Kiwango cha Elimu Tanzania: Nani alaumiwe?

Kiwango cha Elimu Tanzania: Nani alaumiwe?

Come to think of it, kuna waziri mmoja aliweka mkakati mzuri sana wa kupata walimu wa mashule zetu. Kwanza alipendekeza wanaoingia ualimu vilevile wawe wale waliofaulu vizuri na watakaopenda kufundisha (alikebehi wenye division 4 eti ndio waende ualimu!)

Pili, aliongeza vyuo shirikishi vinavyotoa walimu katika elimu ya juu - Mkwawa na Chang'ombe vikawekwa kuongeza kupata walimu wliohitimu elimu ya juu.

Tatu, ikiambatana na hiyo ya juu, alipendekeza mkakati wa kutoa walimu wengi katika muda mfupi. Mwalimu aingie chuoni na afundishwe jinsi ya kutoa elimu (pedagogy - the art or science of teaching; education; instructional methods.) halafu akishahitimu hii in a year aingie kufundisha practically for 1 year and then arudi chuoni kumaliza degree yake ya ualimu. At the same time unapata wale walimu waliotangulia kwenye mkakati huu wanarudi kumalizia degree zao wanapishana na waliosoma pedagogy ambao wanaingia 1 year practical teaching kwa hiyo kuna kuwa na cycle ya walimu wanapishana mavyuoni na mashuleni. Hii ilikuwa iwe only stop gap solution to get as many teachers as possible out into the schools and then ikisha stabilize then irudi system ile ya kawaida ya kusomea ualimu miaka mitatu/minne and then kwenda kuanza kufundisha. Alas, JK akaja na waziri mwingine ambaye hakuendeleza mkakati huu, na muda huo huo former waziri mkuu kaja na sekondari za kata ambazo ghafla hazina walimu! Go figure!!

Nne, Waziri huyohuyo anakumbukwa kwa eti "kufuta michezo mashuleni" kumbe yeye alifuta mashindano ya kitaifa ya shule za msingi na sekondari, UMISHUMTA na UMISETA. Michezo mashuleni iliendelea na yeye aliwachallenge wizarani waje na mkakati ambao hautaingilia muda wa masomo. Vilevile, mashindano hayo yalikuwa na michango kwa kila mwanafunzi, awe anacheza au hachezi; hakuna accounting yake tangu ianzishwe lakini wizara ilikuwa inatoa budget bungeni kwa ajili ya mashindano hayo. Kwa ufupi, hela nyingi zilipotea mikononi mwa maafisa elimu wa mkoa na wakuu wa idara na wakurugenzi wizarani. Michango ya michezo, michango ya madawati, michango ya majengo, michango ya uniform etc etc mashuleni yalizidi hence putting a big burden in parents, a majority of them poor peasants and workers. Alifuta michango yote hii na aliingia katika majibishano na aliyekuwa wazir mkuu enzi zile, Sumaye. Waziri huyu alileta ahuheni kwa wananchi kwa kupunguza michango. Alas, mambo haya yameanza kurudi tena taratibu......

Tano, mambo ya mitaala nayo aliibadilisha na kwa bahati mbaya hakueleweka vizuri na wananchi wengi. Mitaala ilikuwa mingi mno kwa mtoto wa shule ya msingi, jambo ambalo lilifanya ile concept ya education iwe batili! Masomo yale muhimu especially Math, science and to some extent, English, yalipunguzwa sana ili kuaccomodate masomo mengine ambayo mtoto alibidi kuyasoma. Mtoto alikuwa karibu na masomo 15 ayafanyie mtihani! Akifika sekondari aanze kusoma professions kwa mfano Accounting and/or Commerce, Agriculture etc ambazo akimaliza form six na kuingia B. Com Mlimani anaanza upya tena "what is accounting?, what is commerce?" etc without getting credit for 6 years studying Accounting and Commerce in secondary school!! Akiingia SUA anaanza tena "what is agriculture" wakati ameshatoil Ruvu Secondary miaka 6 akijifunza agriculture, animal keeping and husbandry etc. Waziri huyo alipendekeza shule za msingi na sekondari zitoe basic education and vyuo vifundishe proffessions. Mfano mzuri ni kwamba somo la math liwe na sections, kwa mfano, za algebra; accounting math e.g. NPV, etc; Chemistry math i.e. empirical and chemical formulas; physics math i.e. power, force etc, etc instead ya kuanza kutenga kila somo lake peke yake. Better yet, why not get credit for what one has done in 6 years when at university?

Kubadilisha mitaala na kufuta mashindano ya kitaifa kulisababisha a spike in pass marks in those two/three years he was minister of Education - is it no wonder that most of his mapendekezo have been pushed aside and pass marks have begun to fall again? You figure out yourself.

My two cents....... sorry if it appears I am rambling.
 
Nini form iv Div. four mfumo mzima wa elimu Tanzania ni mbaya tangu awali mimi nilifundishwa na waalimu walioitwa UPE yaani niite Ualimu pasipo Ualimu sasa imagine, wewe ni mmojawapo inauma kwa elimu kuchezewa namna hiyo wengi wetu ni uwezo wa Mungu kufika hapa tulipo na sidhani kama Taifa litafika mbali kama elimu inachezewa namna hii,wakubwa hawako serious na hili kwa kuwa watoto wao wanajua pa kuwasomesha pengine nje ya nchi au shule za binafsi ambazo zinafundisha kwa viwango bora zaidi, Lakini niseme ukweli iko siku kinachopandwa lazima kivunwe, kama sio vita vya wenyewe kwa wenyewe sijui nisemeje? naona kuna hatari mbele yetu tisichukulie kufeli kwa watoto hawa kila iitwapo leo ni kitu cha kawaida it will cost us. angalia nchi za wenzetu wanaopigana wenyewe kwa wenyewe sio kwambba wanapenda ila ni matokeo ya yaliyopandwa huko nyuma na viongozi wa nchi zao wliotanguliza maslahi yao na familia zao kama tunavyoona hapa kwetu Tanzania leo. watu mnasema kuna amani hakuna amani ila watu wasiojua haki zao wanakandamizwa, lakini siku wakiamka usingingizini hivyo vyote vilivyodhulumiwa kwa kuwa hawakuwa na elimu vitapotea bure kwa hao wailofanya hivyo, Angalizo kwa Serikali hii ya JK waalimu wote walioko vyuo vikuu wapelekwe Shule za msingi na sio sekondari kwa kuwa nyumba nzuri ni ile yenye msingi imara kwa hiyo kukiwa na mwanzo mzuri ni hakika hata uko juu pia kutakuwa pazuri,Firs before all let our government be serious in education to build a strong Nation.
 
Sijui system ilivyo sasa, ila mi naona walimu wote lazima wawe wamesoma hadi form 6, na kupata hiyo diploma au degree ya ualimu. Yaani hao form 4 leavers wapelekwe shule za vidudu.

Nilivyokuwa darasa la 7, nilimwuliza mwalimu wangu wa hisabati kuwa alipata divisheni gani form 4? Jamaa akanizaba kibao. Sikupata jibu, ila nadhani ndio hao hao wa Div 4 28 pts.

Matokeo yake zaidi ya nusu ya nchi ni watu wasiojua sheria za nchi, wasiojua historia ya nchi yao, wasio na mapenzi ya kusoma vitabu, na wasioweza ku'analyse namna ya kukabili changamoto za karne hii kama global warming, muungano wa afrika ya mashariki, umaskini nk.

Vijana wetu wanakosa elimu madhubuti, wanafeli, miaka 20 ijayo kati yao ndio tutapata ma'officer wa TANESCO, DAWASCO, AIRPORT, POLISI nk wasioheshimu madaraka, na wapenda rushwa. Walioshindwa kabisa ndio vibaka, madalali matapeli, majambazi, mgambo nk

Kumalizia ninamnukuu my personal idol and mentor, Prof. Rweyemamu aliyeandika yafuatayo katika moja ya paper zake.


"............African leaders must pay more than lip service to Adam Smith's dictum that wealth of nations depends on "the skill, dexterity and judgment with which its labor is generally applied". This does not mean merely the setting up of more schools, the responsibility that all African governments have not only accepted but carried out with vigor and energy. The school system tends to superimpose forms of knowledge on existing fold knowledge without necessarily deepening the latter. As a consequence little new useful knowledge is produced. There is need to establish mechanisms and institutions that will deepen and expand Africa's stock of knowledge. Peasants, for instance, are inclined to augment their knowledge primarily from the most successful practitioners of their occupation. What must be underscored is that the basic task of education is the transfusion of values, but values cannot help us much to pick our way through life unless they become our own, a part to say of our mental makeup. An educational system has to give the people of a given culture the ability to make the world and their own lives intelligible. It is through the creation of intelligibility that meaningful education spurs the outburst of daring, initiative, invention and constructive activity."

JF Rweyemamu. 1992. Africa's Natural Resources and African Economic Development. Third World Options: Power, Security and the Hope for Another Development. Published by Tanzania Publishing House
 
Wana JF,

Yametolewa mapendekezo mengi kuhusu mikakati ambayo inapaswa kutumika ili kuboresha elimu yetu.

Pamoja na hiyo mikakati napendekeza Watanzania mahala tulipo tufanye jambo hili:

Tujiunge pamoja kama watu watano mpaka 10 na kuchagua shule angalau moja ya msingi au sekondari na kupanga utaratibu wa kuitembelea angalau mara moja kila mwezi ili kuwahamasisha walimu na wanafunzi na kuona nini kinaweza kufanyika kuiboresha shule husika.

Mpaka Julai mwaka jana 2009 idadi ya shule za msingi za Serikali ni 15301 kati ya shule 15727 za msingi hapa nchini.
Kwa upande wa sekondari idadi ya shule zote ni 4102. Kati ya hizo za serikali ni 3283.

Kwa takwimu hizi idadi ya shule zetu ni chini ya elfu 20,000 wakati idadi yetu kama Watanzania ni zaidi ya milioni 42.

Tuamue na kutenda na lazima tutaona mabadiliko chanya.

Kwa upande mwingine iwe ni marufuku mwanafunzi kwenda kidato cha kwanza au cha tano kama amefeli Hisabati. Karibu asilimia 30 ya vijana wetu waliochaguliwa kujiunga na elimu ya sekondari mwaka huu, wamefeli Hisabati.
 
Mkuu unaliyoandika ni kweli na hawa wakuu wanajua ukweli kwani huwezi kutambua kuwa huyu mtoto ni genious kama wewe mwenyewe hujiwezi. Ndiyo maana walimu wengine wanabishana na wanafunzi kwa kuwa wanafunzi wana upeo mkubwa mno.

Nafikiri inabidi hii taaluma ya ualimu inabidi iboreshwe ili vipanga waipende na waweze kwenda huko kufundisha. Mishahara na mazingira ya kazi yarekebishwe ili vijana waweze kwenda vinginevyo tutakuwa na vituko huko mbele.
 
..kinachotakiwa kufanywa ni "kuwafinyanga" upya hao Form 4 "failures" ili wawe waalimu wazuri.

..vyuo vyetu vya ualimu vina mazingira mabaya ya kusomea na kufundishia ambayo inachangia pia kutoa wahitimu wabovu.

..tatizo lingine la Tanzania ni kwamba, mwanafunzi akifeli mtihani basi kunakuwa na imani kwamba mwanafunzi huyo ni "failure" milele na milele amina.

..failure rates zetu ni kubwa mno. hata wale tunaoambiwa "wamepasi" unaweza ukakuta kwamba grades na pass-mark kwa mwaka huo "imepikwa-pikwa" tu.
 
Mchango wangu kulipa ada za watoto wangu na ndugu zangu kusomesha maana yake.
 
Jamani, mnawaonea bure hao Waalimu kwa kutoa sababu rahisi na hafifu za maokeo yasiyoridhisha kwa Kidato cha Pili. Mimi siamini kuwa kuchagua Waalimu wa Div 4 pts 28 kuwa ndo sababu ya matokeo mabaya ya F 2; mbona sisi tuliosoma miaka ya 1980s tulifundishwa na Waalimu wa UPE (waliomaliza STD 7) na tulifanya vizuri mitihani ya STD 7, Form 4, Form 6 hadi Vyuo Vikuu?

Pili, ifahamike kuwa kutofaulu vizuri mtihani wa Kidato cha 2 au cha 4 hakuna uhusiano wa moja kwa moja na kutojiweza kwa mwanafunzi kimasomo tu kwani kuna mazingira mengi yanayomfanya mwanafunzi asifanye vizuri kwenye mitihanani kuanzia umri alionao wakati huo na mazingira anayoishi kwani kuna wanafunzi kadhaa ninaowafahamu ambao walifanya vizuri sana mitihani ya Kidato cha 4 lakini waka-disco walipofika Chuo Kikuu. Kuna wanafunzi walioonekana vilaza Form 1 na 2 lakini walipofika F 3 na 4 walibadilika sana na kufaulu kwa viwango vya juu.

Sababu kuu ya matokeo mabaya ya mitihani kwa kiasi kikubwa unachangiwa na Wansiasa wetu . Mfano wa karibuni ni Joseph Mungai ambaye alikuwa Waziri wa Elimu wakati wa Utawala wa Mkapa. Huyu jamaa alibadilisha mfumo wa Elimu ya Sekondari na kuuharibu vibaya na hata kuwapa Waalimu wakati mgumu wa ku-cope na mabadiliko yale ya Kiwenda wazimu! Najiuliza kama alifanya kwa malengo maalumu ya kuharibu au kuboresha maana Mungai ni mmliki wa shule pia kule kwao Mufindi!

Mizozo kati ya Serikali na Waalimu kuhusu stahili za Waalimu tumeisikia tangu awamu ya 4 na ni mwaka jana tu CWT walitangaza mgomo baridi- Waalimu waliingia darasanai kama kawaida lakini walipunguza ufanisi.

Mwisho, ni mwaka juzi tu ndipo Rais JK alipoamua kutoa tamko la kupiga marufuku shule kutumia vitabu tofauti-tofauti vya kiada. Kabla ya hapo (sijui kama tamko limetekelezwa au la) kila shule ilikuwa inatumia kitabu chochote tu cha kiada kama Uongozi wa shule ulivyoona inafaa. Utakuta kitabu cha Jipografia cha Darasa la 5 kinachotumika na shule moja ni tofauti na kinachotumika na shule nyingine. Katika shule za English Medium hilo ni suala la kawaida hadi sasa! Ni vema tukaenda mbali na ndani zaidi ya hapo ya kudai kuwa Sababu ni Waalimi wa Div 4 pts 28.

Mimi si mwalimu kitaaluma na wala sifundihi hata twisheni!
 
Tulichukua watu waliofeli tukawapa ualimu, sasa tunaona matokeo yake. Haiwezekani mtu aliyepata Div IV points 28 akamfundisha mtu akafaulu vizuri. Mara nyingi hawa utakuta hesabu na kiingereza kwao ni shida sana, hivyo wanafunzi wanatoka shule za msingi hawana msingi mzuri wa hesabu na kiingereza – hivyo na huko mbele matokeo ni yale yale
Katika nchi nyingine ualimu ni kazi ya watu waliofanya vizuri kabisa katika masomo yao, na ndiyo huweza kuwafundisha vizuri wanafunzi wao kwani wanajua vyema kile wanachokifundisha.
Hapa Tanzania si ajabu kwa mwanafunzi kumuuliza mwalimu swali, nae akashindwa kujibu!

Angalia vyuo vikuu vya wenzetu, ni vituo vya utafiti na ugunduzi wa mambo mbalimbali ya kisayansi – sisi hapa ni vyuo vikuu vingapi vinafanya utafiti wa kisayansi na matokeo yake yaliyotangazwa ni mangapi na yapi?

Tumeshuhudia hivi karibuni degree feki! Huyu mwanafunzi aliyefundishwa na mwalimu feki, na ikadaiwa amefaulu – naye si amefaulu katika ufeki tu!.

Hatua za kuchukua:
Kuanzia sasa, watu wa kusomea ualimu kwa waliomaliza kidato cha nne, wawe wamefaulu kwa Div III. Tusilazimishe kuwa na walimu wengi ambao ni mabomu – tutazidi kutumbukia shimoni.

Wanafunzi wa shule za msingi wanaofaulu hisabati, kiingereza na sayansi, wapelekwe kwenye shule za sekondari ambazo kuna uhakika wa waalimu wa kuwaendeleza. Tumeshuhudia hivi sasa wote wakipelekwa shule za kata ambazo tunakiri hazina waalimu – tunawapoteza watoto hawa!. Tunaweza kwa kuanza kutenga shule moja katika kila tarafa na kuipa kipaumbele hicho – waalimu wa sayansi na hisabati, na mabweni, ili kwa kila tarafa wale wanafunzi waliofaulu vizuri masomo hayo waende kwenye shule hizo

Mshahara kwa wanasayansi uwe mkubwa – kuanzia kwa mwalimu anayefundisha masomo hayo ngazi yoyote ile hadi kwa wanaofanya kazi za kisayansi.
Mwanafunzi mmoja nilikuwa namhimiza asome hisabati na sayansi ili aje ashike nafasi yangu ya uhasibu, aliniuliza- hivi wewe na Meneja wako nani ana mshahara na marupurupu zaidi – nilimjibu kuwa ni meneja wangu. Akaniuliza, yeye amesomea nini?
Tufike mahali wataalamu tuwape malipo mazuri, zile enzi za kusema meneja ana majukumu ya kiuongozi hivyo alipwe zaidi kuliko mtaalamu aliye chini yake, zimepitwa na wakati.

Matokeo ya mtihani wa Form II yaliyotangazwa jana ni ushahidi tosha

Nakubaliana na wewe kwa 100%. Ukweli ni kwamba mwalimu alitakiwa kuwa ni best student, yaani mtu alifaulu kwa kiwango cha juu kabisa. Ila ukitafakari vizuri utakuta kuwa nchi yetu inaendeshwa na wachumia tumbo, mradi siku iende mimi niendeleze kujilimbikizia mali. Unapoingiza siasa kwenye taaluma basi umeua kila kitu. Huwezi kum-retain huyu hard worker aliyefaulu vizuri kwa kumlipa laki mbili kwa mwezi wakati akienda private sector anachukua at least milioni mbili kwa mwezi.

Kulikuwa na kauli mbiu huko nyuma eti "Ualimu ni wito" nani kasema?, hakuna kazi ya wito hapa duniani hizi kauli za kisiasa ndiyo zilizoua elimu Tanzania. Ualimu ni kazi tena kazi ngumu sana inayostahili malipo mazuri kuzidi hata ya wabunge. Huwezi kuwa na watu kama kina Chitalilo wasimamizi wa serikali halafu utarajie serikali hiyo kuwa na sera bora kuhusu elimu.

Tatizo linaanzia kwa watunga sera wasiofikiria nchi bali ubinafsi. wana wa- exploit wataalam kwa maunfaa yao. Mfano Engineer anaweza kudesign barabara ya 10 units currency mwanasiasa akasema ghali sana kwani 3units currency haziwezi kutosha?, Engineer akikataa next day anakuwa fired.

Ni lazima tuwe na timu imara katika kusimamia maendeleo ya nchi, wakati wa mwenzetu umeisha, tuangalie uwezo wa mtu zaidi ya political ideology. Nina uhakika kama mawaziri watateuliwa toka nje ya wabunge basi kuna vichwa vizuri hasa katika kuendeleza nchi hii ambavyo havihitaji kwenda kwa kalimanzila ili vishinde ubunge lakini ni good executives.

Kikwete kama anahitaji kukumbukwa kwa kuleta mabadiliko ya kiuchumi na elimu basi akitangazwa mshindi wa urais 2010 aondoe dhana ya kuwa kuchagua mtu kuwa waziri ni kumpa ulaji hivyo mtu huyo ni lazima awe alimsaidia na anatoka kwenye chama chake, umefika wakati wa kuangalia watanzania sasa siyo wana-CCM, na ule msemo wa masilahi ya chama kwanza ufe. Yawe masilahi yaTanzania kwanza.

People should be rewarded for hard working not for being CCM members.
 
Ibrah said:
Mwisho, ni mwaka juzi tu ndipo Rais JK alipoamua kutoa tamko la kupiga marufuku shule kutumia vitabu tofauti-tofauti vya kiada. Kabla ya hapo (sijui kama tamko limetekelezwa au la) kila shule ilikuwa inatumia kitabu chochote tu cha kiada kama Uongozi wa shule ulivyoona inafaa. Utakuta kitabu cha Jipografia cha Darasa la 5 kinachotumika na shule moja ni tofauti na kinachotumika na shule nyingine. Katika shule za English Medium hilo ni suala la kawaida hadi sasa!

Ibrah,

..Syllabus inapaswa kuwa wazi.

..baada ya hapo Mwalimu wa somo anatakiwa aamue ni kitabu gani kinafaa kufundishia.

..Mwanafunzi pia anawajibika kutafuta kitabu/vitabu anavyoona vinamsaada zaidi kwake ktk kulielewa somo husika.

..hii tabia ya kusisitiza wanafunzi woote watumie kitabu kimoja ndiyo inayosababisha wanafunzi wetu wawe rigid, one-dimensional, na wakose utundu na ubunifu.

..kwa experience yangu shuleni, vitabu nilivyovitafuta mwenyewe, vilinisaidia na nilivipenda, kuliko vile nilivyolazimishwa kuvisoma na waalimu.
 
Hofstede said:
Nakubaliana na wewe kwa 100%. Ukweli ni kwamba mwalimu alitakiwa kuwa ni best student, yaani mtu alifaulu kwa kiwango cha juu kabisa.

Hofstede,

..mwanafunzi yeyote yule ukimpatia mazingira mazuri na pamoja na vifaa anaweza kufanya vizuri ktk masomo, mitihani, na kubobea ktk taaluma fulani.

..hata hao waalimu ambao walifeli vibaya ktk mitihani yao, unaweza kuwapatia mafunzo upya, ukawapa waalimu, vitabu, na vifaa vizuri, na mwisho tukapata waalimu wa viwango vinavyotakiwa.

..kuna aliyesema wapo wanafunzi wanafanya vibaya shule ya msingi, lakini wanapokwenda sekondari wanafanya vizuri. sasa matukio kama hayo yanapaswa kutufundisha kwamba, kilichobadilika hapo ni mazingira,lakini mwanafunzi ni yuleyule.
 
Tatizo la nchi kuendeshwa zaidi kisiasa na kuzingatia porojo tu. Kila siku utawasikia "serikali imeboresha elimu kwa kuongeza idadi ya shule na wanafunzi...". Kwao IDADI ndiyo kigezo kifaacho na si UBORA. Tunavuna tulichopanda, tulipanda UPE (Ualimu Pasipo Elimu), "Voda Fasta", na mfumo mbovu wa elimu unaosisitiza kukariri na si kuelewa.

Kama ukifanya utafiti mdogo, utagundua hili la wanafunzi kufeli watawala haliwanyimi usingizi kwani watoto wao hawasomi katika hizo shule zinazofundishwa na walimu wa kizazi cha UPE na Voda Fasta. Wa kwao wanasoma katika shule bora. Mtoto wa mwenzangu na mimi ndiye anayeathirika.

Na kama mchangiaji mmoja aliyoandika, wanatunyima elimu ili waendelee kututawala bila siye kung'amua udhalimu wao. Haishangazi hata kidogo kwani wahenga walisema "Ukila na kipofu usimshike mkono".
 
Mkandara, naona unakataa kuelewa.

Mwaka 2000, 19% ya watoto waliokuwa darasa la saba walifaulu mtihani wa kuinga kidato cha kwanza. Mwaka 2005, hio asilimia ya kufaulu mtihani wa kuingia kidato cha kwanza iliongezeka ikakafika 48% . Sasa unataka kusema huko sio kuongezeka kwa ubora wa elimu?

Asilimia ya kufaulu kidato cha nne imekuwa ikiongezeka vile vile. Angalia website ya NECTA.

Augustine MOshi

Hiyo percentage raise to 48% ilikuja baada ya mabadilisho fulani fulani ya mitaala.....and also, baada ya kufutwa kwa mashindano ya UMISHUMTA (na UMISETA pia)

Wengi walisema waziri muhusika alikorofisha elimu na eti kufuta michezo mashuleni, which was wrong. Alirekebisha mitaala na kufuta MASHINDANO YA KITAIFA YA UMISHUMTA NA UMISETA!!! na kamwe HAKUFUTA MICHEZO MASHULENI kama wengi wanavyomtuhumu.
 
Kitila umenena inaelekea wewe unajua mambo vizuri. Kabla ya kutoa hoja ni lazima ifanyiwe uchambuzi kwanza. Nahisi wengine wanaposema elimu imeshuka wanahusisha naumahiri wa kuzungumza kiingereza
 
Si kweli kwamba ni walimu wa division iv ndio waliotufikisha hapa. Mwalimu ni mtu anayejifunza siku zote. Kwa kawaida mwalimu akianza tu kufundisha 'automatically' anajifunza pia ndio maana unaweza kuwakuta hao walimu wa div iv wameweza kujiendeleza hadi kupata hata PhD. na ni wanazuoni wazuri tu.kinachoharibu limu ni mfumo mzima wa kisiasa na uchumi wa nchi husika.Kuwalaumu walimu ni kuwakosea kwa makusudi
 
Short and clear.... Elimu imedumaa kama kweli elimu ingekuwa active yaani inakuwa au ina uhai basi tungekuwa tunaona mabadiliko na ufumbuzi wa mambo mbalimbali.......mfano:

1. Mpaka sasa tulitarajia atleast tuwe tunao uwezo wakutengeneza baiskeli zetu wenyewe.
2. Tuwe na wataalam wanao gundua dawa mbalimbali
3. Tuwe na wachumi ambao tuweza kukaa nakuwaona bbc wakihojiwa kuhusiana na utaalam wao ktk uchumi
4. Tuone majaribio ya kifizikia hapo udsm Coet wakifanya uchunguzuzi kuhusu jet engine na kadhalika

Sasa kinyume chake ni yale yale ya miaka 47 unakuta wanatengeneza mamashine ya kusaga hakuna mabadiliko
sasa hapa sijui ni Selikari au wakuu wa vyuo au Wananchi(wanafunzi) wenyewe !!!!!!!!!!
 
Mkandara, naona unakataa kuelewa.

Mwaka 2000, 19% ya watoto waliokuwa darasa la saba walifaulu mtihani wa kuinga kidato cha kwanza. Mwaka 2005, hio asilimia ya kufaulu mtihani wa kuingia kidato cha kwanza iliongezeka ikakafika 48% . Sasa unataka kusema huko sio kuongezeka kwa ubora wa elimu?

Asilimia ya kufaulu kidato cha nne imekuwa ikiongezeka vile vile. Angalia website ya NECTA.

Augustine MOshi

naona kama unachanganya suala la increasing access to education and increasing performance. Inawezekana kabisa hao unaowana wanaenda secondary ni kwa sababu they can be accommodate in our secondary school na sio kwamba ubora umeongezeka. what I know Tanzania is one of the country which has achieved in education quantity provision, but we still suffer in education quality provision.
 
naona kama unachanganya suala la increasing access to education and increasing performance. Inawezekana kabisa hao unaowana wanaenda secondary ni kwa sababu they can be accommodate in our secondary school na sio kwamba ubora umeongezeka. what I know Tanzania is one of the country which has achieved in education quantity provision, but we still suffer in education quality provision.

Tuliyokuwa tuanayajadili miaka 6 iliyopita tukisema kwamba kiwango cha elimu kinashuka na zinatakiwa hatua madhububti zichukuliwe, leo hii mambo ni mabaya zaidi.
I, 7~17
II, 18~24
III, 25~31
IV, 32~47
V, 48~49...
 
Elimu ya Tanzania haijashuka; imepanuka tu. Katika kupanuka huku, ziko shule nyingine ambazo hazifikii kiwango, na ziko shule nyingi zinapita sana viwango vilivyokuwepo zamani.

Hii leo, kufaulu kumeongezeka, sio kupungua. Mtoto anayemaliza kidato cha 4 katika moja ya shule 100 bora za leo ana elimu nzuri zaidi kuliko mtoto aliyemaliza kidato cha 4 katika shule 10 bora za miaka 15 iliyopita.

Watoto wanaohitimu masomo katika shule kama Mariam, Mzumbe, St. Joseph, Ilbouru, Maria Gorreti nk. wameelimika zaidi kabisa kuliko watoto waliohitimu miaka 15 ya nyuma.

Elimu ya Tanzania iko katika kipindi cha kupanda na kuongezeka kimapinduzi.

Augustine Moshi

Wewe labda unaongelea ilimu siyo Elimu.
Kuna Ilboru silu hizi, hizo st. Somebody unaona zinatoa elimu haswa kama iliyokuwa inatolewa miaka 20 iloyopita kurudi huko nyuma??
Wacha utani wewe.
 
Kama wazee wanapima vijana kwa kipimo walichopimiwa wao then kiwango kimeshuka, kama vijana wanaopata elimu wanaona wenyewe kuwa inawasaidia then hakijashuka. Japo si mzee wala kijana najua kuwa watu wanakuwa wabinafsi zaidi kadiri siku zinavyoendelea. Asipotokea mtu wa kureverse hii (hopefully JK) tunaishia pabaya very soon. Tatizo la elimu kama lipo kwa nini halishughulikiwi? Ina maana hakuna wataalamu? Mbona kila siku wanasomeshwa? Tunasomesha wataalamu wengi sana hatutakiwi kuwa na sector isiyokuwa na wataalamu WA KUSOLVE PROBLEMS. Sio kuandika mada.Ni aibu kuzuzungumzia hili jambo miaka nenda rudi.Let us do it, find a solution and stick to it.
wa kulaumiwa ni serikali kwa kutoweka sera ya elimu, ikawa ni ruksa kwa waziri au kamishina kutunga au kuelekeza atakavyo, walimu kupuuzwa, na wanafunzi wa ngazi zote kuwekwa mazingira ya ajabu
 
Back
Top Bottom