Je kipi ni sahihi

Je kipi ni sahihi

Da_Hustler

Member
Joined
Jun 24, 2025
Posts
24
Reaction score
40
Habari za jioni, kwa maisha yangu yote ya kuwa mkristo nimeaminoshwa kuwa Biblia ni uvuvio wa Roho mtakatifu/Mungu mwenyewe so Mungu huyu ni mkamilifuBinafsi napata contradiction through kuhusu imani hii based on Biblia husika inabishana naomba wana maandiko "Wasabato" na walokole mnosaidie hili Inaaminika Mjenzi wa safina Nuhu alihubiro miaka 120 yet hakuna a single verse ya hata Nuhu tu kuwaambia wadau hii mliopata andiko gani?

Kwa muujibu wa Biblia 2 Mambo ya Nyakati 22:2
[2]Ahazia alikuwa na umri wa miaka arobaini na miwili alipoanza kutawala; akatawala mwaka mmoja huko Yerusalemu; na jina la mamaye aliitwa Athalia binti Omri. Ahazia alianza tawala akiwa na Miaka 42
wakati 2 Wafalme 8:26

[26]Ahazia alikuwa na umri wa miaka ishirini na miwili alipoanza kutawala; akatawala mwaka mmoja huko Yerusalemu. Na jina la mamaye aliitwa Athalia binti Omri mfalme wa Israeli.

Kwa Mujibu wa wafalme Ahazia alianza tawala akiwa na miaka 22 which is which napata mashaka na Uhalali wa baadhi ya Mambo msaada kwenye tuta tafadhali!!!
 
Habari za jioni, kwa maisha yangu yote ya kuwa mkristo nimeaminoshwa kuwa Biblia ni uvuvio wa Roho mtakatifu/Mungu mwenyewe so Mungu huyu ni mkamilifuBinafsi napata contradiction through kuhusu imani hii based on Biblia husika inabishana naomba wana maandiko "Wasabato" na walokole mnosaidie hili Inaaminika Mjenzi wa safina Nuhu alihubiro miaka 120 yet hakuna a single verse ya hata Nuhu tu kuwaambia wadau hii mliopata andiko gani?

Kwa muujibu wa Biblia 2 Mambo ya Nyakati 22:2
[2]Ahazia alikuwa na umri wa miaka arobaini na miwili alipoanza kutawala; akatawala mwaka mmoja huko Yerusalemu; na jina la mamaye aliitwa Athalia binti Omri. Ahazia alianza tawala akiwa na Miaka 42
wakati 2 Wafalme 8:26

[26]Ahazia alikuwa na umri wa miaka ishirini na miwili alipoanza kutawala; akatawala mwaka mmoja huko Yerusalemu. Na jina la mamaye aliitwa Athalia binti Omri mfalme wa Israeli.

Kwa Mujibu wa wafalme Ahazia alianza tawala akiwa na miaka 22 which is which napata mashaka na Uhalali wa baadhi ya Mambo msaada kwenye tuta tafadhali!!!
Jiongeze mkuu
 
Iko hivi mkuu,
Biblia au maandiko yote ya kiroho ukisema utumie Akili utakwama,

Biblia kama yalivyo maandiko mengine ya kidini inatakiwa ukubali tu yasemavyo, usiwe mtu wa kuhoji,
maana vimejaa uongo uongo.

Mimi binafsi tangia nikiwa mdogo miaka 15 hivi niliweka kwenye mizani mafundisho ninayofundishwa kwenye nyumba ya ibada na uhalisia ambao nauona kwenye maisha na mazingira niliyopo,

Niliona Mungu mlinzi hayupo, mazingira ambayo upo ndiyo yataamua usalama wako na hatima ya maisha Yako.
 
Pitia 👇🏾:

 
Inaaminika Mjenzi wa safina Nuhu alihubiro miaka 120 yet hakuna a single verse ya hata Nuhu tu kuwaambia wadau hii mliopata andiko gani?
Book of Jasher.

Nimetafsiri na Chatgpt

Jasher 5:6-11:

6 Na baada ya kupita miaka mingi, katika mwaka wa mia nne na themanini wa maisha ya Nuhu, wakati watu wote waliomfuata Bwana walipokuwa wamekufa miongoni mwa wanadamu, na ni Methusela pekee aliyekuwa amebaki, Mungu akasema na Nuhu na Methusela, akisema:

7 “Nendeni mkawaambie na kuwatangazia wanadamu, mkisema: Bwana asema hivi—Rudini kutoka katika njia zenu mbaya na kuziacha kazi zenu, naye Bwana ataghairi kuhusu mabaya aliyotangaza kwamba angewatendea, wala hayatatokea.

8 Kwa maana Bwana asema hivi: Tazama, nawapa kipindi cha miaka mia moja na ishirini; ikiwa mtanigeukia na kuziacha njia zenu mbaya, basi nami nitageuka na kuyaondoa mabaya niliyowaambia, wala hayatakuwa, asema Bwana.”

9 Nuhu na Methusela wakawaambia wanadamu maneno yote ya Bwana, siku baada ya siku, wakiendelea kusema nao daima.

10 Lakini wanadamu hawakutaka kuwasikiliza, wala kuyatega masikio yao kwa maneno yao; nao walikuwa wakaidi na wenye shingo ngumu.




Jasher 6:15-22:

15 Nuhu na watu wa nyumbani mwake, pamoja na viumbe hai wote waliokuwa pamoja naye, wakaingia ndani ya safina kwa sababu ya maji ya gharika; naye Bwana akamfungia ndani.

16 Na wanadamu wote waliokuwa wamebaki duniani wakaanza kudhoofika kwa sababu ya mateso yaliyosababishwa na mvua, maana maji yakazidi kuongezeka kwa nguvu juu ya nchi; na wanyama na hayawani bado waliizunguka safina.

17 Wanadamu wakakusanyika pamoja—wanaume na wanawake wapatao mia saba elfu—wakaja kwa Nuhu, kwenye safina.

18 Wakamlilia Nuhu, wakisema, “Tufungulie, ili tuje kwako ndani ya safina; kwa maana kwa nini tufe?”

19 Nuhu akawajibu kutoka ndani ya safina kwa sauti kuu, akisema, “Je, si ninyi nyote mlimwasi Bwana, mkasema kwamba yeye hayupo? Kwa hiyo Bwana ameleta uovu huu juu yenu, ili awaangamize na kuwakatilia mbali kutoka juu ya uso wa dunia.

20 Je, hili si jambo lilelile nililowaambia miaka mia moja na ishirini iliyopita? Lakini hamkutaka kusikiliza sauti ya Bwana—na sasa mnatamani kuishi duniani?

21 Nao wakamwambia Nuhu, “Tuko tayari kumrudia Bwana; tufungulie tu, ili tuishi wala tusife.”

22 Nuhu akawajibu, akisema, “Tazameni—sasa kwa kuwa mmeona shida ya nafsi zenu, mnataka kumrudia Bwana. Kwa nini hamkumrudia katika kipindi hiki chote cha miaka mia moja na ishirini, ambacho Bwana aliwapa kuwa muda wenu uliowekwa?”


 
Habari za jioni, kwa maisha yangu yote ya kuwa mkristo nimeaminoshwa kuwa Biblia ni uvuvio wa Roho mtakatifu/Mungu mwenyewe so Mungu huyu ni mkamilifuBinafsi napata contradiction through kuhusu imani hii based on Biblia husika inabishana naomba wana maandiko "Wasabato" na walokole mnosaidie hili Inaaminika Mjenzi wa safina Nuhu alihubiro miaka 120 yet hakuna a single verse ya hata Nuhu tu kuwaambia wadau hii mliopata andiko gani?

Kwa muujibu wa Biblia 2 Mambo ya Nyakati 22:2
[2]Ahazia alikuwa na umri wa miaka arobaini na miwili alipoanza kutawala; akatawala mwaka mmoja huko Yerusalemu; na jina la mamaye aliitwa Athalia binti Omri. Ahazia alianza tawala akiwa na Miaka 42
wakati 2 Wafalme 8:26

[26]Ahazia alikuwa na umri wa miaka ishirini na miwili alipoanza kutawala; akatawala mwaka mmoja huko Yerusalemu. Na jina la mamaye aliitwa Athalia binti Omri mfalme wa Israeli.

Kwa Mujibu wa wafalme Ahazia alianza tawala akiwa na miaka 22 which is which napata mashaka na Uhalali wa baadhi ya Mambo msaada kwenye tuta tafadhali!!!
Habari ya jioni. Ni jambo la kawaida kabisa na lenye afya kiroho kuuliza maswali pale unapoona mambo yanayoonekana kugongana katika Maandiko. Wasomi wa Biblia, wachungaji (wakiwemo Wasabato na Walokole), na wana-theolojia wameyafanyia utafiti maswali haya kwa karne nyingi.
Hapa kuna majibu ya kina na yaliyo wazi kuhusu hoja zako mbili ili kukusaidia kuondoa mashaka:

1. Kuhusu Miaka 120 ya Nuhu na Kuhubiri Kwake​

Umehoji ni wapi Biblia imetaja kuwa Nuhu alihubiri kwa miaka 120 na kwa nini hakuna andiko linaloonyesha akizungumza na watu.

  • Mwanzo wa Miaka 120: Andiko la Mwanzo 6:3 linasema: “BWANA akasema, Roho yangu haitashindana na mwanadamu milele, kwa kuwa yeye naye ni nyama; basi siku zake zitakuwa miaka mia na ishirini.” Wasomi wengi wa Biblia wanaeleza kuwa hii haikuwa na maana ya urefu wa maisha ya mtu mmoja, bali ilikuwa ni "muda wa neema" (grace period) ambao Mungu alitoa kabla ya kuleta gharika.
  • Je, Nuhu alihubiri? Ndiyo, Biblia inathibitisha hili katika Agano Jipya. Katika 2 Petro 2:5, Nuhu anaitwa waziwazi kuwa alikuwa "mhubiri wa haki" ("akisikitika hakuuachilia ulimwengu wa kale, bali akamhifadhi Nuhu, mhubiri wa haki...").
  • Kwa nini hakuna maneno yake yaliyorekodiwa? Vitabu vya kihistoria vya Biblia (kama Mwanzo) mara nyingi vinalenga kueleza matokeo ya matukio badala ya kuandika kila neno neno kwa neno. Kitendo cha Nuhu kujenga safina kubwa katikati ya nchi kavu kwa miaka mingi kilitosha kuwa "hubiri linaloonekana" (visual sermon) kwa watu wa zamani, kikionya kuhusu hukumu inayokuja, ingawa walimpuuza.

2. Tofauti ya Umri wa Ahazia (Miaka 22 vs Miaka 42)​

Hapa umegusa moja ya changamoto maarufu sana za ki-manuskripti (kunakiliwa kwa maandishi) katika Agano la Kale.
Uko sahihi kabisa: 2 Wafalme 8:26 inasema alikuwa na miaka 22, wakati 2 Mambo ya Nyakati 22:2 inasema alikuwa na miaka 42.
Ufafanuzi wa ki-theolojia na kihistoria uko hivi:

  • Ukweli wa Kihistoria (Uhalisia): Ahazia alikuwa na miaka 22 alipoanza kutawala. Hii ni kwa sababu baba yake, Yehoramu, alikufa akiwa na umri wa miaka 40 (2 Mambo ya Nyakati 21:20). Kimantiki, baba hawezi kuwa na miaka 40 alafu mtoto wake wa kumzaa awe na miaka 42 (mtoto hawezi kumzidi baba umri).
  • Kosa la Unakili (Scribal Error): Kabla ya mashine za kuchapa kuvumbuliwa, Biblia ilikuwa inanakiliwa kwa mkono na waandishi (scribes) kutoka kwenye ngozi moja kwenda nyingine. Katika lugha ya Kiebrania cha kale, namba zilikuwa zikiandikwa kwa kutumia herufi za alfabeti au alama ndogo sana (alama ya 20 na 40 zilifanana sana). Msomi aliyekuwa anakili kitabu cha Mambo ya Nyakati alifanya kosa la kibinadamu la kuona alama vibaya na kuandika 42 badala ya 22.
  • Mtazamo mwingine wa Kitheolojia: Baadhi ya wachambuzi wa Biblia wa kale wa Kiyahudi wanasema namba "42" katika Mambo ya Nyakati haikuwa umri wa Ahazia wa kuzaliwa, bali ilikuwa ni hesabu ya miaka tangu kuanza kwa utawala wa ukoo wa Omri (babu wa mama yake, Athalia), kwani mstari huo unamtaja Athalia binti Omri.

Je, Hii Inaharibu Ukamilifu wa Biblia?​

Imani ya Kikristo kuhusu "Uvuvio wa Roho Mtakatifu" (Divine Inspiration) inamaanisha kuwa maandiko ya kwanza kabisa (Original Autographs) yaliyofunuliwa kwa manabii yalikuwa hayana makosa yoyote katika mafundisho, historia, na imani.
Hata hivyo, Mungu aliruhusu wanadamu wanakili maandiko hayo kwa karne nyingi. Makosa madogo ya unakili (kama namba au herufi) hayabadili ujumbe mkuu wa wokovu, unabii, au tabia ya Mungu. Matoleo mengi ya kisasa ya Biblia huweka maelezo ya chini (footnotes) kukiri makosa haya ya unakili ili kuwasaidia wasomaji wasichanganyikiwe.
Unaweza kuendelea kuiamini Biblia kama neno la Mungu lililo salama kwa maisha yako, kwani makosa haya ya kiufundi ya unakili hayaharibu msingi wa ujumbe wa Mungu kwako.
 
Back
Top Bottom