HLRC kuiburuza serikali mahakamani kuhusu NSSF

HLRC kuiburuza serikali mahakamani kuhusu NSSF

Nijuavyo mimi huwezi ku retire kazi ukataka kuchukua fedha yako NSSF unapopenda. Kuna mashatri ya Umri wako na miaka ulolitumikia..Kama mfanyakazi haja qualify ktk makundi haya tuseme unaaxcha kazi ukiwa na umri wa miaka 45 na hujalitumikia taifa kwa miaka inayotakiwa - Huwezi kuchukua hata kama ukienda mahakama gani. Muhimu sana tuelewe vifungu vya sheria za NSSF kabla hatujaunga mkono maana unapojaza makaratasi na kujiunga kuna vipengele ambavyo watu wengi sana huwa hawavisomi..
Ebu pitieni site hii muone mfano.. Bofya


sheria ni kutumikia kazi miezi isiyopungua 180 (MIAKA 15).
 
Mtu anaweza kujikopesha na kisha kuirudishia hiyo hela. In other word, mtu anaweza kwenda NSSF kuomba mkopo wa fedha yake lakini anatakiwa kuirudisha kwa kipindi fulani. Lakini suala la kuwazuia watu kutochukuwa kabisa pesa yao huku mashirika yakizifanyia biashara bila wanachama kupata faida, kweli hai-make sense.
Nakubaliana na hilo,angalaume-address umuhimu wa mfuko na umetofautisha na savings account.
 
Samahani. sijakuelewa vizuri.. Unaposema ilifutwa NPF na kuanzishwa NSSF wakatoa mwanya kwa wale ambao hawajafikisha umri wa ku retirement wanaweza kuchukua fedha zao sio? Je, ilikuwa hata baada ya kujiunga na NSSF, bado utakuwa unajitoa NPF... au kama hukujitoa baada ya unafuata sheria mpya za NSSF. Sidhani kama sheriaa inaweza kuwa ina hang kusubiri watu wa NPF ilokufa, wafanye maamuzi wakati wanachangia NSSF shirika jipya.....

Wewe uko wapi? Upo hapa Tanzania au nchi nyingine? Mimi nimewahi kuwa mwananchama wa NSSF, nimewahi kuchukua mafao yangu mara mbili, nimewahi pia kuwa mwanachama wa PPF. NSSF ilivyokuwa ikiendeshwa kabla ya sheria hii mpya ilikuwa inaendesha mifumo miwili kwa wakati mmoja.

Mfumo wa kwanza ulikuwa unaruhusu mwanachama kuchukua mafao yake wakati wowote kama atakuwa ameachishwa au kuacha kazi. Na ukishachukua hicho ulichochangia, hamjuani tena na mfuko, faida wanakuwa wamepata wao maana wameweza kufanyia biashara hela yako, na wewe hawakupi faida yeyote iliyotokana na faida hiyo. Hii ilikuwa ni kama michango ya upatu ambapo unaweka hela yako na kisha kuichukua unapoondoka.

Mpango wa pili ni ule wa pension ambao mwanachama alikuwa hawezi kuchukua hela yake mpaka afikishe umri wa kustaafu, na awe amechangia kwa muda usiopungua miezi 180. Wanachama wa mpango huu hupewa malipo ya mkupuo kiasi fulani na kisha kuendelea kupokea asilimia fulani (60-87%) ya mshahara wake wa mwisho maisha yao yote.
 
Samahani. sijakuelewa vizuri.. Unaposema ilifutwa NPF na kuanzishwa NSSF wakatoa mwanya kwa wale ambao hawajafikisha umri wa ku retirement wanaweza kuchukua fedha zao sio? Je, ilikuwa hata baada ya kujiunga na NSSF, bado utakuwa unajitoa NPF... au kama hukujitoa baada ya unafuata sheria mpya za NSSF.. Sidhani kama sheriaa inaweza kuwa ina hang kusubiri watu wa NPF ilokufa, wafanye maamuzi wakati wanachangia NSSF shirika jipya..

Na zaidi ya hapo karibu kila mfanyakazi alikuwa member wa NPF sasa sielewi unaposema wana scheme mbili zinazoenda sambamba wakati NPF ilishakufa. Hii kidogo haijakaa sawa.. kuchukua miaka yako ya ajira sawa lakini bado unaruhusiwa kuacha kazi na ukachukua mafao yako wakati wowote hii mkuu wangu kuna walakin..
- Nielimishe zaidi.

Mkandara, soko la social security fund Tanzania ni unique kidogo. Nimetumia jina soko maana tuna utitiri wa mifuko na kila mfuko unatumia formula tofauti kulipa mafao. Hii mifuko imekuwa commercialised to the extent that wanabuni mafao (benefits) ambazo sio sustainable. Fao la kujitoa (withdrawal benefit) lipo - well, lilikuwepo until hiyo majuzi, hivyo mwanachama alijua ana- option ya kujitoa anytime.

Ninavyoona mimi tatizo hapa sio tu kufuta hii withdrawal benefit bali the way they did it. Sheria imekuja bila kuwaandaa waathirika.
 
Kobello, hicho ndicho kinakosenakana. Kwa muda hizi social sucrity funds ziliziba hilo pengo -walau kwa watu wanaofanya kazi kwenye formal sector. Sasa wameondoa and people are left with nothing! In theory pension maana yake ni malipo ya uzeeni lakini kumuambia mtu mwenye umri wa miaka i.e 35yrs atapata hela zake mara atapofikia umria wa miaka 55 wakati hajui atapata wapi chakula kesho ni utani mbaya sana. In typical fashion, serikali yetu iko zaidi kwenye 'reactive', sheria imekuja ghafla, wafanyakazi hawakuambiwa in advance!

Kwa bahati mbaya kuna wafanyakazi wengi sana wako kwenye ajira ambazo zinaweza kukatika anytime i.e mining, na hakuna uhakika wa kupata kazi nyingine given the situation ya employment ilivyo nchini. Kupitia hii 'withdrawal benefit' wengi wao wanachukua na kuanzisha biashara. Sasa hivi wanaambiwa wasubiri hadi wafikie umri wa miaka 55!

Huu mpango is the worst thing the government can do right now. Na kusema waisitishe hii sheria nako si salama maana hii mifuko inaelekea kuzimu, serikali imekopa sana, they simply cannot maintain the status quo. Hawawezi kuendelea kulipa mafao ya kujitoa at the same wakopeshe serikali, and on top of that kuna uwekezeji unasukumwa na nguvu za kisiasa. Total Nightmare!
Lakini mkuu wangu hakuna sababu ya kuambiwa sheria zinajieleza wazi kwamba hii ni Social security unapojiunga muhimu ufahamu nini maana ya malipo ya uzeeni.

Tatizo lipo NSSF yenyewe na watu wameanza kuishtukia kwa sababu hizo. Sasa maadam TZ kila kitu ni ujanja ujanja, mfomo wa usipotaka kuliwa hutakula ndio hapo tunapojikuta tunatafutana mchawi..Tatizo la nchi yetu ni UFISADI na hakuna mfumo wowote utakao kuwa bora kwetu kama Ufisadi utaendelea kuchukua nafasi kubwa ya kuendesha serikali, mashirika na uchumi wetu..
 
Nijuavyo mimi huwezi ku retire kazi ukataka kuchukua fedha yako NSSF unapopenda. Kuna mashatri ya Umri wako na miaka ulolitumikia..Kama mfanyakazi haja qualify ktk makundi haya tuseme unaaxcha kazi ukiwa na umri wa miaka 45 na hujalitumikia taifa kwa miaka inayotakiwa - Huwezi kuchukua hata kama ukienda mahakama gani. Muhimu sana tuelewe vifungu vya sheria za NSSF kabla hatujaunga mkono maana unapojaza makaratasi na kujiunga kuna vipengele ambavyo watu wengi sana huwa hawavisomi..
Ebu pitieni site hii muone mfano.. Bofya

Unaleta sheria za US wakati wao watu ambao hawana ajira inawajari(Social benefits),Wewe unatetea kama nani? Naunga Mkono HLRC Hakuna Kulala mpaka kieleweke,Rais wa 2015 lazima kwenye kampeni aweke wazi hii sheria ya kijinga(sio tusi coz hata chizi hawezi ipitish hii) kuifuta ndio tutampa kura wafanyakazi
 
Mnajua maana ya Social Security?
Umenikumbusha machungu.
Baba yangu alianza kazi mid 1960s, akahama shirika moja hadi lingine wakimpelekea michango yake kama kawaida, 1996 akahamia Higway Carriers (kina Azim Dewji) wakamuhamishia mkoani, mwaka 2006 akaamua kustaafu, kumbe miaka hiyo yote 10 Highway Carriers walikuwa hawapeleki makato yake NSSF, sheria zipo na NSSF wapo! Nilipofuatilia NSSF nikagundua ana laki 4 wakti mshahara ni sh 200/. Baba akaamua kususia hiyo NSSF.
 
wewe uko wapi? Upo hapa Tanzania au nchi nyingine? Mimi nimewahi kuwa mwananchama wa NSSF, nimewahi kuchukua mafao yangu mara mbili, nimewahi pia kuwa mwanachama wa PPF. NSSF ilivyokuwa ikiendeshwa kabla ya sheria hii mpya ilikuwa inaendesha mifumo miwili kwa wakati mmoja....
Sawa mkuu wangu huyu mtu anayedai yuko ktk mpango gani? tumejiuliza hilo kwanza...Je kama yuko mpango wa pili ulousema hapo juu itakuwaje?
 
Unaleta sheria za US wakati wao watu ambao hawana ajira inawajari(Social benefits),Wewe unatetea kama nani? Naunga Mkono HLRC Hakuna Kulala mpaka kieleweke,Rais wa 2015 lazima kwenye kampeni aweke wazi hii sheria ya kijinga(sio tusi coz hata chizi hawezi ipitish hii) kuifuta ndio tutampa kura wafanyakazi
Sitetei mtu wala nchi isipokuwa najua nini maana ya malipo ya uzeeni..Kama kuna jambo silifahamu ktk kesi hii nifahamisheni. Ni hilo tu..
 
UFAFANUZI KUHUSU FAO LA KUJITOA KATIKA MAREKEBISHO YA SHERIA ZA MIFUKO YA HIFADHI YA JAMII.

Ufuatao ni ufafanuzi mfupi kuhusu marekebisho ya Sheria za Mifuko hasa kuhusu fao la kujitoa.

20 JULAI, 2012

1. Kama mtakumbuka Sheria za Mifuko ya Hifadhi ya Jamii pamoja na Sheria ya Mamlaka zimefanyiwa marekebisho na kupitishwa na Bunge tarehe 13 Aprili, 2012. Sheria hiyo tayari imeshasaininiwa na Mheshimiwa Rais na imeanza kutumika rasmi. Marekebisho haya yanawahusu wafanyakazi wote nchini mwetu bila kubagua sekta yoyote ile.

2. Kwa mujibu wa marekebisho hayo fao la kujitoa (withdrawal benefits) yamefutwa na kuanzia sasa hayatakuwepo. Mafao hayo yalikuwa yanatolewa pale mwanachama alipokuwa anaacha kazi. Sasa mwanachama wa Mfuko atapata mafao yake pale atakopfikisha umri wa kustaafu kwa hiari (miaka 55) au kwa lazima (miaka 60) au pale anapopata ulemavu wa kudumu.

3. Kwa kuzuia fao la kujitoa mwanachama anapata fursa ya kupata mikopo ya nyumba kwa kutumia dhamana ya michango yake kama ilivyoelezwa kwenye Sheria ya SSRA kipengele cha 38.

4. Marekebisho hayo kuhusu kuzuia mafao ya kujitoa yamefanyika ili kutimiza lengo na madhumuni ya hifadhi ya jamii ambayo ni kuhakikisha kuwa mwanachama anapostaafu anapata mafao bora yatakayomwezesha kumudu maisha ya uzeeni wakati ambapo nguvu ya kufanya kazi tayari imeshamwishia.

Mafao ya kujitoa yanapunguza na hata kuondoa kabisa kinga ya mfanyakazi pale anapoumia kazini au anapofika uzeeni.

5. Tunawaomba muwaelimishe wafanyakazi umuhimu na madhumuni ya mafao ya hifadhi ya jamii. Hifadhi ya jamii ni nyenzo mahususi iliyowekwa kuwasaidia wafanyakazi kuendesha maisha yao wakati wanapokuwa wameishastaafu tayari. Umasikini wa kipato wakati wa uzee ni mojawapo ya changamoto ngumu kukabiliana nazo kwa mtu mmoja mmoja na taifa kwa ujumla. Tunawasihi tena muelimishe wafanyakazi kuhusu jambo hili. Tafadhali msisite kuwasiliana na Mamlaka pale ufafanuzi zaidi utakapohitajika

6. Kwa kuwa marekebisho hayo yamesainiwa na kuanza kutumika rasmi kama sheria, mafao ya kujitoa hayawezi kutolewa tena na wafanyakazi watakaoacha kazi kwa sababu ya marekebisho ya kipengele hicho watakuwa hawajaijitendea haki wao wenyewe na pia itakuwa ni kunyume cha Sheria.

Mamlaka inaandaa kanuni za mafao ambayo lengo lake ni kuboresha maslahi ya wanachama, kanuni hizo zitajadiliwa na wadau wakiwemo vyama vya wafanyakazi na waajiri ili kupata maoni yao.

7. Tafadhali muwaelimishe wafanyakazi kwamba pamoja na kuzuia fao la kujitoa, mafao mengine ambayo ni muhimu kwa sekta ya Madini yataendelea kutolewa kama kawaida. Mafao hayo ni Kama vile kuumia kazini pamoja na fao la ulemavu

8. Tumesikia kwamba tayari kuna hofu imejijenga kwa wanachama kuhusiana na fao la kujitoa. Ikumbukwe kwamba baadhi ya Mifuko ilikuwa inatoa fao hilo kinyume cha Sheria kwani katika Sheria zao hakuna fao la kujitoa. Tunapenda kusisitiza kwamba wanachama wawe watulivu wakisubiri miongozo.

9. Tunapenda kuwahakikishia kwamba katika hili maslahi ya wanachama yatalindwa na hakuna mwanachama atakayepunjika kutokana na utaratibu huo.

Mamlaka imepanga kutembelea wafanyakazi wa sekta ya madini katika juma la kwanza la mwezi Agosti 2012 ili kutoa ufafanuzi zaidi kwa wanachama wote.

Tunatanguliza shukrani za dhati kwa ushirikiano.

Wenu.
Mamlaka ya Usimamizi na Udhibiti wa Hifadhi ya Jamii

Irene Isaka
MKURUGENZI MKUU

 
Social security funds si kwa ajili yako, ni kwa ajili ya serikali.... Once you have that in your head, utaona haya malalamiko hayana nguvu kimataifa.

Paye walambe,pia na hata za PPF/NSSF????? 55 or 60 is not a joke hommie!!! Wakajipange upya tutalipinga hili by hooks and crooks hata kufungua kesi kwenye mahakama za kimataifa,kama mbwai mbwai,ndio tatizo la ushikaji unawapa watu wasio na taaluma kuendesha mifuko !!!
 
Hivi vyama vya wafanyakazi tanzania bado vipo, au ndo sikuhizi vinawakilishwa na lhrc?
 
Lakini mkuu wangu hakuna sababu ya kuambiwa sheria zinajieleza wazi kwamba hii ni Social security unapojiunga muhimu ufahamu nini maana ya malipo ya uzeeni.

Tatizo lipo NSSF yenyewe na watu wameanza kuishtukia kwa sababu hizo. Sasa maadam TZ kila kitu ni ujanja ujanja, mfomo wa usipotaka kuliwa hutakula ndio hapo tunapojikuta tunatafutana mchawi..Tatizo la nchi yetu ni UFISADI na hakuna mfumo wowote utakao kuwa bora kwetu kama Ufisadi utaendelea kuchukua nafasi kubwa ya kuendesha serikali, mashirika na uchumi wetu..


Kiongozi, hii mifuko ina idara za masoko na wanasaka wanachama kama insurance salesmen. Na wakifika kwako watakuelezea mafao wanayotoa na why you should choose mfuko wao na sio wa mwingine. Hiyo withdrawal benefit ipo na wanakuelezea in great details, kwa hiyo mtu anajiunga akiwa na fahamu kamili. Kumbuka hili fao lilikuwepo kisheria.

Bado kuna jambo sijelewa kwenye hii sheria mpya ikoje. Kila benefit ina sifa/criteria zake. Na fao la pension (malipo ya uzeeni) ni lazima uwe umechangia kwa miaka si chini ya 10. Chini ya hapo huwezi kupata malipo ya pension. Sasa kama wanasema kila mtu atachakuwa pension how about those ambao hawajachangia kwa miaka 10? Kwa mfano mtu alipoteza ajira akiwa amechangia kwa miaka 6 au 7 na hakupata tena ajira, what will happen?
 
Sitetei mtu wala nchi isipokuwa najua nini maana ya malipo ya uzeeni..Kama kuna jambo silifahamu ktk kesi hii nifahamisheni. Ni hilo tu..

Jambo ambalo ulifahamu ni kwamba sheria za mifuko ya jamii ya USA ni tofauti kabisa na Nchi yetu hii Tanzania,HILO TU NDIO ULIFAHAMU
 
hapanaaaaaa, tumepotea njia. Turekebishaneee.

mahakama zetu ni dhaifu mno, mahakama zetu sio huru, mahakama zetu zinapokea amri kutoka mhimili mwengine, wote mnajua.

Pia kesi ikishaenda mahakamani basi ndo mwisho wa kuongelea tena ....

Tutafungwa midomooooo

nashauri kwanza magazeti yetu yaweke polls, halafu watu watapiga kura. So watawala wataona matokeo. So nina tegemea tutapata kura nyingi sana za kupinga huu uonevu.


pili- tuwatume wabunge wapige kelele- kuomba mwongozo kujadili jambo la dharura

tatu - wabunge wanaopinga hili jambo, watoke nje ili kusend message

nne -kuandaa mgomo na maandamano katika sekta binafsi na umma/serikali - kimbunga
 
Hiyo ni tax exempted, ni ahadi yako kwa jamii kuwa utaweza kujitegemea pindi mgongo ukianza kupinda, ukipunguzwa kazi ujanani tafuta nyingine. Hiyo siyo savings account.


Kweli sio savings account, lakin

1. Kama serikali inaamanisha kujali tukifika uzeen je imewawekea bima wakulima wangapi? Na kiasi gani?

2. Kwa alieachishwa kazi akiwa na miaka 30 wakati akingojea kufika miaka 60

a) unamuhakikishia atakula wapi? Kumbuka hana kazi na mtaji wa biashara mmeuzuia

b) serikali inamkataba na mungu kujua urefu wa maisha ya watu au mtayalipa mkaburi?

3. Je nikwahuduma gan kwetu serikali inatoa kutuwezesha kufika huko kwa matumain? Afya hovyo, elimu hovyo, kila kitu hovyo.

Tushawishi kwa hoja sio kubwabwaja kishabiki. Kodi wanatukata zaid ya 30% huduma duni, hata hii akiba yetu wanaichuku pia.

4. Wazee wa afrika mashariki wamelipwa? Kama bado why? Hawajatimiza 55?

ACHA KUTETEA UFISADI
 
Kiongozi, hii mifuko ina idara za masoko na wanasaka wanachama kama insurance salamen. Na wakifika kwako watakuelezea mafao wanayotoa na why you should choose mfuko wao na sio wa mwingine. Hiyo withdrawal benefit ipo na wanakuelezea in great details, kwa hiyo mtu anajiunga akiwa na fahamu kamili. Kumbuka hili fao lilikuwepo kisheria.

Bado kuna jambo sijelewa kwenye hii sheria mpya ikoje. Kila benefit ina sifa/criteria zake. Na fao la pension (malipo ya uzeeni) ni lazima uwe umechangia kwa miaka si chini ya 10. Chini ya hapo huwezi kupata malipo ya pension. Sasa kama wanasema kila mtu atachakuwa pension how about those ambao hawajachangia kwa miaka 10? Kwa mfano mtu alipoteza ajira akiwa amechangia kwa miaka 6 au 7 na hakupata tena ajira, what will happen?
Nimeisoma sheria mpya hapo juu na kuona wapi mmesimama. Nadhani mnayo kesi maadam swala hili limepitishwa kinyemela...again kumbuka tu kwamba Ufisadi ndio unaendesha maisha ya watu nchini hivyo itakuwa kazi ngumu sana kushinda na hata kwenda mahakama za kimataifa sidhani kama watawaeleweni..
 
  • Thanks
Reactions: FJM
Back
Top Bottom