Kwanini Mkoa Wa Mtwara hawalimi Vitunguu na Maharage?

Kwanini Mkoa Wa Mtwara hawalimi Vitunguu na Maharage?

Kwahiyo boss Maharage na vitunguu havikubali? , mana nadhani maharage yanasoko kuliko kunde .
Hayo mazao niliyotaja ndio yanaliwa zaidi kwa soko la kusini, hapo ukiongeza mihogo.....
haukukuwa na kawaida ya kusini kuleta mazao Dar, mazao yake yanaenda India kwa meli, korosho, dengu, choroko, karanga na njugu mawe ndio maana zinalimika miaka naenda Rudi.
Kwa soko la Comoro mfumo unaweza ukabadirika kidogokidogo
 
Mkuu ungedadavua kisayansi zaidi pengine tungepata majibu..
Kwa mfano PH ya udongo inayofaa kwa maharage na vitungu na hali ya hewa nyuzi joto. Halafu tuone mtwara inakidhi vigezo hivyo?
Nilisoma guidebook kutoka TARI inaonesha mikoa na wilaya zinazolima maharage kwa mfano imeonesha katavi wilaya ya Mlele ambayo udongo wake una PH ya 6 mpaka 8, joto 15-30, kuna udongo tifu tifu pia kichanga , na 800-2200 mwinuko kutoka usawa wa mahari.

Nikashangaa kuona sifa nyingi zinafanana na mkoa wa mtwara , nikajiuliza kwa nini mtwara hawalimi. Nilipata majibu kibao kama vile hamna mvua za kutosha. Lakini hiyo si sababu kwa sababu hata hiyo mikoa inayolima watu wanamwagilia mvua zikizingua.

Sawa, unaeza sema inshu ni Mtaji. Je, wanawezaje kulima mazao mengine kama ufuta mpaka ekari 10?
 
Hayo mazao niliyotaja ndio yanaliwa zaidi kwa soko la kusini, hapo ukiongeza mihogo.....
haukukuwa na kawaida ya kusini kuleta mazao Dar, mazao yake yanaenda India kwa meli, korosho, dengu, choroko, karanga na njugu mawe ndio maana zinalimika miaka naenda Rudi.
Kwa soko la Comoro mfumo unaweza ukabadirika kidogokidogo
Na ndo hapahapa nikipopataka, hayo mazao yanayouzwa nje ya nchi mengi yanauzwa kwa minada(yanawekwa ghalani kwanza) kabla hata bei haijatangazwa. Mwisho wa siku mara nyingi bei hazimnufaishi mkulima kwa sababu ya janja janja nyingi. Na ndio maana nikaja na hili wazo la watu kulima mazao mengine yenye soko ambayo hayasubiri MINADA .
 
Ndiyo baadhi ya maeneo unaweza kulima.
Sawa sawa, vitunguu pia ni same case kama maharage tu. Kuna variety zinastawi kwenye joto kama red bombay hizi unaeza kulima hata maeneo ya pembezoni mwa mji hasa kwa kipindi cha baridi. Hii ni kulingana tu na analysis niliyofanya based on theory , bhado sijaingia field .
 
Na ndo hapahapa nikipopataka, hayo mazao yanayouzwa nje ya nchi mengi yanauzwa kwa minada(yanawekwa ghalani kwanza) kabla hata bei haijatangazwa. Mwisho wa siku mara nyingi bei hazimnufaishi mkulima kwa sababu ya janja janja nyingi. Na ndio maana nikaja na hili wazo la watu kulima mazao mengine yenye soko ambayo hayasubiri MINADA .
Nakubaliana na hoja Yako 100%, ila nilipo anzia ni kujaribu kuonyesha Hilo ni tatizo la kihistoria. Kama ambavyo ni nadra kumuona ng'ombe kusini.
Kusini inao uwezo wa kuzalisha pamba kwa wingi/hekta kuliko Kanda ya ziwa..... yote ni Historia.

Hoja Yako ni kusini inahiyaji mtazamo mpya wa uzalishaji wa mazao yenye tija zaidi kwenye soko kwa hilo naungana na wewe 100%
 
Nakubaliana na hoja Yako 100%, ila nilipo anzia ni kujaribu kuonyesha Hilo ni tatizo la kihistoria. Kama ambavyo ni nadra kumuona ng'ombe kusini.
Kusini inao uwezo wa kuzalisha pamba kwa wingi/hekta kuliko Kanda ya ziwa..... yote ni Historia.

Hoja Yako ni kusini inahiyaji mtazamo mpya wa uzalishaji wa mazao yenye tija zaidi kwenye soko kwa hilo naungana na wewe 100%
Kabisa mkuu, kuhusu pamba nimesoma mahali wanasema pamba inazaa vizuri lakini kuna changamoto ya mdudu mwaribifu( mdudu anaehaharibu pamba kwa asilimia 100 ikiwa shambani) ambae anaitwa funza mwekundu. Na taasisi za Kilimo wameshindwa namna ya kumzuia. Kwahiyo suluhisho wameona ni kupiga marufuku uzalishaji wa zao hilo kwa mikoa ya kusini .
 
Na ndo hapahapa nikipopataka, hayo mazao yanayouzwa nje ya nchi mengi yanauzwa kwa minada(yanawekwa ghalani kwanza) kabla hata bei haijatangazwa. Mwisho wa siku mara nyingi bei hazimnufaishi mkulima kwa sababu ya janja janja nyingi. Na ndio maana nikaja na hili wazo la watu kulima mazao mengine yenye soko ambayo hayasubiri MINADA .
Nilikuwa na mpango nitoboe maji kijijini kwetu wilaya ya newala ila watu wa kule wananiambia maji inawezekana yasipatikane au gharama nikashindwa... nilikuwa na nia nifanye kilimo cha bustani
 
Nilikuwa na mpango nitoboe maji kijijini kwetu wilaya ya newala ila watu wa kule wananiambia maji inawezekana yasipatikane au gharama nikashindwa... nilikuwa na nia nifanye kilimo cha bustani
Kwani huko hamna watu wenye visima vya kutoboa?, fanya uchunguzi kama wapo waulize gharama walizotumia. Maji lazima yawepo labda hilo suala la gharama linamantiki.
 
Nilikuwa na mpango nitoboe maji kijijini kwetu wilaya ya newala ila watu wa kule wananiambia maji inawezekana yasipatikane au gharama nikashindwa... nilikuwa na nia nifanye kilimo cha bustani
Vipi maundo maji ni shida!?
 
Hali ya joto na aina ya udongo iliyopo mkoa wa Mtwara inaruhusu kabisa kufanya kilimo cha mazao ya Maharage na Vitunguu endapo tu utakuwa na chanzo cha maji cha kuaminika lakini watu hawalimi mazao hayo.

Je, wadau wa kilimo mnadhani kwa nini watu hawalimi hayo mazao ingawa yanahitajika kwa kiasi kikubwa sokoni ? Nawasilisha .
Chanzo cha maji cha uhakika hakuna, na hata yaliyopo hayafai kwa umwagiliaji kwa kuwa yana chumvi, Mtwara wanategemea maji ya kunywa ya Ndanda spring kutoka Ndanda yanauzwa kwa ndoo kubwa kwa bei ya 2000 na ndogo 1500 na ya mvua ambayo yanauzwa lita moja na nusu ya baridi kwa shilingi mia tano, kutoka mto Ruvuma kuja Mtwara sio mbali cha kushangaza serikali ya ccm imeshindwa kwenda kuchukukua hayo maji kuleta Mtwara, kutoka Mtwara hadi Dar kuna umbali wa km 566 ila imeweza kuchukua gesi kutoka Mtwara hadi Dar Es Salaam.
 
Chanzo cha maji cha uhakika hakuna, na hata yaliyopo hayafai kwa umwagiliaji kwa kuwa yana chumvi, Mtwara wanategemea maji ya kunywa ya Ndanda spring kutoka Ndanda yanauzwa kwa ndoo kubwa kwa bei ya 2000 na ndogo 1500 na ya mvua ambayo yanauzwa lita moja na nusu ya baridi kwa shilingi mia tano, kutoka mto Ruvuma kuja Mtwara sio mbali cha kushangaza serikali ya ccm imeshindwa kwenda kuchukukua hayo maji kuleta Mtwara, kutoka Mtwara hadi Dar kuna umbali wa km 566 ila imeweza kuchukua gesi kutoka Mtwara hadi Dar Es Salaam.
Hii nayo ni fact Gas WAMEWEZA maji WAMESHINDWA. Kwahiyo inshu ni maji lakini udongo na hali ya hewa vinasupport hicho kilimo.
 
Hii nayo ni fact Gas WAMEWEZA maji WAMESHINDWA. Kwahiyo inshu ni maji lakini udongo na hali ya hewa vinasupport hicho kilimo.
kuna sehemu watu wanalima kitunguu fresh kabisa na wanakipiga vizuri tu mfano maeneo ya mnachu,nakiu na maeneo mengine yenye vyanzo vya maji japo ni kwa uchache tu
 
Hali ya joto na aina ya udongo iliyopo mkoa wa Mtwara inaruhusu kabisa kufanya kilimo cha mazao ya Maharage na Vitunguu endapo tu utakuwa na chanzo cha maji cha kuaminika lakini watu hawalimi mazao hayo.

Je, wadau wa kilimo mnadhani kwa nini watu hawalimi hayo mazao ingawa yanahitajika kwa kiasi kikubwa sokoni ? Nawasilisha .
Uziii huu usindikizwe na pichaa ni muhimu SANAAAAAA tena sana sanaa sanaa

Sisi ambao HATUJAWAI kufika ntwaraa tufanyejee?

Tuone huo udongo wa Ntwaraaa..
 
Back
Top Bottom