Kabla ya Ulimwengu kuwepo, kulikuwa na nini? 🤔🌍

Kabla ya Ulimwengu kuwepo, kulikuwa na nini? 🤔🌍

Tatizo la falsfa na imani kila mtu ana ya kwake. Waislamu, Wakristo na Wayahudi wana zao zinazokaribia kufanana, Wahindu wana yao tofauti, Wabudha wana yao n.k
Sasa sijui ipi ni ya kweli hapo.
Angalia kile unachokielewa zaidi mkuu.

Haya mambo sio ya kithibitisha maabara. Just listen to your heart.

Angalia unapopata amani.
 
Hakuna wa kukujibu hili swali akaeleweka
Labda si kwamba hakuna wa kujibu, bali swali lenyewe linahitaji tutofautishe kile tunachokijua, tunachokiamini na kile ambacho bado hatuna majibu yake. Kukosa jibu la uhakika hakumaanishi swali halina jibu. Wakati mwingine, uelewa huanza pale tunapokubali kwamba bado hatujui. 🤔
 
Alikuwa mwenyezi Mungu na hapakuwa na kitu chochote kabla yake,Arsh yake ilikuwa juu ya maji.kisha akaumba mbingu na ardhi na akaandika kila kitu katika dhikr (lawhul mahfudh)

Alikuwepo mwenyezi Mungu peke yake.
 
Hatuwezi kuthibitisha kisayansi (katika maabara) kwamba chanzo cha kwanza hakina mwanzo.

Sayansi inafanya kazi kwa kutumia vipimo, majaribio, na uchunguzi wa kimaada (empirical evidence). Kwa sababu sayansi yenyewe ilianzia ndani ya ulimwengu huu baada ya muda na nafasi kuanza, haina chombo cha kupima au kushuhudia kilichopo nje ya mfumo huo.
Tatizo lenu ni kudhani kwamba kisichoweza kuthibitishwa maabara hakina nafasi ya kujadiliwa kwa mantiki. 😂

Kama sayansi haiwezi kuthibitisha chanzo cha kwanza hakina mwanzo, basi pia haiwezi kutumia sayansi hiyo hiyo kuthibitisha kwamba chanzo hicho lazima kiwe na mwanzo. Kutokuwepo kwa ushahidi si ushahidi wa kutokuwepo.

Swali langu ni hili: kama muda na nafasi vilikuwa na mwanzo, ni kwa msingi gani mnahitimisha kwamba kila kilichokuwepo kabla yake lazima kifanyiwe vipimo ndani ya mfumo ambao wenyewe haukuwa umeanza?

Tusichanganye mipaka ya sayansi na mipaka ya ukweli. Sayansi ni njia muhimu ya kuchunguza ulimwengu, lakini kusema jambo fulani haliwezi kuchunguzwa kisayansi hakumaanishi kwamba tayari tumelitatua.

Bado swali la msingi lipo pale pale: Kwa nini kuna kitu badala ya kutokuwepo kwa chochote kabisa? 🔥
 
Kuna maswali ukiuliza kibinadamu huwezi kupata majibu sababu wote mim/sisi na wew tunakinzana mawazo ila naamini kuna mwenye majibu yote haya ila sio binadamu wa kawaida
Nakubaliana na wewe kwa kiasi fulani mkuu. Kuna maswali ambayo akili ya binadamu inaweza kuyauliza lakini uwezo wetu wa kuyajibu una mipaka.

Hata hivyo, kutokujua jibu hakumaanishi kwamba jibu halipo. Inawezekana kabisa kuna ukweli ambao bado hatujaufikia, au ambao uwezo wetu wa kuuelewa haujatosha.

Swali langu ni hili mkuu: kama kuna mwenye majibu yote, je, tunaweza kumjua kwa kutumia akili zetu pekee, au tunahitaji yeye mwenyewe atujulishe? Hapo ndipo mjadala unakuwa mzito zaidi. 🧠🔥
 
Wagwan broo man,

Naona swali namba tatu limebeba ujumbe mzima na kwa ufupi kabisa

So far sayansi haijathibitisha kabla ya ulimwengu kulikua na nini.

Swali lako kuu kutoka kwenye thread. Linahitaji falsafa na imani

Sayansi haitoi maana ya maisha lakini imani na falsafa zinatupa kusudi la kuwepo hapa.
Wagwan broo 🤝🔥

Umeelewa vizuri hoja yangu mkuu. Sayansi inaweza kutueleza mengi kuhusu jinsi ulimwengu unavyofanya kazi, lakini swali la kwa nini kuna ulimwengu badala ya kutokuwepo kwa chochote linatufikisha kwenye mjadala mpana zaidi wa falsafa na imani.

Hata hivyo, ningependa kutofautisha jambo moja: kutokuthibitishwa kisayansi kwa sasa hakumaanishi kwamba hakuna siku tutakayopata ufahamu zaidi.

Mwisho wa siku, swali langu si kutafuta tu kilichokuwepo kabla ya ulimwengu, bali pia kuelewa kwa nini uhalisia upo kabisa, na je, kuwepo kwetu kuna kusudi lililotangulia sisi wenyewe kulifahamu?

Hapo ndipo mjadala unapovuka mipaka ya sayansi na kuingia kwenye falsafa na imani. 🧠🤝
 
Hoja yako ina hoja ya kifalsafa inayostahili kujadiliwa, lakini kuna swali moja muhimu: kama energy haikuumbwa na imekuwepo milele, tunajuaje hilo kwa uhakika? Kihisabati na kisayansi, energy huhifadhiwa katika mifumo inayofuata sheria za uhifadhi wa nishati, lakini hilo pekee halithibitishi kwamba energy imekuwepo milele. Pia, kusema Mungu ni ufahamu wa energy kwa ujumla ni mtazamo wa kifalsafa unaohitaji hoja zaidi.


Swali langu ni hili: je, Mungu ni energy yenyewe, ufahamu unaotawala energy, au Muumba aliye nje ya energy? Maana majibu hayo matatu yanaweka msingi tofauti kabisa wa kuelewa uumbaji.
Neno energy ndiyo spirit kidini ..vitu vyote ni energy hata Mungu ni energy...sisi pia ni energy tulikuwako milele ndani ya uungu wa mungu ...uungu ni miliki yote ya energy na mungu ni ufahamu wa hiyo energy..sisi binadamu ni sehemu tu ya ufahamu ila mungu ni utimilifu wa ufahamu (nafsi)
 
Jambo la msingi ni kwamba hakuna mwenye jibu lenye mantiki na mashiko kuhusu hili swali mpaka sasa, labda huko mbeleni jibu litakuja kupatikana ila mpaka sasa hakuna jibu la maana kuhusu hili swali.
Ni kweli mkuu, mpaka sasa hatuna jibu lililothibitishwa na kukubalika kwa wote. Tunachokiona ni nadharia, falsafa na imani tofauti. Huenda jibu likapatikana huko mbele, lakini kwa sasa swali bado liko wazi. 🤝
 
Haya maswali huwa najiuliza sana wakat nikiwa nimeshiba zangu, nimetulia! Nakuwa nawadha haya maswali, ila kuwa naishia kuyapotezea tu maana cjawah kupata majibu yoyote!
😂😂 Mkuu, kumbe tumbo likishiba ndipo akili inaanza kuchimba maswali mazito! Lakini usiyapotezee hayo maswali. Wakati mwingine thamani haipo kwenye kupata jibu haraka, bali kwenye kuuliza swali linalotufanya tufikiri kwa kina. 🧠🤝
 
Wakuu, kuna swali ambalo ukilifikiria kwa kina, unaweza kujikuta una maswali mengi kuliko majibu.

Tunaishi katika ulimwengu ambao tunaona vitu, tunahesabu muda, tunazaliwa na kufa. Lakini kuna jambo moja ambalo nimekuwa nikilitafakari:

Kabla ya ulimwengu huu kuwepo, kulikuwa na nini?

Kama kulikuwa na kitu, basi hicho kitu kilitoka wapi?

Kama hakukuwa na kitu chochote kabisa, ni kwa namna gani tukafika kwenye hali ya kuwa na ulimwengu kama huu?

Na kama ulimwengu umekuwepo milele, je, ina maana kwamba haujawahi kuwa na mwanzo?

Sitaki kuhitimisha kwamba nina majibu ya maswali haya. Nataka kusikia mitazamo tofauti kutoka kwa watu wanaopenda kutafakari zaidi ya yale tunayoyaona kwa macho.

Maswali ya mjadala:

1. Je, kila kitu lazima kiwe na mwanzo?
2. Inawezekana kitu kuwepo bila kuumbwa?
3. Je, sayansi inaweza kueleza chanzo cha kila kitu, au kuna maswali ambayo yanahitaji falsafa na imani?
4. Kama kila kitu kinahitaji chanzo, je, chanzo cha kwanza nacho kilihitaji chanzo kingine?

Karibuni kwa hoja zenye mantiki. Tusibishane kwa lengo la kushinda, bali tubadilishane mitazamo na kupanua uelewa wetu.
Kwanza kabisa unajua historia ya muda?
 
Nakubaliana na wewe kwa kiasi fulani mkuu. Kuna maswali ambayo akili ya binadamu inaweza kuyauliza lakini uwezo wetu wa kuyajibu una mipaka.

Hata hivyo, kutokujua jibu hakumaanishi kwamba jibu halipo. Inawezekana kabisa kuna ukweli ambao bado hatujaufikia, au ambao uwezo wetu wa kuuelewa haujatosha.

Swali langu ni hili mkuu: kama kuna mwenye majibu yote, je, tunaweza kumjua kwa kutumia akili zetu pekee, au tunahitaji yeye mwenyewe atujulishe? Hapo ndipo mjadala unakuwa mzito zaidi. 🧠🔥
Umeelewa nilchokwambia boss..hakuna binadamu wa kawaida kujua ukweli wa hilo.. sababu hatuna ushahidi halisi wa kujibu hiloo kwa uwezo wetu kwa sasa,ni imani tu tuliyoyakuta ulimwenguni
 
Big bang theory
Big Bang inaeleza jinsi ulimwengu ulivyoanza kupanuka kutoka hali ya awali yenye joto na msongamano mkubwa. Lakini mkuu, Big Bang haijatoa jibu la mwisho kuhusu nini kilisababisha mwanzo huo, au kama kulikuwa na kitu kabla yake. Hapo ndipo swali letu linapoendelea kubaki wazi. 🧠🔥
 
😂😂 Mkuu, safari ya maisha haina mwendo unaofanana kwa kila mtu. Muhimu ni kutambua ulipo, kujifunza na kuendelea kusonga mbele. Kuhusu kazi, bado natafuta njia yangu ya kujitegemea. Safari bado inaendelea mkuu, tusihukumu kitabu kwa ukurasa mmoja. 🤝🔥
Pamoja mkuu
 
Labda tujue kwanza maana ya kutokuwa na kitu chochote ni nini. Hakuna kitu maana yake ni nini? Nahisi hapa kwenye hakuna kitu ndo kuna siri. Ukute hakuna jambo kama hilo, hakuna kitu haipo.
Hapo ndipo penyewe mkuu. 🤔 Huenda tunapouliza kilichokuwepo kabla ya ulimwengu, tunachukulia kwamba “kutokuwa na kitu” ni hali inayowezekana, wakati hatujathibitisha hata kama hali hiyo inaweza kuwepo.

Kwa sababu ukisema hakuna kitu kabisa, je, unamaanisha hakuna maada, hakuna nishati, hakuna nafasi, hakuna muda, wala hakuna hata sheria za asili? Na kama hakuna chochote kabisa, inawezekanaje hali hiyo kuwa na maana ya kuwepo?

Huenda siri haipo tu kwenye swali la nini kilikuwepo kabla ya ulimwengu, bali pia kwenye swali hili: Je, kutokuwepo kabisa kunawezekana, au kuwepo ndiyo hali ya msingi ya uhalisia? 🔥
 
  • Thanks
Reactions: Tsh
Wagwan broo 🤝🔥

Umeelewa vizuri hoja yangu mkuu. Sayansi inaweza kutueleza mengi kuhusu jinsi ulimwengu unavyofanya kazi, lakini swali la kwa nini kuna ulimwengu badala ya kutokuwepo kwa chochote linatufikisha kwenye mjadala mpana zaidi wa falsafa na imani.

Hata hivyo, ningependa kutofautisha jambo moja: kutokuthibitishwa kisayansi kwa sasa hakumaanishi kwamba hakuna siku tutakayopata ufahamu zaidi.

Mwisho wa siku, swali langu si kutafuta tu kilichokuwepo kabla ya ulimwengu, bali pia kuelewa kwa nini uhalisia upo kabisa, na je, kuwepo kwetu kuna kusudi lililotangulia sisi wenyewe kulifahamu?

Hapo ndipo mjadala unapovuka mipaka ya sayansi na kuingia kwenye falsafa na imani. 🧠🤝
Kama unatafuta majibu ya imani ya kwa nini ulimwengu upo na kulikuwa na nini (kama kweli kilikuwepo kitu) kabla ulimwengu kuwepo imani zote zaidi ya 4,000 kasoro ya Buddha tu zinadai zina majibu ya hayo maswali, kwa hiyo ww ni kuchagua mojawapo tu unayotaka ujadili na kuchambua majibu yake.
 
Wakuu, kuna swali ambalo ukilifikiria kwa kina, unaweza kujikuta una maswali mengi kuliko majibu.

Tunaishi katika ulimwengu ambao tunaona vitu, tunahesabu muda, tunazaliwa na kufa. Lakini kuna jambo moja ambalo nimekuwa nikilitafakari:

Kabla ya ulimwengu huu kuwepo, kulikuwa na nini?

Kama kulikuwa na kitu, basi hicho kitu kilitoka wapi?

Kama hakukuwa na kitu chochote kabisa, ni kwa namna gani tukafika kwenye hali ya kuwa na ulimwengu kama huu?

Na kama ulimwengu umekuwepo milele, je, ina maana kwamba haujawahi kuwa na mwanzo?

Sitaki kuhitimisha kwamba nina majibu ya maswali haya. Nataka kusikia mitazamo tofauti kutoka kwa watu wanaopenda kutafakari zaidi ya yale tunayoyaona kwa macho.

Maswali ya mjadala:

1. Je, kila kitu lazima kiwe na mwanzo?
2. Inawezekana kitu kuwepo bila kuumbwa?
3. Je, sayansi inaweza kueleza chanzo cha kila kitu, au kuna maswali ambayo yanahitaji falsafa na imani?
4. Kama kila kitu kinahitaji chanzo, je, chanzo cha kwanza nacho kilihitaji chanzo kingine?

Karibuni kwa hoja zenye mantiki. Tusibishane kwa lengo la kushinda, bali tubadilishane mitazamo na kupanua uelewa wetu.
Hakukuwa na kitu
 
Back
Top Bottom