Kukabiliana na upweke

Kukabiliana na upweke

Nadhani watu wanaitumia upweke wao vyema ndio wanaweza kubuni au kugundua vitu vipya.

Tofauti kabisa na mtu ambaye yuko kijiweni anabishana tu kuhusu mechi ya kesho ya Simba na Yanga.
Nakubaliana nawe. Upweke unaweza kuwa nafasi ya kuichunguza nafsi, kutafakari na kuzaa mawazo mapya. Tofauti haipo kwenye kuwa peke yako, bali kwenye unachokifanya ukiwa peke yako. Hata hivyo, si kila mazungumzo ya kijamii ni kupoteza muda; muhimu ni kuwa na uwiano kati ya kujiburudisha na kujijenga.
 
Kwa mtazamo wangu, upweke una aina kuu tatu:

upweke wa kihisia, unapokosa mtu wa kukuelewa kwa undani;

upweke wa kijamii, unapokosa watu wa kushirikiana nao;

na upweke wa ndani, unapokuwa unatafuta amani na majibu ndani ya nafsi yako hata ukiwa umezungukwa na watu.
Katika aina hizo tatu, upweke upi unaongoza kuleta athari au faida kwa binadamu?
 
Katika aina hizo tatu, upweke upi unaongoza kuleta athari kwa binadamu?
Kwa mtazamo wangu, upweke wa kihisia una athari kubwa zaidi, kwa sababu unaweza kuwa na watu wengi wanaokuzunguka lakini ukakosa mtu wa kukuelewa kwa dhati. Kukosa mtu wa kuzungumza naye mambo yaliyo moyoni kunaweza kumchosha mtu kisaikolojia kuliko kuwa peke yake kimwili.
 
Nakubaliana nawe. Upweke unaweza kuwa nafasi ya kuichunguza nafsi, kutafakari na kuzaa mawazo mapya. Tofauti haipo kwenye kuwa peke yako, bali kwenye unachokifanya ukiwa peke yako. Hata hivyo, si kila mazungumzo ya kijamii ni kupoteza muda; muhimu ni kuwa na uwiano kati ya kujiburudisha na kujijenga.
Kabisa! Kwa utafiti wangu mdogo nimegundua kuwa watu wanaokaa peke yao mara nyingi hawaendeshwi na mitazamo ya watu wengine (hawaamini kitu kwa sababu kinaungwa mkono na watu wengi).
 
Kabisa! Kwa utafiti wangu mdogo nimegundua kuwa watu wanaokaa peke yao mara nyingi hawaendeshwi na mitazamo ya watu wengine (hawaamini kitu kwa sababu kinaungwa mkono na watu wengi).
Umegusa jambo la msingi sana. Wakati mwingine kuwa peke yako kunakupa nafasi ya kufikiri kwa uhuru, kuhoji mambo na kujenga msimamo wako bila kushinikizwa na wengi. Si kila anayekwenda na wengi anaamini wanachoamini, na si kila anayesimama peke yake amepotea. Muhimu ni kuwa na sababu za kuamini unachoamini, si kupinga au kukubali kwa sababu tu ya idadi.
 
Na zipi faida za upweke?
Faida kubwa ya upweke ni kukupa nafasi ya kujitambua, kufikiri kwa kina na kufanya maamuzi bila presha ya watu. Unajifunza kujitegemea kihisia, kukuza ubunifu na kutofautisha unachotaka wewe na kile ambacho jamii inataka uamini. Lakini upweke una faida pale unapouchagua kwa kujijenga, si pale unapogeuka gereza linalokutenga na dunia.
 
Umegusa jambo la msingi sana. Wakati mwingine kuwa peke yako kunakupa nafasi ya kufikiri kwa uhuru, kuhoji mambo na kujenga msimamo wako bila kushinikizwa na wengi. Si kila anayekwenda na wengi anaamini wanachoamini, na si kila anayesimama peke yake amepotea. Muhimu ni kuwa na sababu za kuamini unachoamini, si kupinga au kukubali kwa sababu tu ya idadi.
Kabisa mkuu.
 
Faida kubwa ya upweke ni kukupa nafasi ya kujitambua, kufikiri kwa kina na kufanya maamuzi bila presha ya watu. Unajifunza kujitegemea kihisia, kukuza ubunifu na kutofautisha unachotaka wewe na kile ambacho jamii inataka uamini. Lakini upweke una faida pale unapouchagua kwa kujijenga, si pale unapogeuka gereza linalokutenga na dunia.
Huo tunauita upweke wa kiutafiti.

Je, unawaelezea vipi wale watu wapweke wanaoutumia huo upweke kupiga nyeto? 😹
 
Kwa mtazamo wangu, upweke ni hali ya kujifunza kuishi na nafsi yako bila kutegemea uwepo wa mtu kila wakati.

Unaweza kuwa na watu wengi lakini ukajisikia mpweke, au ukawa peke yako lakini ukawa na amani.

Muhimu si kuwa na watu wengi, bali kuwa na amani ndani yako.
Upweke ni hisia hasi zinazotokana na utofauti kati ya maisha ya kijamii uliyonayo na yale unayotamani.
 
Upweke ni nini kwa mtazamo wako?
Kwa mtazamo wangu, upweke ni hisia ya kukosa uhusiano wa maana—hali ya kutotambuliwa, kutosikilizwa au kutokuwa karibu kihisia na wengine kwa namna unayoihitaj.

Upweke unaweza kuwa tofauti kwa kila mtu kulingana na mahitaji yake, mahusiano yake na mazingira anayopitia.

Kuwa peke yako kimwili si sawa na kujihisi mpweke.

Mtu anaweza kukaa peke yake na akahisi utulivu, uhuru na ukamilifu; mwingine anaweza kuwa katikati ya familia, marafiki au wafanyakazi wenzake lakini bado akahisi kuwa hakuna anayemwelewa kwa undani.
 
Inabidi watu tujifunze kuishi na upweke .
Haijalishi upo kwenye mahusiano au la , swala la upweke halikwepeki haswa kwa Dunia hii ambayo kila mtu yupo busy fighting on his own survival.
Ifike mahali tukubali upweke ni sehemu ya maisha yetu.View attachment 3687128
Ukijua kutumia muda wako vizuri huwezi kuwa mpweke.

Kwa mfano
. ukaweka muda wa kufanya kazi
. ukaweka muda wa kupumzika
. kufanya mazoezi
. kujifunza mafundisho mbalimbali
.ukaweka muda wa kufanya meditation

Kila dakika kwako ikiwa na maana upweke utausikia tu ni matatizo ya watu wengine.

Upweke ni matokeo ya kushindwa kujua ufanye nini na muda wako.

Hekima ana ongea mwenyewe kwani alikuwepo kabla watu hawajazaliwa

Naye ni jibu katika kila jambo.
 
Kwanini upweke uwe kwenye mapenzi na sio pesa?

Je, pesa haiwezi kutatua tatizo la kimapenzi?
Upweke ni social issue. Lazima uhusu mahusiano na watu kwanza.

Yatakuwepo matatizo yanayotatulika na pesa, ila naamini ni machache yanayotatuliwa na pesa pekee.

Pesa ni kipimo cha thamani ya bidhaa/huduma, ukiihusisha na thamani ya mtu unaharibu kuliko kujenga.
 
Umegusa jambo la msingi sana. Wakati mwingine kuwa peke yako kunakupa nafasi ya kufikiri kwa uhuru, kuhoji mambo na kujenga msimamo wako bila kushinikizwa na wengi. Si kila anayekwenda na wengi anaamini wanachoamini, na si kila anayesimama peke yake amepotea. Muhimu ni kuwa na sababu za kuamini unachoamini, si kupinga au kukubali kwa sababu tu ya idadi.
Nimeipenda hii
 
Back
Top Bottom