikuwatafuta tena, nilikuwa nasubiria muda wowote ningeanza kukatwa tena
 
Yaani Kama ulikopeshwa let say 10million. Ukisha ajiriwa unalipa 15% ya mshahara wako kila mwezi ili kulipia deni walilokukopesha.
Kwa mishahara yetu hii hauwezi ukalipa deni ndani ya mwaka mmoja. Sasa tuchukulie kwa mwaka ukawa umelipa jumla ya sh. 2million.
Ukichukua hela waliokukopesha ukatoa na hela uliyowapa unapata 10mil-2mil=8mil
Kwa hiyo hapo Deni lako limebakia sh million 8.
Sasa hawa jamaa ni kwamba hilo deni lililobakia linazaa riba ya 6% ambayo itakuwa Kama ifuatavyo.
6%*8000000=480000
Kwa hiyo mwaka unaofuata jumla ya deni lako linakuwa 8000000+480000=8480000.
Jumla inakuwa sh. 8480000.
Sasa ni kuwa mama Samia amesema kuwa hiyo 6% inayojizaa kila mwaka ameifuta. Kwa maana kuwa mtu alipe deni alilokopa tu. Sorry kwa uandishi wangu mbovu.
Ok sasa lakini kwa Bodi ya mikopo kuweka kariba kwa 6% walikuwa na maana hipi? Kufanya lile Bodi lijiendeshe au? Kwa maana walikuwa wanafanya biashara wakihitaji na faida ili wajiendeshe wakati hii hela yako ikiendelea kwa wengine kuwasaidia
 
Kwahiyo hii ilkua riba[emoji3166]
Yap Mkuu kiuharisia hiyo ni riba .lkn wao wanasema sio riba ni retention fee yaani ADA YA ONGEZEKO LA THAMANI YA PESA. wakimaanisha kuwa sh 10mil. Wanayokupa Leo haitokuwa na thamani sawa na pesa hiyohiyo sh 10mil.utakayowalipa baada ya miaka mitano mbeleni.
 
Ok sasa lakini kwa Bodi ya mikopo kuweka kariba kwa 6% walikuwa na maana hipi? Kufanya lile Bodi lijiendeshe au? Kwa maana walikuwa wanafanya biashara wakihitaji na faida ili wajiendeshe wakati hii hela yako ikiendelea kwa wengine kuwasaidia
Ndo ujionee sasa maajabu ya serikali ya CCM. Anyway wao ndo waliiweka hatimaye Leo wameitoa.
 
Dah mama kaokoa jahazi kwa kweli.
Sasa ndio tufikiri hivi hii nchi tuna watu wanatuwakilisha bungeni kweli?
Hili tatizo limepigiwa kelele muda mrefu lakini bungee halikufanya chochote kile mpk mama kaona tu kwa busara zake kwamba si haki aliondoe.
Tuna wabunge wapenda kiki tu wanasubiri mpaka mafuriko yatokee ndio wakapige picha na wananchi. Yaani wanapenda kushughulika na vitu vidogo vidogo tu.
 
Serikali haija shauriwa vizuri kwenye hili.

1. Retention fee inaongeza muda wa kulipa.
2. 15% inakaza ukali wa maisha.

Hii maana yale kwenye makato hakuna unafuu, bali muda wa kulipa deni ndio utapungua.


Ni heri wangeacha 6% lakini wapunguze loan fee kutoka 15 to 9% au even lower.


Kwangu mimi sioni unafuu hapo..
Huoni unafuu wakati ulikuwa unakatw 15pec na unakuja kulipa value retention ya mpk asilimia 50 ya mkopo wako wa awali?
Kweli 15 perc sio haki lakini kuondoa value retention fee kapunguza makali kwa kiasi kikubwa Sana.
Kumbuka loan board walikuwa wanajiandaa kutuma taarifa za wanufaika waliomaliza mkopo bila kulipa value retention fee waajiri waanze kuwakata!!!
 
Wajitahidi na ajira zipatikane, kupunguza kodi wakati hakuna ajira na huku unaendelea kukopesha wengine ni maigizo tu.
Ndugu yangu kwa muungwana akifanyiwa jambo la busara hekima yake ni kushukuru sio kila unalofanyiwa ni mtu wa kupinga na kutokutosheka mwishowe watu watakuchoka
 
Ni kweli wangetukata hata 20% ambapo deni unamaliza mapema.Mimi iyo asilimia 15 ibaki maana nimebakiza 3.8 mil,deni likikaa muda mrefu linaathiri Mikopo ya Benki maana Makato yanaongezeka kadri ya nyongeza ya mshahara.
Watu wengi hawajui kukopa, ndio maana mikopo inawasumbuavsana. Mikopo ya muda mrefu inawafaa wanyabiashara na serikali tu.

Kama marejesho ya mkopo wako yanategemea mshahara, usichukue mkopo wa muda mrefu.
 
Wengi wanaokatwa Loan board mishahara yao gross siyo chini ta Tsh 700,000.

Tufanye ni kipi sahihi, je kwa sababu vyote havifai angeendelea kusubiri mpaka siku akiweza kutoa vyote kwa mpigo kuliko sasa hivi kuondoa kitu kimoja ambacho hajasaidia chochote !!


Sio kweli mkuu.. kuna watu wana gross chini ya hiyo na wanalimwa 15%..

Usahihi ni kuondoa vyote cause vinamnyonya mwananchi wa hali ya chini
 
Huoni unafuu wakati ulikuwa unakatw 15pec na unakuja kulipa value retention ya mpk asilimia 50 ya mkopo wako wa awali?
Kweli 15 perc sio haki lakini kuondoa value retention fee kapunguza makali kwa kiasi kikubwa Sana.
Kumbuka loan board walikuwa wanajiandaa kutuma taarifa za wanufaika waliomaliza mkopo bila kulipa value retention fee waajiri waanze kuwakata!!!
Yaani mkuu nilikuwa nawaza sana kuhusu hili aisee mwache Samia aitwe Rais
 
Watu wengi hawajui kukopa, ndio maana mikopo inawasumbuavsana. Mikopo ya muda mrefu inawafaa wanyabiashara na serikali tu.

Kama marejesho ya mkopo wako yanategemea mshahara, usichukue mkopo wa muda mrefu.
Kumbuka watu wanachukua mkopo wa muda mrefu kupunguza makato kwani bado anahitaji kuhudumia familia na kusomesha, ukichukua mkopo wa muda mfupi na pesa inakuwa kidunchu hali inayopelekea kutokukidhi malengo ya mkopo
 
Serikali haija shauriwa vizuri kwenye hili.

1. Retention fee inaongeza muda wa kulipa.
2. 15% inakaza ukali wa maisha.

Hii maana yale kwenye makato hakuna unafuu, bali muda wa kulipa deni ndio utapungua.


Ni heri wangeacha 6% lakini wapunguze loan fee kutoka 15 to 9% au even lower.


Kwangu mimi sioni unafuu hapo..
Mkuu unaonekana umesahau zile "mathematics made simple".retention fee si ndiyo yenye maumivu zaidi,maana ukichelewa kupata job baada ya kuhitimu deni lako linageuka kuwa kama ndoa ya kikristo,yaani utalipa mpaka kufa
 
Yaani mkuu nilikuwa nawaza sana kuhusu hili aisee mwache Samia aitwe Rais
Anaelewa tofauti kati ya maendeleo ya watu na maendeleo ya vitu.
Kuna ile katuni niliiona anasema mimi na Magu kitu kimoja huku anafungua engine ya gari.
 
Back
Top Bottom