Mada maalum ya ndege toka FB

Mada maalum ya ndege toka FB

Alexander Mamonov, raia wa Urusi mwenye umri wa miaka 62 anayeishi Florida, amepatikana na hatia nchini Marekani kwa makosa 12 yanayohusiana na kusafirisha kwa siri vipuri vya ndege vya thamani ya zaidi ya $900,000 kwenda Urusi, kinyume na vikwazo vya kiuchumi.

Uamuzi huo umetolewa na mahakama ya jimbo la Florida baada ya kubainika kuwa alishirikiana na mwenzake, Ignat Vakorin (ambaye bado anasakwa), kuisaidia kampuni ya ndege ya serikali ya Urusi ya Aeroflot kupata vifaa vya ndege vya Kimarekani

Mtandao huo uliwadanganya wasambazaji wa Marekani kuwa vifaa hivyo vilipelekwa UAE na Uchina wakati halisi vikienda Urusi kwa ajili ya shirika la Aeroflot, huku hukumu yake ikipangwa kutolewa Novemba 20, 2026.
 
Baada ya miaka saba ya maumivu, kusubiri, na vita vikali vya kisheria ng'ambo ya bahari, hatimaye familia 32 za Kenya zilizopoteza wapendwa wao katika ajali ya ndege ya Ethiopian Airlines (ET302) zimepata afueni ya kisheria.

Kampuni ya utengenezaji wa ndege ya Boeing itatoa jumla ya dola milioni 87.36, zaidi ya shilingi za kitanzania bilioni 230, kama malipo mapya ya fidia kwa familia hizo zilizoathirika ambapo Kenya ina idadi kubwa ya wahanga katika ajali hiyo.

Katika mpango huu mpya, kila familia inatarajiwa kupokea dola milioni 2.73, ambayo sawa na shilingi za Kitanzania bilioni 7.17

Ajali hiyo ya kihistoria ilitokea mnamo Machi 10, 2019, ambapo ndege hiyo ilianguka dakika 06 tu baada ya kupaa kutoka Addis Ababa kuelekea jijini Nairobi.

Tukio hilo liligharimu maisha ya watu wote 157 waliokuwemo ndani, huku Kenya ikipoteza raia wengi zaidi kuliko nchi nyingine yoyote kati ya mataifa 30 yaliyohusika.

Ingawa hakuna kiasi cha fedha kinachoweza kurudisha uhai wa waliopotea, ushindi huu katika mahakama za Marekani umekuja baada ya Boeing kupatikana na hatia ya kuwapotosha wadhibiti wa usalama wa anga, hatua iliyozipa familia hizo hadhi ya kisheria kama waathiriwa wa uhalifu wa jinai na kufungua njia ya kupata haki yao.
1788174340479.jpg
 
Mwanamuziki Diamond Platnumz amerejea nchini Tanzania kutoka Kigali, Rwanda kwa kutumia ndege binafsi (private jet) baada ya kukamilisha onyesho lake kubwa kwenye tamasha la Friends of Amstel Experience lililofanyika viwanja vya BK Arena.

Diamond aliondoka Tanzania kwa staili ya kipekee akishuka kwenye gari la kifahari aina ya Rolls-Royce na kupanda moja kwa moja ndege hiyo binafsi iliyomfikisha Kigali akiwa na timu yake ya wasafi.

Ndani ya ndege hiyo, walionekana kufurahia huduma za kiwango cha juu wakati wa safari zote mbili.

Baada ya kutikisa jukwaa usiku wa kuamkia Jumapili akisindikizwa na mastaa kama Bruce Melodie na Nel Ngabo, alionekana tena uwanja wa ndege akipanda jet hiyo kurejea nyumbani.
1788201833226.jpg
 
Kwanini huu uwanja umejengwa huku maporini?

Huu ni Uwanja mpya wa michezo (sio football pekee) unaojengwa mkoani Arusha kwa ajili ya michuano ya AFCON. Ni uwanja wa kisasa. Kabla ya Ujenzi ilidaiwa utakuwa uwanja wa kisasa kuliko yote Afrika Mashariki, lakini kwa namna ulivyo sasa, sio rahisi kuamini ndio uwanja wa kisasa kuliko vyote; labda tusubiri tuone ubunifu wa kiteknolojia pindi utakapokamilika.

Turudi kwenye swali la msingi, kwanini huu uwanja ujengwe huku maporini?
Nimesoma maoni ya baadhi ya mashabiki wa soka kutoka nje ya Tanzania, wako na wasiwasi sana kuhusu mazingira na upatikanaji wa huduma za kijamii huku maporini.
Na kwa sasa, sidhani kama kuna muda wa kutosha kuhakikisha hiyo miundombinu itajengwa na kukamilika!

Vipi kuhusu miundombinu ya Starehe na buduma za vyakula! Mfano Baa, Migahawa na Vilabu vya starehe. Michezo huambatana na starehe na burudani. Kwa muda uliobakia, sioni uwezekano wa kujenga hiyo miundombinu. Labda kujengwe vibanda vya muda.
Pia, sioni mwekezaji wa kujenga miundombinu ya kudumu kwenye hili eneo kwa ajili ya mechi chache (pengine zisizofika kumi), tena kwa kipindi kisichozidi mwezi mmoja.

Nauona huu uwanja ukizungukwa na vibanda vya Mama ntilie, na machinga wakipanga jezi za timu barabarani kwenye mavumbi.

Kuna mpango gani baada ya AFCON?
Huu uwanja haujajengwa kwa ajili ya Football peke yake. Ni uwanja kwa ajili ya michezo mingi, ndio maana kuna runways na eneo kubwa la ardhi (ground) nje ya pitch ya football. Swali ni Je! hiyo michezo ipo? Na Je! Hiyo michezo itarudisha fedha zilizotumika? Au kuna shughuli yoyote itakayoingiza fedha kupitia huu uwanja kurudisha gharama zilizotumika?
Au sio lengo la mradi kurudisha gharama zilizotumika?

Ushauri wangu;
Katika mazingira ya sasa, na kwa kuzingatia hali za kiuchumi za wananchi na tabia zao, mradi kama huu ni WHITE ELEPHANT. Ni mradi ambao hauwezi kurudisha fedha zilizotumika. Na zaidi ni mradi ambao upo mbali nje ya mji kwahiyo unapunguza hamasa ya kuutumia.

Arusha kuna uwanja wa Sheikh Amri Abeid (unatajwa kuwa uwanja wa CCM, lkn ni uwanja wa umma kwa sbb ulijengwa kwa fedha za umma enzi za chama kimoja).
Hekima ingetumika kuuboresha Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, ufikie viwango vya CAF; kuweka majukwaa ya kisasa, miundombinu ya kisasa ndani ya uwanja, na ikibidi kuongeza capacity ya mashabiki (ubaki kuwa uwanja wa football pekee), kisha mazingira ya nje kama barabara yangeboreshwa na kuwa ya kisasa.
Kwanza ingetumika fedha kidogo, na pili ingevutia wawekezaji wakubwa kujenga mahoteli na/au appartments karibu na uwanja, kwa sababu ni eneo ka mjini na biashara ipo hata baada ya AFCON.

Sidhani kama uamuzi wa kujenga uwanja wa bilioni 300+ eneo la porini kama huku ulikuwa uwamuzi sahihi. Huu ni mradi mkubwa, umetumia fedha nyingi ambazo hazirarudi, na uwanja hautatumika ipasavyo. Hata kwa vilabu vya ligi kuu vitakavyotumia huu uwanja, vitapata shida kuingiza mashabiki wa kutosha!

Nawasilisha!
Dr. Chris Cyrilo.
1788595564838.jpg
 
Ndege ya mizigo ya kihistoria aina ya Douglas DC-8 inayomilikiwa na kampuni ya Trans Air Cargo Service, yenye usajili wa 9S-AJO, imepata ajali baada ya kuacha njia ya kurukia na kutua kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa N'Djili uliopo Kinshasa, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo.

Ajali hiyo imetokea leo tarehe 8 Septemba 2026 wakati ndege hiyo ilipokuwa ikitua, ambapo iliteleza na kuishia kwenye ardhi laini pembezoni mwa njia hiyo, hali iliyosababisha gurudumu lake la mbele kupata hitilafu kubwa na ndege yenyewe kuharibika vibaya, ingawa hakuna taarifa zozote za majeraha kwa wafanyakazi waliokuwemo.

Mamlaka ya uchunguzi wa ajali za ndege nchini DRC tayari imetuma wataalamu wake katika eneo la tukio na kuuagiza uongozi wa kampuni hiyo kutoigusa ndege hiyo ili kulinda ushahidi utakaosaidia kubaini chanzo cha ajali.

Tukio hili linaashiria pigo kubwa katika historia ya usafiri wa anga kwani ndege hiyo yenye umri wa miaka 56, ambayo ilianza kazi mwaka 1971 kabla ya kununuliwa na Trans Air Cargo Service mwaka 2011, ilikuwa moja ya ndege za mwisho kabisa za mfano huo zilizokuwa bado zinafanya kazi ya kibiashara duniani kote.
1788880854929.jpg
 
Mawingu ya kumulonimbas "Cumulonimbus", yanayojulikana kama CB au "Charlie Bravo" katika usafiri wa anga, yanachukuliwa kuwa mawingu hatari zaidi na yanayoogopwa sana na marubani kote ulimwenguni.

Hatari kuu ya mawingu haya inatokana na nguvu kubwa ya hewa inayosonga juu na chini kwa kasi ya ajabu ndani yake, hali inayoweza kusababisha mtikisiko mkubwa wa ndege (turbulence) na hata kuharibu mabawa yake au miundo ya msingi ya ndege.

Ndani ya mawingu haya kuna matone ya maji yaliyopozwa kupita kiasi ambayo huganda papo hapo yanapogusa mabawa ya ndege, jambo linaloongeza uzito na kupunguza uwezo wa ndege kuelea angani.

Aidha, dhoruba hizi huzalisha mvua ya mawe yenye nguvu inayoweza kuvunja vioo vya mbele vya chumba cha rubani na kuharibu injini za ndege, huku mapigo ya umeme na radi yakitishia kupofusha marubani kwa muda au kuharibu mifumo muhimu ya mawasiliano na urambazaji.

Hatari nyingine kubwa hutokea karibu na ardhi kupitia upepo mkali wa ghafla unaosukumwa chini, unaojulikana kama mkondo wa chini "Microburst" au kimbunga kifupi "windshear) ambao unaweza kuipeleka ndege chini ghafla wakati wa kuruka au kutua.

Kwa sababu mawingu haya yanaweza kukua kwenda juu hadi kufikia urefu wa zaidi ya futi 50,000, ndege nyingi haziwezi kuruka juu yake, na hivyo kulazimika kuyakwepa kwa umbali salama wa kilomita 25 au zaidi ili kuepuka majanga.
1788881677516.jpg
 
Only two were ever built. The McKinnon G-21C was a radical four-engine evolution of the famous Grumman G-21 Goose amphibian. Developed in Oregon between 1958 and 1959, it replaced the Goose’s two radial engines with four supercharged Lycoming flat-six engines. The aircraft also gained retractable wingtip floats, a sleek radar nose, a wraparound windshield, and larger cabin windows—creating one of the most unique amphibious aircraft ever flown.

#voiceofmiltech
1789005930185.jpg
 
CBS News inaripoti, ikinukuu vyanzo vyenye ufahamu wa moja kwa moja kuhusu jambo hilo, kwamba ndege nyingi za kijeshi za Marekani ziliharibiwa wakati wa mashambulizi ya Iran kwenye Kituo cha Anga cha Muwaffaq Salti huko Jordan mapema Jumatano.

CBS iliripoti kwamba takriban ndege nane aina ya F-15 zilipata uharibifu mdogo na zilirudishwa kwenye huduma, ingawa ndege moja aina ya A-10 Thunderbolt, inayojulikana kama Warthog, ilipigwa na kupoteza bawa.

Shambulio hilo lilikuwa sehemu ya wimbi la mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran kufuatia taarifa za Marekani siku ya Jumanne kwamba ililenga meli tano za mafuta za Iran baada ya Tehran kujaribu kulenga meli ya kivita ya Jeshi la Wanamaji la Marekani.

Kujibu, Kikosi cha Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu cha Iran kilisema kilizipiga meli nane za mafuta, meli mbili za kivita, na kambi ya anga huko Jordan. Kulingana na ripoti hiyo, vikosi vya Marekani huko Jordan vilirusha makombora zaidi ya 30 ya Patriot ili kuzuia makombora ya Iran yanayokuja.
1789009217637.jpg
 
Fikiria ndege kubwa sana kiasi kwamba hata ndege nyingi za kisasa za abiria zingeonekana ndogo zikiwa pembeni yake.
Mnamo miaka ya mapema ya 1930, wahandisi wa Usovieti walipendekeza muundo wa Tupolev TB-6 (ANT-26) — ndege kubwa ya ajabu na nzito mno yenye injini 12 na upana wa mabawa wa karibu mita 95. Wakati ambao ndege nyingi zilikuwa bado ndogo kwa kulinganisha, jitu hili linalopaa liliundwa kwa kiwango kilichoonekana kama kitu kisichowezekana. Muundo wake usio wa kawaida uliweka injini nane kando ya mabawa na injini nyingine nne juu yake zikifuatana kwa safu, na kuifanya kuwa moja ya dhana za ndege zenye malengo makubwa zaidi kuwahi kufikiriwa.
Mradi huo ulikuwa wa kijasiri sana kiasi kwamba Tupolev alitengeneza mfano mdogo unaopaa mnamo 1935 ili kuchunguza jinsi mashine kubwa namna hiyo ingevitenda angani. Lakini kadiri usafiri wa anga wa kijeshi ulivyozidi kukuwa, nguvu zilihamishiwa kwenye ndege ndogo, zenye kasi zaidi, na zenye tija zaidi. Kabla ya mfano halisi wa ukubwa kamili kukamilika, mradi huo ulifutwa.
TB-6 haikuwahi kupaa. Pamoja na hayo, karibu karne moja baadaye, inasalia kuwa moja ya hadithi zenye kusisimua zaidi za "ingekuwaje kama" katika historia ya usafiri wa anga.


1789027071157.jpg
1789027068074.jpg
 
#BahariaNEWS Tarehe 12 Juni 2025, ndege ya Air India Flight AI171, aina ya Boeing 787-8 Dreamliner, iliondoka Ahmedabad, India kuelekea London Gatwick ikiwa na watu 242. Sekunde chache baada ya kuruka, ndege ilipoteza nguvu na kuanguka kwenye eneo la hosteli ya chuo cha tiba.

Kati ya watu 242 waliokuwa ndani ya ndege, mtu mmoja tu ndiye aliyenusurika — Viswashkumar Ramesh, aliyekuwa amekaa kiti 11A, karibu na mlango wa dharura. Polisi walisema alifanikiwa kutoka kwenye ndege kupitia eneo hilo na baadaye akapelekwa hospitalini akiwa na majeraha.

Cha kushangaza zaidi, Ramesh alisimulia kwamba baada ya kujitambua, alijikuta akiwa katikati ya mabaki ya ndege na miili ya watu, kisha akatoka eneo hilo na kukimbizwa hospitalini. Ndugu yake aliyekuwa akisafiri naye, hata hivyo, hakunusurika.

Watu 241 waliokuwa ndani ya ndege walifariki, huku pia watu waliokuwa chini wakipoteza maisha. Tukio hili limeelezwa na Reuters kuwa mojawapo ya ajali mbaya zaidi za ndege katika muongo uliopita.

Unaamini Ramesh aliokoka kwa bahati, kwa sababu ya mahali alipokaa, au kulikuwa na sababu nyingine?
1789082942592.jpg
 
Back
Top Bottom