Kiwango cha Elimu Tanzania: Nani alaumiwe?

Kiwango cha Elimu Tanzania: Nani alaumiwe?

duh sikujua kama kunawatu kama hawa. Hivi hizi shule binafsi kama hizi St. Mary, st. fatuma etc nazo huwa wanapata mitaala wapi? au wanatoka na mitaala yao kiaina? ni nani anaregulate hizi shule?
 
Kumbe kuna watu wako kwenye payrol,basi kweli bongo inachunwa,kwani icho chombo kisibadili mitaala inakuwaje masomo mengi yote bado wanatumia vitabu vya miaka 47,kwa nini elimu aiendani na wakati.nimepata nafasi ya kuongea na wahitimu wa vyuo vyetu bongo,wengi wao wanaonekana hawajiamini,awawezi hata kujieleza,mtu kasomea uchumi ajawahi hata siku moja kufanya kazi sehemu yoyote ile,katika masomo ayo kasomea tax returns jinsi ya kutengeneza tax returns,ambazo sidhani wengi wao kama watafanyia kazi,hivi kwa nini mwanafunzi wa chuo anayejifunza mambo ya kujenga na kuchora michoro ya ujenzi wasipate ata mienzi 3 ya kufanya kazi katika shirika la nyumba ili apate kufanya kwa vitendo vitu alivyosoma,matokeo yake utakuta mtu ambaye hakusoma hata kidogo anatengeneza michoro na kujenga nyumba vizuri kuliko yule aliyepoteza miaka 5 chuoni.
Cha kusikitisha zaidi watunafunzi wengi Bongo ni wezi wa mitiani,utakuta mtu anaiba kuanzia darasa la saba mpaka chuo,walimu kuuza au kuonga majibu ya mitihani ya taifa,matokeo yake tunawasomi wengi feki wasio na uwezo wowote na ndio maana nchi inazidi kuwa masikini,mtu anatumwa akanunue mashine ya umeme badala ya kuangalia price ya mashine ile kila nchi inauzwa kiasi gani atatoa dili na tutanunua 4x ya thamani alisi ya kitu hicho,mfano Richimond,Rada,pantoni,ndege,nk .
 
Kumbe kuna watu wako kwenye payrol,basi kweli bongo inachunwa,kwani icho chombo kisibadili mitaala inakuwaje masomo mengi yote bado wanatumia vitabu vya miaka 47,kwa nini elimu aiendani na wakati.nimepata nafasi ya kuongea na wahitimu wa vyuo vyetu bongo,wengi wao wanaonekana hawajiamini,awawezi hata kujieleza,mtu kasomea uchumi ajawahi hata siku moja kufanya kazi sehemu yoyote ile,katika masomo ayo kasomea tax returns jinsi ya kutengeneza tax returns,ambazo sidhani wengi wao kama watafanyia kazi,hivi kwa nini mwanafunzi wa chuo anayejifunza mambo ya kujenga na kuchora michoro ya ujenzi wasipate ata mienzi 3 ya kufanya kazi katika shirika la nyumba ili apate kufanya kwa vitendo vitu alivyosoma,matokeo yake utakuta mtu ambaye hakusoma hata kidogo anatengeneza michoro na kujenga nyumba vizuri kuliko yule aliyepoteza miaka 5 chuoni.
Cha kusikitisha zaidi watunafunzi wengi Bongo ni wezi wa mitiani,utakuta mtu anaiba kuanzia darasa la saba mpaka chuo,walimu kuuza au kuonga majibu ya mitihani ya taifa,matokeo yake tunawasomi wengi feki wasio na uwezo wowote na ndio maana nchi inazidi kuwa masikini,mtu anatumwa akanunue mashine ya umeme badala ya kuangalia price ya mashine ile kila nchi inauzwa kiasi gani atatoa dili na tutanunua 4x ya thamani alisi ya kitu hicho,mfano Richimond,Rada,pantoni,ndege,nk .


Duh hiyo ya kuiba/kununua Mitihani wala usiseme yaani ni msiba mtupu
 
Kumbe kuna watu wako kwenye payrol,basi kweli bongo inachunwa,kwani icho chombo kisibadili mitaala inakuwaje masomo mengi yote bado wanatumia vitabu vya miaka 47,kwa nini elimu aiendani na wakati.nimepata nafasi ya kuongea na wahitimu wa vyuo vyetu bongo,wengi wao wanaonekana hawajiamini,awawezi hata kujieleza,mtu kasomea uchumi ajawahi hata siku moja kufanya kazi sehemu yoyote ile,katika masomo ayo kasomea tax returns jinsi ya kutengeneza tax returns,ambazo sidhani wengi wao kama watafanyia kazi,hivi kwa nini mwanafunzi wa chuo anayejifunza mambo ya kujenga na kuchora michoro ya ujenzi wasipate ata mienzi 3 ya kufanya kazi katika shirika la nyumba ili apate kufanya kwa vitendo vitu alivyosoma,matokeo yake utakuta mtu ambaye hakusoma hata kidogo anatengeneza michoro na kujenga nyumba vizuri kuliko yule aliyepoteza miaka 5 chuoni.
Cha kusikitisha zaidi watunafunzi wengi Bongo ni wezi wa mitiani,utakuta mtu anaiba kuanzia darasa la saba mpaka chuo,walimu kuuza au kuonga majibu ya mitihani ya taifa,matokeo yake tunawasomi wengi feki wasio na uwezo wowote na ndio maana nchi inazidi kuwa masikini,mtu anatumwa akanunue mashine ya umeme badala ya kuangalia price ya mashine ile kila nchi inauzwa kiasi gani atatoa dili na tutanunua 4x ya thamani alisi ya kitu hicho,mfano Richimond,Rada,pantoni,ndege,nk .

Wewe unasema hivyo wakati chuo kikuu hata mambo ya field wanajaribu kuyaondoa kisa wanadai serikali haina pesa. Mwanafunzi wa Injinia anasoma miaka mitano bila field this is crzy. Kunawakati nakumbuka Prof. Kweka R.I.P alikuwa anauliza kwanini tusiwaatach wanafunzi wa engineering wakati barabara za chuo kikuu zinztengenezwa nadhani walimuona ni kichaa. Mitihani inaibiwa kwa kushirikiana na wazazi, walimu, maprofessor na wanafunzi hii ni kansa kwa taifa letu. Degree feki zimejaa hata kwa watawala wetu kama mawaziri na wabunge sasa tunategemea nini?
 
Mambo mengi yanahitaji kubadilishwa kwenye mfumo wa elimu yetu.
 
Wewe unasema hivyo wakati chuo kikuu hata mambo ya field wanajaribu kuyaondoa kisa wanadai serikali haina pesa. Mwanafunzi wa Injinia anasoma miaka mitano bila field this is crzy. Kunawakati nakumbuka Prof. Kweka R.I.P alikuwa anauliza kwanini tusiwaatach wanafunzi wa engineering wakati barabara za chuo kikuu zinztengenezwa nadhani walimuona ni kichaa. Mitihani inaibiwa kwa kushirikiana na wazazi, walimu, maprofessor na wanafunzi hii ni kansa kwa taifa letu. Degree feki zimejaa hata kwa watawala wetu kama mawaziri na wabunge sasa tunategemea nini?

Smahani kidogo, naomba nikurudishe nyuma. Naomba kama unaweza kunipa maelezo zaidi kwa hilo suala nililo-bold. Asante.
 
Degree feki zimejaa

CoE wanafunzi (UD) wanasoma huku wakiwa wananing'inia madirishani, UCLAS ndiyo ishageuka Ardhi Univ na degree zake zinatia walakini, DIT nako wameshindwa kabisa kumtoa Prof Kondoro ambaye ana PhD ya Physics ilhali chuo ni cha Engineering; anawavuruga sana huyu na wafanyakazi wengi nasikia wanabwaga manyanga na kimeibuka chuo kingine cha St. Joseph college of Engineering ambacho kinapokea failures tupu ili mradi pesa. Hiki chuo sijui kinalenga wapi.

Hakuna chuo kingine kinatoa degree za Engineering? Serikali inatuletea wahandisi wa aina gani? Lakini UD kuna ujenzi unakaribia kuanza, mkubwa sana tu, hivyo msitie shaka kwani majengo yatapanuliwa, muhimu CoE wajitahidi kupunguza madesa (kuandika kwenye mapaja, makanzu, vibomu vya kwenye sketi/shati nyeupe n.k). Tuliosoma Law tunajua balaa lake. Safari ni ndefu, lakini tutafika
 
CoE wanafunzi (UD) wanasoma huku wakiwa wananing'inia madirishani, UCLAS ndiyo ishageuka Ardhi Univ na degree zake zinatia walakini, DIT nako wameshindwa kabisa kumtoa Prof Kondoro ambaye ana PhD ya Physics ilhali chuo ni cha Engineering; anawavuruga sana huyu na wafanyakazi wengi nasikia wanabwaga manyanga na kimeibuka chuo kingine cha St. Joseph college of Engineering ambacho kinapokea failures tupu ili mradi pesa. Hiki chuo sijui kinalenga wapi.

Hakuna chuo kingine kinatoa degree za Engineering? Serikali inatuletea wahandisi wa aina gani? Lakini UD kuna ujenzi unakaribia kuanza, mkubwa sana tu, hivyo msitie shaka kwani majengo yatapanuliwa, muhimu CoE wajitahidi kupunguza madesa (kuandika kwenye mapaja, makanzu, vibomu vya kwenye sketi/shati nyeupe n.k). Tuliosoma Law tunajua balaa lake. Safari ni ndefu, lakini tutafika

Nilipokuwa nafundisha pale FoE wakati huo, hakuna hata mtoto aliyekuwa anaweza kutumia desa kwenye mithani wangu kama hakuchaji kifuu chake sawasawa. Baadhi ya watoto walichukia mitihani yangu kwa vile ilikuwa haiwapi nafasi ya desa, lakini vipanga waliipenda sana kwa vile ilikuwa inawatofutisha kabisa wao na vilaza. So mwalimu ana nafasi kabisa ya kuweka standard.
 
pia, kozi zinazobebwa ni nyingi mno kuliko inavyopaswa. utakuta kijana wa mwaka wa kwanza anabeba course 10 kwa kila semister kutoka katika faculty mbalimbali mpaka mwaka wake wa mwisho. tunachokijenge ni mtu kuwa 'a learner of many things , master of nothing' kwa jambo hili hatuwezi kuendelea kwa sababu yale wahadhiri waliyoyasoma kipindi cha mkoloni, na mifumo iliyotumika kipindi hicho ndo hiyo hiyo wanaona ni bora kwa sasa, maana wakibadirisha wao watakuwa outdated.

hivyo elimu ya leo inapomwandaa academician badala ya intellectual, linaloumia ni taifa, kwa sababu ya kodi ya mlalahoi kutotumika ipasavyo.

Angalau SUA ninasikia wanazindua panya wa kusaka mabomu.
 
NI takribani mwezi mmoja sasa tangu majibu ya watahiniwa wa kidato cha nne kutoka.

Nimekuwa nikijiuliza mara kwa mara ni vipi na kwa jinsi gani swala zima la kiwango kidogo cha elimu kitolewacho hapa kwetu Tanzania hususani katika zile shule zimilikiwazo na Serikali.

Nimekuwa mfuaatiliaji na wenzangu mkiwa mashahidi katika vikao vingi vya bunge katika hoja za elimu vitu vinavyozungumziwa na kujadiliwa ni aidha migogoro ya walimu,majengo na vitendea kazi mashuleni lakini hata siku labda kama siku hiyo sikuwa makini ila sikuwahi wala sijawahi sikia likiongelewa swala la ufumbuzi wa kiwango kidogo kitolewacho na mashule mengi ukilinganisha na nchi zingine zinazoendelea.

Na hiyo inasababisha wazazi wengi wa kitanzania kupeleka watoto wao kupata elimu hiyo nje ya nchi na ukichunguza ni wale wenye uwezo na wengi wao wakiwa viongozi na hata ukiangalia viongozi wetu walioko madarakani wamepata elimu yao ya juu nje ya nchi.

Je, viongozi hao watawezaje kuelewa makali na kiwango kidogo cha elimu kitolewacho nchini na je watoto wa watanzania wa kawaida wa kipato cha kawaida watawezaje kupeleka na kusomesha watoto wao nje ya nchi au inawezekana kuwa ELIMU BORA NI KWA WENYE MAISHA BORA TU.

Naombeni jibu....................
 
Peter Kilanga Hoja yako ni nzuri na ina mvuto.

Kwanza nikukaribishe katika JF kama mimi nilivyokaribishwa ingawa Speed ya JF kuchangia mambo sijawahi kuiona kwingine. Binafsi niko kwenye Forum nyingi lakini hii ni makini na ina speed ya ajabu.

Nije kwenye swali lako Elimu ya TZ ni kubwa kuliko ya Kenya na Uganda watakachokushinda wale ni kuongea Kingereza na kiingereza hichohicho kukiandika hawajui vizuri lakini M-TZ anakiandika vizuri ingawa hawezi kukiongea vizuri. Binafsi nimesoma na wakenya wengi hawafurukuti darasani. Hata ujanja tumewazidi ila wao ni wahuni.

Mitaala ya Nchi za wenzetu ni mizuri sana unachofundishwa ndicho kinachotoka kwenye mtihani lakini sisi hapa unaweza ukafundishwa kitu "A" lakini mtihani ukatoka kitu "C" hiki ndicho kinachotufanya wa TZ kusoma mambo bila kipimo yaani waalimu wanafanya kukomoa wanafunzi(nitalifafanua hili) hadi imepelekea kila unaposoma unajikuta unaanza kukariri badala ya kuelewa. na mtu yeyote anaekariri hawezi kugundua kitu.

Naomba nifafanue ninaposema waalimu wanawakomoa wanafunzi mdogowangu alimaliza Form Four mwaka 1992 Alipata Division Four ya point 32 nilipomuuliza akajibu haya si matokeo yangu naomba warudie kunisahishia nikatoa SH 20 000 kwa kila somo warudie kusahisha, waliporudia matokeo yakawa Division two ya point 18. mtu ni huyohuyo! tunapata picha gani hapa?

Naomba nitoe hitimisho ili waalimu wafanye kazi kwa moyo wao wote bila kufanya madudu wairudishe ile posho. Ilikuwepo kipindi cha nyuma posho yao ilikuwa ni nusu mshahara kwa kila mshahara wa mwalimu lakini tangu waifute basi zimeibuka Tuition sijapata kuziona.

Warudishe posho jibu ni hilo na TZ pesa ipo isitokee mtu anasema hakuna Tutamsurubu.
 
Jamani naomba kuelewa kwamba TZ ukifaulu mwanafunzi ni dhambi?Kama sivyo mbona SAUT vijana 600 wanatakiwa kurudia mitihani kisa wamefaulu sana.Naomba ujiulize inawezekana darasa zima likapata mtihani? JE,hawakugundua mpaka kusahihisha hiyo mitihani?.USHAHIDI upo wapi hata kama ni wa mazingira!!!!?
Basi elimu ya Bongo ni kukukomoana bila kupata maarifa,Ndio maana hata siku hizi vitabu bado vya karne zilizopita, mbona wao hawaji na machapisho mapya?
Duh ukisoma sana noma ebu tafakari kisha unieleweshe nini mwanafunzi afanye akiwa chuoni.
 
Hata kama ni kweli wameiba pepa,huo ni uzembe wao.Wasijaribu kuwashirikisha wengine katika uzembe wao.
 
Huu mtindo umekuwa kama umeshazoeleka sasa. Hakuna muhula, kwa ngazi yoyote ya elimu, wakati ama mara baada ya mitihani mambo yakawa shwari. UTASIKIA TUUUUUUUU!!!!!!

Kuondoa/kupunguza tatizo hapa ni kufanyia marekebisho mfumo mzima wa elimu ya Tanzania kuanzia vidudu hadi mwisho wa kusoma, ikiwa ni pamoja na kubuni mikakati ya kusimamia taratibu za hou mfumo. Hali tuliyonayo sasaivi inaonesha wazi mfumo tulionao hauna na hautaweza kuleta tija katika sekta ya elimu. Vinginevyo tutaendelea kupiga hatua kuelekea tunakotoka.
 
Hebu fikiri una darasa la watu 100. ukiangalia course work na performance ya wanafunzi ktk masomo kadhaa utaona trend fulani. Lakini sasa ktk somo fulani tuseme asilimia 90 ya darasa wanafaulu kwa distinction. nadhani huu ni ushahidi wa kimazingira tosha kusababisha uchunguzi wa kina ufanyike. Katika mambo haya ya mitihani "The Bell curve" lazima itokee. yaani wachache wafaulu sana, wengi wanakuwa average na wachache mkiani.

ni mawazo tu from an experienced lecturer.

Asante
 
Hebu fikiri una darasa la watu 100. ukiangalia course work na performance ya wanafunzi ktk masomo kadhaa utaona trend fulani. Lakini sasa ktk somo fulani tuseme asilimia 90 ya darasa wanafaulu kwa distinction. nadhani huu ni ushahidi wa kimazingira tosha kusababisha uchunguzi wa kina ufanyike. Katika mambo haya ya mitihani "The Bell curve" lazima itokee. yaani wachache wafaulu sana, wengi wanakuwa average na wachache mkiani.

ni mawazo tu from an experienced lecturer.

Asante
Tupo pamoja
 
Kuna zile shule za kina Juma na Roza ambazo wengi wa Watanzania walipitia huko na wanapita sasa hivi. Naziongelea shule za Kibanga ampinga mkoloni, Hadithi inayokuja, Sikiri mimi masikini, Kama mnataka mali hizi, Safari yenye mkosi, ninaye ndege mzuri na the like.
Nakumbuka baadhi ya maswali tuliyokuwa tunauliza; Mkuu wa mkoa anaitwa nani? Waziri Mkuu anaitwa nani? na kuendelea maana ilikuwa nikukariri baraza la mawaziri. Sijui ilikuwa inaumuhim gani?? Au kwa kuwa wakati ule mawaziri walikuwa hawabadiliki. Km kulikuwa na haja basi muundo wa wizara au mkoa kwenye somo la siasa ungetosha.
Tulijadili hili; Unakumbuka nini katika somo na katika somo gani?
Mtindo ule ni bora kuliko wa kizazi cha sasa?
Kuna value yoyote katika syllabus ya aina ile?
 
silabasi bora kabisa kupata kutokea
watoto tulifundishwa juu ya kilimo,michezo kumbuka kipindi hiki ndo tuliexcel kweli kwenye michezo,uchumi,siasa kukipenda chama chetu cha TANU kupitia ahadi kumi za mwana TANU,
TULIFUNDISHWA UJASIRI,UTII,NA UZALENDO kwa taifa letu ndio maana hata leo mkija na propaganda zenu hatuwasilkilizi
elimu hii ndiyo iliyochangia taifa letu kuwa moja zaidi watu wote mkisoma kitabu kimoja,cha lugha moja,mtihani mmoja leo kila shule inaweza kutumia kitabu chake,lugha tofauti mitihani tofauti ndo mana matoto yenu yamekuwa mabwege
 
Kizazi hichi kinachoonekana/semekana kushindwa kupamba katika uwanja wa kimataifa kimeundwa na mitaala ipi? Kizazi cha mikataba mibovu kinatokana na syllabus ipi? Ndio ahadi za TANU? Binafsi nimeguswa na kamfumo naona kamenizorotesha kiaso fulani. Tuendelee na Chatu Mla Watu?
 
Back
Top Bottom